ผู้เขียน หัวข้อ: Captiva 2.0D LT ปี2009 รถคนรู้จักสภาพดีไม่เคยชนขาย750,000น่าเล่นมั้ยครับ  (อ่าน 8500 ครั้ง)

ออฟไลน์ toffysoft

• Newbie
  • *
ที่จริงจองสวิฟไปแล้ว   ยื่นขอสิทธิ์คืนภาษีไปแล้วด้วย   แต่พอดีเพื่อนสนิทของพี่ชายผบ.จะเปลี่ยนรถเลยถามขายให้  รถอายุ3ปี เช็คระยะกับศูนย์ตลอด ไม่เคยชน   เคยเคลมโช็คกับศูนย์ไป4ต้นเมื่อไม่นานมานี้    ผบ.ผมเลยสนใจอย่างแรง ถึงขนาดยอมทิ้งเงินคืนภาษี เลยอยากสอบถามสมาชิกที่เคยใช้รุ่นนี้  ว่าน่าเล่นมั้ยครับ  ในกรณีนี้คือจะซื้อเงินผ่อน ก็จะต้องคำนวนดอกเบี้ยกับVATเข้าไปอีก.....

ออฟไลน์ อ้วนซ่า

• Full Member
ถ้ามีอู่นอกที่ไว้ใจได้ก็น่าเล่นครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ toonze

• Hero Member
มันหมดประกันพอดีเลย 3 ปี

ออฟไลน์ hutzero

วิ่งมากี่กิโลแล้วครับ   

ออฟไลน์ SitdownstrikE

• Sr. Member
ถ้าไม่เกิน 6-7 หมื่นโล  น่าสนใจมากๆ ครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ผ่อนดอกเบี้ยบานนะครับมือ2เนี่ย ลองไปคุยกับไฟแนนซ์และคำนวนค่างวดดีๆก่อนซื้อครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Worapan7

• Jr. Member
  • **
Captiva เท่าที่อ่านจากเวปนี้เป็นรถที่สมรรถนะดีใช้ได้ครับ แต่เรื่องศูนย์ No comment ครับไม่เคยใช้
ถามว่าน่าเล่นไหม ถ้ารถสถาพดี เลขไมล์ไม่เยอะ รู้จักอู่นอกดีๆ และรับได้กับดอกเบี้ย + Vat 7% ก็เล่นได้ครับเพราะถูกกว่าราคาตลาดพอสมควร
เทียบจากเวปตลาดรถ
(http://www.taladrod.com/w20/Search/TbRstA.aspx#fno:all+sort:u+time:m+mk:40+md:549+ta:3004+y1:2009+y2:2009)
แต่ความเห็นส่วนตัวอยากบอกว่า Swift คุ้มค่าการรอคอยครับ(ว่าแต่รออีกนานไหม)
ได้รถใหม่ป้ายแดง ผ่อนสบายกระเป๋า ได้คืนภาษี
ถ้ารอได้ แล้วคุณจะหลงรักมัน(เหมือนผม ;))

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
ดีเซล ทนหายห่วง

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
น่าสนใจมากๆเลยครับ ตัวนี้ราคากลางอยู่ที่ 1,000,000 บาทถ้วน ถึงเสียดอกแพงก็ยังนับว่าคุ้มแต่ควรดาวน์เยอะผ่อนไม่นานนักนะครับเดี๋ยวดอกท่วม ทีสำคัญ ผบ ของคุณชอบแล้วทราบประวัติอย่างนี้รีบเลยครับ ถ้าช้าคนอื่นเอาไปกินซะก่อน

รถสามปีอาจยังผ่อนไม่หมด ลองถามดูนะครับเผื่อซื้อดาวน์ผ่อนต่อจะยิ่งคุ้มอีก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Bluedoft

