ผู้เขียน หัวข้อ: สมัยนี้ไปกลับวันทำงานอยู่บนท้องถนนวันละ 4 ชั่วโมงในเมืองถือว่าปกติมั้ยครับ  (อ่าน 8470 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside
ผมไม่อยากติดแก็ส และผมก็ชอบใช้รถใหญ่ๆ
ไม่ค่อยชอบใช้รถเล็ก คนที่บ้านก็บ่นตลอดว่าวันนึงเดินทางตั้ง 4 ชั่วโมง
จริงๆ แล้ว 4 ชั่วโมงถือว่ามาก หรือปกติครับสำหรับชีวิตในเมืองสมัยนี้
ปล. ผมขับจากชานเมืองเข้าเมืองครับ แต่เดี๋ยวนี้ชานเมืองก็ติดนะ เหอๆ

แล้วปกติใช้เวลาเดินทางกันเท่าไหร่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2017, 09:37:04 โดย Dark Overlord »

ออฟไลน์ Nott1959

• Sr. Member
ถ้าไปและกลับ4ชั่วโมงสำหรับผมคิดว่าปกตินะครับ
ของผมจากชานเมืองไปแถวจรัญขาไปอย่างเดียวก็ร่วม 2 ชั่วโมงละครับ หมายถึงในเวลาเร่งด่วนนะครับ
แต่ถ้าวันไหนรถน้อยหน่อยก็ประมาณ1ชั่วโมงกว่า
V8 V10 V12 ONLY!!!!

ออฟไลน์ pingpong

• Newbie
  • *
ประมาณ 3.5-4 ชม.เหมือนกัน เป็นอย่างนี้มา 2-3 ปีละ รับสภาพไป ก่อนหน้านี้เคยทำได้ประมาณ 3 ชั่วโมงต่อวัน

ออฟไลน์ Pegasus7700

ทำงานในเมืองอาจจะต้องหาที่พักในเมืองครับ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ mamaman

ทำไม ชีวิต ในเมืองมันช่างโหดร้ายจังครับ
ดีนะ ผม หนีออกมาจาก กทม ได้เนี่ย T_T

11 ปี ก่อน นั่งรถรับส่งพนักงาน ไป กลับ จาก มีนบุรี มา บางนาตราด กม 25
ก็ เซงแล้วนะ ขนาดรถไม่จติดเลย สมัยนั้น

ทุกวันนี้ ก็ 45 นาที ไป และ 45 นาทีกลับ ระยะทาง 25 กิโล

ออฟไลน์ tnp_super

ผมยังว่าผมโชคดีที่ได้ทำงานแถวบ้านนอก แค่เข้ากรุงปีละสี่ถึงห้าครั้งผมยังเบื่อแล้ว

ออฟไลน์ boogie2020

สำหรับผมยังมองว่าเยอะไป  วันนี้ 24 ชม เสียไป 4 ชม  ก็เกือบ 20% ของชีวิตละ

ผมเคยอยุ่แถวชานเมือง สมัยก่อน เที่ยวละ 1 ชม  ...หลังๆ  รถเยอะขึ้น เริ่มเป็น 1.30 ชม   ก็เลยไปหาคอนโดอยู่ตามแนวเส้นรถไฟฟ้าดีกว่า  ชีวิตดีขึ้นมากมายครับ
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ motsx

• Newbie
  • *
รู้สึกเหนื่อยหรือป่าวละครับตอบตัวเองก่อนถ้ามันเป็นความเคยชินที่ทำให้คุณรู้สึกว่าธรรมดาไม่มีปัญหาอะไรหรือทำให้อ่อนเพลียเบื่อกับการขับรถก็ทำไป แต่สำหรับผมเลือกที่จะออกจากงานหรือเช่าห้องใกล้ที่ทำงานทุกวันนี้บ้างวันผมออกจากที่พัก 6.15น. เพื่อหนีรถติด พระรามสาม - สุรวงศ์ ขากลับ สุรวงศ์ - พระรามสาม หนีขึ้นทางด่วนเลย ไปกลับบ้างวันไม่ถึง 40นาทีผมยังเบื่อเลย

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
ปกติถ้าผมขัยรถก็ประมาณนั้นครับ (บางแค-สีลม)

