ผู้เขียน หัวข้อ: รถกลายเป็นเครื่องใช้ไฟฟ้าไปแล้วเหรอเนี่ย.....(กระทู้บ่น)  (อ่าน 6644 ครั้ง)

ออฟไลน์ book350

• Full Member
เมื่อก่อน นาฬิกา/นาฬิกาข้อมือเป็นเฟือง ไปๆมาๆก็กลายเป็นดิจิตอล

โทรศัพท์มือถือจอขาวดำที่เอาไว้โทร เดี๋ยวนี้่กลายเป็นคอมพิวเตอร์มือถือไปแล้ว

กล้องถ่ายรูปที่ใช้ฟิล์ม โฟกัสหมุน ไปๆมาๆ ก็ลายเป็นกล้องดิจิตอล จากของที่ราคาคงที่มานานเดี๋ยวนี้รุ่นใหม่ออกรุ่นเก่าราคาตกเป็นว่าเล่น

มาถึงรถ ที่ต้องมีเครื่องยนต์ น้ำมัน และเกียร์ ก็กลายเป็นรถไฟฟ้า อุดมไปด้วยอีเลกทรอนิกส์และระบบช่วยต่างๆที่พังได้ตลอดเวลา เกียร์ออโต้ก็ก็เป็นไฟฟ้า คันเริ่งสายก็กลายเป็นไฟฟ้า ช๊อกอัพก็ควบคุมด้วยไฟฟ้า

บ่นๆเฉยๆครับ แหะๆ รู้สึกว่าเครื่องใช้ไฟฟ้าอะไรๆก็มีปันหาตลอด ไม่ค่อยชอบเลยที่ทุกอย่างกลายเป็นเครื่องใช้ไฟฟ้าไปหมดแบบนี้ ต่อไปปันหาเยอะแน่นอนกะทุกๆอย่าง โอ้วววคิดแล้วปวดเฮด

ป.ล. เซ็งไฟเบรค LED ดวงที่สามกลางรถ รถอายุไม่ถึงปี น้ำเข้า ดับไปสองเม็ด......เคลมเสียเวลา ต้องมีการงัดและเฉือนสปอยเลอร์ ผลจะออกมายับเยินแค่ไหนยังไม่รู้เลย เฮ้ออ....... GTI ฉานนนน

-= Book GTI=-
Way to Itasha!
Honda Accord CM6 (Inspire) V6 3.0L 240HP - K&N - MUGEN - LENSO
VW GTI mk6 2.0L 330HP - APR K04 - VWR - Neuspeed - Defi - Forge - Sendai

ออฟไลน์ PANZERFAUST

• Newbie
  • *
มีนักบินรบในตำนานท่านนึงกล่าวไว้ว่า เค้าขับเครื่องบินใบพัดรุ่นเก่ายังมันกว่าขับเครื่องบิน F-16 ที่มีแต่ระบบคอมพิวเตอร์ควบคุมซะอีก

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
ดู แบทเทิลชิบ แล้วอินไปรึปล่าว

ออฟไลน์ Air_graphic

• Sr. Member
มีนักบินรบในตำนานท่านนึงกล่าวไว้ว่า เค้าขับเครื่องบินใบพัดรุ่นเก่ายังมันกว่าขับเครื่องบิน F-16 ที่มีแต่ระบบคอมพิวเตอร์ควบคุมซะอีก

555 เอาเครื่องบินใบพัด หิ้วระเบิดด้วยมือ เล็งด้วยสายตามั้ยครับ ลองมาแข่งกับ F-16 ที่มีระบบควบคุมการยิง ติดตามเป้าหมายด้วย สมาร์ทบอมบ์
เค้าเรียกลดภาระนักบินที่ต้องบังคับเครื่อง ให้ไปใส่ใจเป้าหมายที่สำคัญ นอกนั้นเดี๋ยวคอมมันจัดให้ ยังไงซะเทคโนโลยีย่อมก้าวไปข้างหน้า

ออฟไลน์ honoiuiu

• Full Member
เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งเลยครับ เบาะเงี้ยปรับด้วยมือดีกว่าเห็นๆ

ออฟไลน์ prai

ผมเห็นด้วยกับเทคโนโลยีใหม่ๆ แต่ควรทำให้มันคงทนกว่านี้

ออฟไลน์ PANZERFAUST

• Newbie
  • *
ดู แบทเทิลชิบ แล้วอินไปรึปล่าว

ยังไม่ได้ดูเลยครับ ผมดูสาระคดี เค้าพูดแบบนั้นจริงๆ ครับ
แบบว่า F16 มันมีระบบ fly by wire มันทำให้นักบินคุมเครื่องได้ไม่เต็มที่ หรือง่ายๆ ก็คือ เราสั่งคอมพิวเตอร์แล้วคอมพิวเตอร์คุมเครื่องอีกที ระบบนี้ใส่ไว้ในเครื่องบินโดยสารสมัยใหม่ทุกลำครับ เหตุผลด้านความปลอดภัย
ส่วนในเครื่องบินสมัยก่อนการควบคุมการบังคับจะใช้สายเคเบิ้ลเป็นส่วนใหญ่ครับ มันทำให้นักบินควบคุมเครื่องได้อิสระมากกว่า จะตกก็ตกได้ง่ายๆ มันก็คล้ายๆ กับรถไงครับ ถ้าจะเอารถไปดริฟลงภูเขา จะต้องเลือกรถแบบใหนละครับ
ทั้งหมดนี้ผมก็แค่เปรียบเทียบเฉยๆ แต่ส่วนตัวผมก็ชอบระบบพวกนี้ มันสะดวกสบายดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2012, 01:02:30 โดย PANZERFAUST »

