ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเพื่อนของเราขับรถเราไปชน คุณจะทำอย่างไร  (อ่าน 22388 ครั้ง)

ออฟไลน์ nirvanapoint

• Sr. Member
อันนี้สมมุตินะครับ

ถ้าเกิดเพื่อนของเราขับรถของเราไปชน พี่ๆจะทำอย่างไรครับ
คือ ถ้าชนแบบ ขูดขีดนิดหน่อย เป็นผมคงเฉยๆ อาจมีบ่นบ้าง
แต่ถ้าชนเยอะ หรือชนหนักนี่ เป็นพี่ๆจะทำยังไงครับ
หรือว่าก็คงต้องเฉยๆอยู่ดี โวยไปก็เสียเพื่อนอีก หรือรอดูท่าทีเพื่อน หรือยังไงครับ

และกรณีเดียวกัน ถ้าเราขับรถเพื่อนไปชน ควรแสดงความรับผิดชอบยังไงดีครับ
หรือต้องรอให้เพื่อนเอ่ยก่อน

สอบถามความเห็น และแนวทางออกของ เพื่อนๆ พี่ๆ ดูหน่อยนะครับ ว่า คิดเห็นอย่างไรกันบ้าง
ขอบคุณครับ  ;)

ออฟไลน์ escapeboy

• Newbie
  • *
Re: ถ้าเพื่อนของเราขับรถเราไปชน คุณจะทำอย่างไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 16:42:34 »
ผมเพิ่งเอารถเพื่อน (แฟน) น่ะแหละ เอาไปชนมาหมาดๆ แต่แฟนนั่งในรถด้วยตอนนั้น ขับอยู่ดีๆ ก็มีตำรวจเมาขับรถมาชน กันชนหลุด แก้มหน้าฉีก ตอนแรกก็เสียวๆ อยู่ว่าแฟนจะว่าไรมั้ย แต่เค้าบอกว่า โชคดีจังถ้าเค้าขับเอง ท่าทางจะเสียมากกว่านี้ แล้วงานนี้ผมก็ช่วยเถียงจนคู่กรณีซ่อมให้หมด ตอนนี้รถเสร็จแล้ว ไม่โดนด่าอะไร แต่ผมก็ขอโทษแฟนที่ทำให้รถพัง เค้าก็เข้าใจนะครับ คือส่วนหนึ่งเราก็ต้องรับผิดชอบเท่าที่จะทำได้นะครับ เป็นกำลังใจให้นะ

Re: ถ้าเพื่อนของเราขับรถเราไปชน คุณจะทำอย่างไร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 17:01:04 »
ผมเพิ่งเอารถเพื่อน (แฟน) น่ะแหละ เอาไปชนมาหมาดๆ แต่แฟนนั่งในรถด้วยตอนนั้น ขับอยู่ดีๆ ก็มีตำรวจเมาขับรถมาชน กันชนหลุด แก้มหน้าฉีก ตอนแรกก็เสียวๆ อยู่ว่าแฟนจะว่าไรมั้ย แต่เค้าบอกว่า โชคดีจังถ้าเค้าขับเอง ท่าทางจะเสียมากกว่านี้ แล้วงานนี้ผมก็ช่วยเถียงจนคู่กรณีซ่อมให้หมด ตอนนี้รถเสร็จแล้ว ไม่โดนด่าอะไร แต่ผมก็ขอโทษแฟนที่ทำให้รถพัง เค้าก็เข้าใจนะครับ คือส่วนหนึ่งเราก็ต้องรับผิดชอบเท่าที่จะทำได้นะครับ เป็นกำลังใจให้นะ

กรณีของพี่เป็นแฟน แต่ถ้าไม่ใช่แฟนเนี่ย ผมว่า น่าจะพูดกันยากกว่านะครับ  :-\

ออฟไลน์ oreo_san

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 17:06:51 »
ถ้าเพื่อนขับรถของเราไปชน วินาทีแรกก็ จี๊ดดดดดด ขึ้นสมองทันที แต่ก็ต้องระงับให้อยู่ แล้วสอบถามอาการของเพื่อนด้วยความห่วงใย  ( ถึงแม้จะห่วงน้อยกว่ารถก็ตาม ) บาดเจ็บส่วนไหนบ้างหรือเปล่า ไปหาหมอมาหรือยัง  คนต้องสำคัญกว่ารถครับ  ;D ........ แต่ถ้าเราขับรถเพื่อนไปชน ก็ต้องแสดงความรับผิดชอบอย่างเต็มที่ ค่าใช้จ่ายในการซ่อมเท่าไหร่ก็ต้องจ่าย  ก็ต้องจ่ายเต็มที่ แต่เพื่อนสำรองจ่ายออกไปก่อนนะ  แล้วเราจะใช้คืนให้  ;D ;D

