ผู้เขียน หัวข้อ: ชอประสบกาณ์ ซื้อ BM เสียดาย BENZ / ซื้อ BENZ เสียดาย BMW  (อ่าน 8773 ครั้ง)

ออฟไลน์ matthew_unlimitedneeds

• Jr. Member
  • **
มีพี่ๆคนไหนเคยตัดสินใจซื้อรถ ระหว่าง BMW กับ BENZ แล้วได้ซื้อไปแล้ว รู้สึกเสียดาย หรือรู้สึกว่าตัดสินใจผิดบ้างคับ แบบว่า รู้งี้ซื้อ เบนซ์ดีกว่า หรือรู้งี้ซื้อ บีเอ็มดีกว่าประมาณนี้คับ
 และผมอยากรู้เหตุผลว่าเพราะอะไรทำให้พี่รู้สึกตัดสินใจผิด ???
หรืออีกอย่าง พี่ๆคนไหนรู้สึกว่า ตัวเองงคิดถูกที่ซื้อ  เพราะอะไร และรุ่นอะไรกันบ้างคับบ ???

ผมขอความคิดเห็น ประสบการณ์ พี่ๆหน่อยนคับบบ คิดซะว่าสงสารน้องที่ไม่เคยมีรถยุโรป ยังตัดสินใจไม่ได้จิงๆ  ขอบคุณคับบ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: ชอประสบกาณ์ ซื้อ BM เสียดาย BENZ / ซื้อ BENZ เสียดาย BMW
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 22, 2015, 22:45:40 »

คนซื้อสองยี่ห้อ นี้มีข้อแตกต่างกันมาก

bm เน้นกับขับขี่ ที่สนุก firm 

benz จะเน้นขับสบาย เรื่อยๆ     

การซื้อผิดของ 2 ยี่ห้อนี่คือการที่ ไม่รู้จักตัวเองว่าชอบรถแบบไหน  และ style ตังเองคืออะไร

ออฟไลน์ kumpol_c300

• Newbie
  • *
Re: ชอประสบกาณ์ ซื้อ BM เสียดาย BENZ / ซื้อ BENZ เสียดาย BMW
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 22, 2015, 22:57:18 »
รถยุโรปคันแรก BMW
คันที่2ก็เลยอยากลองขับBenzดูบ้าง
ส่วนตัวตัดสินใจตามอารมณ์ และความรู้สึก
แล้วรับรองคุณจะไม่เสียใจครับ...
ใช้สมองให้น้อยลง ใช้หัวใจคิดแทนบ้าง...

ออฟไลน์ Koong

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 22, 2015, 23:13:22 »
ซื้อ ML250 เพราะหน้าตาภายนอก ภายในของมัน 
แต่ขับแล้วมันนิ่ม มันโยน  และมาแอบเสียดายทุกครั้ง เมื่อเห็น X5

ซึ่งคาดว่า ถ้าซื้อ X5 ก็คงแอบเสียดาย ML เหมือนกัน

อารมณ์เดียวกับ นั่งกินข้าวตามสั่งกับเพื่อนนั่นแหละ จะรู้สึกว่าของเพื่อนมันสั่งมาได้น่ากินจัง

ออฟไลน์ ismael

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 22, 2015, 23:14:21 »
ซื้อสองคันก็จบ คันๆ

ออฟไลน์ arya

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 22, 2015, 23:14:59 »
ผมพึ่งได้เป็นเจ้าของ BMW คันแรก ครับ ที่บ้านใช้แต่MB มาตลอด ครับ

ไม่มีคำว่าเสียดาย ในความคิดผมนะ  อาจเป็นเพราะว่าคุ้นชินกับ MB มาตลอด ทำให้รู้สึกเบื่อ และเฉยๆ กับมันไปแล้วมั้งคับ

อยากบอกว่า ไม่ต้องเสียดายหรอกครับ ไม่ว่า จะ BMW หรือ MB ก้อมีดีกันคนละอย่าง ครับ

ในความรู้สึกส่วนตัว

BMW - ชอบการขับขี่ และ ช่วงล่าง ที่ค่อนข้างให้ความมั่นใจได้ดีกว่า MB ครับ และ BMW ให้ลุค ที่ดูวัยรุ่นกว่า