น่าสนใจมากๆครับ ยิ่งเป็นตัวก่อน minor change ปัญหาที่ตัวรถแทบไม่มีครับ

ออฟไลน์ pang2299

• Newbie
  • *
ปี 2009 ราคา 750000 ถ้าเป็นผมนะครับจะไปหาน้องจูนครับ

หลังการขายดีกว่า  อะไหล่ก็เยอะกว่าครับ....แต่ก็แล้วแต่ความชอบนะครับ

ออฟไลน์ pony

• Sr. Member
ส่วนตัวผมว่าถ้ารู้ประวัติรถว่าไม่มีปัญหาอะไรกับราคานี้ผมว่าน่าสนใจเลยครับเพราะราคากลางสูงกว่านี้ รุ่น MY09 นี้มีการปรับปรุงแก้ไขข้อเสียหลายอย่างให้ดีขึ้นแล้วด้วย ^^

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้ารถไม่เคยชินจริงๆ

วิ่งน้อยก็น่าสนใจครับ

• Newbie
  • *
ปัญหาก็คือรถเค้าวิ่งเยอะอ่ะดิครับ  ผมจำตัวเลขไม่ได้เเต่เกินแสนโลแน่ๆ.....

ที่สำคัญคือไม่อยากขัดใจผบ.   แต่ก็ต้องคุ้มค่าที่จะซื้อด้วย    คิดหนักเลยทีเดียว

ออฟไลน์ YenChar

รถวิ่งเยอะ ไม่ใช่รถโทรมครับ
ถ้าบำรุงรักษาดี เข้าศูนย์ เช็คถ่ายของเหลวตลอด น่าสนนะครับ

แต่เป็นผม 750k มันค่อนข้างสูงไปหน่อยครับ
ผมหันไปหารถใหม่ป้ายแดง ดาวน์แล้วผ่อน มันจะสบายใจกว่าครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ถ้าเป็นตัวผมเอง ผมคงไม่สน

ผมมองแบบนี้ครับ

รถมือสอง อนาคตอันไกล อันใกล้ั ก็ตาม ต้องมีอะไรเสีย

ถ้าไม่มีอะไรเสีย ก็โชคดีมาก ๆ

ผมไม่เคยถูกหวย ไม่เคยมีโชครางวัลใหญ่อะไรกับใครเขา

ผมก็เลยคิดว่า เรื่องได้โชคแบบนี้ คงไม่ใช่ผมที่จะไม่ต้องซ่อมอะไรกับรถมือสองแน่ ๆ

ถ้าต้องซ่อม เคยเช็คราคาอะไหล่ Chevrolet ไหมครับ ? รุ่น Captiva ก็ไม่ได้ขายเยอะอะไรอยู่แล้ว และยิ่งเป็นเครื่องดีเซล ของเจ้านี้อีก...

ลองแกล้ง ๆ โทรไปหาุศุนย์ Chevrolet ถามว่า ราคาค่าซ่อม(เปลี่ยน) เทอร์โบ ลูกละเท่าไหร่

รับได้ไหมกับของที่อาจจะเสียแบบนี้

หม้อน้ำ

Oil Cooler

สายพานต่าง ๆรวมค่าแรง

รับได้รึเปล่า ?

สำหรับผมคิดว่า มันแพงเกินไปกับรถคุณภาพแค่นี้ นี่มันราคาอะไหล่รถ BMW, BENZ เลยนะครับ

แถมอู่นอกก็หายากมาก ๆ

ขออนุญาติแปะลิงค์นะครับ เข้าไปดู จิ้มไปซํกปัญหานึง รถใหม่ๆ กันทั้งนั้น ถ้าเป็นคุณ รับได้รึเปล่า คิดเอาครับ
http://www.captiva-club.com/cctforum/index.php?PHPSESSID=4jvt6a3pkdgt4lg5arpf2qurg6&board=7.0

ผมทำร้านขายอะไหล่ ขายอะไหล่รถยุโรป ญี่ปุ่น เกาหลี อเมริกา บอกได้เลยว่าอะไหล่รถยี่ห้อนี้ เครื่องตัวนี้ ไม่ได้หาง่าย ๆ ต้องเบิกศูนย์อย่างเดียวก็ไม่ไหวครับ อะไหล่นอกศูนย์ก็ราคาไม่ได้ถูกเลย

