ผู้เขียน หัวข้อ: หลังจาก ตัดใจจาก Accord (แอบผิดหวัง) ก็เหลือ 2 ตัวเลือก ช่วยแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 8007 ครั้ง)

ออฟไลน์ Minere

• Full Member
1. V40 ผมไปดูรถคันจริงมาเมื่อวาน ค่อนข้างพอใจมาก ประกอบกับเครื่องแรง ได้ใจผมเต็มๆ
    เกียร์ก็ Power Shift ที่ไม่กระตุก มีประกัน 5 ปี หรือ 100000 กิโล คล้ายๆ BSI
    จองในงาน แค่ 10,000 ถ้าทดลองขับแล้วไม่ชอบ ก็คืนค่าจองได้
    เซลส์บอกว่า แถมฟิล์มรอบคัน และประกันภัยชั้น 1
    แต่เรื่องที่กังวลคือ อัตราสิ้นเปลือง เพราะตอนผมใช้ G8 2.4 ค่าน้ำมันเดือนละ ประมาณ 15000 เนื่องจากเป็นคนขับรถเร็ว และเดือนทางบ่อย
    ราคา ถ้าจองในงาน จะได้ราคารุ่น Top ประมาณ 1.78M (ถ้าจำไม่ผิด) แต่ถ้ารถพร้อมขายแล้ว (เดือนกันยา) ราคาน่าจะขยับขึ้นอีก

2. Camry HV โดยดูจาก clip แล้วชอบมากครับ ทั้งแรง ทั้งประหยัด ตอนนี้ ก็น่าจะมี promotion ดีๆ
    แต่ไม่มี ประกัน 5 ปี เอารถเข้าศูนย์ ต้องเสียค่าใช้จ่ายเองทั้งหมด ตอนใช้ G8 เข้าศูนย์ แต่ละครั้ง ไม่ต่ำกว่า 4000 เนื่องจากใช้น้ำมันเครื่อง สังเคราะห์ 100%
    Option ก็น้อยกว่า เมื่อเทียบกับ V40

ตอนนี้ ผมลังเลมาก ว่าจะซื้อรุ่นไหนดี ผมอายุ 32 เป็นคนขับรถเร็ว
เรื่อง อัตราเร่ง คงไม่ห่วงทั้ง 2 รุ่น V40 น่าจะแรงกว่า แต่คงไม่ประหยัดครับ

อยากทราบว่า สมาชิที่ใช้เครื่อง T5 อยู่ ไม่ทราบว่า เฉลี่ยแล้ว ค่าน้ำมันต่อเดือนประมาณเท่าไหร่ครับ
ถ้าไม่เกิน 7 - 8 พัน ก็น่าพอลุ้นครับ
(ปกติ ใช้รถคนเดียว ในกรุงเทพ ขับ พัฒนาการ <--> ทองหล่อ เสาร์อาทิตย์ กลับบ้าน พัฒนาการ <--> คลองสี่ อาจจะมีไปพัทยาบ้าง เดือนละ ครั้ง สองครั้ง)

ช่วยแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ KAKASHII

• Hero Member
  • งามปะละ
Volvo ผมว่าจูนได้อีก สำหรับผมไม่ลังเลเลยที่จะเลือก Volvo ยิ่งเป็นคนชอบเดินทาง + ขับรถเร็ว ยิ่งต้องไปทาง volvo ครับ Safety ชีวิตใว้ดีสุด + ขับสนุก + สวยอีก

ชนแบบ Overlap  Camry นี้ไม่ไหวครับห่วยแตกมาก มีถุงลมแต่หัวโหม่งกระจกซะงั้น เหอๆ  ;D