MB - วัสดุ และ การตกแต่งภายใน ดูหรูกว่า มีความละเมียด มากกว่า (อาจขึ้นอยู่กับรุ่นด้วยครับ) แต่ผมเทียบ SLK R172 กับ BMW Series 3  การขับขี่ BMW ยังดีกว่า SLK แม้ว่าจะเป็นรถสปอร์ต ก้อตาม MB ยังคงคอนเซปต์ นุ่มตลอดกาลลล ซึ่งนุ่มเกินไปในความรู้สึกผม แต่ยังไม่เคยลองพวก A class ที่เค้าว่าแข็งโป๊ก นะครับ

ถ้าพูดถึงทั้งสองยี่ห้อ นี้ ในปัจจุบัน ผมมองว่า ไม่มีอะไร ดี หรือ ด้อย ไปกว่ากันอย่างชัดเจน เหมือนในอดีต แล้วครับ

ไม่ว่าจะเป็น
1. ค่าซ่อมบำรุง MB ถูกกว่า BMW (ผมว่าแพงทั้งคู่ ถ้าเข้าศูนย์ อยากสมเหตุสมผลต้องไขว่คว้าเอาเอง)
2. ความทนทาน MB ทนกว่า BMW (เปราะ พอๆกันทั้งคู่ อยู่ที่อะไร จุดไหนมากกว่า รถยังไงๆ ก้อต้องมีเสียอยู่แล้ว จะให้ทนเทพ ไม่มีซ่อมเลย ผมว่ายาก ผมมองว่าถ้าจะเอาทนทาน ซ๋อมถูก ไป โตโยต้า อย่างเดียวเลยคับ)
3. ราคา BMW ตกกว่า MB  (ตกพอๆกัน ทั้งคู่ )
4. ภาพลักษณ์ (ผมว่าไม่หนีกันทั้ง 2 ยี่ห้อ เจอ รปภ. ไถเงินประจำ เช่น แสร้งทำมายืนหน้ารถบ้าง ตะเบ๊ะบ้าง วิ่งมาโบกบ้างทั้งๆที่กรูหาที่จอดเจอเอง) 555 แซวเล่นน่ะคับ    คนทั่วๆไป มองก้อรู้คับทั้ง MB และ BMW   คนที่ไม่รู้เรื่องรถ หรือ ผู้หญิงแทบจะ 100% รู้จัก BMW พอๆกับ MB (ถ้าป้าหรือยายแก่ๆ จะไม่รู้จัก BMW ก้อไม่เป็นไรเนอะ เพราะ เราคงไม่ไปจีบ ป้าหรือยาย อยู่แล้ว อิอิ)

แต่จากที่ จขกท. เขียนมา ว่า กำลังตัดสินใจ ซื้อ รถยุโรป คันแรก ซึ่งผมไม่ทราบเงื่อนไขต่างๆ ของ จขกท. เลย

ผมแนะนำให้ ลอง MB ก่อนเลยครับ เพราะว่า มันครบเครื่อง ทั้งเรื่อง สมรรถนะ ที่ไม่ขี้เหร่ และ ภาพลักษณ์ ที่เป็นที่ยอมรับ อยู่แล้ว

แต่ถ้าให้บอกจริงๆ คือ ถามความรู้สึกตัวเองครับ ความรู้สึกแรกที่ชอบคันไหน เอาคันนั้นครับ ไม่ต้องหาเหตุผลแล้ว สำหรับ 2 ยี่ห้อนี้ ซื้อได้หมด ฮะ

ออฟไลน์ trumpetx

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 22, 2015, 23:17:41 »
ผมไม่เสียดาย Benz นะ ผมว่ามันระดับเดียวกัน

แล้วคุณตาใช้ Benz ก็ไม่เคยมอง BM เลย เวลาไปบ้านตาทีไรจอดคู่กัน ก็ภาพลักษณ์เหมือนกัน ตาไม่เคยว่ารถผม ผมไม่เคยว่ารถตา

