ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสำรวจความคิดเห็นทุก ๆ เกี่ยวกับโครงงานจบปริญญาของผมครับ  (อ่าน 2949 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ishida

• Sr. Member
เนื่องจากผมอยากทำโครงงานจบการศึกษาระดับปริญญาตรีเกี่ยวกับรถยนต์ และเสนอหัวข้อนี้ไปยังอาจารย์ที่ปรึกษา อาจารย์เลยอยากให้มาสำรวจความต้องการของประชาชนด้วย (เพราะอาจารย์อยากให้ทำเชิงพาณิชย์) จึงขออนุญาติครับ

การใช้งานจะสามารถใช้งานได้กับรถทุกรุ่น และราคา...ขอตัดสินใจอีกครั้งนะครับ

ที่มา: เนื่องจากบนท้องถนนในปัจจุบันมีอุบัติเหตุเกิดขึ้นมากมายไม่ว่าจะเล็กหรือใหญ่ สาเหตุของอุบัติเหตุเหล่านั้นสามารถจำแนกออกเป็น 2 สาเหตุคือ ความผลิตพลาดของตัวรถยนต์หรือเกิดจากความผิดพลาดของมนุษย์ ซึ่ง 98.7 เกิดจากความประมาทของมนุษย์หรือความไม่พร้อมในการขับขี่ของมุนษย์ (ศูนย์วิจัยอุบัติเหตุแห่งประเทศไทย*, 2551)  เช่น การที่ผู้ขับขี่ง่วงนอน ทำให้สมรรถนะในการมองทางด้านหน้าลดลง จึงมีความเป็นไปได้สูงที่จะเกิดอุบัติเหตุกล่มเป้าหมาย: บุคคลทั่วไปที่ต้องการความมั่นใจในการขับขี่เพิ่มมากขึ้น ผู้ปกครองที่เริ่มให้ลูกขับรถใหม่ ๆ

ลักษณะอุปกรณ์: อุปกรณ์ซึ่งสามารถติดตั้งได้เองประกอบไปด้วยเซนเซอร์อัลทราโซนิกส์ระยะยาวจำนวน 8 ตัว และหน่วยสื่อสารปละประมวลผล 1 ตัว

ความสามารถ:
แบ่งเป็น 2 ความรูปแบบ
1. เมื่อติดต่อกับผู้ใช้อุปกรณ์นี้ด้วยกันเอง
ทำการใช้เครือข่ายไร้สายคุยติดต่อกันซึ่งจะมีการบอกสถานต่าง ๆ ของรถ เช่น ตอนนี้กำลังเร่งด้วยอัตราเร่ง 3 km/h^2 หรือตอนนี้กำลังเบรค ด้วยอัตราหน่วง 5 km/h^2 ซึ่งเป็นข้อมูลเพื่อทำให้คันรอบข้างตัดสินใจได้อย่างถูกต้องเพื่อไม่ให้เกิดอุบัติเหตุเกิดขึ้น
2. เมื่อติดต่อกับผู้ใช้ที่ไม่มีอุปกณณ์ดังกล่าวใช้ซนเซอร์อัลทราโซนิคส์ 8 ตัวแบ่งออกเป็นด้านหน้า 4 ตัวและด้านหลัง 4 ตัว ติดให้ครอบคลุมองศาการมอง 180 องศาทั้งด้านหน้าและด้านหลัง เชื่อมต่อข้อมูลเข้ายังหน่วยประมวลผลกลางเพื่อรับข้อมูลลักษณะเดียวกันกับข้อด้านบน

ผลพลอยได้ที่ตามมา
1. เนื่องจากการติดอัลทราโซนิกส์เป็นระยะ 180 องศา จะสามารถช่วยมนุษย์ตัดสินใจได้คล้ายคลึงกับการติดกล้องหน้าและหลัง
2. เนื่องจากการติดอัลทราโซนิกส์เป็นระยะ 180 องศา จะสามารถเป็นเซนเซอร์ถอยหลังได้อย่างแม่ยำและรำยะการมองไกลขึ้นและครอบคุลขึ้น
3. สามารถนำไปต่อยอดเพื่อควบคุมอุปกรณ์ทางเครื่องกลต่าง ๆ ไม่ว่าจะเป็น คันเร่ง เบรค หรือแม้กระทั่วพวงมากลัย เพื่อเป็นต้นแบบของรถยนต์ขับเคลื่อนได้ด้วยตนเอง

