ผู้เขียน หัวข้อ: กรณีนี้ใครผิดครับ?  (อ่าน 6662 ครั้ง)

np72

• บุคคลทั่วไป
กรณีนี้ใครผิดครับ?
« เมื่อ: มกราคม 16, 2015, 21:31:53 »

เพราะมอไซค์ก็จะเลี้ยวขวา (แต่รถบรรทุกคงบังอยู่คงมองไม่เห็นข้างหลัง)

กระบะก็จะแซง (รถบรรทุกก็บังคงมองไม่เห็นมอไซค์)

(ผิดกฎลบได้ครับ)

ออฟไลน์ chatphon

• Jr. Member
  • **
Re: กรณีนี้ใครผิดครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 16, 2015, 21:56:52 »
สำหรับผม ผมคิดว่ากระบะครับ คหสต.นะครับ

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 16, 2015, 22:11:55 »
มอเตอไซด์ครับ เพราะตัดหน้าระยะกระชั้นชิด  เพราะไม่มองให้ดี มอไซด์ไม่ได้เลี้ยวขวาแต่เปลี่ยนเลน ไฟเลี้ยว มันคงไม่เปิด ตามนิสัย การขับขี่มอเตอรไซด์ กะบะก็มาไวคงเบรคไม่ทัน

คนขับ มอไซด์อาจโดนชนตาย ถ้ากะบะไม่หลบ มอไซด์จะชน บริเวณข้าง ซึงมอไซด์จะผิดทันที
ต่อให้มอไซด์ผิด แต่หากมอไซด์ตาย กะบะก็โดนข้อหาขับรถโดยประมาททำให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 16, 2015, 22:24:13 »
ถ้ามองกันหลักการทั่วไปแบบบ้านๆมอไซต์ผิดครับ เพราะออกมาไม่ดุไม่สนอะไรเลยจริงๆถึงกระบะจะขับแซงก็เหอะแต่ออกมาก่อนแล้ว แต่ถ้ามองกันตามกฏหมายอาจจะเป็นประมาทร่วมหรือกระบะผิดแน่นอน แต่ยอมรับว่าคนขับกระบะสติดีมากบวกกับข้างทางเป็นพื้นดินราบถ้าเป็นค้นไม้หรืออย่างอื่นรถคงแหลกนะครับ แต่ผมว่ามอไซต์ขับอย่างนี้สักวันต้องโดนแน่ๆ

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 16, 2015, 23:09:59 »
กระบะครับ

มอไซด์หักออกมากระทันหันไม่ว่าจะเลี้ยวขวาหรือเปลี่ยนเลน สายตาเค้ามองไปทีเลนตรงข้ามว่ามีรถมาไหม ไม่มีก็ออกขวาเลย

กระบะสวนเลนแบบนั้น  มอไซด์นึกไม่ถึงหรอกครับ ว่าจะมาแบบนั้น

เหมือนเราขับรถ จะเลี้ยวขวาเข้าซอย ตามองแต่เลนตรงข้ามที่สวนมา ใครจะมองว่ามีรถวิ่งสวนเลนมาปะ

JONNY

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 16, 2015, 23:11:57 »
กระบะผิด
แซงยาวก็ผิดแล้ว
ประมาท
โดนแน่ๆค่าปรับ

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 16, 2015, 23:13:09 »
กระบะผิดครับ ขับรถด้วยความประมาทครับ คนที่ขับด้านอยู่ข้างหน้า การระวังหลัง ต้องทำได้น้อยอยู่แล้วครับ ส่วนคนที่ขับไปตามหลัง ถ้าท่านไม่ขับเร็ว หรือแซงไม่ดูตามาตาเรือท่านก็ผิดเต็มๆ แล้วครับ
โชคดีที่ไม่มีใครเป็นอะไร ครับผม ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับผม

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 16, 2015, 23:25:34 »
ผมว่าพอกันเลย ถนน 2 เลนสวนกัน คนนึงจะย้อนศร อีกคนก็แซงไม่ดู
H.