ส่วนคนที่ตัดสินใจผิด เพราะไม่รู้ตัวเองมากกว่า แค่ดูมันก็สร้างความเชื่อในตัวเองไม่ได้ ต้องลองขับดู ผมขับBenzคุณตา ผมบอกเลยว่า สบาย ไม่อึดอัด อัตราเร่งดีใช้ได้ ข้างในสวยงาม

พอขับรถตัวเอง อึดอัด แต่ก็สบาย อัตราเร่งดี ข้างใน ดูสปอตๆ ใช้งานก็ง่ายดี

ดีคนล่ะแบบ มีความสุขแบบไหนก็เลือกแบบนั่นเลย

ออฟไลน์ MJunior

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 22, 2015, 23:19:35 »
4ปีที่แล้วต้องเลือกระหว่าง F10 520d กับ E250CGi ซึ่งเป็นรถยุโรปคันแรกในชีวิตเหมือนกัน
โดยในตอนแรกได้ตัดสินใจจอง 520d ไปเพราะอารมณ์ชอบ BMW มากกว่าแต่เพราะรีบอยากได้รถจึงจองสีที่ไม่ได้ชอบไป
แต่แล้วก็มีจุดเปลี่ยนคือพอดีเซลส์เบนซ์ติดต่อมาว่า E250 ออกสีพิเศษมาจำนวนจำกัดแถมปรับ option มี Navi และมีรถเลย
จึงเปลี่ยนใจไปเอา E250 ซะงั้น ทิ้งเงินจองไป 50000 บาท :P

สรุปหลังจากใช้มา4ปี ผมไม่รู้สึกผิดหวังกับการตัดสินใจซื้อ Benz เลยแม้แต่น้อย
แต่ว่า... ลึกๆภายในใจยังคงโหยหา และอยากลองเป็นเจ้าของ BMW ซักคัน

ดังนั้นในวันนี้มีโอกาศจะเปลี่ยนรถอีกครั้ง ผมจึงไปจอง BMW แบบไม่ลังเลไปดู Benz แม้แต่นิดเดียว
วันที่ 15 พค นี้ครับเจอกัน X5 xdrive30d M Sport.... :D

ออฟไลน์ g_abac

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 22, 2015, 23:50:39 »
กลัวเสียดาย ต้องเทสไดร์ฟทั้งคู่ครับ แล้วจะรู้ว่าชอบแนวไหน

สุดท้ายจะเป็นแบบผม 555
2008  Lexus IS250 Premium
2014  E300 Bluetec Hybrid AMG (W212)
2015  ActiveHybrid 5 M Sport (F10 LCI)
2020  E220d Sport (W213)
2020  X5 xDrive 30d M Sport (G05)

ออฟไลน์ testmaster

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 00:17:56 »
ซื้อ volvo แทนครับ อิอิ

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 00:26:31 »
ลองซื้อสลับ segment กันมั้ยครับ แต่ไม่ถึงกับครบทุก seg นะครับ เอาแค่ที่จะใช้งาน

ที่เคยผ่านๆมา จะเป็นไอเดียสลับประมาณว่า S-class, 5-series, C-class หรือ 7-series, E-class, 3-series  ทำนองนี้
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ CATM96

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 00:30:52 »
กลัวเสียดาย ต้องเทสไดร์ฟทั้งคู่ครับ แล้วจะรู้ว่าชอบแนวไหน

นอกเรื่องนิดนึงครับ ช่วงล่างระหว่าง E300 AMG กับ active hybrid 5 ต่างกันมากมั้ยครับ

ส่วนถามว่าเสียดายมั้ย แล้วแต่อารมณ์กับการใช้งานครับชอบแบบไหนก็อันนั้นครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 00:42:56 »

นอกเรื่องนิดนึงครับ ช่วงล่างระหว่าง E300 AMG กับ active hybrid 5 ต่างกันมากมั้ยครับ

