ผู้เขียน หัวข้อ: เคยไหมครับ เกลียดรถอยู่คันนึงมากๆแต่ไปๆมาๆดันกลายเป็นเจ้าของเองซะงั้น  (อ่าน 6641 ครั้ง)

ออฟไลน์ recycleman

• Hero Member
สำหรับผม เมื่อตอนเป็นเด็กผมนี่เกลียด w210 ชนิดเข้าไส้ตั้งแต่เห็นตอนมันเพิ่งเปิดตัว คือประมาณเบนซ์บ้าอะไรวะไฟกลมยังกะรถย้อยยุค เห็นแล้วขัดตาสุดๆ ไม่ชอบเลย (ตอนนั้นชอบ w124 ที่เพิ่งตกรุ่นไปมากกว่าอีก)

แต่ตอนนี้ กลายเป็นเจ้าของมันแบบงงๆไปซะงั้น (ไม่มีอะไร แค่ช่วยญาติซื้อเพราะเขาร้อนเงินครับ) ใครเคยมีประสบการณ์แนวนี้ไหมครับ ไม่ว่าจะด้วยเหตุผลอะไร มาเล่าสู่กันฟังขำๆครับ

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์

ออฟไลน์ somchai496

• Newbie
  • *

ออฟไลน์ FyGI

ออฟไลน์ Dubee

สวิฟท์ อีโคคาร์ครับ ตอนจะซื้ออีโคคาร์ซักคันตอนนั้น ช่วงรถคันแรก ไม่มองคันนี้เลยครับ แต่ไหนๆลองมาเกือบทุกรุ่นที่มันมีขายตอนนั้นแล้ว เอาว่ะ ลองแบรนนี้หน่อย สรุปว่ารถบ้าอะไรขับดีสุดในกลุ่ม(ณ ตอนนั้น) ตัดสินใจยากกว่าเดิมครับเพราะไม่ใช่ยี่ห้อตลาด บริการหลังการขายเป็นยังไงก็ไม่รู้ พี่ป้าน้าอา ญาติๆเพื่อนๆก็ไม่มีใครใช้ซูซูกิสักคัน สรุปจากที่ว่าจะซื้อละจองเลย ล่อไป5-6เดือนครับว่าจะจองสวิฟท์ได้ (ระหว่างนั้นก็เทสรุ่นต่างๆในระดับอีโคคาร์ต่อไปอีกรอบ 55+) หลังจากนั้นก็จองสวิฟท์ครับเพราะตอบโจทย์การขับขี่ของผมที่สุด

ออฟไลน์ mewzabahl

D-max ครับ ซื้อมาแบบ งงๆ

promt

• บุคคลทั่วไป
รถ ไม่มี
มีแต่ คน

เกลียด ไม่ชอบมาก
ไปๆ มาๆ ได้เอาเป็นเมียอยู่ช่วงหนึ่ง

ออฟไลน์ Pasakorndvm

เคยครับ
อินโนว่าเบนซินติดแก๊ส  กับพ่อบ้านขาซิ่ง
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Fly to dream

ฟอร์จูนเนอร์ กับ ซีวิค FB  ;D ;D ;D ;D รถโครงการซื้อไว้ให้ใช้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
Honda Stream คับ ตอนนั้นเทียบกับ Toyota Wish ต่างกันสุดขั่ว ตอนนั้น Wish สวยมากๆ มี Smart Key Sunroof ไฟHID ภายในดำ บลาๆๆๆ ส่วน Stream มีแค่  แอร์ออโต้ วิทยุซีดี 6 แผ่น แค่นั้น ขนาดปุ่มล็อคประตูรถยังไม่มีเลย สุดท้ายพ่อก็ถอยมาด้วย 2 เหตุคือ 7 ที่นั่ง (wish แค่ 6) กับมีแอร์แถว 3

หลังจากนั้น 6 ปี มันก็มาอยู่เป็นเพื่อนคู่ใจผม
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ csamabat

• Sr. Member
เคยครับ  พึ่งรุ้ว่ามีคนเป็นเหมือนกัน

ตอนม1เกลียดe30 มาก พ่อยืมรถเพื่อนมาผมรีบให้เขาเอาไปคืน   พอ ม.5ผม ได้ใช้e30 เรื่อยมา ถึง 4คัน  และหลงรักมัน

ตอนป6 เคยนั่งe36 coupe เกลียดมาก ช่องแอร์ตลก  พอ ม.6 ได้ใช้ e36 ถึง2 คัน  ขายสลับไปมากับe30

ตอนเด็กไม่ชอบ ae92  มันดูตลก   พอมหาลัย เคยได้ใช้ ae92 อยู้พักนึง ชอบมากทนดี

ตอนม.6 นั่งรถพ่อเพื่อน ee100 สีเขียว  เกลียดมาก รถสีไม่สวย  พอ มหาลัยปี2 เคยซื้อ ae101  lx limited ใช้ ขอบมาก ทนสุดๆ

