ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกะการซื้อรถมือสอง ในวงเงิน ไม่เกิน 4.5 แสน  (อ่าน 10638 ครั้ง)

ออฟไลน์ imac

• Newbie
  • *
ผมสนใจรถมือสองครับ ผมไม่มีงบในการซื้อที่เป็นเงินสด จะมีก็ในส่วนของเงินดาว์นประมาณ 3 หมื่น รายได้ผมตอนนี้ต่อเดือน 27000 บาทครับงานมั่นคง รายได้คงที่ + เพิ่มทุกปี

รถที่ผมสนใจอยู่ ที่ดูตอนนี้ ก็มี ฮอนด้า civic dimension ทั้งสองตัว ตั้งแต่ปี 2002-2005 เน้นเอามาใช้งานขับออกต่างจังหวัดวันหยุด
ส่วนตัวชอบผมตัวปี 2005 เบาะหนัง เป็นพิเศษ กะอีกรุ่นที่ดู คือ accord ปลาวาฬ  ตัวหลังนี่งบอาจจะบาน แต่ผมรอได้นะถ้าปีหน้าราคามันลงมาอีก เพราะน่าจะมีรุ่นใหม่ๆออกมาดันให้ยิ่งเก่าลงไปอีก

ที่ผมมองรถมือสองรุ่นที่ค่อนข้างใหญ่หน่อยเพราะดูเรื่องความปลอดภัย ประกอบกับผมสูงประมาณ 183 ขาผมยาว เคยไปลองรถเล็ก อย่าง ฟอดเฟียสต้า วีออส แล้ว อึดอัด ครับ
ทีแรกก็ว่าจะดู ซูซูกิ สวิฟ แต่จองไม่ทันครับ ก็เลยดูรถมือสองที่เครื่องแรงกว่านั่งสบายกว่าแทน

* ที่กล่าวมาทั้งหมด ผมเลยอยากสอบถามพี่ๆที่มีประสบการณ์ว่า รายรับของผม เหมาะสมกะรถที่ผมเล็งไว้มั้ยครับ
* ราคาของซีวิคได้เมนชั้่นแต่ละรุ่นควรอยู่ที่เท่าไหร่ (ตัวปี 2004-2005อยากได้ซักสามแสนกว่าเป็นไปได้มั้ยครับ)
* ถ้าเทียบระหว่างฮอนด้า ที่กล่าวมายังมียี่ห้ออื่นที่น่าสนใจกว่าในราคาไกล้เคียงกันมั้ยครับ
* ผมอยากทราบขั้นตอนการซื้อรถมือสอง และการขอสินเชื่อ ถ้าซื้อเต้นเค้าจัดการให้เสร็จสรรพ / ถ้าซื้อรถบ้านผมต้องทำอย่างไรบ้าง  เพราะผมไม่มีเงินเพียงพอที่จะซื้อสดครับ
* ถ้าต้องขอสินเชื่อ รายไหน น่าสนใจสุดครับ (เรื่องสินเชื่อนี่ผมหาข้อมูลไม่เป็นจริงๆ เพราะส่วนใหญ่เหมือนจะต้องได้รถมาก่อนแล้วถึงไปคุยกับธนาคาร)
* อันสุดท้าย มีอะไรจะแนะนำเพิ่มเติมเกี่ยวกะรถ ดีไม่ดี ขั้นตอนอื่นๆ ขอความรบกวนด้วยครับ

ขอบคุณทุกคนมากครับ ผิดถูก อะไรยังไงช่วยชี้แนะด้วยครับ ผมเพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ได้ไม่ถึงสับดา ขอฝากตัวด้วยครับ

ออฟไลน์ Action

• Hero Member
ไม่สนใจ nissan cefiro 2.0 v6 a33 หรอครับท่าน ขับสบาย ติด lpg ก้ประหยัดดี
แต่ทำใจในเรื่องเวลาเร่งแซงหน่อยครับ อาจจะไม่่ทันในเท่าที่ควรแต่โดยรวมถือว่าดีครับ