ส่วนถามว่าเสียดายมั้ย แล้วแต่อารมณ์กับการใช้งานครับชอบแบบไหนก็อันนั้นครับ

ตอบแบบตรงๆ ต่างกันมากครับ

AH5 M Sport ช่วงล่างเป็นแบบปรับไฟฟ้าครับ มีระบบ DDC ปรับเปลี่ยนตามโหมดเลยครับ ปรับ Comfort+ นี่นุ่มมากนั่งสบายสุดๆ แต่พอปรับ Sport นี่เฟิมมากๆครับ แต่ไม่กระด้าง ออกแนวหนึบๆ ประทับใจกับช่วงล่างครับ

ส่วน E300 AMG กระด้างครับ รู้สึกช่วงล่างเด้ง ( ตอนแรกคิดว่าเป็นเพราะแม๊ก 18 + ยางรันแฟลต แต่บีเอ็มแม๊ก 19 + ยางรันแฟลต ทำได้ดีกว่า ) นั่งทางไกลเช่นไปพัทยา คอสะพานเส้น motorway ทำเอามึนครับ แอบผิดหวังครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2015, 00:55:43 โดย g_abac »
2014  E300 Bluetec Hybrid AMG (W212)
2015  ActiveHybrid 5 M Sport (F10 LCI)
2020  X5 xDrive 30d M Sport (G05)

ออฟไลน์ PedF001

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 09:53:08 »
ลองซื้อสลับ segment กันมั้ยครับ แต่ไม่ถึงกับครบทุก seg นะครับ เอาแค่ที่จะใช้งาน

ที่เคยผ่านๆมา จะเป็นไอเดียสลับประมาณว่า S-class, 5-series, C-class หรือ 7-series, E-class, 3-series  ทำนองนี้

ของผมก็ซื้อสลับsegครับ ไม่มีเสียดายแน่นอน คันแรก f30 คันสอง Cls
ทั้งคู่เป็นดีเซล บ้านผมชอบรถดีเซลครับ 555

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 09:54:53 »
ปัญหานี้แก้ยากครับ ใจไม่นิ่ง รักพี่เสียดายน้อง

ออฟไลน์ laempiab

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 11:21:58 »
เป็นประเด็นคำถามที่น่าสนใจมากๆ ครับ
เท่าที่เคยได้พบปะ พูดคุย และสัมผัสความรู้สึก ความสนใจ ทัศนคติ ของคนที่ใช้รถบีเอ็มดับเบิลยู ( ซีรีย์ 3 และ ซีรีย์ 5 )
ส่วนใหญ่ เป็นคนที่มีความรู้เกี่ยวกับรถยนต์เป็นอย่างดี หลายคนสามารถซ่อมบำรุงเบื้องต้นได้ด้วยตนเอง
ซึ่งน่าจะเป็นผลมาจากการใช้งานและครอบครองรถยนต์มาหลายรุ่น เคยสัมผัส และ พึงพอใจสมรรถนะของรถบีเอ็มดับเบิลยู ( โดยเฉพาะ e30 )
บางกลุ่มมีความสนใจในกีฬา motorsport
ตอนตัดสินใจซื้อ ก็ทำการศึกษาข้อมูล ทดลองขับ
และ ซื้อโดยไม่ลังเล เพราะไม่ได้นำรถยี่ห้ออื่นมาเป็นตัวแปรในการพิจารณา
ส่วน เมอร์เซเดส เบ๊นซ์ รอผู้รู้ช่วยชี้แนะครับ

ออฟไลน์ tae_polestar

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 12:50:23 »
ไม่ยากเลยครับ
แต่วิธีผมคือ   ลองทั้งคู่ แล้วถามตัวเองว่า ลองขับแล้วเลือกคันที่ใช่ในแบบที่ใจชอบ
ให้มันตกผลึกทางความคิด  ถ้าเอาเวลามาเร่งเร้าตัดสินใจ  ผมว่ามันจะไม่จบ

กรณีผม ใช้ clk200 w209 มาก่อน คิดอยุ่สักพักหนึง ว่าจะอีคุ้ป หรือ 420i 
ผลปรากฏ ชอบ 420มากกว่า  เลยจบที่ bm
The love of automobile will be never cease

