ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนสอบถาม เกี่ยวกับ F30 320i Base เรื่องคำสั่งเสียงครับ  (อ่าน 3988 ครั้ง)

ออฟไลน์ LonelyRolling

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

ระบบคำสั่งเสียง หรือ Voice Activated System อะไรนี่ มันใช้ได้ในรุ่นนี้ไหมครับ
น้องเซลล์ก็ไม่เคยใช้
คู่มือก็บอกว่ามีใช้
แต่ผมเปิดไม่ได้ครับ
จะกดตุ่มที่พวงมาลัยอีท่าไหน ยังไงก็เงียบสนิท

ขอแถมอีกรายการนะครับ คาใจ
เวลาแพร์โทรศัพท์บลูทูธแล้ว
รายชื่อในโทรศัพท์จะไปขึ้นที่หน้าจอในรถไหมครับ
ของผมมันไม่ไป
เกี่ยวกับโทรศัพท์ผมเป็นแอนดรอยด์ไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ h22a

• Sr. Member
 ;Dไม่เคยใช้เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ DanGerGarm

• Jr. Member
  • **
จากประสบการหนึ่งปนะคับ
เรื่องคำสั่งเสียงเคยลองแล้วใช้ไม่ได้ แต่ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าจะมีวิธีไหนใช้ได้หรือเปล่า
ส่วนเรื่องรายชื่อต้องเป็นภาษาอังกฤษนะคับ ไม่งั้นขึ้นเป็นภาษาต่างดาว ของผมใช้ nokia lumia นะคับ

• Newbie
  • *
ท่าน DanGerGarm แพร์บลูทูธ แล้วสั่งอะไรเพิ่ม หรือเลือกเมนูไหนครับ
รายชื่อมันถึงไปโผล่ในรถ
ของผมรายชื่อไม่ไป แต่กดรับสายโทรศัพท์ได้ปรกติครับ

ส่วนเรื่องคำสั่งเสียง ลองค้นดูเว็บฝรั่งคุยกัน
เห็นว่ายุโรปบางที่ก็ใช้ไม่ได้
ระบบนี้มาพร้อมกับ BMW Assist หรือ NAV ครับ
ซึ่ง Base ตัดออก ไม่มีทั้งสองอย่าง
ดูท่าทางคงมีแต่ตุ่ม เอ๊ย ปุ่มที่พวงมาลัยเท่านั้น

จะได้แน่ใจว่ามันใช้ไม่ได้ ไม่ใช่เสียน่ะครับ

ออฟไลน์ DanGerGarm

• Jr. Member
  • **
ท่าน DanGerGarm แพร์บลูทูธ แล้วสั่งอะไรเพิ่ม หรือเลือกเมนูไหนครับ
รายชื่อมันถึงไปโผล่ในรถ
ของผมรายชื่อไม่ไป แต่กดรับสายโทรศัพท์ได้ปรกติครับ

ส่วนเรื่องคำสั่งเสียง ลองค้นดูเว็บฝรั่งคุยกัน
เห็นว่ายุโรปบางที่ก็ใช้ไม่ได้
ระบบนี้มาพร้อมกับ BMW Assist หรือ NAV ครับ
ซึ่ง Base ตัดออก ไม่มีทั้งสองอย่าง
ดูท่าทางคงมีแต่ตุ่ม เอ๊ย ปุ่มที่พวงมาลัยเท่านั้น

จะได้แน่ใจว่ามันใช้ไม่ได้ ไม่ใช่เสียน่ะครับ
อันนี้ผมก็จำไม่ได้นะคับเรื่องรายชื่อ เหอๆ
แต่ลองๆเล่นดูคับ เกี่ยวกับ Telephone มันน่าจะมีเกี่ยวกัลคัดลอกรายชื่อลงได้นะคับ แต่ย้ำต้องเป็น ENG นะคับ

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

ของผม 328i จับคู่กับไอโฟน รายชื่อมันก็ไปขึ้นที่จอเลยนะครับ ค้นหารายชื่อและโทรออกได้จาก iDrive เลยไม่ต้องทำอะไรเพิ่ม แต่ชื่อต้องเป็นภาษาอังกฤษครับ

อาจจะแก้โดยการลอง paring กันใหม่นะครับ ผมเคย pair ครั้งแรกแล้ว streaming เพลงผ่านบลูทูธไม่ได้ ลองทำใหม่แล้วได้เลยครับ

ส่วน Voice Command ใช้ได้ครับ สั่งง่ายพอสมควรไม่ต้องถึงขั้น native speaker มาก สำเนียงเป๊ะเกินไปบางทีมันงง แต่ไม่แน่ใจว่าระบบนี้ตัว base จะตัดออกรึป่าวนะครับ