คหสต. ให้ผมเลือกระหว่าง civic / accord / cefiro a33 ผมเลือก cefiro นะ แต่งหรูกว่าเยอะ ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

• Sr. Member
ขออนุญาติเพิ่มเติมด้วยครับว่า ซื้อรถมือ2 ต้องเผื่อเงินไว้ซ่อมด้วยนะครับ อย่าลืมหาข้อมูลของอู่ซ่อม ส่วนรายได้ ถ้าเป็นคนใช้จ่ายคนเดียวใช้จ่ายประหยัดก็คงจะไม่น่ามีปัญหาอะไร อย่าลืมคิดแต่ค่าผ่อนจนลืมพวก ประกัน ภาษี พรบ ยาง เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง และ แบตนะครับ อันนี้เป็นค่าใช้จ่ายที่ตายตัว

ออฟไลน์ Ohmmypp

accord งูเห่าผมว่าก็ยังสวยอยู่นะ
ซีวิคเทียบกันแล้วเล็กไปเลย แถมท้ายเด้งอีก ลองดู cefiro a33 ตามท่านข้างบนดูมั้ยครับ
นอกนั้นรถระดับนี้ก็มี camry ไม้บรรทัด น่าสนเหมือนกัน

อีกตัว Benz W124 ไม่แน่ใจว่า 4 แสนจะได้สภาพประมาณไหนนะครับ และตัวนี้คาดว่าจะเล็กกว่า cefiro กับ accord นะ แต่ขับไปต่างจังหวัดมั่นใจหายห่วง มี abs airbag เหมือนตัวเลือกบน :)
JC TU #54

ออฟไลน์ rvsmart

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2012, 20:50:43 โดย rvsmart »

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
Civic Dimention ตาเหยี่ยว ราคา 4 แสนต้นๆนะครับ แล้วดาว์นแค่นี้เจอดอก+แวทบานแน่นอนผ่อนเสร็จจ่ายราวๆ 6 แสนได้ ผมว่าเอาอัลมีร่าเกียร์ออโต้รุ่นล่างสุดดีกว่าครับ เกือบๆ 5 แสน + ดอกแล้วไม่เกิน 6 แสน สรุปจ่ายพอๆกันแต่ได้รถใหม่กว่ากันเยอะนะครับ ลองพิจารณาทางเลือกนี้ดูนะครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Headman

มองเป็น almera ไปดีกว่าไหมครับ ยังไงก็รถใหม่นะครับ
แต่ถ้าเป็นผม งบนี้
ผมสอย citroen Xm v6 แน่นอนครับ ราคาคันนี้ มีประมาณ 1.7-2.5 แสนครับ
เครื่อง หายห่วง แรงแน่นอน แก๊ส ก็ได้ ท้ายไม่ย้อย ช่วงล่างขึ้นลงแนวดิ่ง
อะไหล่ยังเยอะอยู่ นั่งสบาย คันใหญ่ ถ้า2.5 แสนได้ตัวท๊อป ของครบๆ ของเล่นในรถ ทั้งโทรศัพท์ กดรหัสสตาด เยอะไปหมด ส่วนใหญ่คนใช่รุ่นนี้ พูดตรงๆ ว่าต้องเป็นคนมีอันจะกินถึงใช้ ฉนั้น รถที่ได้มาจะยังไม่ช้ำมาก
ซื้อมาแล้ว เอาตังค์ที่เหลือ ไล่ระบบใหม่ อัดตุ้ม เปลี่ยนม่อต่างๆ เก็บงานภายในเล็กน้อย ใช้กันอีกยาวๆ แน่นอนครับ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ Jew

• Jr. Member
  • **
การซื้อรถมือสองสำคัญคือต้องมองรถเเละซ่อมรถเป็น คิดคำนวนอัตราดอกเบี้ย เเละเตรียมเงินส่วนหนึ่งไว้เพื่อซ่อม
นำมาคำนวนเทียบรถใหม่จะได้เห็นส่วนต่างเเละส่วนที่จะซ่อมเพิ่มในอนาคต