ตอน ม. ปลายเกลียด avanza มากๆ เป็นเหมือนรถส่งขนมปัง  พอ เรียนจบทำงาน  ซื้อavanza มาใช้555  ชอบตรง สามแถวนั้งได้ มีแอร์หลัง

นึกละ งงกับตัวเองครับ   ว่าทำไมที่เคยเกลียด วันนึงถึงชอบ  คงเพราะเราบืมข้อดีของมันไป ว่าวันนึงเราต้องการข้อดีในจุดนั้นของมันไป   ไม่มีอะไรดีไปหมด เสียไปหมด
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ยังไม่เคยครับ แต่กำลังจะโดนกะตัวแล้วครับ Camry นี่ล่ะครับ  :-[

ตอนคันนี้ออกมาเมื่อปี 2012 ผมถึงกับหัวเราะ หน้าตาอุบาทว์มากๆ (ตอนนั้นเงินเดือนน้อยไม่คิดจะซื้อด้วยครับ เลยไม่ได้ลองขับ) แล้วยิ่งมีกระแสอะไหล่ไฮบริดแพง ราคาขายตกหนัก ผมยิ่งยี้มันเข้าไปใหญ่เลยครับ ส่วนเครื่องธรรมดาก็เครื่องเก่าเกียร์เก่าลากขาย ออฟชั่นโล้นๆ ระบบความปลอดภัยเหี้ยนๆ ตั้งราคาแพงๆเมื่อเทียบกับคู่แข่งอีกผมยิ่งเกลียดเข้าไส้
          ต่อมามีข่าวลดราคา 1-2 แสน (จำได้ลางๆว่าน่าจะประมาณนี้ครับ อาจไม่แม่น) ผมสะใจมากๆเพราะเดาว่าขายไม่ออกแน่ๆ ละยิ่งมาเห็น Sales Report ในเวปที่ยอดขายโดนแอคคอร์ด G9 แซงหน้าแบบไม่มีหวังจะกู้หน้าได้นี่ผมสะใจมากๆเลยครับ ยังจำได้เลยว่าแอบหัวเราะในใจว่าพวกคนมีเงินเค้าซื้อไปได้ยังไงเนี่ย Camry 2012 (กราบขออภัยทุกท่านที่ซื้อ Camry ปี2012-2015 ก่อน MC ด้วยครับ ตอนนั้นผมคิดแบบนั้นจริงๆ)

จนกระทั่งมัน Big MC 2015 นี่ล่ะครับ

พอออฟชั่นความปลอดภัยใส่มาให้ไม่น้อยหน้าคู่แข่ง บวกกับหน้าตาที่ดูดีขึ้น(แต่ก็ยังสู้ Accord ไม่ได้ในความคิดผม ณ วันก่อนไปทดลองขับ) และตรงกับเวลาที่ทางบ้านต้องการรถคันใหม่ โจทย์และความต้องการไปตรงกับ D-Seg พอดี ผมเลยเริ่มหันกลับมามองเจ้าคันนี้อีกทีเพื่อเป็นตัวเลือก แต่ก็ยังไม่เคยคิดจะซื้อเพราะเล็งว่าน่าจะจบที่ Accord มากกว่า เนื่องจากถูกใจหน้าตาภายนอก 
          และแล้ววันที่ผมเหมือนกับโดนหมัดสวนที่ทำให้แทบน็อกก็มาถึง วันที่ไปลองขับ Accord ครับ รับไม่ได้กับรถคันนี้ เหตุผลก็เคยบอกไว้ในกระทู้เก่าๆว่าทำไมถึงผิดหวังกับคันนี้ครับ(http://community.headlightmag.com/index.php?topic=49452.msg842827#msg842827)  พอ Accord คันที่เคยชอบมานานตกออกไป ก็ถึงเวลาลองคันที่เหลือแล้ว พอได้ลองขับ Camry 2.0 ติดใจมากๆครับ ชอบกันทั้งบ้าน ส่วน Teana ไม่ผ่านเนื่องจากการออกแบบภายในและภายนอก กลายเป็นตอนนี้เจ้า Camry ในความคิดผมมันหล่อกว่า Accord ซะงั้น และใกล้จะได้รับมาเป็นสมาชิกในบ้านละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2016, 21:00:27 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ ariazero

Vios ครับ ไม่เคยอยู่ในหัวว่าจะซื้อ...(สมัยก่อนติ่ง Nissan)

ได้มาแล้ว 2 Gen
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ Nut_SK

• Full Member
Altis ครับ ภายในโบราณ+เชย ตอนเปิดตัวใหม่ๆ เจอภายในยังไงก็ไม่ซื้อเด็ดขาดครับ สุดท้ายแล้วก็ซ้อมาจนได้ครับ
2015 Toyota Corolla Altis 1.8Esport