ออฟไลน์ wittymazdaFC

1. V40 ผมไปดูรถคันจริงมาเมื่อวาน ค่อนข้างพอใจมาก ประกอบกับเครื่องแรง ได้ใจผมเต็มๆ
    เกียร์ก็ Power Shift ที่ไม่กระตุก มีประกัน 5 ปี หรือ 100000 กิโล คล้ายๆ BSI
    จองในงาน แค่ 10,000 ถ้าทดลองขับแล้วไม่ชอบ ก็คืนค่าจองได้
    เซลส์บอกว่า แถมฟิล์มรอบคัน และประกันภัยชั้น 1
    แต่เรื่องที่กังวลคือ อัตราสิ้นเปลือง เพราะตอนผมใช้ G8 2.4 ค่าน้ำมันเดือนละ ประมาณ 15000 เนื่องจากเป็นคนขับรถเร็ว และเดือนทางบ่อย
    ราคา ถ้าจองในงาน จะได้ราคารุ่น Top ประมาณ 1.78M (ถ้าจำไม่ผิด) แต่ถ้ารถพร้อมขายแล้ว (เดือนกันยา) ราคาน่าจะขยับขึ้นอีก

ตัวนี้เลย เกียร์ Power Shift   (  แรงงง  ประหยัดดด  ทนนนน  )  สรุป ซื้อเถอะ .....
He who questions nothing learns nothing
ผู้ไม่สงสัย ย่อมไม่รู้
Don’t play for safety. It’s the most dangerous thing in the world.
อย่าเล่นกับความปลอดภัย เพราะความปลอดภัย นั่นแหละ อันตรายที่สุด

ออฟไลน์ thehmmthehmm

• Jr. Member
  • **
Re: หลังจาก ตัดใจจาก Accord (แอบผิดหวัง) ก็เหลือ 2 ตū
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 19:15:21 »
V40 ครับ
ปล.ตอนผมไปถามที่งานนี่ไม่เห็นได้แถมประกันเลยแฮะ จอง 50,000 ก็เลยยังไม่ได้จอง
กะรอ test drive ลูกเดียว

ปล.2 แอบถามได้ป่าวครับว่าผิดหวังอะไรใน Accord เหรอครับ

ออฟไลน์ AD

• Newbie
  • *
V40 ที่ขายในบ้านเรา ไม่ได้เป็น Powershift นะครับ แต่เป็น Geartronic
Powershift จะอยู่ในรุ่นที่ต่ำกว่า 200hp ลงมา

แล้ว V40 นี่แถมประกันด้วยเหรอ สนใจอยู่เหมือนกัน แต่ถามเซลเค้าว่าไม่แถมประกัน

ออฟไลน์ The Zaint

• Newbie
  • *
ผมกะ จขกท เนี่ยอยู่ในที่นั่งใกล้กันมาก คือไอ้เจ้ารถคันเก่าผมมันอายุ3ปีแล้ว เก็บไว้ต่อราคาก็ตกเลยคิดหารถใหม่ เล็งเป้าไปที่ F30 เลย เพราะเป็นรถสมบูรน์แบบและประหยัด คอต รีวิวท่านจิมมี่กะผู้ใช้งานจริงแหล่ะตัวยุเลย เป้าที่สอง Accord G9 เลย อยากได้ hybrid ไม่ก็ฉีดตรง คือโจทย์ใหญ่อยากได้ประหยัด อยู่ชานเมืองทำงานกลางเมือง วิ่ง ไปกลับ 60โล คันเก่า วิ่งได้ 9-10 โลลิตร

ทีนี่ฝันสลายไปทีละคัน เริ่มจาก F30 ไม่มีปลด shift lock แล้วจะใช้ไงล่ะ ลำพังที่ทำงานไม่มีประเด็น แต่ สยาม จุฬา ศ หนังสือนี่ซิ ต้องพาลูกไปเรียนพิเศษ หาที่จอดยากมากกกกกกก จบเลย F30 ทั้งที่รักหมดใจ

Accord เป็นตัวเลือกาุดท้าย แต่ บังเอิญไปดู volvo ติดใจ S60 มะสน V40 เพราะเล็กไปนิด. S60 ผมเลือกโมเดล 2012 ได้ลดแรกแจกแถมแบบเต็มสูบ
เช่น ขุดแต่ง R Design แท้ Mag 18" เป็นต้น เทียบกะAccord ที่ สเปคออกมา ที่ไม่มี ไฮบริด และเป็นเครื่องเดิมโม E85 ผิดหวังเหมือนกัน ใจทั้งหมด เทไป S60 เลย แบบเทียบกัน มะเห็นฝุ่น แม้แพงกว่าตั้งสามแสน เกือบแล้ว แต่ด้วยฟ้าลิขิต ลังเลเนื่องอัตราสิ้นเปลือง คือถ้าได้ 10 โลลิตร แล้วจาเปลี่นมั้ยว้า แถม ถ้าขาย อีก 2 ปี 50% อยู่เปล่าไม่รู้ เปลียนความคิดใหม่ เลยลอง prius ชอบเลย ของแต่งก็เยอะ ชอบชอบ แต่มาตายที่shiftlock อีกแระ ช่างบอกชุด kit TMT ไม่รับรองนะ