ออฟไลน์ Buffy

ทุกอย่างทำขึ้นมาเพื่อให้มนุษย์ง่ายมากขึ้น เท่านั้นเองครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ที่คอนโด มี Golf GTi คันนึงจอดตากแดดตากฝนตลอดเลยไม่ค่อยได้จอดใต้อาคาร สงสารเหมือนกันไม่รู้เจอแบบนี้บ้างป่าว
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ myalexxp

คิดถึงสมัยขับ BMW เกียร์ ธรรมดา ครั้งแรกไม่ได้

หาเกียร์ถอยหลังไม่เจอ 555+

ขับคนเดียวซะด้วย หาที่วนรถอย่างเดียว

โคตรอายเลย  ;D

ไม่รู้ว่าสมัยนี้ รถรุ่นใหม่จะมีเทคโลโลยีไรมามั่ง

แต่ที่แน่ๆ ถ้าคันไหนไม่เคยขับ จะไม่กล้าขับคนเดียวอีกเลย

จำฝังใจ 555+  ::)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ดังนั้นผมจึงไม่ค่อยชอบรุ่นท็อปเพราะระบบไฟฟ้าเยอะเกินกลัวว่าจะรวนเอาง่ายๆ เสียมาก็ซ่อมแพง  (ที่จริงเบี้ยน้อยหอยน้อย)
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ csamabat

คิดถึงสมัยขับ BMW เกียร์ ธรรมดา ครั้งแรกไม่ได้

หาเกียร์ถอยหลังไม่เจอ 555+

ขับคนเดียวซะด้วย หาที่วนรถอย่างเดียว

โคตรอายเลย  ;D

ไม่รู้ว่าสมัยนี้ รถรุ่นใหม่จะมีเทคโลโลยีไรมามั่ง

แต่ที่แน่ๆ ถ้าคันไหนไม่เคยขับ จะไม่กล้าขับคนเดียวอีกเลย

จำฝังใจ 555+  ::)
เป็นเหมือนกันครับ ตอนพ่อผมเอา e30 เข้าบ้านมา ผมก็ถาม เข้ายังไงเนี่ยเกียร์ R พ่อก็บอก ดันซ้ายไง ก็ถอยแล้ว เราดันกี่ทีก็ 1 ตลอด  ที่ไหนได้ ต้องผลักแรงไปอีกครับ ;D

อีก ครั้งนึง ตอนขับยืม aveo ของเพื่อนครับ เข้าเกียร์ถอยไม่ได้ ไม่รู้ว่ามัน ต้องยกถึงเกียร์ ผมก็ดันแต่ซ้ายนึกว่าเหมือน bm  ผมเลย ต้องหาทาง กลับรถแบบไม่ถอยเลยครับ  (ฟอร์มไม่อยากถามเพื่อน อาย 555)
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ Eddy5659

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งเลยครับ เบาะเงี้ยปรับด้วยมือดีกว่าเห็นๆ

เป็นการออกกำลังแขนเพื่อเพิ่มกล้ามใช่มั๊ยครับ อิอิอิ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ cheer282775

• Jr. Member
  • **
มองในแง่ดีก็ พลังงานไฟฟ้าเป็นพลังงานสะอาดนะครับ  ;)

ส่วนเบาะไฟฟ้าผมแอบเห็นด้วย ปรับมือเร็วกว่าเยอะ ปรับไฟฟ้ารอมันเลื่อนช้ามาก.... :-\

ออฟไลน์ Ruksadindan

ยังไม่ได้ดูเลยครับ ผมดูสาระคดี เค้าพูดแบบนั้นจริงๆ ครับ
แบบว่า F16 มันมีระบบ fly by wire มันทำให้นักบินคุมเครื่องได้ไม่เต็มที่ หรือง่ายๆ ก็คือ เราสั่งคอมพิวเตอร์แล้วคอมพิวเตอร์คุมเครื่องอีกที ระบบนี้ใส่ไว้ในเครื่องบินโดยสารสมัยใหม่ทุกลำครับ เหตุผลด้านความปลอดภัย
ส่วนในเครื่องบินสมัยก่อนการควบคุมการบังคับจะใช้สายเคเบิ้ลเป็นส่วนใหญ่ครับ มันทำให้นักบินควบคุมเครื่องได้อิสระมากกว่า จะตกก็ตกได้ง่ายๆ มันก็คล้ายๆ กับรถไงครับ ถ้าจะเอารถไปดริฟลงภูเขา จะต้องเลือกรถแบบใหนละครับ
ทั้งหมดนี้ผมก็แค่เปรียบเทียบเฉยๆ แต่ส่วนตัวผมก็ชอบระบบพวกนี้ มันสะดวกสบายดี
อย่างนี้ต้องไปขับ A-10 Thunderbolt ที่มึทั้งระบบไฟฟ้าและไฮดรอลิคสำรอง

ออฟไลน์ superden

แล้วเมื่อไหร่ รถไฟฟ้า จะราคาหลักแสนละเนี่ย

ออฟไลน์ WTF

ปรับไฟฟ้าดีตรงเวลา้ราขับๆอยู่แล้วปรับเบาะเพื่อขยับตำแหน่งนิดๆเพราะเมื่อยหรืออะไรพวกนั้นจะปลอดภัยกว่าครับ  สมัยก่อนผมขับรถอยู่ เบาะปรับมือเผลอปรับระยะขานิดนึงมันเลื่อนปรื้ดดดดดถอยสุดเลย ขาหลุดจากเบรคและคันเร่งเลย ดีนะรถวิ่งช้าๆ ถ้าวิ่งเร็วคงชนแล้ว