ออฟไลน์ secrecyguy

• Hero Member
  • 3.2plus
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 17:33:40 »
ผมไม่เคยให้เพื่อนยืมรถ ไม่ยืมรถเพื่อน สบายใจดี  ปัญหาไม่ตามมาครับ

ออฟไลน์ tosa

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 17:47:41 »
โชคดีจังคบแต่คนรวยเลยไม่เคยถูกยืมรถ เงินก็ไม่ถูกยืม มีแต่ไปยืมเค้า  ;D ;D ;D

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 18:10:52 »
ถ้าเกิดเพราะอุบติเหตุ ไม่โกรธเลยแม้แต่น้อยครับ

ถ้าประมาท ก็เคืองๆ แต่ไม่ว่าไรมาก

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 18:11:28 »
ผมไม่เคยให้เพื่อนยืมรถ ไม่ยืมรถเพื่อน สบายใจดี  ปัญหาไม่ตามมาครับ

ไอ้ตอนปฏิเสธเนี่ย ยากมากครับ เหอๆ  :-\

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 19:17:31 »
จะเป็นเพื่อนกันยังไง ถ้าเเสียหาย ต้องชดใช้

ออฟไลน์ Mike:D

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 19:20:37 »
ผมเคยถามเพื่อนผมเล่นๆนะ ว่าถ้ายืมรถแล้วเกิดเอารถไปชนแล้วจะทำยังไง เพื่อนผมบอกว่าก็ซ่อมสิ ถามมันว่าไม่ซีเรียสเหรอ มันบอกว่าไม่ 555

ออฟไลน์ OLan-मंदिर लड़का

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 19:20:50 »
ผมตัดปัญหาโดยไม่เคยให้เพื่อนยืมรถเลยครับ  :-\ :-\ :-\

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 19:23:56 »
เงินกับเพื่อนแยกกันครับ ทำเสียก็ต้องชดใช้ ;D

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 19:39:20 »
ถ้าเพื่อนคนนั้น,,, ขับรถดี มีวินัย ไม่ซิ่ง ไม่ประมาท ไม่เมา ไม่ง่วง
....อุบัติเหตุ,,, ไม่มีใครอยากให้เกิด, เค้าก็ระวังแล้ว, ผมคงไม่ว่าอะไร
....คงรับสภาพ,,, ก็ซ่อมกันไป  :-\

แต่ถ้าเพื่อนคนนั้น,,, ขับเลว ซิ่ง ประมาท เมา หรือง่วง
....กรณีแบบนี้,,, คำว่า "อุบัติเหตุ ไม่มีใครอยากให้เกิด" มันใช้ไม่ได้, ก็มุงชุ่ยหนิ  >:(
....แบบนี้,,, คงให้มันชดใช้เต็มที่ครับ, แล้วอย่าหวง จะได้ยืมรถตูอีก  >:(

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 19:40:53 »
ของเสียก็ซ่อมกันไปครับ อยู่ที่ว่า ขับยังไง เป็นฝ่ายผิดหรือเปล่า

ใครรักรถ ซีเรียสเรื่องนี้ ก็อย่าให้ใครยืมรถ และอย่ายืมรถใครครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 19:44:30 »
ขอแชร์

เคยถอยรถเพื่อนชนเสากันชนหลังบุบไปหน่อย รู้สึกผิดแต่ไม่กล้าบอก กะว่าถ้ามันมาว่าก็จะรับผิดชอบออกค่าซ่อมให้

พอต่อมาอีกวันมันเดินมาบอกว่ารถโดนชน กะว่าจะรับคำด่าแล้วขอโทษไปตรงๆแล้ว พอกำลังอ้าปากจะพูด มันบอกเมื่อคืนมันถอยไปชนรถที่จอดอีกคัน ปากหุบเลยแล้วอาการงงเข้ามาแทน เลยเดินไปดูแผลปรากฎว่ามันถอยไปชนทับแผลเดิม แผลใหญ่กว่าเราชนอีก แผลที่ทำเองหายไปเลย เลยเดินไปตบใหล่ แล้วบอกไม่เป็นไรทีหลังขับระวังแล้วกัน ทุกวันนี้ก็ยังไม่เคยบอกใคร ยังงงไม่หายด้วย กรูทำบุญด้วยอะไรวะ

ออฟไลน์ wip

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 19:53:43 »
เมื่อหลายปีก่อน พี่ในเวปโดนเพื่อนของเพื่อนยืม ดูคาติ ไฮเปอร์โมตาด ราคาเกือบล้านไปลองขี่แล้วชนไม่ยอมรับผิดชอบต้องฟ้องร้องกัน
ยังไงก็อย่ายืมเป็นดีที่สุด ::)