ไหนๆ ก็ไหน เลยมองแคมรี่ แทน ทั้งๆที่ไม่เคยสนใจ รถไรว้า แก่มักๆ ลองนั่ง โอเค กว้างดี คอนโซลแก่ ใส่อัลไพน์8นิ้วก็แจ่มแล้ว ภายในเบจ ไม่ชอบ แต่ลูกกะ ผบ ชอบ เลยผ่าน สุดท้าย แคมรี่ hv2.5 cd ใช้มา 1 อาทิตย์แล้ว แฮปปี้ครับ วิ่งวันแรกหลอกเราให้ตายใจ 19.3 ตอนนี้คงที่แล้ว 15-16 ความงามพอทนได้ ออปชั่นกั๊กไปหน่อย แต่รับได้ อีกสามปีค่อยว่ากัน ตอนนี้เล็งไป benz กะ GTR hybrid ล่ะครับ

งง เนอะวิธีเลือกรถของผมเนี่ย

ออฟไลน์ Bimmer Boy

• Sr. Member
V40
ข้อดี
- ได้สมรรถนะ การทรงตัว ความปลอดภัย
- ความภูมิฐาน และดูมีราศีกว่ารถญี่ปุ่นโขอยู่
ข้อเสีย
- กินน้ำมันพอสมควร ผมเคยขับs80 ตัวปัจจุบันเครื่อง 2500เทอร์โบ เติมอี85 ในเมืองได้ประมาณ4 กิโลต่อลิตร ส่วนนอกเมืองแบบกดๆหน่อยได้ที่ 6.5-7 กิโลลิตร หากเป็นเบนซิน 95ค่าต่างๆน่าจะดีขึ้นไม่น้อยกว่า 20%
- ราคามือสองตกเยอะ แต่ผมว่านั่นเป็นวอลโว่รุ่นเก่าๆ ในปัจจุบันรูปโฉมและอุปกรณ์ดูน่าใช้ขึ้นเยอะ ทำให้มือสองน่าจะตกในเปอร์เซนต์ที่น้อยกว่า

คัมรี่
ข้อดี
- ประหยัดน้ำมันมาก เห็นเขาว่าได้ 13-14 กิโลลิตรขึ้น
- อัตราเร่งไม่แพ้วอลโว่มั้ง แต่ปลายไม่รู้
- ค่าบำรุงรักษาต่ำ
- ขายต่อได้ราคากว่า
ข้อเสีย
- เป็นรถที่ขับง่ายมากแต่ไร้ชีวิตขีวา
- คันใหญ่โต หากจะซิ่งในเมืองจะอีดอัดเพราะติดไปหมด แต่หากจะซิ่งนอกเมืองน่าจะจัดซ๊อคหนืบๆสักชุด
- อุปกรณ์ความปลอดภัยน้อยกว่า

สรุป
- การเลือกคัมรี่ก็เหมือนเลือกคนที่จะเป็นแม่ของลูกในอนาคต ไม่ต้องสวยมาก ใช้จ่ายประหยัด เอาอกเอาใจเก่ง ไม่ขี้งอนเลย แต่งตัวไม่ค่อยเป็น ควงไปไหนก็ไม่ขี้เหร่ แต่ทำไมมีแต่คนหน้าตาเหมือนแฟนเราเต็มไปหมดหว่า ไม่เก่งเที่ยว แต่ให้ไปก็ไปได้หมด อยู่ด้วยแล้วสบายใจ
- วอลโว่ก็เหมือนเลือกคู่เที่ยว จะคบยาวก็ได้ คบสั้นก็ไม่เป็นไร หน้าตาสวยเริ่ด สัดส่วนเป๊ะ แต่บทจะงอนก็งอนไม่เลิก ควงไปไหนมีแต่คนมองคนทัก ใช้จ่ายดุพอประมาณ ชวนเที่ยวได้ตลอด อยู่ด้วยแล้วมีความสุข

