ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเส้นทาง เชียงใหม่ ไปแม่ฮ่องสอนครับ  (อ่าน 5006 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jay s.bradshaw

• Jr. Member
  • **
ตามหัวข้อเลยครับ ทางไหนสะดวกและปลอดภัยสุดครับ ขอบคุณมากครับ

:)
My garage :Mercedes-AMG GLC43 Coupe’ 4MATIC , Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 4WD, Benz E 300e AMG Dynamic (w213), Toyota Alphard 2.5S C-package
and Tesla model ....???

ออฟไลน์ Gopz

• Sr. Member
Re: สอบถามเส้นทาง เชียงใหม่ ไปแม่ฮ่องสอนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2016, 20:15:12 »
ผมชอบไปทางปายทาง Ok กว่าครับ  :)
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ CNX

• Hero Member
Re: สอบถามเส้นทาง เชียงใหม่ ไปแม่ฮ่องสอนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2016, 20:30:01 »
ถ้าไปเร็ว ใช้เวลาน้อย ไปทางปาย
ถ้ามีเวลา ชอบเสพบรรยากาศ
ขับวนให้ครบ 360องศา ดังรูปครับ
จะวนซ้าย ไปปาย
หรือวนขวา ไปทางฮอด แล้วแต่ชอบ

ตอนนี้ ข้าวเขียว สวยงาม บรรยากาศข้างทางมีเสน่ห์จริงๆครับ

(แก้ไขรูปประกอบครับ เพิ่มวิวข้างทาง แม่ลาน้อย กลางเดือน ตุลาคม)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2016, 22:28:11 โดย toast »
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Skyforce

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2016, 20:35:41 »
ไปทางปายใกล้กว่าครับ แต่ทางจะชันและมีโค้งหักศอกเยอะรถใหญ่ รถเมลล์ เทรเลอร์ ไปไม่ได้เลย ช่วงแม่แตง-ปาย ปาย-ปางมะผ้า ใช้เวลาประมาณ
5 ชั่วโมงถึง
แต่ถ้าไปเส้น เชียงใหม่ จอมทอง ฮอด แม่สะเรียง ขุนยวม จะประมาณ 6-7 ชั่วโมงแต่ขับง่ายทางไม่ชัน รถเมลล์โดยสาร รถน้ำมัน ใช้ทางนี้กัน
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ lung aun

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2016, 20:55:17 »
ไปทางปายใกล้กว่าครับ แต่ทางจะชันและมีโค้งหักศอกเยอะรถใหญ่ รถเมลล์ เทรเลอร์ ไปไม่ได้เลย ช่วงแม่แตง-ปาย ปาย-ปางมะผ้า ใช้เวลาประมาณ
แต่ถ้าไปเส้น เชียงใหม่ จอมทอง ฮอด แม่สะเรียง ขุนยวม จะประมาณ 6-7 ชั่วโมงแต่ขับง่ายทางไม่ชัน รถเมลล์โดยสาร รถน้ำมัน ใช้ทางนี้กัน

ไม่ใช้เวลามากถึงขนาดนั้นครับ
แม่แตง  ปาย  ปางมำผ้า แม่ฮ่องสอน คนในพื้นที่ใช้เวลาไม่เกิน สี่ ชั่วโมง
ส่วนที่ไม่ชินทางบวกเพิ่มไม่เกินชั่วโมงครับ

ออฟไลน์ focus2012

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2016, 22:20:59 »
มาเก็บความรู้ครับ สิ้นปีว่าขะไปอยู่ครับ แต่ไม่แน่ใจจะไปถึงแม่ฮ่องสอนไหม

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2016, 22:30:30 »