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 14:13:59 »
เป็นประเด็นคำถามที่น่าสนใจมากๆ ครับ
เท่าที่เคยได้พบปะ พูดคุย และสัมผัสความรู้สึก ความสนใจ ทัศนคติ ของคนที่ใช้รถบีเอ็มดับเบิลยู ( ซีรีย์ 3 และ ซีรีย์ 5 )
ส่วนใหญ่ เป็นคนที่มีความรู้เกี่ยวกับรถยนต์เป็นอย่างดี หลายคนสามารถซ่อมบำรุงเบื้องต้นได้ด้วยตนเอง
ซึ่งน่าจะเป็นผลมาจากการใช้งานและครอบครองรถยนต์มาหลายรุ่น เคยสัมผัส และ พึงพอใจสมรรถนะของรถบีเอ็มดับเบิลยู ( โดยเฉพาะ e30 )
บางกลุ่มมีความสนใจในกีฬา motorsport
ตอนตัดสินใจซื้อ ก็ทำการศึกษาข้อมูล ทดลองขับ
และ ซื้อโดยไม่ลังเล เพราะไม่ได้นำรถยี่ห้ออื่นมาเป็นตัวแปรในการพิจารณา
ส่วน เมอร์เซเดส เบ๊นซ์ รอผู้รู้ช่วยชี้แนะครับ

ผมเป็นทุกอย่างที่คุณบอกมา แต่ผมซื้อ MB ครับ ไม่ซื้อ BM
ผมสนใจเรื่องรถบ้ารถศึกษาเรื่องรถ ถึงได้รู้ว่ารถคันแรกในโลกคือ MB
และถึงรู้ว่า MB คิดค้นสิ่งต่างๆมากมายจนรถแบรนด์อื่นๆเอาไปเลียนแบบ
กีฬา motorsport ก็ชอบมากครับ เชียร์ MB มาตลอด ปีที่แล้วฟินเลย
ปีนี้ดูรูปการณ์ก็น่าจะได้ลุ้นยาวๆ เพราะเครื่องทำมาดีมาก

ก่อนซื้อก็ศึกษาหาข้อมูลเล็งมาตั้งแต่มีข่าวว่าจะออก
ไปลองเทียบกับคู่แข่ง (รวมทั้ง BM ด้วย) ถึงได้ตัดสินใจซื้อครับ

ผมว่าคนที่ซื้อ BM ก็ไม่ได้เป็นแบบนี้ทุกคน (อย่างน้อยก็น้องสาวผมคนนึงล่ะ)
แบบที่ซื้อตามชาวบ้านเพราะคิดว่าเท่ก็เยอะ คนที่ซื้อ MB ก็คงไม่ได้เหมือนกันทุกคน
อย่างผมตอนนี้ก็อยากได้ 420i ผมว่าคงต้องดูเป็นรุ่นๆไป

ออฟไลน์ laempiab

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 14:59:47 »
ขอบพระคุณที่ร่วมอภิปรายครับ คุณ raygun
เป็นข้อมูลดีๆ ที่มีประโยชน์ในการแลกเปลี่ยนเรียนรู้ ระหว่างกลุ่มผู้สนใจรถยนต์ทั้งสองแบรนด์ครับ
...
บางครั้ง เคยย้อนคิดกลับไป --ช่วงเรียนหนังสือ มีเพื่อนสมัยมัธยมที่เป็นสมาชิกของชมรมผู้ใช้รถเมอร์เซเดส รุ่นหนึ่ง
คงเป็นเพราะไม่ได้อยู่ในแวดวงเพื่อนๆ ของเค้าที่ใช้เมอร์เซเดส ต่อมาช่วงเรียนระดับอุดมศึกษา เลยห่างๆ กันไป
เป็นยุคสมัยที่ยังไม่มีระบบอินเตอร์เน็ต โทรศัพท์ยังไม่มีซิมการ์ด ..หึ หึ
ถ้ายุคนั้นมีเทคโนโลยีการติดต่อสื่อสารที่สะดวก รวดเร็ว บางที อาจจะได้ร่วมแชร์ประสบการณ์กับเพื่อนแบบใน headlightmag
...
กลายเป็นนิยายเรื่องแฟนฉันไปซะงั้น-- ขำๆ นะครับ