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองแพร์ดูอีกที

ท่าน Bomb ครับ 328i มันฟูลออปชั่นมาตั้งแต่แรก
คำสั่งเสียงใช้ได้แหงม ๆ ครับ

ตัว Base มันทำนอง BMW Economy Class น่ะครับ
ตัดอะไรสนุก ๆ ออกไปหลายรายการอยู่
เรียกว่า ถึงที่หมายสบายผิดกัน น่ะครับ

ออฟไลน์ Entropy

• Full Member
320i จะตัดออฟชัน voice command ออกครับ มีปุ่มแต่กดใช้งานไม่ได้ แต่สามารถไปactivate code เพื่อเปิดการใช้งานได้ แต่มีข้อแม้ว่ารถของคุณต้องมี navi professionalด้วย ส่วนราคาเปิดการใช้งานคำสั่งเสียงนั้นก็23,000 เศษนิดหน่อยครับ

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
ตัว 320i base ไม่มีระบบ voice command ครับ แปลกใจ 328i มาตอบทำไมหว่า

• Newbie
  • *
เห็นปุ่มที่พวงมาลัย ก็อุตส่าห์ฝึกสำเนียงเป็นอาทิตย์ 
ปรากฏว่าไม่มีระบบนี้
เอฟ เฟ่มมม, เถ่ เล้ โฟ่นนน... แบบนี้

23000.-
เดี๋ยวสั่งภรรเมียนั่งข้าง ๆ ก็ได้ครับ
น่าจะดีกว่า Voice Activated
เอื้อมหยิบน้ำหยิบขนมใ่ส่ปากให้ได้ด้วย

แต่ต้องพูดสุภาพหน่อย
เหล่ ดิ๊ โอ่วววว, พลีสสสส

ออฟไลน์ HLRx

• Hero Member
ถ้าชอบ ระบบนี้เดี๋ยวผม ถอดออกมาขายให้ครับ 500 บาท ก็เอาแล้ว
เห่อตอนใหม่ๆ อย่างเดียว หลังจากนั้น เอื้อมมื ไปกดดีกว่าว่ะ
มีใน BT-50 , Ranger

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองแพร์ดูอีกที

ท่าน Bomb ครับ 328i มันฟูลออปชั่นมาตั้งแต่แรก
คำสั่งเสียงใช้ได้แหงม ๆ ครับ

ตัว Base มันทำนอง BMW Economy Class น่ะครับ
ตัดอะไรสนุก ๆ ออกไปหลายรายการอยู่
เรียกว่า ถึงที่หมายสบายผิดกัน น่ะครับ

ลอง paring ใหม่ตามที่แนะนำดูนะครับ คิดว่าน่าจะได้ จากที่เคยทำมาแล้ว  ;)

ใช้รุ่นไหนก็ F30 เหมือนกันครับ ปรึกษากันแนะนำกันได้ครับ ไม่เกี่ยวว่าต่างรุ่นแล้วจะตอบไม่ได้ซะหน่อยเนอะครับ

ออฟไลน์ zeb80

ของผม 320i Sport รู้สึกเลยว่าเป็น option ที่ไม่ได้ใช้แน่ๆ สำเนียงมันต้องเป๊ะๆไม่งั้นเพี้ยน ผมว่าควรตัดออกแล้วเอาอย่างอื่นมาแทน
ลองใช้ตอนได้รถมาใหม่ๆ ซักพักก้อไม่ใช้ละ
เรื่อง Bluetooth บางทีได้เฉพาะโทรศัพท์เพลงไม่เข้าอะไรงี้ครับ แค่ลองแพร์ใหม่เท่านั้นจบ

• Newbie
  • *
ขอบคุณท่าน zeb80 ครับ

ตามประสาคนเห่อครับ
มีปุ่มอะไรก็อยากให้มันใช้ได้
กดแล้วเงียบก็กลัวว่ามันจะเสียเท่านั้นล่ะครับ

ส่วนเรื่องโทรศัพท์
ผมแพร์ใหม่หลายรอบแล้วครับ
ก็พูดคุยได้ปรกติ แต่รายชื่อไม่มี เวลาจะโทรออกก็ยุ่งหน่อย
รับสายก็โชว์แต่เบอร์ จำไม่ได้เบอร์ใครเป็นเบอร์ใคร
อยากได้แค่รายชื่อครับ
สงสัยมันจะทำมาใช้กับไอโฟนจริง ๆ

ออฟไลน์ Entropy

• Full Member
ถ้าอยากรู้ว่ารถเรา มีฟังชันก์อะไรบ้าง กับมือถือที่เราใช้อยู่ให้เช็คในนี้เลยครับ
http://www.bmwusa.com/Standard/Content/Owner/BluetoothTechnology/bluetoothframedin.aspx