ออฟไลน์ kiwiwi

ของผมคงคล้ายๆกับเพื่อนๆสมาชิกข้างบนหลายคน
เกลียดนะ แต่สุดท้ายก็โดนพ่อแม่บังคับให้ใช้

ผมโดน 940 ไป 2 ปีเต็มๆ ซึ้งเลยครับ วัยรุ่นบ้าอะไรขับ Volo แก่ๆไปเรียน

ดีละ 6 เดือนก่อนจะขายได้โหลดแล้วใส่แม๊ก real

ออฟไลน์ bobsan

มีอยู่ช่วงนึงต้องการใช้รถช่วงสั้นๆประมาณ 10 เดือน เลยตามหารถมือสองสภาพดีไว้ใช้งาน
มาลงเอยที่ lancer cedia เพราะได้รถสภาพดี ปีใหม่ ราคาไม่แรง  ทั้งๆที่ไม่ชอบกระจังหน้าและชื่อเสียงของรถรุ่นนี้ไม่ค่อยจะสู้ดี

ใช้เสร็จขายต่อขาดทุนไป 3 หมื่นบาทได้ ทีนี้รักมันขึ้นมาเลยครับ

อีกรุ่นนึงคือ w210 เหมือนจขกทครับ แต่ผมไม่ได้ซื้อเองพ่อซื้อมาใช้ ได้ขับประจำเลย
แต่แปลกตรงที่ยิ่งเวลาผ่านไปกลับมองว่าเฮ้ยมันสวยมากเลยนะ ทั้งๆที่ขายไปแล้ว ถ้าเจอ w210 สภาพดี แต่งมาสวยนี่หันมองเลยครับ

ออฟไลน์ SM.

Freed

รับ-ส่ง ลูก ที่โรงเรียน จะเข้าใจเลยว่า ทำไมรถรุ่นนี้ขายดี เหมาะกับกลุ่มคนมีลูกเล็กมากๆ

ออฟไลน์ Harem

Civic FB ครับ เปิดตัวครั้งเกลียดมากกก ใช้ๆไปก็โอเคดี

ออฟไลน์ KinGmO

• Full Member
civic FB ครับ เกลียดภายในที่เบี้ยว ๆ ครับ แต่ตอนนี้ชอบมากครับ เข้าใจแล้วว่าทำไมมันต้องเบี้ยว
Civic FB 2013

ออฟไลน์ tsubasa

ถ้าถึงขั้นเกลียดแล้วซื้อมาใช้ยังไม่เคยครับ
เคยมีแต่ประมาณว่า เมื่อก่อนไม่ชอบดีไซน์ ว่ามันไม่สวย แต่ตอนหลังกลับชอบดีไซน์มัน ว่ามันสวยดี
เช่น mini รุ่นเก่าๆ , porsche, tesla เป็นต้น

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

เคยยี้ camry ครับ
 สยบด้วย อัตราเร่งกับความนุ่มสบาย

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
เกลียด Lexus GS300รู้สึกว่ามันหน้าตาเหมือนกบ แต่สมัยนั้นรถที่บ้านเหลือมันอยู่คันเดียวให้ใช้ครับ เลยจำเป็นต้องใช้
พอเอาไปแต่งหน่อยใส่ล้อ ขอบ18 โหลดเตี้ยหน่อยเออดูดีขึ้นมาบ้างแต่ก็ไม่ถึงกับชอบไรนักหนา
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ Coat145

L33 2.0XL คันนี้เลยครับ.ตอนนั้นใช้ACV50HVอยู่... ไม่เคยมีความชอบเลยเเม้เเต่สักนิดเดียว.รถอะไรไม่เห็นสวยเลยหน้าเเปลก.เหมือนซิลฟี่จะตายฺโว๊ะ... เเต่เเฟนชอบมาก. จะเอาให้ได้..งอลกันเป็นอาทิตย์..พออยากได้มากๆก็ตามใจเค้าไป. วันรับรถเป็นรถคันเเรกที่รู้สึกตะหงิดๆมากๆ..เเต่เเฟนยิ้มเเก้มเเตก..เอาวะๆไหนๆซื้อมาเเล้วขับมันสักหน่อยสิ..สุดท้ายพอได้ขับ..ผมลืมเเคมรี่ไฮบริดACV50เลย ช่วงล่าง. ความสบาย!! ชอบมากๆๆๆๆๆๆๆ. จนถึงทุกวันนี้ขับเทียน่า5วันเเคมรี่1-2วันหรือบางอาทิตย์ก็ไม่ขับ55555 ทุกวันนี้เทียน่าอีกไม่กี่วันจะ2ปีปาไปจะ5หมื่นโล เเคมรี่3ปี 4หมื่นนิดๆโล สิ่งที่เสียใจอย่างเดียวคือไม่ได้เลือกตัว2.5 เพราะมันไม่เเรงเอาสะเลยยยยยย ..ทุกวันนี้ยึดเเฟนจนเเฟนบอกฉันซื้อมาขับเองไม่ใช่ให้เทอขับนะ 555555
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ ^Yimm@^