แม่แตง  ปาย  ปางมำผ้า แม่ฮ่องสอน คนในพื้นที่ใช้เวลาไม่เกิน สี่ ชั่วโมง
ส่วนที่ไม่ชินทางบวกเพิ่มไม่เกินชั่วโมงครับ
    เส้นเชียงใหม่-ปาย-แม่ฮ่องสอน ถ้าคนไม่เคยขับเส้นนี้ควรขับให้ช้าๆเข้าไว้  ทางอันตรายมาก  ส่วนเส้น เชียงใหม่ - ฮอด - แม่สะเรียง - ขุนยวม - แม่ฮ่องสอน ทางแม่ยาก แต่ไกลกว่า ถือว่าเป็นการขับรถชมบรรยากาศป่าเขาไปเรื่อยๆ 6-7 ชั่วโมงกำลังดีครับ

ออฟไลน์ biozebastian

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2016, 22:33:41 »
ทางฮอดขับง่ายสบายๆไปเรื่อยๆ ทางปายโค้งเยอะและชันกว่า

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2016, 22:39:31 »
 :-X :-X :-X :-X

เห็นระยะเวลาที่ใช้แล้ว เหนื่อยแทน

ออฟไลน์ Skyforce

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2016, 22:42:06 »

เวลาตามนี่ถูกแล้วครับ สำหรับคนไม่ชินทาง และเผื่อจอดพักรถ คนบ้าง  ไม่ได้ยิงยาว ผมเคยเห็นรถมินิ ทะเบียนกทม. ลงเหวไปต่อหน้าเส้นปายนี่แหล่ะ เพราะประมาทแซงทางโค้งลงเขา แต่มันหักศอก หลุดลงไปเลย
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ jes191

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2016, 23:35:19 »
เคยใช้แต่เส้น เชียงใหม่-ปาย-แม่ฮ่องสอนครับ
ตอนนี้ถนนเพิ่งทำเสร็จ (ปีที่แล้ว)  เรียบกริ๊บ  ขับสบายๆครับ ถ้าไม่ประมาท
อย่าแซงในที่ขบขัน เอ๊ย คับขัน ก็ไปได้เรื่อยๆนะครับ
เหมาะกับคนที่จะแวะ ปาย และบ้านรักไทย ครับ

ออฟไลน์ Mr.K

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2016, 00:00:02 »
ไปทางปายใกล้กว่านะครับ ถนนดีแล้วตอนนี้ แต่ต้องขับระวังๆ และไม่ประมาท จริงๆก็แวะนอนปายซักคืนก็ได้นะครับ ถึงจะเปลี่ยนไปจากเมื่อก่อนเยอะแต่ก็ยังสวยอยู่

ออฟไลน์ nest@cm

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2016, 00:25:18 »
ถ้าไม่นับเริ่มต้นจากเชียงใหม่ แต่มาจากกรุงเทพหรือที่อื่น ผมแนะนำให้เข้าลำพูน ตัดไปทาวสันป่าตองแล้วเลี้ยวซ้ายไปจอมทอง ขุนยวม ก็ดีนะครับ

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2016, 00:45:20 »
ถ้าไม่นับเริ่มต้นจากเชียงใหม่ แต่มาจากกรุงเทพหรือที่อื่น ผมแนะนำให้เข้าลำพูน ตัดไปทาวสันป่าตองแล้วเลี้ยวซ้ายไปจอมทอง ขุนยวม ก็ดีนะครับ

ถ้าไปจากกรุงเทพ  ถึงเถินเลี้ยวซ้ายไปอำเภอลี้ - ดอยเต่า - ฮอด - แม่สะเรียง - ขุนยวม - แม่ฮ่องสอน  ทางจะสั้นกว่าเข้าเชียงใหม่เกือบร้อยกิโล

ออฟไลน์ oak63

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2016, 08:39:44 »
ถ้าไปเร็ว ใช้เวลาน้อย ไปทางปาย
ถ้ามีเวลา ชอบเสพบรรยากาศ
ขับวนให้ครบ 360องศา ดังรูปครับ
จะวนซ้าย ไปปาย
หรือวนขวา ไปทางฮอด แล้วแต่ชอบ