ออฟไลน์ Tha10050

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 17, 2015, 00:01:54 »
กระบะผิด  คับ การแซงก็เป็นปกติ แต่แซงหลายคันไปนิด แต่ดูแล้ว กระบะก็ มีสติดีอยู่ครับ ดูท่ายังระเเวงว่าจะมีรถโผล่ออกมาหรือป่าว ปรากฏว่ามีรถเครื่องโผล่มาจิงๆ    นี่แหละครับ อุบัติเหตุ
มอไซค์ ผิดกฏ หรือไม่ผิดไม่รู้  แต่ผิดที่ไม่ระวังมากกว่านี้  เพราะมันถึงชีวิต ครับถ้าบวกกันจิง.    จะข้ามฝั่งทั้งที ใจเย็น รอให้ เห็นหลังชัดๆว่างๆ โล่งๆ หน่อยก็ได้ครับ ค่อยเลี้ยวข้ามฝั่ง รอสิบล้อไปก่อนก็ได้ครับ

คหสต. ครับ
จาก คนขับแถว ตจว. บ่อยครับ

promt

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 17, 2015, 00:28:44 »
กระบะผิดครับ
มอไซค์ถูก
เพราะ

1. การแซงต้องแซงทีละคัน ก่อนแซงต้องดูว่าปลอดภัยจึงแซงได้ แซงเสร็จเมื่อเห็นว่าปลอดภัยให้รีบเดินรถในทางซ้าย
แต่นี่กระบะแซงยาว โดยไม่ดูว่าทางด้านหน้าปลอดภัยหรือไม่

2. ตามกฏจราจร รถคันหน้า มีสิทธิ์ได้ทางไปก่อน

3. ข้อยกเว้น ถ้ามอไซค์โดนชนตาย และไม่มีกล้อง มอไซค์ผิด ซะงั้น

ปลอดภัยทุกคัน และทุกคน
กระบะโชคดีมากที่มีบริเวณให้หลบ อีซูซุ รุ่นนี้มี ESC ใช่ไหม ไม่งั้นได้กลิ้งโค่โล่เป็น BT-50 Pro ที่มหาสารคามไปแล้ว
รถกระบะคนขับมีสติดีมาก หักหลบ และยังคุมรถได้ บางคน หักหลบแล้วลงไปกลิ้งโค่โล่ แล้วมอไซค์หนี (รู้งี้ชนให้ตาย ว่าไปโน่น)
มอไซค์โชคดีมากที่ได้กลับไปหาเมียหาลูก ถ้าตาย คุณอาจผิดได้

จำไว้เตือนคนขับรถเร็วทุกคนครับ เห็นว่าปลอดภัยค่อยแซงครับ

ออฟไลน์ pee1818

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 17, 2015, 01:04:57 »
กระบะโชคดีมาก  ที่กลับมาฝั่งตัวเองแล้วจุดนั้นเป็นหน้าบ้านคน
ถ้าเป็นท้องร่องคงเสียหายเยอะ

ออฟไลน์ Destiny_gun

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 17, 2015, 02:08:29 »
ข้อบังคับของกระบะที่จะแซง

มาตรา 44(5) ผู้ขับขี่ซึ่งประสงค์จะขับรถแซงเพื่อขึ้นหน้ารถอื่นในทางเดินรถ ซึ่งไม่ได้แบ่งช่องทางเดินรถไว้ ต้องให้สัญญาณโดยกระพริบไฟหน้าหลายครั้ง หรือให้ไฟสัญญาณยกเลี้ยวขวา หรือให้เสียงสัญญาณดังพอที่จะ ให้ผู้ขับขี่ซึ่งขับรถคันหน้าให้สัญญาณตอบตามมาตรา 37 (3) หรือมาตรา 38 (3) และเมื่อเห็นว่าไม่เป็นการกีด ขวางรถอื่นที่กำลังแซงแล้ว จึงจะแซงขึ้นหน้าได้

การแซงต้องแซงด้านขวาโดยมีระยะห่างจากรถที่ถูกแซงพอสมควร เมื่อเห็นว่าได้ขับผ่านขึ้นหน้ารถที่ถูกแซงไป ในระยะที่ห่างเพียงพอแล้วจึงจะขับชิดด้านซ้ายของทางเดินรถได้

มาตรา 45 ห้ามมิให้ผู้ขับขี่ขับรถแซงเพื่อขึ้นหน้ารถอื่นด้านซ้ายเว้นแต่ในกรณีต่อไปนี้
(1) รถที่จะถูกแซงกำลังเลี้ยวขวาหรือให้สัญญาณว่าจะเลี้ยวขวา
(2) ทางเดินรถนั้นได้จัดแบ่งเป็นช่องเดินรถในทิศทางเดียวกันไว้ตั้งแต่สองช่องขึ้นไป การขับรถแซงด้านซ้ายตาม (1) หรือ (2) จะกระทำได้เมื่อไม่มีรถอื่นตามมาในระยะกระชั้นชิดและมีความปลอด ภัยพอ

