ผู้เขียน หัวข้อ: คำถามเกี่ยวกับ BMW f10 ๕๒๐d  (อ่าน 11257 ครั้ง)

ออฟไลน์ tjsajja

• Jr. Member
  • **
คำถามเกี่ยวกับ BMW f10 ๕๒๐d
« เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 07:00:34 »
1. f10 เข้าเกียร์ถอยหลัง กระจกมองข้างด้านซ้าย ลดมุมลงต่ำอัตโนมัติแก้ไขอย่างไรดี
เพราะ บางทีรู้สึกเป็นอันตรายเพราะจะมองไม่เห็นรถคันหลัง เห็นแต่มุมต่ำบริเวณประตูหลังและล้อรถหลังด้านซ้ายเอง

2. f10 มีระบบล็อครถอัตโนมัติหรือไม่ เช่นผ่านไป 5 นาทีแล้ว ยังไม่มีการล็อครถ ตัวรถจะมีการล็อครถให้เองโดยอัตโนมัติ
เพื่อป้องกันการโจรกรรม  (เมื่อคืนลืมล็อครถโดยเจตนา แต่จอดรถไว้ภายในบ้าน เช้าลงไปดูไม่มีรีโมทอยู่ใกล้ ประตูเปิดได้ทันทีเลย
แอบกลัวว่าจะลืมล็อครถ กรณีรีบๆ )

3. รถรุ่นนี้ควรไปติดสัญญาณกันขโมยเพิ่มเติมดีไหม หรือที่มีอยู่ ก็เพียงพอแล้ว

4. ฟิล์ม V Kool ยังมีปัญหาของปลอมอยู่เยอะไหมครับ เมื่อวานอ่านเจอ แอบกลัวนิดนึง ไปตรวจสอบได้ที่ไหนดี

เพิ่งได้รถมา คำถามเยอะหน่อย ขอเพื่อนสมาชิกช่วยตอบด้วยนะครับ

ปล. พยายามอ่านจากคู่มือแล้ว แต่หาไม่เจอครับ

ออฟไลน์ Mr.Siri

• **
Re: คำถามเกี่ยวกับ BMW f10 ๕๒๐d
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 07:54:32 »
ตอบข้อ1ครับ
ใหเลื่อนสวิทซ์ปรับกระจกมองข้าง ให้มาค้างอยู่ที่การปรับกระจกฝั่งซ้ายครับ
ถ้าค้างที่การปรับฝั่งขวา เวลาใส่เกียร์ถอย กระจงมองข้างจะปรับมุมมองต่ำอัตโนมัติครับ

ออฟไลน์ popo

• Sr. Member
Re: คำถามเกี่ยวกับ BMW f10 ๕๒๐d
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 07:54:56 »
                                ขอฝากด้วยครับ
                   1 เมี่อล็อครถโดยใช้มีอเเตะที่เปิดประตู
            กว่ากระจกมองข้างจะพับให้ต้องเเตะเเช่    ประมาณ 5 วิ
            อยากให้พับตั้งเเต่การล็อคในจังหวะเเรก ทำอย่างไรครับ
                   2 ชี้เป้าที่ซื้อถาดวางของท้ายรถ เเบบขอบยกด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 10:09:51 »
กันขโมยไม่ควรติดเพิ่มครับเพราะจะมีผลต่อการรับประกันแน่นอน ถึงจะติดเพิ่มยี่ห้อดังๆร้านก็จะไม่ยุ่งกับระบบเดิมที่ติดรถมาเพราะยุ่งแล้วรวนแน่ๆครับ
ฟิล์มให้ดูชื่อตัวแทนจากWebsiteของผู้แทนจำหน่ายและอย่าลืมบัตรรับประกันทุกครั้งครับ
ถาดขอบยกหาซื้อได้ที่วีรสุครับ
BMW 750E M SPORT

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 10:29:18 »
กันขโมยไม่ควรติดเพิ่มครับเพราะจะมีผลต่อการรับประกันแน่นอน ถึงจะติดเพิ่มยี่ห้อดังๆร้านก็จะไม่ยุ่งกับระบบเดิมที่ติดรถมาเพราะยุ่งแล้วรวนแน่ๆครับ
ฟิล์มให้ดูชื่อตัวแทนจากWebsiteของผู้แทนจำหน่ายและอย่าลืมบัตรรับประกันทุกครั้งครับ
ขอบคุณครับ
ที่วีรสุเป็นถาดเข้ารูปไหมครับ
  อยากได้เเบบเข้ารูปครับ
ของ volvo v60 ก็หาอยู่ครับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 10:33:37 »
2. โดยทั่วไป รถจะล็อคเองต่อเมื่อ ทำการกดเปิดล็อค แล้ว ไม่มีการเปิดประตู เป็นเวลาประมาน 30 วินาที ก็จะล็อคเองครับ
     แต่ถ้ามีการเปิดประตู แล้วปิด รถก็จะไม่ล็อคเองครับ

