ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ MAZDA3ยู่ ขอปรึกษหน่อยครับ  (อ่าน 9804 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ken_1000

• Jr. Member
  • **
ใช้ MAZDA3ยู่ ขอปรึกษหน่อยครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 08:10:26 »
     Mazda3  เครื่อง2000  รถ 3 ปี  แต่วิ่งเพิ่งจะถึง 40000km  ไฟรูปเครื่องยนต์โชว์  เลยนำรถไปเข้าศูนย์ Mazda เจริญนคร
ช่างบอกว่า เป็นที่ ปั้มติ๊ก  ต้องเปลี่ยนยกชุด8,000  บาท   เลยอยากลองไปเข้า อู่นอก  พี่มีแนะนำอู่Mazdaแถวฝั่งธนมั้ยครับ :) :)

อ้อ ผมเคยอ่านในMazda club มาเห็น ปั้มติ๊กของ Mazda เสียกันเร็วมากเลยครับ  ขนาดใช้น้ำมันโดยส่วนใหญ่ไม่ได้ติดแก้สกันนะเนี่ยย :-[

เล่นหมากรุก อย่าเอาแต่บุกอย่างเดียว เดินหมากรุกยังต้องคิดเดินหมากชีวิต จะไม่คิดได้อย่างไร

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
Re: ใช้ MAZDA3ยู่ ขอปรึกษหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 08:53:07 »
เหมือนอู่นอก ที่ไหนก็เปลี่ยนได้นะครับ เพียงแต่อะไหล่เนี่ย อยู่ที่เราจะซื้อที่ไหน ...

เห็นหลายคนบอกใช้ของ โพกัส ได้ และราคาถูกกว่าอะไม่แน่ใจเหมือนกัน ....

ออฟไลน์ TorTy

• Hero Member
Re: ใช้ MAZDA3ยู่ ขอปรึกษหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 10:41:41 »
ลองเช็คราคาก่อนถ้าต่างกันไม่เกิน 2 พัน เปลี่ยนศูนย์ดีกว่าครับได้รับประกันด้วย
ผมว่าสบายใจกว่านะครับ

ออฟไลน์ pkdiamond

• Sr. Member
  • I 'm Axera.............
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 10:57:43 »
ราคาปั๊มติ๊ก ของ FOCUS ยกลูก ราคาประมาณ 6,000 ซึ่งมันไม่สามารถถอดแยกกันซ่อมได้

ส่วนของ MAZDA3 สามารถแยกชิ้นเปลี่ยนอะไหล่ ในส่วนที่เสียหายได้

โดยส่วนใหญ่ จะมาจาก 3 สาเหตุหลัก คือ

1. มอเตอร์ในตัวปั๊มติ๊ก ซึ่งออาจจะกำลังตก ทำให้แรงดันน้ำมันลดลง
         2.ท่อน้ำมันในตัวปั๊มติ๊กรั่ว ซึ่งเป็นกันบ่อย เนื่องจากปั๊มติ้กของ MAZDA3 ไม่ถูกกับ GASOHOL จึงทำให้เสื่อมภาพเร็ว
         3. กรอง ในตัวปั๊มติ้กตัน ซึ่งกรองมีอยู่ 2 ตัว คือกรองที่ติดกับตัวปั๊มติ๊กเอง ถ้าตัวนี้ตันต้องเปลี่ยนยกเสื้อ แต่กรอกอีกตัว
             มันเป็นแผ่นๆ สามารถทำความสะอาดได้

ส่วนมากจะเป็นกับรถที่ติดแก็ส เนื่องจากปั๊มติ๊กจะต้องทำงานหนักขึ้น ในขณะวิ่งด้วยแก๊ส ถ้าไม่มีวงจรตัดการทำงานของปั๊มนะ

ราคาค่าซ่อม ก็ขึ้นอยู่กับอู่ ไม่เกิน 3,000 บาท