มาตรา 46 ห้ามมิให้ผู้ขับขี่ขับรถแซงเพื่อขึ้นหน้ารถอื่นในกรณีต่อไปนี้
(1) เมื่อรถกำลังขึ้นทางชัน ขึ้นสะพาน หรืออยู่ในทางโค้ง เว้นแต่จะมีเครื่องหมายจราจรให้แซงได้
(2) ภายในระยะสามสิบเมตรก่อนถึงทางข้าม ทางร่วมทางแยกวงเวียนหรือเกาะที่สร้างไว้ หรือทางเดินรถที่ตัด ข้ามทางรถไฟ
(3) เมื่อมีหมอก ฝน ฝุ่นหรือควัน จนทำให้ไม่อาจเห็นทางข้างหน้าได้ในระยะหกสิบเมตร
(4) เมื่อเข้าที่คับขันหรือเขตปลอดภัย

มาตรา 47 ห้ามมิให้ผู้ขับขี่ขับรถแซงหรือผ่านขึ้นหน้ารถอื่นล้ำเข้าไปในเส้นกึ่งกลางของทางเดินรถที่กำหนดไว้ หรือที่มีเครื่องหมายจราจรแสดงเขตอันตราย หรือเขตให้ใช้ความระมัดระวังบนทางเดินรถ
 ในกรณีที่ทางเดินรถด้านซ้ายมีสิ่งกีดขวางที่เป็นอุปสรรคแก่การจราจรและทางเดินรถด้านขวามีความกว้างเพียงพอผู้ขับขี่จะขับรถหลีกสิ่งกีดขวางล้ำเข้าไปในเส้นกึ่งกลางของทางเดินรถที่เจ้าพนักงานจราจรกำหนดไว้ก็ได้ในเมื่อ
 ไม่กีดขวางการจราจรของรถที่สวนทางมา

มาตรา 48 ห้ามมิให้ผู้ขับขี่ขับรถแซงหรือผ่านขึ้นหน้ารถคันอื่นล้ำเข้าไปในช่องเดินรถประจำทาง เว้นแต่ในกรณีที่มีสิ่งกีดขวางการจราจรในทางเดินรถข้างหน้าหรือเมื่อต้องปฏิบัติตามคำสั่งของเจ้าพนักงาน
 จราจรแต่ทั้งนี้จะขับรถอยู่ในช่องเดินรถประจำทางได้เพียงเท่าที่จำเป็นเท่านั้น

มาตรา 49 เมื่อได้รับสัญญาณขอแซงขึ้นหน้าจากรถคันที่อยู่ข้างหลังผู้ขับขี่ซึ่งขับรถที่มีความเร็วช้าหรือรถที่ ใช้ความเร็วต่ำกว่าความเร็วของรถอื่นที่ขับไปในทิศทางเดียวกัน ต้องยอมให้รถที่ใช้ความเร็วสูงกว่าผ่านขึ้นหน้า
 ผู้ขับขี่ที่ถูกขอทางต้องให้สัญญาณตอบตามมาตรา 37 (3) หรือมาตรา 38 (3) เมื่อเห็นว่าทางเดินรถข้างหน้า ปลอดภัยและไม่มีรถอื่นสวนทางมาในระยะกระชั้นชิด และต้องลดความเร็วของรถและขับรถชิดด้านซ้ายของทาง
 เดินรถเพื่อให้รถที่จะแซงผ่านขึ้นหน้าได้โดยปลอดภัย

ข้อบังคับของจักรยานยนต์ ที่จะเปลี่ยนช่องจราจร

มาตรา 36 ผู้ขับขี่ซึ่งจะเลี้ยวรถ ให้รถคันอื่นผ่านหรือแซงขึ้นหน้าเปลี่ยนช่องเดินรถ ลดความเร็วของรถ จอดรถ หรือ หยุดรถ ต้องให้สัญญาณด้วยมือและแขนตามมาตรา 37 หรือไฟสัญญาณตามมาตรา 38 หรือสัญญาณอย่างอื่นตาม ข้อบังคับของเจ้าพนักงานจราจรถ้าโดยสภาพของรถ สภาพของการบรรทุก หรือสภาพของทัศนวิสัยการให้สัญญาณด้วยมือและแขนตามวรรคหนึ่ง
 ไม่อาจทำให้ผู้ขับขี่ซึ่งขับรถสวนมาหรือตามมาข้างหลังมองเห็นได้ ผู้ขับขี่ต้องให้ไฟสัญญาณผู้ขับขี่ต้องให้สัญญาณด้วยมือและแขน ไฟสัญญาณหรือสัญญาณอย่างอื่นตามวรรคหนึ่งก่อนที่จะเลี้ยวรถ เปลี่ยนช่อง
 เดินรถ จอดรถหรือหยุดรถเป็นระยะทางไม่น้อยกว่าสามสิบเมตรผู้ขับขี่ต้องให้สัญญาณด้วยมือและแขน ไฟสัญญาณหรือสัญญาณอย่างอื่นตามวรรคหนึ่ง ให้ผู้ขับขี่ซึ่งขับรถอื่นเห็นได้ในระยะไม่น้อยกว่าหกสิบเมตร

