ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อ2สิงห์ECO CARมาเจอกัน  (อ่าน 8014 ครั้ง)

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• Sr. Member
  • freed korat
เมื่อ2สิงห์ECO CARมาเจอกัน
« เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 22:25:13 »
เอารูปจากเว็บบริโอ้มาให้ดูครับ...
ท้ายบริโอ้แหล่มมาก ใครอาจไม่ชอบท้าย(ที่เคยพูดกัน)
แต่ผมดูแล้วอยากได้ซักคัน
มาร์ชแต่งแล้วก็สวยนะครับ แต่ถ้าแต่งแบบretroจะแหล่มกว่านี้....

Chariot

• บุคคลทั่วไป
Re: เมื่อ2สิงห์ECO CARมาเจอกัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 22:31:52 »
เมื่อดูจากรถฟรีดที่ใช้อยู่ และคอมเม้นท์ของขริโอ้ รู้สึกว่า จขกท. รสนิยมแปลกดีนะครับ

ผมอินดี้ ทำตามใจตัวเอง ไม่เน้นขายด้วยรึป่าว  ;D :D

Re: เมื่อ2สิงห์ECO CARมาเจอกัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 06:19:02 »
เมื่อดูจากรถฟรีดที่ใช้อยู่ และคอมเม้นท์ของบริโอ้
รู้สึกว่า จขกท. รสนิยมแปลกดีนะครับ

ผมอินดี้ ทำตามใจตัวเอง ไม่เน้นขายด้วยรึป่าว  ;D :D
ป่าวคร๊าบ....รสนิยมผมธรรมดาๆนี่แหละ...
ชอบเหมือนกันหมดมีเมียคนเดียวกันทั้งโลกไปแล้ว..

ขนาดChariot ยังไม่สนรถญี่ปุ่นเลยไม่ใช่เหรอครับ
รู้สึกว่ามันไม่ทน ไม่ over engineer เท่ารถยุโรป.....(ผมก็ว่าจริง)
แต่ตังส์ผมซื้อได้แค่รถญี่ปุ่นเท่านั้น (ยังแอบชอบ เปอร์โยต์205 ที่เป็นWide Body)

555 ผมชอบรถ ชอบเครื่องบินมาตั้งแต่เด็กๆ
อายุ 11-12 ผมก็อ่านหนังสือโมโตครอส Grandprix สมรภูมิ
ในขณะที่เพื่อนๆห้องเรียนเดียวกัน อ่านเบบี้ หนูจ๋า ศาลาคนเศร้า
กีฬาที่เขานิยมพนันกัน ผมก็ไม่เล่นไม่ดู
ดูแต่ที่เขาไม่พนันกัน....อันนี้ถึงจะแปลกครับ...

เรื่องไม่เน้นขาย ให้เป็นเรื่องของบริษัทรถเค้าอ่ะ  
เมืองไทย เรื่องสินค้าต้องทำการบ้านเยอะ ต้องดี ต้องถูก และต้องถูกใจ

ส่วนผม ดูDESIGNรวมๆ มากกว่า..
เป็นว่า แนวผม เน้น world design global taste..
อย่างที่ผมเลือกฟรีด และแจ๊ซก่อนหน้านี้
เพราะดูยอดขายในญี่ปุ่น....
รถไม่โดน ไปบังคับพี่ยุ่นเค้าซื้อไม่ได้หรอกจ๊ะ  ;) ;)

ยินดีที่ได้แลกเปลี่ยนข้อมูลกันครับ..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2011, 06:37:38 โดย freedスプーン3300 »