เปลี่ยนมาขี่มอเตอร์ไซค์เป็นหลักมา 2-3 ปีแล้วครับ จากวันละ 3-4 ชั่วโมงเหลือ  1 - 1 ชั่วโมง 20 นาที ไม่เกินนี้

ก็ลำบากขึ้น แต่แลกกับการได้เวลาคืนมาเพิ่มให้กับครอบครัววันละหลายชั่วโมง ส่วนตัวผมว่าก็คุ้มอยู่
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ oryor

4 ชั่วโมงนี่เยอะมากเลยนะครับ
วันนึงทำงาน 8 ชั่วโมง นอน 8 ชั่วโมง
4 ชั่วโมงก็เหมือนทำงานครึ่งวันเลยนะครับ

ออฟไลน์ WiNNz

• Full Member
แต่ก่อนทำในเมืองก็แบบนี้ ขับจากบางใหญ่ ไปเพลินจิต แม่เจ้าา! ตอนนี้ย้ายมาทำงานนอกเมืองแถวบ้าน ขับรถ 10นาที

ออฟไลน์ tyong

• Full Member
ถือว่าโหดมากครับ ผมบ้านอยู่แถวบางนา ไปทำงานแถวมักกะสัน เดินทาง(ขับรถเอง)ขาละ 45 นาทีครับ ใช้ทางด่วนตลอด  :'(
2019-now: BMW 320D G20
2018-now: MB C250 Coupe AMG
2017-2019: MB GLA200 Urban
2014-2018: BMW F30 328i M Sport
2012-2017: Mini Cooper S R56 look 2

ออฟไลน์ rega

ความเห็นส่วนตัว เวลาที่เหมาะสมไปกลับ ควรไม่เกิน 2 ชั่วโมงครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ nut25784

โหดมาก  ผมไม่ใช้รถครับ  ซื้อคอนโดใกล้ๆ แล้วเดินไป  มี jazz 1 คัน จอดไว้เผื่อต้องใช้   

ตื่นแปดโมงเช้า ยังง่วงเลย ให้เดินทางไกลๆ คงเหนื่อยแย่   อยากอยู่ ตจว. แต่ได้แค่ฝัน เพราะยังต้องทำงาน

ออฟไลน์ Por SC

• Newbie
  • *
ผมขับจากแถวแยกพัฒนาการศรีนครินทร์ ไปทำงานบางนา ขาไป 20 นาที ขากลับ 40 นาที แต่เห็นปักป้ายแล้วว่า กำลังจะทำรถไฟฟ้าสายสีเหลือง ถ้าเริ่มเมื่อไหร่ คาดว่า เดินทางเป็นชั่วโมงแน่ๆครับ  :(:(

ออฟไลน์ ariazero

ผมว่าโหดมากครับ
ไม่ควรจะเยอะแบบนั้น 1.30ชมนี่ก็เยอะไปแล้วครับ แนะนำหอพักไกล้ๆที่ทำงานครับ
อย่าเอาชีวิตทิ้งไว้ที่ถนนกรุงเทพฯ :'(

'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ Nerdys

ถ้ารถคันใหญ่ ตั้งแต่ D-seg หรือ premium ยุโรป เช่น Series 5/E-class/Lexus ES ที่นั่งสบาย เบาะนุ่มสบาย เก็บเสียงดีๆ พร้อมบรรยากาศสุนทรีย์ในรถ เปิดเพลงฟังสบายๆ ผมว่า 2 ชม. นี่ไหวอยู่ ถือว่าปกติ

แต่ถ้าต้องขับ eco/B-seg คันเล็กๆ เบาะเล็กๆ หรือกระบะที่ช่วงล่างกระโดกกระเดก เวียนหัว แค่ 45 นาที ก็เหนื่อยมากแล้วครับ ไม่ปกติ

ออฟไลน์ Krongbun

;) คิดไม่ผิดเลยที่ออกมาทำ ตจว.
เมื่อก่อนตอนเริ่มงานใหม่ๆ ผมนี่เดินไปทำงานเลยครับ ชิวๆ
หลังจากที่ บ. ปิดประตูคนเดิน ขับรถไปก็ 10 นาทีกว่าๆ (เสียเวลาไปยูเทิร์น)
เข้างาน 8.00 ออกจากหอ 7.00 ถึง บ. 7.18 เดินไปกินข้าวต่อ ชิวๆ hahaha