3. ไม่ควรติดเพิ่มครับ อีกอย่าง คงไม่มีอู่ไหนกล้าทำให้ครับ และไม่น่าจะมีของตรงรุ่นด้วย นอกจากว่าเป็นของ BMW เอง
     ถ้าเป็นรถญี่ปุ่นยังพอว่า แต่รถยุโรป มีระบบไฟฟ้าที่ซับซ้อน และ เชื่อมต่อกันทั้งคันครับ

ออฟไลน์ chestiano

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 11:13:34 »
1.) ปรับปุ่มปรับกระจกมองข้างมาไว้คุมกระจกมองข้างซ้ายครับ เวลาเข้าเกียร์ถอยหลัง กระจกมองข้างจะไม่ปรับลงเอง (แต่ผมแอบชอบนะครับ บางทีถ้าถอยชิดฟุตบาท ช่วยกะระยะได้ดีมาก)

2.) ถ้าดับเครื่อง แล้วเดินเข้าบ้านเลย ไม่น่าจะมีล็อคอัตโนมัติให้นะครับ แต่ถ้ารถจอดดับเครื่องล็อคอยู่แล้ว กดเปิดแล้วไม่มีการเปิดประตู ระบบน่าจะล็อคเองอัตโนมัติครับ

Note: ถ้าเป็นคนขี้ลืม และจอดรถอยู่บ้าน ถ้าระยะห่างภายในบ้านไม่ไกลจากรถมาก ก็กดตรา BMW บนรีโมทค้างไว้สักหน่อยให้ล็อคซ้ำเพื่อชัวร์ก็ได้ครับ อ่อ ไม่ทราบว่ารู้หรือเปล่า แต่ถ้าเราเปิดกระจกทุกบานอยู่ เราสามารถกดปุ่มล็อคค้างไว้ ให้กระจกเลื่อนขึ้นได้เองนะครับ

3.) ไม่แนะนำให้ติดนะครับ

4.) ผมว่าเราสามารถเช็คไปที่ ศูนย์ v-kool ได้เลยคับ การติดตั้งรถคันต่างๆ ทางร้านเค้าน่าจะส่งใบลงทะเบียนไปที่บริษัทเเม่ ตรง บางนา สามารถเอารถเข้าไปตรวจสอบที่ศูนย์ ได้เลยครับว่าแท้หรือเปล่า ชัวร์หรือมั่วนิ่ม

p.s. บางอย่างในคู่มือไม่มีครับ เป็น Trick เล็กๆน้อยๆ ของคนรัก BMW ที่บางอันมีมานานมากแล้ว และเป็นเอกลักษณ์ของ BMW ครับ ยินดีกับรถใหม่ด้วยนะครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 12:47:41 »
ขอบคุณครับ
ที่วีรสุเป็นถาดเข้ารูปไหมครับ
  อยากได้เเบบเข้ารูปครับ
ของ volvo v60 ก็หาอยู่ครับ
ไม่ใช่ครับ ถ้าจะหาถาดเข้ารูปทำไมต้องการแบบขอบสูงล่ะครับ?เพราะถาดเข้ารูปจะชิ้นใหญ่เท่าท้ายรถจะทำให้แข็งแรงแบบยกออกไม่ได้อยู่แล้ว
ถาดเข้ารูปปกติก็ใช้งานได้อยู่แล้วแต่ถ้าใส่ของเปียกต้องมีกล่องโฟมดีกว่าเพราะถ้าน้ำไหลเข้าพรมละก้องานเข้าเหม็นอับไปนานเลยทีนี้

ออฟไลน์ Ammo

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 14:11:18 »
ถาดเข้ารูป ของ BMW
เป็นยาง ยกขอบสูงประมาณ1นิ้ว
ผมซื้อจาก German auto บางนา ครับ
มีทั้ง F10, F25

ออฟไลน์ tjsajja

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 15:26:11 »
ตอบข้อ1ครับ
ใหเลื่อนสวิทซ์ปรับกระจกมองข้าง ให้มาค้างอยู่ที่การปรับกระจกฝั่งซ้ายครับ
ถ้าค้างที่การปรับฝั่งขวา เวลาใส่เกียร์ถอย กระจงมองข้างจะปรับมุมมองต่ำอัตโนมัติครับ