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• Hero Member
  • BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 09:19:30 »
คงแล้วแต่ความชอบแต่ละคนหนะครับ พี่ซื้อฟรีดก็แสดงว่ามันตอบสนองการใช้งานของพี่ได้อย่างเหมาะสมแล้ว
.
.
.
เข้าเรื่อง มาร์ช กะบริโอ้ต่อนะครับ
  จอดเทียบกันแบบนี้ ทำให้จิ้นภาพคนขับออกเลยอ่ะ มาร์ชเหมือนสาววัยรุ่นยุคใหม่ เรียบร้อยแต่เปรี้ยว
ส่วนบริโอ้เหมือนกับหนุ่มน้อยหน้ามนเพิ่งสอบใบขับขี่ได้ แล้วพ่อแม่ถอยรถมาให้เป็นรางวัล ดูเบบี๋ แต่ก็ตี๋ๆแบบมีเสน่ห์ครับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 14:37:51 »
แปลก ผมมองมาร์ช มโนภาพไปว่า เป็นชายอายุเลขสัก 2-3 หลักที่เห็นโลกมาเยอะ ความรู้เยอะ จนมากพอจะสลัดความฟุ้งรอบๆตัวให้เหลือไว้แค่พอที่จำเป็น กึ่งๆพวกรักโลก แต่ก็มีพาวเวอร์ในตัวหากต้องการจะมีเรื่องกับชายคนนี้ก็คิดหน่อย

บริโอ้ ผมเห็นแล้วนึกเป็นผู้หญิงวัยสัก 18-25 ที่ยังติดสังคม ยังชอบเที่ยวพารากอน ต้องการความรวดเร็ว กะทัดรัด คล่อง
และแรงค์ !! มาก่อน วีนได้เป็นวีน ซอกแซกตามน้ำปากเก่ง แต่พอมีเรื่องจริงๆละ..หายหัว (อันนี้ล้อเลียนความเร็วปลายที่โดนล็อก  :D)

ส่วนท้ายบริโอ้ถ้ามาว่าสวยไม่สวย ผมว่ามันก็โอเคนะ แต่ที่ไม่ชอบเลย
คือมันเป็นกระจกบานโตที่พร้อมจะบาดหัวบาดคอคนนั่งหลังได้ถ้าเกิดมีรถขับมาชนท้าย กับโช็คค้ำฝาท้ายเพียงอันเดียวและข้อพับข้อต่อที่มัน ดูถูกจัง...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2011, 14:43:42 โดย Codename - H »
H.

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 16:00:00 »
March คันนี้ชุดแต่งเลอะเทอะไปหน่อย
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

civicferio

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 17:11:32 »
March คันนี้ชุดแต่งเลอะเทอะไปหน่อย

คิดเหมือนกันค่ะ แต่งที นึกว่ารถ ของพี่ เอ ชัยยา มิตรชัย

บริโอ  ถ้ามองตามเนื้อผ้า ริงโกะว่าสีดำ สวยสุดนะ เพราะ การที่ color key ทั้งคัน มันก็เด่น ปน ราคาถูกไปดื้อๆ อ่อการที่รถออกแบบทรงเหลี่ยมมันก็มีผลไปเร็วกว่าทรงโค้งมนอย่างมาร์ชนะคะ ริงโกะว่า

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 17:31:23 »
ดูๆไปแล้ว

ชอบ Brio ที่ดีไซน์เฉี่ยวมากๆ เครื่องเสียง งานวิศวกรรม ความปลอดภัย โทนสีภายใน
ชอบ March ตรงสีสัน ออปชั่น ที่เก็บของ งานประกอบ ความเป็นมิตรในหลายๆด้าน และประเทศที่วางจำหน่าย

สรุปแล้ว จิ้ม Like ที่ March ครับ (แต่งแบบนี้เอา Sport Ver. มาดีกว่า)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 03:59:43 »
ส่วนตัวผมก็ยังชอบบริโอมากกว่าครับ.. (คนส่วนน้อยใน HLM)
เพิ่งมีโอกาสได้ไปเจอคันจริงที่ศูนย์มาเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว..