เงิน 750000 เอาไปซื้อรถใหม่ ยี่ห้อที่เอาไว้ใช้ง่าย ๆ หรือ มือสองยี่ห้อที่เขาใช้ ๆ กันในบ้านเรา สบายใจกว่า สำหรับผม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2012, 08:27:29 โดย jaesz »

ออฟไลน์ pheet

• Full Member
โดยส่วนตัวนะครับ มันถูกมากอยู่ แต่ว่า ถ้าวิ่งมาแล้วเป็น แสนกิโล ก็ไม่ไหวนะครับ

แต่ถ้าคนรู็จักกันไว่ใจได้ก็อีกเรื่องครับ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
รถดีเซล ดูแลรักษาง่าย ไม่ต้องไปยุ่งกับระบบไฟ เลือกน้ำมันที่ดี เติมก็พอ

รถกระบะ ยี่ห้อทั่วไป คุ้นเคยกับ Turbo มานับสิบปีแล้ว (ตอนนี้ มี Turbo ทุกยี่ห้อแล้ว)
ขนาดใช้งานแบบบ้านๆ เข้าสวน เข้าไร่ คนงานขับ  Turbo มันก็ไม่ยอมพังสักที

ใช้งานมา 3 ปี วิ่งมา แสนกว่ากิโล สำหรับเครื่องดีเซล จิ๊บๆครับ
ตรวจสอบเกียร์ให้ดีหน่อยก็แล้วกัน
ถ้าเปลี่ยนถ่ายน้ำมันอย่างดี ถูกต้องตามเวลา เข้าศูนย์ทุกครั้ง ก็ไม่น่ามีปัญหาอะไร ใช้ได้อีกหลายแสนกิโล

เข้าเว็บบอร์ด Captiva อ่านปัญหา ที่พบบ่อยให้เยอะๆ ศึกษาให้ดี ล้วนแต่มีทางแก้ไขได้ทั้งนั้น

บวก ลบ คูณ หาร เองให้ดี กับสิ่งที่รถคันนี้มีให้
เช่น ช่วงล่างที่ประเสริฐ ห้องโดยสารอรรถประโยชน์
เทียบกับ รถ Eco Car ที่มีจุดเด่นคือความประหยัด
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

• Newbie
  • *
รถดีเซล ดูแลรักษาง่าย ไม่ต้องไปยุ่งกับระบบไฟ เลือกน้ำมันที่ดี เติมก็พอ

รถกระบะ ยี่ห้อทั่วไป คุ้นเคยกับ Turbo มานับสิบปีแล้ว (ตอนนี้ มี Turbo ทุกยี่ห้อแล้ว)
ขนาดใช้งานแบบบ้านๆ เข้าสวน เข้าไร่ คนงานขับ  Turbo มันก็ไม่ยอมพังสักที

ใช้งานมา 3 ปี วิ่งมา แสนกว่ากิโล สำหรับเครื่องดีเซล จิ๊บๆครับ
ตรวจสอบเกียร์ให้ดีหน่อยก็แล้วกัน
ถ้าเปลี่ยนถ่ายน้ำมันอย่างดี ถูกต้องตามเวลา เข้าศูนย์ทุกครั้ง ก็ไม่น่ามีปัญหาอะไร ใช้ได้อีกหลายแสนกิโล

เข้าเว็บบอร์ด Captiva อ่านปัญหา ที่พบบ่อยให้เยอะๆ ศึกษาให้ดี ล้วนแต่มีทางแก้ไขได้ทั้งนั้น

บวก ลบ คูณ หาร เองให้ดี กับสิ่งที่รถคันนี้มีให้
เช่น ช่วงล่างที่ประเสริฐ ห้องโดยสารอรรถประโยชน์
เทียบกับ รถ Eco Car ที่มีจุดเด่นคือความประหยัด

ขอบคุณครับ ได้ยินแบบนี้ผบ.ผมคงยิ้มแก้มปริ   เหอๆ

ออฟไลน์ Nikle_pk

ซื้อเลยครับ
คุ้มมากๆ

จบ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0