ตอนนี้ ข้าวเขียว สวยงาม บรรยากาศข้างทางมีเสน่ห์จริงๆครับ

(แก้ไขรูปประกอบครับ เพิ่มวิวข้างทาง แม่ลาน้อย กลางเดือน ตุลาคม)

ผมวนซ้ายครับตามเส้น 108 ทางสวย อากาศดี จุดท่องเที่ยวเยอะ  ทริปนั้นใช้เวลา 7 วันเลย ขับแบบสบายๆ ไม่รีบ

ออฟไลน์ Boycm009

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2016, 08:57:22 »
ไปได้ทั้งสองเส้นทางครับ ไปทางเส้นปายเส้นทางจะโค้งและชันกว่า ระยะเวลาในการเดินทาง
สำหรับชินทางไม่ต่ำกว่า 5 ชั่วโมง ถ้าไปทางแม่สะเรียงการเดินทางจะสบายกว่าแต่ระยะทางก็จะไกลกว่าครับ ขอเพิ่มอีกเส้นทางครับคือเส้นทางจากแม่แจ่ม ไปทางดอยแม่อูคอ ออกขุนยวม ถนนเส้นนี้ถ้าไปช่วงดอกบัวตองบานจะได้ชมด้วยครับ  ระยะทางไม่ไกลแต่ใช้เวลาเดินทางนานครับ ขับรถด้วยความระมัดระวังด้วยครับสำหรับถนนเส้นนี้ ในตัวจังหวัดแม่ฮ่องสอน
เป็นเมืองที่สงบ เป็นธรรมชาติ วัฒนธรรมที่สวยงามครับ จากที่ได้ไปสัมผัสมา 2 ปีครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2016, 09:51:36 »
ไปทาง แม่แตง-ปาย-แม่ฮ่องสอน ทำถนนใหม่แล้ว แต่ก็ยังมีชำรุดเป็นช่วงๆ
ไปทาง จอมทอง-ฮอด-แม่สะเรียง-แม่ฮ่องสอน ขับง่าย โค้งเยอะแต่ไกลหน่อย (คนเมารถแวะอวกที่แม่สะเรียงแล้วไปต่อ)

ถ้าไม่ชำนาญทาง ตามรถเจ้าถิ่นไว้ และแนะนำให้ขับช่วงกลางวัน ขับกลางคืนไม่ชำนาญทาง อันตราย x10

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2016, 10:28:08 »
ถ้าไปทางปายแนะนำไปตอนกลางวันครับ

ผมเคยไปตอนกลางคืน ถนนโล่งจริง แต่โค้งหักศอกเยอะและทางชันเยอะ

ออฟไลน์ domutsu

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2016, 10:32:49 »
เพิ่งกลับมาจากแม่สะเรียงเมื่อวาน วิ่งเส้น เถิน ซัดไป5ชม.กว่าจะหลุดมาถึงพื้นราบ ทางแคบรถเทรลเลอร์เข้าโค้งทีต้องคร่อมเลนอีกฝั่ง

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2016, 10:45:26 »
ถนน108สวยกว่า แต่1095ก็สวย โค้งเยอะกว่า และเร็วกว่า ใช้เวลา2ชม.กว่าๆ ชม.-ปาย

เมื่อกลางปี ผมออกจากปายตอนโพล้เพล้ ขับบนเขาตอนกลางคืนคันเดียว เสียวๆ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2016, 11:33:47 »
ไม่เคยไปแถวนั้นเลย อยากไปแท้  8)

ออฟไลน์ mr_jub

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2016, 12:40:08 »
555 กำลังจัดทริปไปเที่ยวพอดี  23-26 ธ.ค.
ไปพร้อมกันมั้ย

คืนแรก อินทนน นอนขุนวาง 
คืนสอง ห้วยน้ำดัง
คืนสาม  ตากสินมหาราช

กำลัง จองที่พัก
ผมขี่แต่รถตัวเมีย