ผู้เขียน หัวข้อ: ชุดแต่งไฟท้ายสวยๆ อย่าง cruze ต้นทุนในการผลิตแพงหรือไม่  (อ่าน 8172 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jake

• Jr. Member
  • **
ขอถามผู้รู้ครับ ผมเห็นบางคนใส่ชุดแต่ง ไฟทายBMW ไม่แน่ใจมีมาจากจีนด้วยหรือเปล่า

แต่เทคโนโลยีในการผลิต ผมว่าสุดยอดมากมาย เรื่องของเรื่องคือไปเห็นของเล่น หน้ากาก spider man
ของหลาน มันมีไฟ ซึ่งเวลาเปิดกลางคืนมันสวยมาก
ทำให้นึกถึงไฟท้ายรถยนต์ที่เป็นพวกชุดแต่ง ต่างๆ
หนั้ากาก อันละไม่กี่ร้อยบาท แต่ทำไมไฟชุดแต่ง มันแพงจัง

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
ผมว่าต้นทุน เฉพาะวัตถุดิบไม่แพงคับ

แต่น่าจะไปแพงด้านอื่นๆด้วยมากกว่า การออกแบบ ขนส่ง ฯลฯ

เปรียบง่ายๆประมาณว่ารถยนต์คันนึ่งต้นทุน 5 แสน แต่มาขาย 1.2 ล้าน นอกจากต้นทุนแล้วเค้ามีค่า ฯลฯ อีกมายมาก

เพราะถ้าคุณมีเงินแค่ 5 แสน คุณก็ทำรถยนต์ 1 คันไม่ได้อยู่ดี

แต่ถ้ามองเป็นไฟท้าย

ต้นทุนอาจจะอยู่ที่ 3 พัน แล้วถ้าผมถามกลับไปว่า ผมให้เงินคุณ 3 พัน คุณทำไฟแบบนี้ให้ผมได้หรือป่าว ;D ;D ;D

คำตอบก็รู้ๆแกใจกันคับ  ;D ;D
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ Zahnarzt

• Full Member
ไฟท้าย Led ให้ร้านถอดทำจากโคมเดิม ราคาจะถูกกว่าตรงรุ่นไหมครับ อยากรู้

ออฟไลน์ kimmeng21

ไฟท้าย Led ให้ร้านถอดทำจากโคมเดิม ราคาจะถูกกว่าตรงรุ่นไหมครับ อยากรู้

เท่าที่รู้มาแพงกว่าคับ

ถ้ามีตรงรุ่นส่วนมากจะซื้อตรงรุ่นกันมากกว่า

ถ้าไม่มีจริงๆ ก็ถึงจะไปให้ร้านทำ
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ Tonaka

สงสัยว่าไฟท้ายลายเส้นแบบนี้  สั่งทำไดไหมครับ  อยากรู้
阿蘇山

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
cruze เมื่อก่อนอยากเป็น e class ตอนนี้จะเป็น series 5 แล้วเหรอ :o

ปล.  ของแต่งรถยิบย่อย ราคามันต้องแพงอยู่แล้ว ต้นทุนวัสดุทันคนละเกรดกับของเล่นนะ

ของแต่งรถที่ดีคือ 1. ปลอดภัย
                        2. ทนทาน
                        3. สวย :)

ออฟไลน์ 6162002

มันมีหลายเกรดครับ ตัวพลาสติกที่ใช้ต่างกัน
ในจีนมีตั้งแต่หลักไม่ถึงพัน จนถึงหลายพัน พอเข้าไทยก็เป็นหมื่น เป็นเรื่องปกติครับ เพราะเขาจะบอกคุณว่าเป็นของไต้หวัน
หรือพวกไฟซีนอน ก็จะบอกเป็นของญี่ปุ่น อะไรก็ว่าไป

ออฟไลน์ mothsan

ไฟทัายที่ขายกันคู่ละหมื่นเกือบ2 หมื่น ต้นทุนหน้าโรงงานไม่รวมขนส่งไม่น่าเกิน 4พันครับ อันนี้บวกค่าดีไซน์แล้วนะครับ
เพราะถอดแบบจากรถยุโรป แล้วปรับให้เข้ากับรถของเรามันก็มีต้นทุนเยอะอยู่ครับ
ค่าขนส่งบวกกำไร ร้านแต่งไปก็อีก เกิน 100% แน่นอน
ส่วนของเทียบที่เหมือนของจริงนั้นแตกต่างกันครับ ตันทุนไม่ถึง 500 แน่นอน
คุณภาพถูกกว่าราคาครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
ราคาเหมือนเราทำretrofitอ่าครับถูกกว่านิดเดียว ของจีนมีครับ แต่ของใต้หวันคุณภาพมากกว่า

ออฟไลน์ chaiz

ถ้านำเข้า ก็มีค่าภาษี ค่าธรรมเนียมต่างๆ
ถ้าผลิตในประเทศ ก็ต้องมีค่าแม่พิมพ์ ค่าเครื่องจักรประกอบ ค่าออกแบบ กำไร
ถ้ารับราคาได้ ก็ซื้อครับ ถ้าคิดว่าแพงไป ก็รอจนอุปสงค์อุปทานเข้าที่ หรือผู้ขายได้กำไรคุ้มส่วนที่ลงทุนแล้ว ราคาก็จะลดลง

ออฟไลน์ Yeahyeahs

ผมว่า Cruze แต่งไฟท้ายเป็น E-class มองไกลๆตอนมืดๆมันสวยกว่า E-class จริงๆอีกอ่ะ 55

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมว่าแบบ E class ไม่ค่อยเหมาะกับครูสเลย เพราะมันจะออกหรูๆ แนว VIP

แต่ครูสส่วนใหญ่ เรสซิ่งทั้งนั้นเลย เคยเจอ รถขาวใส่ล้อดำสัก 18หรือ19

ไฟท้าย f10 สวยโดนใจมากๆเลย หล่อจริงๆ เห็นไกลๆ นึกว่า f10 แต่ไฟมันสั้นกว่า

ส่วนคุณภาพอยู่ที่งานครับ ไม่แน่ใจว่ามีกี่งาน

บางรุ่นก็มี งานญี่ปุ่นหรือเมกานี่แหละ กับ จีน แล้วก็ ไต้หวัน ครับ

คุณภาพก็ต่างกัน ราคาก็ต่างกันพอสมควรเลย

ผมว่าแบบ E class ไม่ค่อยเหมาะกับครูสเลย เพราะมันจะออกหรูๆ แนว VIP

แต่ครูสส่วนใหญ่ เรสซิ่งทั้งนั้นเลย เคยเจอ รถขาวใส่ล้อดำสัก 18หรือ19

ไฟท้าย f10 สวยโดนใจมากๆเลย หล่อจริงๆ เห็นไกลๆ นึกว่า f10 แต่ไฟมันสั้นกว่า

ส่วนคุณภาพอยู่ที่งานครับ ไม่แน่ใจว่ามีกี่งาน

บางรุ่นก็มี งานญี่ปุ่นหรือเมกานี่แหละ กับ จีน แล้วก็ ไต้หวัน ครับ

คุณภาพก็ต่างกัน ราคาก็ต่างกันพอสมควรเลย
ของครูสจะยาวเท่าซี่รี่7ครับผม ไฟบีเอม

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ของครูสจะยาวเท่าซี่รี่7ครับผม ไฟบีเอม

อ้าวยาวเท่ากันหรอครับ

วันนั้นเจอ ไกลๆ นึกว่า BMW เลย แต่สวยนะผมชอบมากกว่าแบบ E class

ออฟไลน์ banch

แพงที่แม่พิมพ์ครับ

โคมไฟท้ายอย่างน้อยก็น่าจะต้องมีแม่พิมพ์ 3 ตัว

ค่าแม่พิมพ์ 3 ตัว ก็เป็นล้านแล้วครับ

เนื้อพลาสติกไม่กี่บาท

อ้าวยาวเท่ากันหรอครับ

วันนั้นเจอ ไกลๆ นึกว่า BMW เลย แต่สวยนะผมชอบมากกว่าแบบ E class
ใช่ครับผมยาวเท่าซี่รี่7 แต่ผมงงทำไมซี่รี่7ไฟเล็กกว่าสั้นกว่าซี่รี่5ทั้งที่รถโคตรใหญ่

ออฟไลน์ BlueMan69

กำลังจะไปทำอยู่เหมือนกันครับ. ราคาไม่ใช่ปัญหา ปัญหาที่เจอกันมากคือ ทำมาแล้ว น้ำเข้า