ไปซะไกล ผมคงต้องถาม จบกท ว่าซีเรียสเรื่องค่าน้ำมันมันแค่ไหน หากซีเรียสก็คงต้องเป็นคัมรี่ แต่หากคิดว่าจ่ายค่าน้ำมันไหว สิ่งอื่นที่จะได้กลับมาจากวอลโว่ผมว่ามันน่าจะทำให้คุณลืมเรื่องค่าน้ำมันไปได้บ้างนะ

ออฟไลน์ paulmoderndog

a class พ่วงกล่อง brabus ก็น่่าจะแรง หรือ bmw series1 ตัวจริงดูไม่ได้แย่มาก หรืด audi a1 mtm 5 กระตู
ผมว่าน่าจะรอง lexus ct ก่อน เอาไว้เป็น benchmark ก่อนminor อาจมี2กว่า ถ้ายังเหลือ

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

• Sr. Member
โจทย์คือพี่จะลดค่าน้ำมันจาก 15,000 เหลือ 7 - 8,000 ใช่ไหมครับ
ถ้างั้นคงต้อง camry hybrid แล้วมั้งครับ เพราะ v40 นี่ใช้จริงคงไม่ต่างจาก accord g8 2.4 มากมาย

ออฟไลน์ Monn

ผมกะ จขกท เนี่ยอยู่ในที่นั่งใกล้กันมาก คือไอ้เจ้ารถคันเก่าผมมันอายุ3ปีแล้ว เก็บไว้ต่อราคาก็ตกเลยคิดหารถใหม่ เล็งเป้าไปที่ F30 เลย เพราะเป็นรถสมบูรน์แบบและประหยัด คอต รีวิวท่านจิมมี่กะผู้ใช้งานจริงแหล่ะตัวยุเลย เป้าที่สอง Accord G9 เลย อยากได้ hybrid ไม่ก็ฉีดตรง คือโจทย์ใหญ่อยากได้ประหยัด อยู่ชานเมืองทำงานกลางเมือง วิ่ง ไปกลับ 60โล คันเก่า วิ่งได้ 9-10 โลลิตร

ทีนี่ฝันสลายไปทีละคัน เริ่มจาก F30 ไม่มีปลด shift lock แล้วจะใช้ไงล่ะ ลำพังที่ทำงานไม่มีประเด็น แต่ สยาม จุฬา ศ หนังสือนี่ซิ ต้องพาลูกไปเรียนพิเศษ หาที่จอดยากมากกกกกกก จบเลย F30 ทั้งที่รักหมดใจ

Accord เป็นตัวเลือกาุดท้าย แต่ บังเอิญไปดู volvo ติดใจ S60 มะสน V40 เพราะเล็กไปนิด. S60 ผมเลือกโมเดล 2012 ได้ลดแรกแจกแถมแบบเต็มสูบ
เช่น ขุดแต่ง R Design แท้ Mag 18" เป็นต้น เทียบกะAccord ที่ สเปคออกมา ที่ไม่มี ไฮบริด และเป็นเครื่องเดิมโม E85 ผิดหวังเหมือนกัน ใจทั้งหมด เทไป S60 เลย แบบเทียบกัน มะเห็นฝุ่น แม้แพงกว่าตั้งสามแสน เกือบแล้ว แต่ด้วยฟ้าลิขิต ลังเลเนื่องอัตราสิ้นเปลือง คือถ้าได้ 10 โลลิตร แล้วจาเปลี่นมั้ยว้า แถม ถ้าขาย อีก 2 ปี 50% อยู่เปล่าไม่รู้ เปลียนความคิดใหม่ เลยลอง prius ชอบเลย ของแต่งก็เยอะ ชอบชอบ แต่มาตายที่shiftlock อีกแระ ช่างบอกชุด kit TMT ไม่รับรองนะ