4 ชม. โหดร้ายมาก
ตอนฝึกงานผมขี่มอไซค์ไปฝึกงาน 38km ยัง ชม. เดียวเอง (องค์พระปฐม-บางเลน)

ออฟไลน์ O_o"

ใช้เวลาประมาณ 20-30 นาที ครับ ระยะทางไปกลับประมาณ 25-30 กม

ออฟไลน์ Ruksadindan

ไม่สมควรเป็นอย่างยิ่งครับ

ถ้าผมเร่งจริงๆ บางทีทำได้ 3 ชั่วโมงครึ่งครับ แหะๆ
แต่ถ้าบางทีซวยติดมากๆ มากกว่า 4 ชั่วโมงอีก
ตอนนี้กังวลเรื่อง 1 เวลา 2 ค่าน้ำมัน แต่ถ้าจะเปลี่ยนแปลงที่พัก ที่ทำงาน
คงอีก3-4 ปี แต่ก็แค่อาจจะครับ  :'(

ออฟไลน์ CJ.

ถ้ารถคันใหญ่ ตั้งแต่ D-seg หรือ premium ยุโรป เช่น Series 5/E-class/Lexus ES ที่นั่งสบาย เบาะนุ่มสบาย เก็บเสียงดีๆ พร้อมบรรยากาศสุนทรีย์ในรถ เปิดเพลงฟังสบายๆ ผมว่า 2 ชม. นี่ไหวอยู่ ถือว่าปกติ

แต่ถ้าต้องขับ eco/B-seg คันเล็กๆ เบาะเล็กๆ หรือกระบะที่ช่วงล่างกระโดกกระเดก เวียนหัว แค่ 45 นาที ก็เหนื่อยมากแล้วครับ ไม่ปกติ

แล้วแต่คนด้วยมั้ยครับ ผมเป็นคนไม่ชอบรถติด
ต่อให้อยู่บนถนน 2 ชั่วโมงใน Jaguar XJ ผมก็ไม่โอเคนะ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ meeuwarn

ปรับเวลาง่ายกว่าครับ

ออกซักตี5ชั่วโมงเดียวถึง ออกกำลังกาย อาบน้ำ กินข้าว ค่อยทำงาน(ขอเดาว่าออก6-7โมง)

ขากลับ ถ้าไม่ทำ OT ให้ดึกไปเลย ก็ต้องออกก่อน สี่โมง

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ผมแค่ 45 นาที ไปกลับ 1.5 ชม นั่งรถตู้ของบ.ด้วยยังรู้สึกว่านานเลย ถ้า 4 ชมนี่แซ็งแย่เลย เวลาที่ใช้ในการเดินทางเอามาทำอย่างอื่นดีกว่าช่วงนี้ผมงานเยอะทำโอทีวันละ 3 ชั่วโมงได้ตังเพิ่มนะเออ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Focuszaa

ผมคิดว่ามันเยอะไปครับ 4 ชม มันนานมาก เสียเวลา จริงๆ
ผมทำงานในเมืองเหมือนกันครับ รถไฟฟ้าสถานเดียวคับ ไปกลับวันละ 45 นาที บนดิน + ไต้ดิน ไม่ต้องสนรถติด
แต่ก่อนเคยทำงานนั่งแค่ ห้าสถานนี ไต้ดินอย่างเดียว ไปกลับวันละ 25 นาที ไม่น่าเกินนี้ ผมว่าเราควรหาเช่าห้องพักในเมืองดีกว่าครับ เพราะว่ามันช่วยลดเวลาการเดินทาง เอาเวลาไปออกกำลังกายทำอย่างอื่นบ้างหรืออาจจะเอาเวลาไปทำงานเสริม อย่างอื่นก็ได้ครับ ใช้เวลาเดินทางให้น้อยที่สุดชีวิต มันดีขึ้นจริงๆ ครับ