แรกที่สัมผัส
มองดูจากภายนอก เส้นสายมันสวยอ่ะ.. ด้านหน้าโดนใจไปเลย ท้ายก็ไม่ได้ขี้เหล่เท่าไหร่.. จะเสียตรงปัดน้ำฝนหลังเท่านั้น
ภายใน การนั่งผมรู้สึกนั่งสบายกว่ามาร์ช เพราะมาร์ชเข่าผมจะติดตรงเกียร์ แหกขาได้ไม่สะใจเท่าบริโอ งานก็เก็บได้เนียนใช้ได้
เบาะสวย แต่ประตูหลังเข้าออกยากไปหน่อย..
แล้วก็ช่องเก็บของ ที่เป็นเหล็กข้างประตู ผมว่ามันไม่ได้ขี้เหล่อะไรเลยนะ..
มันเป็นเหล็กคนละแผ่นกับบานประตูด้านนอก มันก็ดูสวยไปอีกแบบ

สิ่งที่ผมคิดว่ามาร์ชยังเหนือกว่าในความรู้สึกผม ก็คือเรื่องอ๊อปชั่น และรุ่นที่มีให้เลือกมากกว่า
แต่ที่โดนใจผมที่สุดคือ เกียร์ธรรมดาแต่ได้อ๊อปชั่นตัวท็อป ถุงลมคู่ ในราคา 4.69 แสนนี่แหล่ะ มีรุ่นไหนให้ได้บ้างล่ะ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 09:44:33 »
เหมือนกัน ที่เลือกจะมองบริโอ้ก็ตรงเกียร์ธรรมดาได้ความปลอดภัยเหนือกว่านี้แหละ

ถ้ามี 1.2-1.3 ตัวไหนมันให้เกียร์ธรรมดามาพร้อมกับความปลอดภัยเต็มๆ มาแข่งบ้างน่าจะดี
H.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 11:39:51 »
มองแบบมุมมองผู้บริโภคทั่วไป
ยี่ห้อไหน ให้ของมาคุ้มค่าก็ต้องเลือกตัวนั้น มาร์ชได้ตรงนี้ไป

ในทางกลับกัน เวลานี้นิสสัน ก็ต้องการเรียกความมั่นใจในสินค้า
ออฟชั่น ถ้าลองไม่ใส่มาเต็มที่แบบที่เห็น....
จะสู้โตโยต้า/ฮอนด้า....ได้เช่นใด

นี่เป็นเหตุผลที่ คนส่วนใหญ่จะลือกกดLIKEให้มาร์ชในเวลานี้..
เพราะเค้าจััดออฟชั่นมาให้หมดหน้าตัก...

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 00:44:39 »
ถ้าในรูปนี้ Brio สวยกว่า
แต่ถ้าเป็นรถเดิมๆทั้ง 2 คัน March ครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 01:01:37 »
March เนี่ย Nissan ตีโจทย์เรื่องความคุ้มค่าจริงๆ

เพื่อนผมถอย March 1.2V ราคาราวๆ 500K มันมี Airbag อ่ะ ขนาด Vios 1.5E แพงกว่าตั้ง 1 แสน ยังไม่มีเลย เห็น option ของ March แล้วอิจฉาอ่ะ

ส่วน Brio เออ พอเป็นสีขาวแล้ว ด้านท้ายดู OK ขึ้น คือสีเรียบๆ มันดูเรียบร้อย ไม่จีนแดง แบบสีสดๆ อย่างสีเขียวเป็นต้น

แต่กระจกท้ายบานเบ้อเริ่ม แตกทีคงเรื่องใหญ่
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 22:28:03 »
มาร์ชดูแต่งไม่ค่อยขึ้นแฮะ...
บริโอ้ สีขาวแล้ว ท้ายค่อยดูได้หน่อย...

อืม ที่บ่นว่ากระจกหลังใหญ่ยักษ์เนี่ย อยากทราบครับว่ามันแข็งแรงเท่ากัน มากกว่า หรือน้อยกว่ารถทั่วไป??
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ bs

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 22:39:43 »
รูปนี้ต้นฉบับน่าจะมาจาก thai march นะครับเพราะเจ้าของรถเค้าโพสไว้
ส่วนท้ายของบริโอ้มองไปมองมาก็สวยดีครับแต่ผมจอง march ไปแล้ว :D
2003 toyota soruna vios 1.5 E mt            2008 honda click-i
2011 new nissan march 1.2 cvt 
2012 honda jazz ge 1.5 s at white
2013 honda click 125i >>> nv350