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 17:25:17 »
เบอร์โทรเจ้าของร้านยางเข้ารูปรถยนต์ทุกรุ่นครับ
ชื่อคุณเอก 0881758148
เค้าตัดผ้ายางส่ง0อยู่ครับ ราคาถูกกว่า0ชัวร์

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 18:17:04 »
ลืมบอกไป
เค้าคิดผ้ายางท้ายรถเข้ารูปผมAudi A8 1100บาทถ้วน
ส่งให้ที่บ้านครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 18:48:11 »
 ขอบคุณครับท่าน V221
 รู้ทันว่าเราจะเผื่อไว้ใส่ของเปียก
 ก็ประมาณเเนวไปทะเล กับ seafood ครับ
  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 20:25:41 »
นอกเรื่องนะครับ

๕๒๐d
นี่รุ่นประกอบไทยใช่มั้ยครับ ;D

ออฟไลน์ No.94

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 21:22:11 »
นอกเรื่องนะครับ

๕๒๐d
นี่รุ่นประกอบไทยใช่มั้ยครับ ;D

เห็นแล้วยิ้มครับ พาลให้นึกถึงโซลูน่า.  :D

ออฟไลน์ Nighthawk

• Petrophysics & Formation Evaluation Consultant
    • bmwx3clubthailand
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 21:38:28 »
ผมซื้อจาก German auto บางนา ครับ

แด๋วต้องแวะไปเอามาบ้างแล้วครับ กล่องที่ติดมากับรถมันเล็กไปจริงๆ
ปล เว็บX3 club เจ้งถาวรแล้วหรือเปล่าครับ?

ออฟไลน์ oudj77

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 00:18:51 »
เรื่องล็อคอัตโนมัติ ผมเข้าใจว่าเซ็ทใน idrive ได้นะครับ ใน menu lock ลองดูนะครับ  :)

ออฟไลน์ Ammo

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 00:40:09 »

แด๋วต้องแวะไปเอามาบ้างแล้วครับ กล่องที่ติดมากับรถมันเล็กไปจริงๆ
ปล เว็บX3 club เจ้งถาวรแล้วหรือเปล่าครับ?
มีกล่องแถมมาด้วยครับ
ของX3 มีแผ่นยางสามารถดึงมาพาดบนกันชนท้ายป้องกันสีถลอกด้วยครับ
ส่วน เวบ X3 ผมก้อว่ายังงั้นมังคับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 07:21:13 »
ขอบคุณครับท่าน V221
 รู้ทันว่าเราจะเผื่อไว้ใส่ของเปียก
 ก็ประมาณเเนวไปทะเล กับ seafood ครับ
  ขอบคุณครับ
ด้วยความยินดีครับแต่ราคาที่ผมบอกไปไม่ได้ยกขอบสูงนะครับ อยากได้แบบไหนบอกความต้องการไปเลยครับ คุณเอกอัธยาศัยและบริการดีมาก ราคาที่บอกไปเป็นBack Linersแบบกระดุมด้านหลังมีหนามกันลื่นครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 09:26:36 »
คุณเอก คุยดีมากครับตามท่าน V221 บอกจริงๆ

ขอบคุณภาพเเละข้อมูลท่าน AMMO  ชัดเจนครับ 

ออฟไลน์ Nighthawk

• Petrophysics & Formation Evaluation Consultant
    • bmwx3clubthailand
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 20:40:52 »

มีกล่องแถมมาด้วยครับ
ของX3 มีแผ่นยางสามารถดึงมาพาดบนกันชนท้ายป้องกันสีถลอกด้วยครับ
ส่วน เวบ X3 ผมก้อว่ายังงั้นมังคับ
ขอราคาหลังไมล์หน่อยครับ ผมออกที่มิลเลเนียมไม่ได้อะไรเลย

ออฟไลน์ zeb80

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 15:49:28 »
ระบบล็อครถอัตโนมัติสามารถ set ได้ใน iDrive ครับ
แต่ว่าผมไม่แนะนำเพราะเผื่อลืมกุญแจไว้ในรถนี่ยุ่งเลย ยิ่งถ้าเป็นแบบ comfort access ด้วย

ปกติผมลงจากรถจะใช้นิ้วแตะตรงที่เปิดประตูทุกครั้งเพื่อทำให้ติดเป็นนิสัย