ไหนๆ ก็ไหน เลยมองแคมรี่ แทน ทั้งๆที่ไม่เคยสนใจ รถไรว้า แก่มักๆ ลองนั่ง โอเค กว้างดี คอนโซลแก่ ใส่อัลไพน์8นิ้วก็แจ่มแล้ว ภายในเบจ ไม่ชอบ แต่ลูกกะ ผบ ชอบ เลยผ่าน สุดท้าย แคมรี่ hv2.5 cd ใช้มา 1 อาทิตย์แล้ว แฮปปี้ครับ วิ่งวันแรกหลอกเราให้ตายใจ 19.3 ตอนนี้คงที่แล้ว 15-16 ความงามพอทนได้ ออปชั่นกั๊กไปหน่อย แต่รับได้ อีกสามปีค่อยว่ากัน ตอนนี้เล็งไป benz กะ GTR hybrid ล่ะครับ

งง เนอะวิธีเลือกรถของผมเนี่ย

ใช้รถ 3 ปีเปลี่ยนเลยเหรอครับ สุดๆ อะ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ AkE

V 40 น่าจะโอเคกว่า

ออฟไลน์ Minere

เครื่อง T5 2.0 turbo มันกินน้ำมันขนาด G8 2.4 เลยหรอครับ
ชักลังเลละ
จริงๆ ก็อยากได้ทั้งแรง ทั้งประหยัด อยากได้เครื่อง ดีเซลมาก
แต่มีงบประมาณ 1.8 ครับ

ส่วนเรื่องประกัน เซลส์ บอกว่า ตอนที่รถมา ก็จะขอประกันให้ครับ และเขียนในใบจองด้วย
และก็จองแค่ 10,000 จาก 50,000 แถมบอกว่า คืนได้ด้วย ถ้าทดลองขับแล้วไม่ชอบ

ออฟไลน์ mothsan

ผมว่าเผลอๆกินกว่า accord นะ ดู S60 เป็นตัวอย่างกินจุมากเลยครับ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

ที่รถหลายรุ่นของวอลโว่ กินน้ำมันมากกว่ารถระดับเดียวกัน ส่วนหนึ่งมาจากน้ำหนักรถครับ ได้ความปลอดภัยมากกว่ารถในระดับเดียวกัน แต่ก็ต้องแลกมาด้วยอัตราสิ้นเปลืองน้ำมัน ที่มากกว่ารถในระดับเดียวกัน

ออฟไลน์ pheet

v40 ครับ ไม่ก็ s60 ครับถ้าเป็นผมนะ

แคมรี่แพงมากซี่งซื้อตัวธรรมดาก็ยังจะดีกว่าซื้อไฮบริทเลยครับ

ตังเหลือเติมน้ำมันอีกเพียบคับ 

หรือไม่ก็รอดู nissan altima

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
น่าจะไม่ประทับใจตรงอัตราเร่ง ของ G9 มันอารมณ์คล้ายเดิม

ต่างจาก แคมรี่ ที่นับวันยิ่งโดดขึ้นไป

เป็นผมขอไปไฮบริดครับ ขอแรงด้วยประหยัดด้วย ใหญ่ นั่งสบาย

และผมไม่เคยชอบแคมรี่มาก่อนครับ แต่โฉมนี้ หมดใจจริงๆ สวยฮะ

ออฟไลน์ Chris Evn

เกียร์ก็ Power Shift ที่ไม่กระตุก

ถ้าทดลองขับแล้วไม่ชอบ ก็คืนค่าจองได้

สรุป ลองขับยังครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
เมื่อวานไปมุดๆ นั่งๆ เข้าๆ ออกๆ

v40 สวย น่าใช้ แต่มันเล็กไป

s60 สวย น่าใช้ ราคาจับต้องได้ ไม่เล็กไม่ใหญ่

s80 สวย น่าใช้ ราคาเอื้อมไม่ถึง ใหญ่ ภูมิฐาน

เทียบกับ
Camry HV สวยกลางๆ ภายในกว้างกว่า s60แฮะ ภูมิฐาน

ออฟไลน์ kruttha

• Newbie
  • *
ส่วนผมผิดหวังจาก Accord ใหม่เหมือนกัน งบเลยบานปลาย เพราะตอนนี้จอง 320D ไปแล้ว หึหึ