*อ้างอิงจาก เอกสารรายงานความคืบหน้าฉบับที่ 3
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
ขออนุญาตครับ

ผมอ่านทวนซ้ำไปมาสองสามรอบแล้ว ผมไม่แน่ใจว่าอุปกรณ์ที่ว่ามีหน้าที่อะไร และมันทำงานอย่างไร
หรือมันจะช่วยลดอุบัติเหตุที่เกิดจากความผิดพลาดของผู้ขับขี่ได้มากหรือน้อยเพียงใดครับ

ถ้าเป็นอุปกรณ์ที่คอยบอกว่า คนขับรถรอบข้างเรานั้นมีสติสัมปะชัญญะในระดับเพียงพอกับการขับขี่หรือเปล่า
ผมไม่แน่ใจว่ามันจะช่วยลดอุบัติเหตุได้ เพราะยังไงเราก็ต้องขับรถไปบนถนนเดียวกันกับรถคันนั้นสักระยะหนึ่ง
แต่ถ้าเป็นการป้องกันที่ตัวสาเหตุ คือคนที่มีสภาพไม่พร้อม ก็ทำการแจ้งเตือนเพื่อให้ ตื่นจากความง่วง ฯลฯ
ผมรู้สึกว่าแบบนี้จะมีประสิทธิภาพ และน่าสนใจกว่า

ยังไงก็ตาม ของที่เกี่ยวกับความปลอดภัยบนท้องถนน จะสนใจหรือไม่ ขึ้นอยู่กับ Reliability ของอุปกรณ์ด้วยครับ
Fault-Positive เท่าไหร่ Fault-Negative เท่าไหร่ แล้วสื่อสารได้ไกลขนาดไหน เพราะมันคงจำเป็นกว่า
สำหรับสถานการณ์การขับขี่ทางไกล เดินทางด้วยความเร็วสูง แล้วระบบสามารถสื่อสารได้หรือไม่ ฯลฯ

สรุปแล้ว ถ้าจะขอเสียงเพื่อทำสถิติสรุปออกมาว่า มีกลุ่มเป้าหมายลูกค้าขนาดไหน เป็นช่วงอายุเท่าไหร่
ช้อมูลที่ให้มาต้องมากกว่านี้ครับ

อีกอย่างหนึ่งที่อยากจะแนะนำคือ ต้องระวังข้อมูลสถิติที่มีตัวเลข Extreme ตามที่ยกมาอ้างอิงด้วยครับ
หลายหลายครั้งตัวเลขมักจะออกมาในทางที่ผู้รวบรวมข้อมูลต้องการให้เป็น ดังนั้น จะมีเงื่อนไขหลายอย่าง
ที่อาจจะไม่ได้สะท้อนความเป็นจริง หรือไม่ได้ตีความไปได้อย่างที่เราอ่านจับใจความ ตัวอย่างเช่น
กลุ่มตัวอย่าง พูดถึงอุบัติเหตุแบบใดเป็นพิเศษเฉพาะเจาะจงหรือไม่ ทำให้ตัวเลขความผิดพลาดจากคนถึงสูงเกือบ 100%

และถ้าข้อความข้างต้น คัดลอกมาจากโครงร่างรายงานที่จะนำส่งอาจารย์ที่ปรึกษา
คงต้องเกลาคำผิดอีกสักรอบนะครับ

ลองดูครับ

ออฟไลน์ Ishida

• Sr. Member
ขอบคุณมากครับ ผมจะนำไปปรับแก้ให้เร็วที่สุดเลยครับ
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ Psycheros

• Newbie
  • *
ครับคือเนื่องจากโปรเจคตัวนี้เป็นการที่ทำการ alert คนขับด้วยระบบที่ทำการคำนวนระยะทางเรียบร้อบแล้วหนะครับโดยคันที่ติดเจ้าเครื่อวตัวนี้ด้วยกันนั้นจะทำการบอกฟังก์ชั่นเพิ่มเติมได้นอกจากระยะห่าง เช่นความเร็วที่รถคันอื่นใช้เช่นในจังหวะที่จะแซงรถสามารถประมวลผลเพื่อความชัวว่าจะสามารถแซงพ้นหรือไม่ด้วยความเร็วของรถที่อยู่รอบๆ