Altis ตัวปัจจุบันนี่แหละ ด่ามันทุกครั้งที่เจอ ภายในเชยสุดๆ ออกแบบมาได้ไง
แต่พอต้องเปลี่ยนรถให้คุณแม่จาก MZ3 ตัวแรก  ตอนนั้น FB ก็ปลายตลาด MZ3 เขาก็ไม่เอาแล้ว Focus ก็มีแล้ว
หวยมาออก Altis 1.8V ... แต่พอใช้มาประมาณครึ่งปีก็ยังคิดเหมือนเดิม ที่เพิ่มเติมคือช่วงล่างไม่ดีเหมือนที่คิดไว้
แต่เกียร์กับเครื่องนี่ดีมากๆ ที่สำคัญที่สุด แอร์จะหนาวไปไหนฟระ ปรับ28ก็หนาว เห้อ

ออฟไลน์ adis

สำหรับผมก็มี freed ครับ ที่ออกมาแรก ๆ ผมไม่ชอบเอาเลย
แต่ไป ๆ มา ๆ ก็เป็นเจ้าของ แล้วก็รักมันมากครับ
อีกคันที่ร้องยี้ตั้งแต่แระคือ brio นะ แต่หลัง ๆ กลับชอบ ไม่ได้เป็นเจ้าของหรอกนะครับ
ตอนนี้พอเห็นมันก็จะรู้สึกชอบนะ

ออฟไลน์ Sit: )

ตอนเด็กๆเคยยี้ว่า คนขับเบนซ์ลุงมากโดยเฉพาะเบนซ์สีทอง
บังเอิญได้ W201 190E มาจากลุงแท้ๆ แกมีรถเกินเลยมาขายให้แม่
รับมาใช้เพราะเแม่อยากให้ผมมีรถใช้ ในงบประมาณที่แกซื้อให้ผมไหว
ผมรับมาแบบงงๆ แต่โชคดีที่มีเพื่อนเป็นอู่ก็มาดูให้ ดูแลให้ตั้งแต่แรก
จนวันนี้อยู่กับผมมา 10ปี เพิ่งฉลองครบรอบ 10 ปีที่อยู่กันมาด้วยการทำสี ปะผุ
รื้อสนิม เปลี่ยนประตูที่ผุเกินปะ ใส่ล้อใหม่ ใส่ท่อไอเสียชุดใหม่ เปลี่ยน film เปลี่ยนวิทยุ
สุดท้ายลุงตัวจริงบอก เออ รถสวยนี่ (ผมก็คงลุงไปด้วยละมั้ง)

อีกคันที่ยี้คือ Teana L33 2.5 บังเอิญญาติซื้อ จอดติดๆกับ 190E คันข้างบนบ่อยๆ
เดินผ่านก็ยี้ทุกที แต่พอได้ขับสักครั้ง เงิบครับ มันดีงี้เลยเหรอ ลอง Accord (2.0) มายิ่งกลับมามอง L33 ว่าขับดีนั่งดีจริง
ถ้าต้องซื้อ D-seg สักคันก็คงมีคิดหละครับว่าหน้าตาไม่ถูกใจแต่ขับดีน๊ะเอาไงดี
เคยแอบคิดและถาม ผบ. ว่าเธอๆ หรือเราจะซื้อสีเงินอีกสักคัน  (ของญาติสีดำ)

ออฟไลน์ zuntos

• Jr. Member
  • **
เมื่อก่อนเกลียดฟอร์จูนเนอร์มาก  ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้าใช้คำว่าเกลียดนี่ไม่มีอ่ะครับสำหรับผม
อาจจะมีหลายๆคันที่ไม่ถูกใจ แต่ก็ไม่เกลียดซะทีเดียว

ออฟไลน์ alpha14

นิสสันnvครับ ออกมาใหม่ๆ รถบ้านี่แบบปลิวไปสู่สายพานผลิตได้ไงรูปร่าง น่าเกลียดชมัด อีก10ปีได้ใช้ประจำที่บริษัท

ออฟไลน์ Atomica

• Jr. Member
  • **
honda city 2009 ครับ ตอนแรกเกลียดมาก แต่พอ mc แล้วดูดีขึ้นมาก สุดท้ายก็ได้เอาเข้ามาในบ้านช่วงรถคันแรก555 ช่วงล่างok ภายในกว้างขวาง ท้ายรถกว้างกว่า altis 2014 อีก
Honda City V '13
Toyota Altis 1.6G '16