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 15:56:26 »
ไม่เห็นเกี่ยวกับ style เลย งี้ใครซื้อ A250 อยากได้ความนุ่มนวลหรอ

ผมบ้าขับรถ ถ้าจะซื้อ S3 กับ C class ตอนนี้ ยังซื้อ C class เลย เพราะผมเห็นว่ามันทำอะไรโดยรวมได้ดีกว่า

แถมรีวิวจากฝรั่งหลายๆ ที่ยังบอกว่าขับสนุกดีด้วย

ออฟไลน์ madnug

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 18:13:11 »

แล้วแบบนี้เลือกอันไหนใช้บ่อยสุดครับ  ::) ::)

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 20:19:39 »
อย่าไปเชื่อรีวิวไหนๆ ถ้าคุณๆยังไม่ได้หาวันว่างๆสบายๆวันที่มีสติเต็มๆ ไปลองขับรถที่คิดว่าชอบ
เพราะคงไม่มีใครอ่านรีวิวตามเน็ตเว็บไทยบ้างเทศบ้าง แล้วโทรสั่งซื้อรถเลยจริงๆใช่ไหมครับ
คนที่เลือกรถได้ตรงตัวเองที่สุด = คนที่ไม่สนปัจจัยภายนอกที่จะส่งผลให้ตัดสินใจผิดๆ

ถ้าสมมุติผมมีเงินจะซื้อรถได้เพียงคันเดียว
ผมก็ไปลอง BMW และ BENZ รุ่นที่ชอบ
โดยปรกติแล้ว ความรู้สึกเอะใจตามสัญชาติญาณว่า "กูชอบคันนี้หวะ" แว็บแรกของจิตใจตอนลองขับ
นั้นแหละครับคือรถที่คุณจะอยู่ด้วยแล้วคุณมีความสุข (ถ้าไม่เอาปัจจัยเรื่องอื่นมาเกี่ยวนะครับ)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Abitan

• VELOCIFERO MAD
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 20:26:32 »
สำหรับผมต้องเทียบ เซ็กเมนต์ต่อเซ็กเมนต์เลย
  116i  กับ A180      >> 116i
  320i กับ  c200  >> c200
  328i  vs  C250  >> 328i
  325d  vs c300   >>  c300
  E coupe vs  S4 coupe  >> E coupe
  E cab  vs  S4 con  >> S4 con
  Z4  vs SLK  >> SLK
  GLE vs X6  >> X6
 S class vs S7 >> S class

แต่ถ้า CLA250 กับ 220i  อันนี้เลือกยาก

คือ..มันไม่ได้อยู่ที่ยี่ห้อ มันอยู่ที่ตัวรถ
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 21:49:50 »

แล้วแบบนี้เลือกอันไหนใช้บ่อยสุดครับ  ::) ::)