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 20:02:04 »
พึ่งเจอเหตุการณ์คล้ายๆกัน เมื่อวานเองครับ เป็นรถเพื่อนผม ต่อหน้าต่อตาผมเลย
ผมไปตีแบตกะเพื่อน กำลังจะแยกย้ายกันกลับ เพื่อนอีกคนที่ขับรถมาก็เปิดกระจกลงมาแซวเพื่อนผม
เจ้าเพื่อนตัวดีของผม ก็นึกสนุก ตรงเข้าไปเปิดประตูรถ แล้วก็ปล้ำกันในรถเลย (เล่นแบบนี้กันบ่อยมาก) ตอนนั้นรถคงเข้าเกียร์ N อยู่
ตอนแรกพวกผมก็ขำกันท้องแข็ง แต่อยู่ๆรถเพื่อนผม ก็เกิด"พุ่ง"ไปชนเสาข้างหน้า เข้าใจว่ามือคงไปโดนเกียร์
ดีว่าไปโดนเสา ไม่งั้นคงวิ่งเข้าไปชนเค้าเตอร์หน้าสนามแบต อาจมีคนบาดเจ็บได้ เจอแบบนี้ ถึงกับขำไม่ออก
สรุป เพื่อนคนที่ปล้ำคนขับรถ ก็ต้องเป็นผู้ออกค่าเสียหายให้ทั้งหมด ต้องเปลี่ยนกันชนหน้า ซุ้มล้่อขวา แล้วประตูก็โดนข่วนอีก เสียเงินฟรีหมื่นกว่าบาท

ส่วนรถที่บ้าน พ่อผมซื้อรถตู้ัมา โดยมีแค่คนในครอบครัวเท่านั้นที่รู้ เค้าคงรู้แหละว่า เดี๋ยวญาติจะแห่มาขอยืมแน่
หลังจาก 1 ปี ในที่สุดความก็แตก เพราะเอารถไปส่งญาติที่สนามบิน
หลังจากนั้นเพียง 1 อาทิตย์ ก็มีัญาติผมมาขอยืมรถไปเที่ยว ตจว พ่อผมก็ให้ยืมไม่ได้คิดไร แต่พอกลับมา น่านนนน ว่าแล้วไง ประตูเป็นรอยมาเลย
คงไปเบียดกะพุ่มไม้มา แต่พ่อผมก็ไม่ได้ว่าไร :(      หลังจากนั้นก็มีญาติๆมาขอยืมเป็นระยะๆ ถ้าใกล้ๆก็พอว่า แต่ถ้าไกลๆ จะพยามบ่ายเบี่ยงครับ

ออฟไลน์ peak14405

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 20:16:53 »
ผมเคยแต่ เอารถเพื่อนไปชนครับ  ;D ;D

Mazda3 ตัวเก่าครับ หน้ายับอยู่ แต่ไม่แรงมาก คู่กรณีเป็นกระบะ แค่ถลอกๆ

ก็เรียกประกัน แล้วก็เซ็นชื่อ ให้บัตรประชาชน อะไรประมาณนี้ เพื่อนมันก็ไม่ว่าอะไร

แต่เป็นเพื่อนรักหนะครับ หลังจากนั้น ถ้าไม่จำเป็น ก็จะไม่ค่อยยืมรถคนอื่นขับเลย  ;)

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 20:57:54 »
ผมตัดปัญหาโดยไม่เคยให้เพื่อนยืมรถเลยครับ  :-\ :-\ :-\

ไอ้ตรงตัดปัญหาเนี่ยอะครับ ยากที่สุด  :-\
ไม่ให้ก็ว่างกอีก คนรักรถอะ มันบอกไม่ถูก ยืมเงินง่ายกว่าอีก

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 20:59:47 »
เมื่อหลายปีก่อน พี่ในเวปโดนเพื่อนของเพื่อนยืม ดูคาติ ไฮเปอร์โมตาด ราคาเกือบล้านไปลองขี่แล้วชนไม่ยอมรับผิดชอบต้องฟ้องร้องกัน
ยังไงก็อย่ายืมเป็นดีที่สุด ::)

เสียเพื่อนเลยอะครับ แบบนี้
เรื่องแบบนี้ พูดยากจริงๆ  :-[

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 21:33:44 »
ตอน ม.3 เคยเอามอเตอร์ไซค์เพื่อนไปวัดถนนครับ คนเละ รถพัง
ผมทำผมก็รับผิดชอบครับ ซ่อมให้หมด ไม่ต้องรอให้เจ้าของรถขอ จะได้ไม่เสียเพื่อน