ผมคิดว่ามันเยอะไปครับ 4 ชม มันนานมาก เสียเวลา จริงๆ
ผมทำงานในเมืองเหมือนกันครับ รถไฟฟ้าสถานเดียวคับ ไปกลับวันละ 45 นาที บนดิน + ไต้ดิน ไม่ต้องสนรถติด
แต่ก่อนเคยทำงานนั่งแค่ ห้าสถานนี ไต้ดินอย่างเดียว ไปกลับวันละ 25 นาที ไม่น่าเกินนี้ ผมว่าเราควรหาเช่าห้องพักในเมืองดีกว่าครับ เพราะว่ามันช่วยลดเวลาการเดินทาง เอาเวลาไปออกกำลังกายทำอย่างอื่นบ้างหรืออาจจะเอาเวลาไปทำงานเสริม อย่างอื่นก็ได้ครับ ใช้เวลาเดินทางให้น้อยที่สุดชีวิต มันดีขึ้นจริงๆ ครับ

ขอบคุณครับ  :D

ออฟไลน์ dekdemo

ถ้านั่งรถประจำทาง คงหมดเวลาไปมากกว่านี้สินะ  :-\

ออฟไลน์ neung23

เวลานานไปคับ คหสต

ผมอยู่บนถนนแค่ขานึงไม่เกินชั่วโมงผมก็โอดครวญแล้วว  :'(

ผมอยู่แถว งามวงศ์วาน ไปสยาม สีลม ในเมืองบ่อยผมว่ามันมีทางหนีทีไล่นะคับ ลองวางแผนเส้นทางใหม่ดีๆสิคับ หรือ เปลี่ยนเวลาเดินทาง ออกตี5ไปนอนออฟฟิศยังดีเสียกว่า
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ CHANOM

เร็วๆนี้เริ่มงานแถวพระราม 9 บริษัทไม่มีที่จอดรถให้ และเราหาที่จอดรถรายเดือนแถวนี้ไม่ได้ ทำให้เราต้องยอมเปลี่ยนมาขึ้นรถสาธารณะครั้งแรกในชีวิต (ตั้งแต่ขับรถได้ ก็ขับรถตลอด)

ข้อดีนะคะ:
- ประหยัดเวลามาก (เราโชคดีว่าที่ทำงานอยู่ติดสถานีรถไฟฟ้า และสถานีรถไฟฟ้าห่างจากบ้านไป 5 นาที ทุกวันนี้เดินทางไปกลับ 50 นาที จากที่ปรกติขับรถ 50 นาทีต่อขา (คอนโดอยู่ลาดพร้าว))
- ประหยัดเงิน (แค่ค่าที่จอดก็ 2,500-3,000 บาทละค่ะ ค่ารถไฟฟ้าทุกวันนี้แค่ 1,000 บาท/เดือน)

ส่วนข้อเสีย:
- เหนื่อย เหนื่อยมาก ปกติทำงานก็เหนื่อยจะแย่แล้ว นี้เหนื่อยตั้งแต่ยังไม่ถึงที่ทำงาน เลิกงาน กลับถึงบ้านก็จะเป็นลม
- ต้องแพลนชีวิตขึ้นเยอะเลยค่ะ แบกของเยอะก็ไม่ได้ จะไปไหนหลังเลิกงานก็ต้องกลับไปเอารถที่บ้าน ไม่ต้องนัดแค่ที่ๆรถไฟฟ้าไปถึง

4 ชั่วโมง เยอะไหม ก็เยอะนะ แต่สมัยนี้ ไปไหนก็ชั่วโมงนึงไปหมดแล้ว ถ้าเราหาที่จอดรถได้ เราขอกลับมาขับรถเหมือนเดิมค่ะ เสียเวลา แต่อย่างน้อยก็ไม่ต้องเบียดเสียดกับใคร
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ sedan lover

ผมเดินทาง 1.30hr ต่อเที่ยวก็เหนื่อยแย่แล้วคับ(3hr./day) ผมอยู่ชานเมืองเหมือนกัน แต่ไม่ค่อยเดินทางช่วง ชม.เร่งด่วนครับ อยากหาที่พักในเมืองเหมือนกัน แต่ติดที่มีครอบครัวแล้วเลยต้องเดินทางเอาครับ