ผู้เขียน หัวข้อ: :: นอกเรื่อง เรื่องการต่อภาษีรถ ::  (อ่าน 2959 ครั้ง)

ออฟไลน์ 1212312121

• Full Member
:: นอกเรื่อง เรื่องการต่อภาษีรถ ::
« เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 08:52:48 »
....อยากถามเพื่อนๆว่า พอดีได้จดหมายมาเรื่องต่อทะเบียน+ภาษี+ประกันภัย ประจำปี ซึ่งจะครบกำหนดเดือน พฤษจิกายน..

1. คือผมต่อได้เลยใช่ไหมครับ แค่โอนเงินไปตามในจดหมาย อีก 15 วันเค้าจะส่งป้ายมาให้ พอหมดเมื่อไหร่ก้อเอาอันใหม่ไปติดแทนได้เลยใช่ไหมครับ

2...แล้วประกัน ผมกะจะเครมรอบคันซักรอบก่อนแล้ว ซัก ตุลา ค่อยไป ต่อ แบบนี้จะดีป่าวครับ แล้วต้องทำยังไงบ้างใช้หลักฐานไรหรือเปล่าอ่ะครับ เข้าไปที่ 0 เลยแล้วบอกว่ามาต่อประกันแบบนี้หรือเปล่า เพราะปีแรกของผมมันของ วิริยะ แถม

....พอดีเพิ่งออกป้ายแดงคันแรก ไม่ค่อยรู้เรื่อง

....ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ swan

• Sr. Member
Re: :: นอกเรื่อง เรื่องการต่อภาษีรถ ::
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 10:10:18 »
....อยากถามเพื่อนๆว่า พอดีได้จดหมายมาเรื่องต่อทะเบียน+ภาษี+ประกันภัย ประจำปี ซึ่งจะครบกำหนดเดือน พฤษจิกายน..

1. คือผมต่อได้เลยใช่ไหมครับ แค่โอนเงินไปตามในจดหมาย อีก 15 วันเค้าจะส่งป้ายมาให้ พอหมดเมื่อไหร่ก้อเอาอันใหม่ไปติดแทนได้เลยใช่ไหมครับ

2...แล้วประกัน ผมกะจะเครมรอบคันซักรอบก่อนแล้ว ซัก ตุลา ค่อยไป ต่อ แบบนี้จะดีป่าวครับ แล้วต้องทำยังไงบ้างใช้หลักฐานไรหรือเปล่าอ่ะครับ เข้าไปที่ 0 เลยแล้วบอกว่ามาต่อประกันแบบนี้หรือเปล่า เพราะปีแรกของผมมันของ วิริยะ แถม

....พอดีเพิ่งออกป้ายแดงคันแรก ไม่ค่อยรู้เรื่อง

....ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

1. การต่อภาษีประจำปีสามารถทำล่วงหน้าได้ 90 วัน วิธีการก็ตามที่ว่ามาก็ได้หรือจะต่อเองก็ได้ครับหากมีเวลา

http://th.answers.yahoo.com/question/index?qid=20081203182729AAXfoZO

2. เรื่องการเคลมอันนี้ก็ทำได้ แต่จะไม่ได้ส่วนลดในปีถัดไป แต่หากเห็นว่าเคลมแล้วคุ้มกับส่วนลดก็ทำไปเถอะ ปกติก็ได้ส่วนลดไม่กี่บาทหรอก ของผมเคลมตลอด ส่วนเรื่องการต่อประกันปกติทางบริษัทประกันจะติดต่อมาหาเราช่วงที่ประกันใกล้หมด (ผมว่าช่วงที่ประกันรถคุณใกล้หมดคงมีหลายบริษัทแหละที่โทรมาหา รับสายกันจนเบื่อ) เราค่อยต่อช่วงนั้นก็ได้ แต่หากเพื่อความมั่นใจไปหาตัวแทนเค้าเลยก็ไม่เป็นไร

ขออนุญาตแนะนำเรื่องการต่อประกันรถยนต์หน่อยนึง (ประกันชั้นหนึ่ง) ทางที่ดีหากเป็นไปได้ให้เช็คกับทางอู่ดูก่อนว่าบริษัทที่เราทำประกันด้วย หรือบริษัทที่กำลังจะย้ายไปทำประกันด้วย เคลมยากง่ายแค่ไหน หากเคลมยาก เรื่องมาก แนะนำให้เปลี่ยนบริษัท ไม่งั้นเดี๋ยวจะช้ำใจที่หลังครับ

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
Re: :: นอกเรื่อง เรื่องการต่อภาษีรถ ::
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 10:16:32 »
1. ต่อได้เลยครับ โดยปกติเค้าจะส่งมาอยู่ในระยะ 90 วันพอดี
2. ส่วนการต่อประกันชั้น 1 เดี๋ยวนี้จะต้องคือรูปถ่ายรถปัจจุบันครับ
ถ้าที่ศูนย์รับต่อประกัน ก็ไปต่อที่ศูนย์ หลักฐานคงไม่ต้องใช้ เพราะเค้าจะถ่ายรูปรถให้เลยครับ
ส่วนเคลมแล้วต่อประกัน เท่าที่ทราบก็จะโดนบวกเบี้ยประกันเพิ่มกว่าเดิมมั้งครับ

ส่วนดีไหมกว่าต่อแล้วค่อยเคลม ผมมองว่าต่อแล้วค่อยเคลมดีกว่าครับ เพราะว่าเราจะต้องจ่ายเบี้ยเพิ่มก็คือในการต่อครั้งต่อไป
แต่แตกต่างกันไม่เยอะหรอกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2011, 14:45:24 โดย udis »

ออฟไลน์ 1212312121

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 12:16:46 »
..ขอบคุณคับ พอดีผมกะจะเปลี่ยน บ.ประกัน ด้วยครับ เพราะต่อที่ 0 เลย เค้ามีอยู่ 3 บ. ครับ

ออฟไลน์ kengointer

• GPSติดรถ ราคาถูก รุ่นใหม่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 00:05:14 »
ขอบคุณครับ  ;D