ส่วนเรื่องถ้าเพื่อนผมยืมรถผมไปใช้ แล้วเอาไปชน เพื่อนคนที่ยืมต้องรับผิดชอบครับ
คนไหนทำ คนนั้นรับ ถ้าเพื่อนคนนั้นมันไม่รับก็ต้องถึงขั้นฟ้องไม่ก็เลิกคบกันไปเลย
และเพื่อเป็นการป้องกันเหตุการแบบนี้ ชีวิตจริงผมไม่ให้ใครยืมรถผมเด็ดขาดครับ ผมไม่ใจสปอร์ตขนาดนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2013, 21:37:43 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 21:39:14 »

ไอ้ตอนปฏิเสธเนี่ย ยากมากครับ เหอๆ  :-\

ถ้าให้ครั้งเเรก ครั้งต่อไปก็จะตามมาครับ  ใครจะด่าว่า "งก" ก็ยอมเป็นคนงกเถอะครับ เกิดอุบัติเหตุมาจะเสียเพื่อนเอา

ออฟไลน์ ck4407

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 21:41:12 »
เหมือนกันครับ ผมไม่เคยยืมรถใครมาขับ  ถ้าไม่มีรถใช้จริงๆก็นั่งแท๊กซี่สบายใจกว่า

ออฟไลน์ drugprofile

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 22:19:13 »
 :)... ต้องไม่ให้ยืมตั้งแต่แรก ดีที่สุด (เราก็ต้องไม่ยืมรถเพื่อนด้วย)

โบราณท่านก็ว่าไว้... "ปืน, รถ, เมีย"... 3 สิ่ง ห้ามยืมกันเด็ดขาด

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 22:51:41 »
ก่อนมีอะไร จงมั่นใจว่าประกันคุ้มครองนะครับ แล้วก็ตำหนิกันพอควร

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 23:58:42 »
:)... ต้องไม่ให้ยืมตั้งแต่แรก ดีที่สุด (เราก็ต้องไม่ยืมรถเพื่อนด้วย)

โบราณท่านก็ว่าไว้... "ปืน, รถ, เมีย"... 3 สิ่ง ห้ามยืมกันเด็ดขาด

ปืน รถ เมีย และ พระเครื่องด้วยครับ

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 02:42:01 »
ยืมรถแฟนมาขับเพราะรถตัวเองโดนชน ยังเสียวๆอยู่ว่าขับรถคนอื่นไปชนจะเป็นยังไง
ตอนอยู่กับผมจอดที่ร่ม คอยล้างเช็ดรถดีกว่าอยู่กับเจ้าของอีก สุดท้ายคืนรถไปสภาพเดิมๆก่อนรถผมซ่อมเสร็จนิดหน่อย

วันถัดมาเจ้าของเอาไปเสยมอไซเลยครับ กลายเป็นรำพึงว่าน่าจะใช้ให้ผมขับไปส่งก็ไม่ชนแล้ว

ออฟไลน์ aoddy1

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 03:46:39 »
ตอนเรียนมหาลัยรถผมโดนยืมบ่อยมากทั้งรถยนต์และมอไซร์ จนบางครั้งไม่มีรถใช้ต้องขอยืมรถเพื่อนใช้ ครั้งแรกได้เรื่องไปเบียดเสาไฟมารอยไม่เยอะแต่เกรงใจเพื่อนเลยไปหาร้านทำสีด่วนอีกวันไปรับ โทรไปบอกเจ้าของรถว่าไปธุระกับแม่ก่อนพรุ่งนี้กลับ ถ้ารถผมมีคนเอามาคืนก็เอาไปใช้ได้เลย
พอเอารถไปคืนมัน ผมเห็นสภาพรถตัวเองเป็นรอยตั้งแต่แก้มหน้าประตูจนถึงกระบะท้าย เลยส่งซ่อมแล้วผมก็ใช้รถมันต่อจนกว่าจะซ่อมเสร็จ มันก็ขี่มอไซร์ผมแทนแต่ทุกวันนี้ผมก็ยังไม่ได้บอกมันว่า กรูก็เอารถมรึงไปเบียดเสามาเหมือนกัน

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 04:07:46 »
บอกว่าเอากลับมาต้องเหมือนเดิมไม่งั้นไม่ต้องเอากลับมาคืน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ มึน!!

• -*-
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 04:15:58 »

ปืน รถ เมีย และ พระเครื่องด้วยครับ

ปืน รถ พระเครื่อง แค่ของนอกกาย
เมียยืมไป จะเอาอันที่ 1 ไปยิงมัน

เพิ่งได้ยินอ่ะ มีพระเครื่องด้วย
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก