กระทู้เมื่อเร็วๆ นี้

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 10
1
Discussion Forum / Re: สอบถามข้อมูล Toyota Alphard
« กระทู้ล่าสุด โดย Tien.W เมื่อ วันนี้ เวลา 13:52:14 »
ต่อให้รับจอง ก็ไม่รู้จะได้รถเมื่อไหร่ รอกันยาวๆเลย

รถเกรย์ ช่วงนี้แทบจะรับรถเลยนะครับ
2
Discussion Forum / สอบถามข้อมูล Toyota Alphard
« กระทู้ล่าสุด โดย a@s เมื่อ วันนี้ เวลา 13:38:35 »
ไม่ทราบว่าตัวใหม่ สั่งจองผ่านศูนย์โตโยต้าได้เลยทุกศูนย์ไหมครับ ผมถามมาศูนย์เดียวแถวชลฯบอกว่ายอดจองเต็ม ยังไม่เปิดรับ
- ไม่ทราบว่าแถวชลฯมีให้จองไหม หรือต้องไปเกรย์
3
Discussion Forum / Re: spy shot New Nissan Murano 2024
« กระทู้ล่าสุด โดย youngbear เมื่อ วันนี้ เวลา 13:30:00 »
 8) 8) 8)......ไม่ทิ้งโฉมเดิมเท่าไหร่ :-X
4
Discussion Forum / Re: ไทคาน ไฟใหม้ มันยังไง
« กระทู้ล่าสุด โดย rtong เมื่อ วันนี้ เวลา 12:37:57 »
ยี่ห้อไหนตอนนี้ก็เท่าเทียมกันครับจะจีนจะฝรั่งเท่ากันหมด "มือใหม่หัดทำรถไฟฟ้า" :-X

เห็นด้วยครับ น่าจะเป็นจุดเริ่มต้นของรถ EV อาจมีข้อผิดพลาดอยู่บ้าง

เลยให้คนที่เขามีเงินซื้อ เป็นหนูทดลองยาไปก่อนครับ
5
Discussion Forum / Re: CX-30 ใช้แล้วดีไหมครับ
« กระทู้ล่าสุด โดย Diogo เมื่อ วันนี้ เวลา 12:20:05 »
เคยใช้อยู่ 2 ปีครับ ปัจจุบันขายออกไปแล้ว
ข้อดี
เก็บเสียงดีมากก
เครื่องเสียงดี
พวงมาลัยดี

ข้อเสีย ที่เจอเอง
งานประกอบเหมือนดีแต่ขับจริงๆมีเสียงจากแผงประตู คอนโซลหน้า แล้วยิ่งรถมันเงียบ เลยน่าจะรำคาญ
กินน้ำมันนิดหนึ่งแต่เข้าใจได้เครื่อง N/A 2.0
เจอปัญหากันจนปริ
***ปัญหาใหญ่ของผมคือน้ำมันเครื่องหายโดยไม่มีวิธีแก้ไข** เป็นสาเหตุหลักเลยที่ผมขาย
เซนเซอร์ล็อครถจะใช้ไม่ได้ตอนฝนตก หลายๆคนก็จะบอกว่ามันปกติมันไม่ถูกกับน้ำ แต่ยี้ห้ออื่นที่ผมใช้ไม่เจอนะ ฝนตกก็ใช้งานได้
ช่วงล่างมันเหมือนจะดี (ทางตรง) แต่ Dynamic มันไม่ค่อยดี คิดว่าช่วงล่างหลังมันเป็นคาน โช๊คมันดีดแรง (โดยเฉพาะขึ้นลูกระนาดถ้าไม่ชลอ จะดัง ปัง!)

ปัญหาอื่นๆ ที่ผมยังไม่ทันเจอแต่เจอกันเยอะตอนนี้
เครื่องดับกลางอากาศ (สาเหตุต่างกันไป ส่วนใหญ๋เรื่องแบตอันนี้เปลี่ยนก่อนมันเสียก็ไม่เป็นอะไร , ปั้มแรงดันสูง อันนี้น่ากลัว)
คอมแอร์เริ่มมีเสียแล้ว หน้าร้อนที่ผ่านมาเจอกันเยอะ
รุ่น SP เริ่มเจอแอมป์ Bose เสีย ราคาแรงใช้ได้
โช๊คซึม
6
C Cross +1 ใช้ยาวแน่นวลลล จากคนใช้ CHR  ;D ;D ;D
7
Discussion Forum / Re: ไทคาน ไฟใหม้ มันยังไง
« กระทู้ล่าสุด โดย Chicken Wings เมื่อ วันนี้ เวลา 11:12:40 »
ปลอดภัยครับ เพราะไม่ใช่รถจีน  ;D
8
Discussion Forum / Re: มาชม Kia EV3 2024
« กระทู้ล่าสุด โดย lexus เมื่อ วันนี้ เวลา 11:02:21 »
ev5 เริ่ม 1.2ล้าน
ev3 นี่มีสิทธิเริ่มต่ำล้านไหมนะครับ  น่าสนใจ
9
Discussion Forum / Re: CX-30 ใช้แล้วดีไหมครับ
« กระทู้ล่าสุด โดย ismael เมื่อ วันนี้ เวลา 10:25:07 »
ใช้มา 4 เดือน ไมล์ 3,9xx km

3 เรื่องที่ชอบ
1. วัสดุภายใน
2. การเก็บเสียง
3. การขับขี่ (ช่วงล่างและพวงมาลัย)

ปัญหาและสิ่งที่ไม่ชอบ
1. เจอปัญหารถล็อกไม่ได้ 2 ครั้ง จอดรถดับเครื่อง ลงจากรถแล้วกดล็อกไม่ได้ไม่ว่าจะด้วย Keyless หรือกดที่กุญแจรีโมท / เจอปัญหาเปิดรถไม่ได้ 1 ครั้ง ทั้งคู่ต้องแก้ไขด้วยการเอาดอกกุญแจจากตัวรีโมทมาไขที่ประตูเพื่อล็อกและเปิดรถ
2. ปัญหา ไม่สามารถล็อกรถด้วย keyless ที่ประตูได้หลังจากล้างรถ “ทุกครั้ง” คือเป็นเรื่องที่หงุดหงิดมากเพราะเป็นคนล้างรถเอง ทุกครั้งล้างเสร็จ ต้องหยิบกุญแจรีโมทมากดล็อก (เข้าศูนย์ 2 ครั้ง ไม่สามารถแก้ไขให้ได้)
3. อันนี้อาจจะไม่เรียกว่าปัญหา แต่เป็นความงี่เง่าของ UI ของรถ เช่น
3.1 เปิดประตูทิ้งไว้แป๊บนึงมันจะร้องเตือนและขึ้นที่จอว่าแบตจะหมด (คนออกแบบคงไม่เคยล้างรถ เช็ดรถเองเลยไม่เคยเปิดประตูทิ้งไว้)
3.2 ระบบจอกับวิทยุ มีคนมาถามเรื่อยๆว่าจอดับ เปิดอย่างไร
3.3 การต่อ bluetooth คือต้องจอดรถ เข้า P ดึงเบรคมือ ถึงจะต่อ bluetooth ได้ (นึกภาพว่าพาสาวขึ้นรถ สมมติว่าสาวอยากฟังเพลงจากโทรศัพท์ รอก่อนนะที่รัก เดี๋ยวแวะปั๊มข้างหน้าค่อยต่อ Bluetooth นะจ๊ะ)

ปัญหาอื่นๆ ที่เจอกัน
- กระจกข้างไม่กาง
- ช๊อคอัพหลังรั่ว
- ขับๆ อยู่ดับ

สรุปตามความเห็นผม ผมว่าเป็นรถที่ดีมากคันนึงครับ (ถ้าไม่ซวยไปเจอปัญหา)

อาการ : ปัญหา ไม่สามารถล็อกรถด้วย keyless ที่ประตูได้
หายยังและได้รับการแก้ไขยังหรอครับ
10
Discussion Forum / Re: มาชม Kia EV3 2024
« กระทู้ล่าสุด โดย Maj.Worakrit เมื่อ วันนี้ เวลา 09:32:21 »
ชื่นชม KIA อย่างนึง คือออกแบบรถขับหน้า แต่ยังมี Frunk ได้
ในขณะที่รถขับหน้าหลายๆรุ่น ไม่สามารถออกแบบให้มี Frunkได้เลย
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 10