คัน E300 Hybrid AMG คุณแม่ใช้ครับ ส่วนผมใช้ AH5 M Sport ครับ

Segment เดียวกัน รุ่นชนรุ่น ตัว top ทั้งคู่ เลยเห็นความแตกต่างชัดเจนครับ

ออฟไลน์ firstime911

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 23:36:34 »
เห็นกระทู้นี้ แล้ว ต้องขอแจม เลย ผมใช้ทั้ง Benz BMW ตั้งแต่ เด็กจนแก่ ตอนนี้ ก็ยัง มีทั้ง benz bmw รุ่นปัจจุบัน
ข้อดี เสีย ท่านก่อนหน้านี้พูดไปแล้ว ผม ขอ แค่ แชร์
1. warranty แบบ กั้กๆ
BMW BSI 5ปี แสนโล ส่วนให่ญ รถ ถ้ามีคันเดียว สามปีก็แสนโลแล้ว
MB 3 ปี แสนโล แต่ เพิ่มเป็นแบบ 5ปีได้ แต่ผมไม่แน่ใจเรื่องราคาน่าจะแพง
คือสรุปนะ รถระดับนี้ กล้าๆ หน่อยจัดเลย warranty 5 ปีไม่จำกัดระยะทาง.. มันต้องแบบนี้ได้แล้ว
2.  ขาดความคลาสสิก ราคารถตกระนาว เพราะรุ่นใหม่ออกมาที รุ่นเก่าแทบจำไม่ได้ อันนี้ เมื่อก่อนเป็นเฉพาะ bmw แต่ตอนนี้ benz ก็ทำด้วยแล้ว
3. option ที่แสนกั้ก บอกไม่ให้ซื้อ รถเกรย์ แต่ สั่ง option นู่นนี่ ก็ไม่ได้ distronic นี่ camry ยังมี
 แต่ benz thai ไม่ใส่มา..? bmw นี่ option ช่วงหลังๆนี่แย่มากเลยครับ หนักกว่า benz ดู X5 2.5 ดิ เอามาขาย ทำมัย x 5 แต่ไม่มี x drive ใครจะไปซื้อ
4. รถรุ่นใหม่ๆ นี่ท่านใช้นานๆ เหมืนอรุ่นเก่าไม่ได้แล้วนะ ระบบไฟฟ้า อื้อเลย เสีย ที นี่อย่างมัน ..
แถมเวลาซ่อมเดีย่วนี้ online ไป germany อีก net หลุดซ่อมไ่ม่ได้นะครับ

จริงนะ รถหรูเนี่ย ไม่ค่อยมีทางเลือกมาก เมื่อก่อนซื้อ เกรย์ได้ สั่ง option เอง สะใจ เดี่ยวนี้
สั่งไม่ได้ เพราะ ซ่อมไม่ได้อีก จะไปซื้อ Porsche ค่าซ่อมก็แพงเกิน ผ้าเบรค 2xxxx
แล้วพอหันไปดู Lexus เห็นราคา แต่ละรุ่นออกมาแทบ shock RX350 7 ล้าน หน้าตา ราคาขายแค่ 4ล้านก็แพงแล้ว
แถมรอเป็นชาติ นี่ผมจอง Nx ไป ตั้งแต่ มอเตอร์ expo ยังไม่ได้เลย

ถ้าไม่ติดเรื่องที่ (รถ = ภาพลักษณ์ บ่งบอกถึงฐานะ ...) ผมก็คงจะซื้อแต่ toyota ดีสุด .. แล้ว
ผมอยากให้ค่านิยม เรื่องนี้เปลี่ยนได้ซักที.... รถ คือ สิ่งของที่ใช้แล้ว 5ปี หมดอายุ ซ่อมน้อยที่สุดเป็นดี

ผมว่านะ ไปซื้อ bigbike คุ้มกว่าตอนนี้ ราคาก็ไม่ตก

ออฟไลน์ gayji

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2015, 10:53:36 »
ผมใช้ W211 E Class เป็นรถคันแรก ชอบมากครับ
พอใช้ไปสัก 8 ปี จะเปลี่ยนรถ ไปลองเทสไดรฟ์ F10 มันขับสนุก แตกต่างจากเบนซ์มากจริงๆ เลยได้คันที่ 2 มาเป็น F10 Series5 525d
แต่ขับไปสักปี ก็รู้สึกว่าอยากขับเบนซ์มากกว่า 555 พอดี W222 เพิ่งออก ก็เลยได้ W222 เป็นคันที่สาม

สรุปส่วนตัวผม ถ้าได้ลองเทสไดรฟ์ มักจะเสร็จ BMW เพราะคะแนนการขับขี่ มันยอดมาก ทิ้งเบนซ์ห่างๆ ได้เลยครับ แต่ถ้าเป็นคนนั่ง จะชอบเบนซ์มากกว่า และถ้าเป็นคนอื่นๆ ที่ไม่ได้ขับไม่ได้นั่ง จะชอบเบนซ์มากกว่า ดีเซล BMW ประหยัดกว่าเบนซ์ ขับสนุกกว่าเบนซ์ ถ้าถามว่าคันถัดไปจะซื้อยี่ห้อไหน ผมบอกเลยว่าตอบยากครับ มันดีทั้งคู่