เเต่ถ้าซ่อมไม่เป็น เล่นรถใหม่น่าจะดีกว่า เงินเดือนขนาดนี้เก็บเพิ่มอีกนนิดก็ดาวได้ละ
เปลี่ยนเบาะให้ใหญ่ขึ้นก็ได้ จะได้สบายใจไม่ต้องซ่อมอีกนาน

เเต่ถ้าจะเอามือสองจริงลองหาทดลองขับ Lancer cedia 2005-6 รถขับดี ช่วงล่างดี พ่วงมาลัยดี ติดเเก๊สก็ทนครับ  น้องชายใช้อยู่ครับ

ออฟไลน์ ball.design

• Full Member
แอคคอรด์ ปลาวาฬครับน่าใช้ดีใหญ่ด้วย
dbx

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกคนครับ แต่อยากถามต่ออีกนิดครับ

เหมือนไม่ค่อยมีใครเชียร์ ฮอนด้าเลย เพราะอะไรหรอครับ รถไม่ดี หรือว่า ราคากับคุณภาพของรถไม่เหมาะสมกันครับ
ส่วนตัวที่ชอบรุ่นนี้เพราะเคยนั่ง และชอบรูปลักษ์ภายนอกภายในที่ดูทันสมัย ไม่หรือหวา แต่เอาจริงๆก็เก็บข้อมูลไปเรื่อยครับไม่ได้ยึดติดว่าต้องรุ่นนี้เท่านั้น

แล้วถ้าเป็น แคมรี่ ตัวประกอบออสเตรเลีย ตัวนี้เวิคมั้ยครับ  

ออฟไลน์ MoLee

Civicตัวนั้นก็เป็นรถที่โอเคระดับหนึง ขับสนุกนั่งเกือบสบายติดตรงที่ช่วงล่างดีดเด้งไปหน่อย การเก็บเสียงไ่ม่ได้เรื่อง แต่รวมๆแล้วผมว่าโอเคนะเพียงแต่ทำช่วงล่างหน่อยหนึงก็จบแล้วเรื่องเสียงก็ทำใจไว้หน่อยแค่นั้น อัตตร่าเร่งดีประหยัดน้ำมันพอควร ราคาถ้าเล่นตัวปี01-02 ราคาไม่ถึง4แสนแล้ว น่าสนอยู่ (หลังไมล์ได้ตัวนี้   ;D)

แต่เป็นผมจะเลือกa33 เพราะนั่งสบาย แม้จะขับไม่สนุกเท่าไดแมนชั่นแต่ขับสบายกว่าแน่นอน ยิ่งคุณตัวสูงน่าจะเหมาะกว่านะผมว่า ข้อเสียของa33ก็มีตรงที่กินจุมากๆ!! (ดมแก๊สซะก็จบ) เกียร์แอบโง่ไปบ้าง แต่ชอบเสียงเครื่องนะรอบซัก4-5พันกำลังน่าฟังจัง(อย่าได้มองเข็มน้ำมันล่ะ)อืดไปนิดแต่ได้เครือง6สูบราคาเท่านี้(อยู่แถวๆ35-39ตัว2.0 ได้รถปีกำลังโอเค)ผมว่าผมเชียร์เจ้านี้มากกว่านะ

ออฟไลน์ Action

ขอบคุณทุกคนครับ แต่อยากถามต่ออีกนิดครับ

เหมือนไม่ค่อยมีใครเชียร์ ฮอนด้าเลย เพราะอะไรหรอครับ รถไม่ดี หรือว่า ราคากับคุณภาพของรถไม่เหมาะสมกันครับ
ส่วนตัวที่ชอบรุ่นนี้เพราะเคยนั่ง และชอบรูปลักษ์ภายนอกภายในที่ดูทันสมัย ไม่หรือหวา แต่เอาจริงๆก็เก็บข้อมูลไปเรื่อยครับไม่ได้ยึดติดว่าต้องรุ่นนี้เท่านั้น