มาตรา 37 การให้สัญญาณด้วยมือและแขน ให้ปฏิบัติดังต่อไปนี้
(1) เมื่อจะลดความเร็วของรถ ให้ผู้ขับขี่ยื่นแขนขวาตรงออกไปนอกรถเสมอระดับไหล่ และโบกมือขึ้นลงหลายครั้ง
(2) เมื่อจะหยุดรถ ให้ผู้ขับขี่ยื่นแขนขวาตรงออกไปนอกรถเสมอระดับไหล่ ยกแขนขวาท่อนล่างตั้งฉากกับแขน ท่อนบนและตั้งฝ่ามือขึ้น
(3) เมื่อจะให้รถคันอื่นผ่านหรือแซงขึ้นหน้า ให้ผู้ขับขี่ยื่นแขนขวาตรงออกไปนอกรถเสมอระดับไหล่ และโบกมือ ไปทางข้างหน้าหลายครั้ง
(4) เมื่อจะเลี้ยวขวาหรือเปลี่ยนช่องเดินรถไปทางขวา ให้ผู้ขับขี่ยื่นแขนขวาตรงออกไปนอกรถเสมอระดับไหล่
(5) เมื่อจะเลี้ยวซ้ายหรือเปลี่ยนช่องเดินรถไปทางซ้าย ให้ผู้ขับขี่ยื่นแขนขวาตรงออกไปนอกรถเสมอระดับไหล่ และ งอข้อมือชูขึ้นโบกไปทางซ้ายหลายครั้ง
 เพื่อประโยชน์แห่งมาตรานี้ ในกรณีที่รถยนต์นั้นมีเครื่องขับอยู่ทางด้านซ้าย ให้ผู้ขับขี่ใช้ไฟสัญญาณแทนการใช้ สัญญาณด้วยมือและแขน

มาตรา 38 การให้ไฟสัญญาณของผู้ขับขี่รถยนต์หรือรถจักรยานยนตร์ให้ปฏิบัติ ดังต่อไปนี้
(1) เมื่อจะหยุดรถ ผู้ขับขี่ต้องให้ไฟสัญญาณสีแดงที่ท้ายรถ
(2)(1) เมื่อจะเลี้ยวรถ เปลี่ยนช่องเดินรถ หรือแซงขึ้นหน้ารถคันอื่นผู้ขับขี่ต้องให้สัญญาณยกเลี้ยวสีเหลืองอำพัน หรือให้ไฟสัญญาณกระพริบสีขาวหรือสีเหลืองอำพันที่ติดอยู่หน้ารถหรือข้างรถ และไฟสัญญาณกระพริบสีแดง หรือสีเหลืองอำพันที่ติดอยู่ท้ายรถไปในทิศทางที่จะเลี้ยว เปลี่ยนช่องเดินรถ หรือ แซงขึ้นหน้ารถคันอื่น
(3) เมื่อจะให้รถคันอื่นแซงขึ้นหน้า ผู้ขับขี่ต้องให้ไฟสัญญาณยกเลี้ยวสีเหลืองอำพันหรือให้ไฟสัญญาณกระพริบ สีแดงหรือสีเหลืองอำพันที่ติดอยู่ท้ายรถทางด้านซ้ายของรถ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2015, 02:15:14 โดย Destiny_gun »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 17, 2015, 02:57:00 »
ผิดทั้งคู่เพราะไม่ใช้เลนของตัวเอง มองไซค์ก็ดูจงใจจะเปลี่ยนเลนเพื่อย้อนศร

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 17, 2015, 05:28:53 »
ผิดทั้งคู่เพราะไม่ใช้เลนของตัวเอง มองไซค์ก็ดูจงใจจะเปลี่ยนเลนเพื่อย้อนศร

เห็นด้วยครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ ZAMAHEAD

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 17, 2015, 06:38:27 »
คสต. คิดว่ามอเตอร์ไซด์ โดยปกติต้องวิ่งซ้ายมือชิดไหล่ทางและขอบทางมีช่องวิ่งโดยเฉพาะซึ่งถนนเส้นนี้ก็มี หากจะเลี้ยวขวาต้องชลอรถมองด้านหลังว่างให้สัญญานถึงจะเลี้ยว ถนนตีเส้นปะ รถวิ่งตามรถบรรทุก ส่วนกระบะเมื่อเห็นว่าปลอดภัยให้สัญญานไฟเลี้ยว ตีออกขวาใช้ความเร็วเร่งแซง  แต่ถูกตัดหน้าจึงต้องหักหลบเคราะห์ดีที่ไม่มีอุบัติเหตุ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 17, 2015, 07:01:44 »
กระบะครับ

