ผู้เขียน หัวข้อ: หมดยุครถสันดาป Samsung ผลิตแบต ชาร์จเร็ว 20 นาที 500 กิโลเมตร  (อ่าน 6634 ครั้ง)

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
ผมอยู่ในแวดวงแบตเตอรี่ตั้งแต่จำความได้

เมื่อประมาณ 25 ปีที่แล้ว เค้าว่ากันว่า โซล่าเซล จะมาครองโลก...  ...2016 โซล่าเซลแผงเล็กๆก็ยังชาร์ iphone 7 ไม่เต็มซักกะที

ต่อมาอีก สิบปี ที่สุดแห่งแบตเตอรี่สมัยนั้นคือ ni mh
ถัดมาอีกเล็กน้อย ก็ lithium ion........

ตอนนี้ lipo ก็ศูนย์สลายไปเรียบร้อยแล้ว

นี่ซัมซุงจะข้าม ลิเทียม แอร์ ที่เคยเป็นราคาคุยเมื่อสองปีก่อนได้หรือไม่ ก็ต้องมาดูกัน

ตราบใดที่ไฟฟ้ายังต้องออกมาจากขั้ว + และ -
มันก็ยังมีข้อจำกัดอยู่อีกมากมาย

เว้นเสียแต่จะมีใครผลิตแบตเตอรี่กระแส a/c มาได้
รับรอง โลกเปลี่ยนไปแน่ๆครับ

ออฟไลน์ lukasthailand

• Jr. Member
  • **
แต่ samsung ผลิตแบตกล้องติดรถยนต์นะครับ ชาร์ต 1.20 ชม. อัดได้ 20 ชม ครับ