แล้วถ้าเป็น แคมรี่ ตัวประกอบออสเตรเลีย ตัวนี้เวิคมั้ยครับ  

สาเหตุที่ผมไม่เชียร์ civic ก็เพราะช่วงล่างนี่ต้องเอาไปปรับอีกเยอะพอควรครับสำหรับตัวนี้นะ ผมเลยขอผ่านครับ ;)
ส่วน accord เคยมีประวัติครับ ตัวงูเห่านี่แหละ ผมเจอปัญหาเรื่องความร้อนและกล่อง ecu ต้องเปลี่ยน ecu ทำหม้อน้ำใหม่ :-[

เหตุที่เชียร์ a33 ในข้างต้น ก็เพราะคนรู้จักใช้อยู่ ขับสนุกครับ แต่ก็อย่างว่ากินจุไปหน่อยเพราะเป็น v6 แต่ไม่ต้องไปแคร์ลงแก๊สยาวเลย
จะไปเซงตรงเกียร์นี่แหละครับ จังหวะอัดขึ้นแซงบางครั้งมันไม่คลิ๊กดาวให้ ต้องเล่นเกียร์เอาเองก็เลยเซง ๆ
แต่ถ้าจะแซงจริง ๆ ก็ต้องกะระยะเผื่อหน่อย หมดปัญหาเรื่องการอัดแซงได้อีกทางหนึ่งครับ ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

• Newbie
  • *
Civicตัวนั้นก็เป็นรถที่โอเคระดับหนึง ขับสนุกนั่งเกือบสบายติดตรงที่ช่วงล่างดีดเด้งไปหน่อย การเก็บเสียงไ่ม่ได้เรื่อง แต่รวมๆแล้วผมว่าโอเคนะเพียงแต่ทำช่วงล่างหน่อยหนึงก็จบแล้วเรื่องเสียงก็ทำใจไว้หน่อยแค่นั้น อัตตร่าเร่งดีประหยัดน้ำมันพอควร ราคาถ้าเล่นตัวปี01-02 ราคาไม่ถึง4แสนแล้ว น่าสนอยู่ (หลังไมล์ได้ตัวนี้   ;D)

แต่เป็นผมจะเลือกa33 เพราะนั่งสบาย แม้จะขับไม่สนุกเท่าไดแมนชั่นแต่ขับสบายกว่าแน่นอน ยิ่งคุณตัวสูงน่าจะเหมาะกว่านะผมว่า ข้อเสียของa33ก็มีตรงที่กินจุมากๆ!! (ดมแก๊สซะก็จบ) เกียร์แอบโง่ไปบ้าง แต่ชอบเสียงเครื่องนะรอบซัก4-5พันกำลังน่าฟังจัง(อย่าได้มองเข็มน้ำมันล่ะ)อืดไปนิดแต่ได้เครือง6สูบราคาเท่านี้(อยู่แถวๆ35-39ตัว2.0 ได้รถปีกำลังโอเค)ผมว่าผมเชียร์เจ้านี้มากกว่านะ

จริงๆอยากจะบอกว่า นิสสัน a33 ผมก็ขับอยู่ครับ เป็นรถพ่อแต่ผมก็เอามาใช้เรื่อยๆ ขับดีนั่งสบายทางไกลอัดดีมาก แต่เหมือนระยะเบรคมันเหมือนห่างๆไม่รู้ว่าอยู่ที่การตั้งเบรคหรือรถมันหนัก  เหมือนเบรคไม่ค่อยทันในระยะกระชั้น และผมเคยเจอตอนมันเสีย ขับๆอยู่ดับ ระบบเบรคและไฟฟ้า แข็งทื่อไปเลย แทบจะเบรคไม่อยู่ไปชนตูดคันหน้า (ดีนะตอนนั้นขับในเมือง เลยยังแก้ไขไปได้)  คันนั้นก็เข้าอู่ไปจูนเครื่องกันพักนึง และก็เปลี่ยนชุดเกียร์ใหม่จนตอนนี้โอเคแล้ว แต่ผมก็ฝังใจไปแล้ว  ตอนนี้ที่บ้านมีนิสสันอยู่ 2 คัน ซันนี่ กับ เซฟีโร่ รถพ่อทั้งหมด พ่อใช้คันนึง น้องใช้คันนึง ก็เบื่อกับนิสสันพอสมควร เลยอยากมาดูตัวอื่น ด้วยทุนส่วนตัวครับ  

ออฟไลน์ MoLee

จริงๆอยากจะบอกว่า นิสสัน a33 ผมก็ขับอยู่ครับ เป็นรถพ่อแต่ผมก็เอามาใช้เรื่อยๆ ขับดีนั่งสบายทางไกลอัดดีมาก แต่เหมือนระยะเบรคมันเหมือนห่างๆไม่รู้ว่าอยู่ที่การตั้งเบรคหรือรถมันหนัก  เหมือนเบรคไม่ค่อยทันในระยะกระชั้น และผมเคยเจอตอนมันเสีย ขับๆอยู่ดับ ระบบเบรคและไฟฟ้า แข็งทื่อไปเลย แทบจะเบรคไม่อยู่ไปชนตูดคันหน้า (ดีนะตอนนั้นขับในเมือง เลยยังแก้ไขไปได้)  คันนั้นก็เข้าอู่ไปจูนเครื่องกันพักนึง และก็เปลี่ยนชุดเกียร์ใหม่จนตอนนี้โอเคแล้ว แต่ผมก็ฝังใจไปแล้ว  ตอนนี้ที่บ้านมีนิสสันอยู่ 2 คัน ซันนี่ กับ เซฟีโร่ รถพ่อทั้งหมด พ่อใช้คันนึง น้องใช้คันนึง ก็เบื่อกับนิสสันพอสมควร เลยอยากมาดูตัวอื่น ด้วยทุนส่วนตัวครับ 

ถ้าเป็นเช่นนี้ก็จบที่civic ก็ไม่เสียหายเพียงแต่เอาไปทำช่างล่างหน่อยแค่นั้นน่าจะจบ แต่อยากให้ลองรถดูก่อนว่าชอบมั้ยรับกับช่วงล่างนี้ได้มั้ย เพราะต่างจากตระกูลนิสสันที่ จขกท.ใช้อยู่เยอะอยู่ เพราะดูว่าจขกท.น่าจะชอบอยู่พอควร ราคา39นี้น่าจะได้แค่ไฟโดนัทล่ะมั้งคงปี03ถ้าเกินนี้ผมว่าจะ4ต้นๆล่ะ

ออฟไลน์ Ji.Cl.

แต่งบเท่านี้ สิ่งที่ผมนึกในหัวเป็นรถอีกรุ่นน่ะครับ

Camry ไฟท้ายยาว 2.2SE.G

http://www.one2car.com/TOYOTA_CAMRY/J12540322

การบำรุงรักษาง่ายดีครับ เครื่อง 2.2 ไม่กินน้ำมันดุนัก ล้อ 15 ยางไม่แพง ช่างซ่อมง่าย ใช้ชิลล์ๆ

ออฟไลน์ eddie

ถ้าจะซื้อผ่อน ควรซื้อรถใหม่หรือรถมือสองอายุไม่เกิน 2ปี เพราะดอกเบี้ยถูกกว่ารถเก่าและยังไม่ต้องซ่อมครับ ให้เยี่ยมที่สุดคือคันที่จัดไฟแนนซ์ตั้งแต่ป้ายแดงแล้วขายดาวน์มาในราคาเหมาะสมเพราะได้ดอกป้ายแดงและไม่ต้องเสีย VAT 7% รถมือสองเกิน 5 ปีจะเจอทั้งค่าซ่อม VAT และดอกเบี้ยแพง

• Newbie
  • *
ถ้าจะซื้อผ่อน ควรซื้อรถใหม่หรือรถมือสองอายุไม่เกิน 2ปี เพราะดอกเบี้ยถูกกว่ารถเก่าและยังไม่ต้องซ่อมครับ ให้เยี่ยมที่สุดคือคันที่จัดไฟแนนซ์ตั้งแต่ป้ายแดงแล้วขายดาวน์มาในราคาเหมาะสมเพราะได้ดอกป้ายแดงและไม่ต้องเสีย VAT 7% รถมือสองเกิน 5 ปีจะเจอทั้งค่าซ่อม VAT และดอกเบี้ยแพง

ขอบคุณมากครับ
เป็นประโยชน์กับผมจริงๆครับ  แต่ผมไม่ค่อยเข้าใจนโยบายเหล่านี้เลยจริงๆ ที่สนับสนุนให้คนซื้อรถใหม่แม้จะรายได้น้อย และสุดท้ายก็โดนยึด คนที่จะซื้อรถมือสองทั้งที่ทำรังแต่พอตัว กลับเก็บดอกและภาษีแพง และทำให้รถออกมาวิ่งกันอยู่เต็มตลาดทั้งเก่าทั้งใหม่   ไปๆมาจะกลายเป็นว่าคนที่ซื้อรถมือสอง มีเงินก้อนมีความมั่นคง กว่าคนซื้อรถป้ายแดงซะงั้น  ???

ออฟไลน์ Gottinho

ขอแนะนำตัวเลือกอื่นๆ นะครับ เป็น New Honda City ปี 2010 โฉมปัจจุบัน ตัว S/AT ราคาประมาณ 4.7 แสนบาท ส่วนตัวผมสูง 181 ใช้อยู่ ช่วงขา ช่วงศรีษะ สบายๆ ไม่อึดอัดเท่าไหร่ครับ

สภาพรถยังสวย เครื่องยนต์ก็ยังดี ครับ แนะนำเป็นอีกหนึ่งตัวเลือกครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ถ้าเอารุ่นนี้จริงแนะนำซื้อดาวน์ต่อครับ เช่น

http://www.taladrod.com/w20/Search/CarDet3.aspx?cib=855165

ดาวน์ 3 หมื่น รวมแล้วจ่ายไม่เกิน 5 แสน แต่ถ้าซื้อมาจัดเองจ่ายราวๆ 6 แสนประหยัดไปแสนเลยนะ อีกอย่างคนที่ขายดาวน์แสดงว่าร้อนเงินอันนี้คุยง่าย แต่ต้องดูรถเป็นนะครับว่าเค้าขายดาวน์เพราะอะไรรถมีปัญหาหรือไม่ ชน จมน้ำ สวมทะเบียน ผัวเมียเลิกกัน หนี้เยอะ อยากได้คันใหม่ ไม่ได้ใช้งาน etc.

ของอะไรก็ตามถ้าใจเย็นๆค่อยๆหาจะมีโอกาสได้ของดีกว่าเสมอ ถ้าเราใจเย็นหามาเจอะกับคนใจร้อนขายหล่ะก็ .............
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

• Newbie
  • *
ถ้าเอารุ่นนี้จริงแนะนำซื้อดาวน์ต่อครับ เช่น

http://www.taladrod.com/w20/Search/CarDet3.aspx?cib=855165

ดาวน์ 3 หมื่น รวมแล้วจ่ายไม่เกิน 5 แสน แต่ถ้าซื้อมาจัดเองจ่ายราวๆ 6 แสนประหยัดไปแสนเลยนะ อีกอย่างคนที่ขายดาวน์แสดงว่าร้อนเงินอันนี้คุยง่าย แต่ต้องดูรถเป็นนะครับว่าเค้าขายดาวน์เพราะอะไรรถมีปัญหาหรือไม่ ชน จมน้ำ สวมทะเบียน ผัวเมียเลิกกัน หนี้เยอะ อยากได้คันใหม่ ไม่ได้ใช้งาน etc.

ของอะไรก็ตามถ้าใจเย็นๆค่อยๆหาจะมีโอกาสได้ของดีกว่าเสมอ ถ้าเราใจเย็นหามาเจอะกับคนใจร้อนขายหล่ะก็ .............

เฉียบขาดครับ ขอบคุณมากครับ ได้ประโยชน์จริงๆ

ออฟไลน์ lemonzaza101

• Newbie
  • *
    • ขายรถยนต์มือสอง
มาเป็นกำลังใจให้นะครับ

ขายรถยนต์มือสอง : รับซื้อรถยนต์มือสอง