มอไซด์หักออกมากระทันหันไม่ว่าจะเลี้ยวขวาหรือเปลี่ยนเลน สายตาเค้ามองไปทีเลนตรงข้ามว่ามีรถมาไหม ไม่มีก็ออกขวาเลย

กระบะสวนเลนแบบนั้น  มอไซด์นึกไม่ถึงหรอกครับ ว่าจะมาแบบนั้น

เหมือนเราขับรถ จะเลี้ยวขวาเข้าซอย ตามองแต่เลนตรงข้ามที่สวนมา ใครจะมองว่ามีรถวิ่งสวนเลนมาปะ

ผมว่าแล้ว คนขับมอไซต์เค้าคิดกันแบบนี้ นี่เอง ถึงได้ตายกันบ่อยๆ
ใครจะไปเบรคทันฟะ เฮ้อ สอบใบขับ

ออฟไลน์ jajaboss

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 17, 2015, 10:09:34 »
สำหรับผมกระบะผิดครับ  ผมดูเงาของมอไซตอนเริ่ม video แล้วหาไม่เจอ แสดงว่ามอไซเค้าจะต้องมาจ่อรอที่กลางเลน ก่อนที่จะทำการเปลี่ยนเลนแล้วครับ เพียงแต่เค้าอาจจะมองหลังไม่ถี่เพราะต้องมองรถสวนซึ่งอันตรายกว่า  บวกกับกระบะใจร้อนที่พุ่งมาจะแซงหลายคัน ในจังหวะที่ถนนว่างมอไซจะออก กระบะก็เร่งมาซะเต็มเหนี่ยวแล้ว ดูแล้วกระบะดูจะแต่งซิ่งไม่เบา เอาเป็นว่าไม่มีใครตายก็ดีมากแล้วครับ

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 17, 2015, 13:51:34 »
กระบะผิดครับ
มอไซค์ถูก
เพราะ

1. การแซงต้องแซงทีละคัน ก่อนแซงต้องดูว่าปลอดภัยจึงแซงได้ แซงเสร็จเมื่อเห็นว่าปลอดภัยให้รีบเดินรถในทางซ้าย
แต่นี่กระบะแซงยาว โดยไม่ดูว่าทางด้านหน้าปลอดภัยหรือไม่

2. ตามกฏจราจร รถคันหน้า มีสิทธิ์ได้ทางไปก่อน

3. ข้อยกเว้น ถ้ามอไซค์โดนชนตาย และไม่มีกล้อง มอไซค์ผิด ซะงั้น

ปลอดภัยทุกคัน และทุกคน
กระบะโชคดีมากที่มีบริเวณให้หลบ อีซูซุ รุ่นนี้มี ESC ใช่ไหม ไม่งั้นได้กลิ้งโค่โล่เป็น BT-50 Pro ที่มหาสารคามไปแล้ว
รถกระบะคนขับมีสติดีมาก หักหลบ และยังคุมรถได้ บางคน หักหลบแล้วลงไปกลิ้งโค่โล่ แล้วมอไซค์หนี (รู้งี้ชนให้ตาย ว่าไปโน่น)
มอไซค์โชคดีมากที่ได้กลับไปหาเมียหาลูก ถ้าตาย คุณอาจผิดได้

จำไว้เตือนคนขับรถเร็วทุกคนครับ เห็นว่าปลอดภัยค่อยแซงครับ

คันนี้เหมือนจะรุ่นคอมมอนเรลตัวแรก ไม่มี ESC แน่นอนครับ แต่คนขับค่อนข้างมือถึง คุมรถได้ ไม่ได้หมุนครั้งแรกแน่ๆ

ส่วนใครผิด ผมว่าผิดทั้งคู่แหละ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ pongsak_877

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 17, 2015, 16:30:05 »
กระบะผิดเพราะแซงไม่ปลอดภัย มอเตอร์ไซด์ตีไฟเลี้ยวพร้อมเลี้ยวขวาแล้ว แต่เหตุที่เกิดคือกระบะออกมาหลังจากที่มอเตอร์ไซด์มองกระจกไปแล้วว่าไม่มีรถตามคันแรกมาแน่ๆ ก็เลยออกขวาไป ที่ไหนได้มีกระบะแซงตามมาอีกคันก็ไม่มีทางระวังได้แน่นอน