ผู้เขียน หัวข้อ: Fiesta ดีกว่า Mazda 2 แทบทุกด้านใช่ไหมครับ  (อ่าน 11963 ครั้ง)

ออฟไลน์ siripod

• Newbie
  • *
Fiesta ดีกว่า Mazda 2 แทบทุกด้านใช่ไหมครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 31, 2010, 19:01:33 »
Fiesta ดีกว่า Mazda 2 แทบทุกด้านใช่ไหมครับ
แต่ราคาก็ Fiesta แพงกว่าประมาณสองหมื่น (รุ่น top)

ออฟไลน์ GTO

• Newbie
  • *
Re: Fiesta ดีกว่า Mazda 2 แทบทุกด้านใช่ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2010, 19:24:28 »
แต่ราคาก็ Fiesta แพงกว่าประมาณสองหมื่น (รุ่น top)

ดีกว่าทุกด้านหรือป่าวไม่แน่ใจนะ

Fiesta มี 1.6 + Power Shift ตัวท็อป 4 ประตูแพงกว่า 24k และ 5 ประตูแพงกว่า 9k

แล้วแต่ความชอบของแต่ละคนครับ

ออฟไลน์ avisrm

• Full Member
  • Murphy's law is all around
    • S&P Workshop & Studio Spaces
Re: Fiesta ดีกว่า Mazda 2 แทบทุกด้านใช่ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2010, 19:59:45 »
อาจจะไม่นะครับ อย่างน้อยที่สุดเรื่องความสวยงาม และหน้าตารถ ที่แล้วแต่รสนิยมครับ
รักเหมือนอากาศที่มีรอบตัว...

...มีเพียงผู้รู้ค่าของมันเท่านั้น ที่สัมผัสมันได้

ออฟไลน์ nonpatan

• Sr. Member
    • non-motocycle
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2010, 20:05:24 »
สำหรับผมคงทุกด้านแหละครับ

ออฟไลน์ fishfinger

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2010, 20:37:08 »
ด้านไฟท้าย

ด้านโฆษณา
 ;D ;D

2 ดูดีกว่า นอกนั้นยกให้ Fiesta

ออฟไลน์ NOTTO

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2010, 20:54:15 »
สำหรับผมไม่ทุกด้านนะ จริงๆเรียกว่า แค่บางด้านเท่านั้นที่ Fiesta ทำได้ดีกว่า Mazda 2 แต่ไอบางด้านที่ว่านั่นก็ทำให้ผมซื้อ Fiesta มา ลองดูซักตั้ง!!!

ออฟไลน์ nuclearlab

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2010, 21:17:16 »
โดยส่วนตัว ถ้าพิจารณาในเรื่องออปชั่นตัวกลาง ผมว่าพอๆกัน ตัวกลางทั้งสองยี่ห้อได้ ABS และถุงลมสองลูกเหมือนกัน แต่ Mazda 2 ได้พวงมาลัยมัลติฟังก์ชั่นและราคาถูกกว่า ในขณะที่ Ford Fiesta ได้ระบบ TCS ป้องกันการลื่นไถลมาแต่แพงกว่า

นอกนั้นเรื่องศูนย์เรื่องอะไหล่ ผมแอบเชื่อใจมาสด้ามากกว่าหน่อยนึงนะ

ออฟไลน์ maru

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2010, 21:30:07 »
mazdaถูกกว่าและแถมประกัน fiestaไม่แถม mazdaตัวtopมีsmart entrie  fiestaไม่มี

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2010, 21:33:02 »
สำหรับ Sedan

2 มีมือจับให้ Fiesta ป็นที่แขวนเสื้อ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ JC vihicle

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2010, 22:58:41 »
ส่วนตัวผมให้ Mazda 2   +1
แต่ Fiesta  ให้ -1  อย่างเช่น ครอบเกียร์ยังอยู่ด้านซ้าย มองไม่ถนัด หรือ ฟอร์ด รีบอะ

ในความจริงคงอยู่ที่ความชอบส่วนบุคคลของแต่ละคนเนอะ

ออฟไลน์ OsSn

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2010, 23:24:06 »

สำหรับผม ผมว่า Fiesta ดีกว่าในหลายๆด้าน (ท็อปสปีดสูงกว่า 2 อย่างแน่นอน)

แต่ดีกว่า ก็ไม่ได้หมายความว่า จะต้องชอบมากกว่า

ยอมรับว่า ตอน Fiesta เปิดตัว + ดูคลิปเทสรถของพี่ J!MMY แล้วก็แอบเขว้เหมือนกัน

แต่อย่างไรก็ตาม 2 ตอบโจทย์(ของหัวใจ)ของผมได้มากกว่า (คือชอบน้อง 2 มากกว่า)

ก็เลยจอง 2 ไปเมื่องาน มอเตอร์ เอ็กซ์โป ที่ผ่านมา

ปล. จริงๆแล้วสวยพอๆกันเลย ทั้ง มาสด้า ทั้ง ฟอร์ด (หมายถึง พริตตี้ ในบู้ทอ่ะนะ) 555+

ออฟไลน์ fishfinger

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 01, 2011, 00:47:57 »
ส่วนตัวผมให้ Mazda 2   +1
แต่ Fiesta  ให้ -1  อย่างเช่น ครอบเกียร์ยังอยู่ด้านซ้าย มองไม่ถนัด หรือ ฟอร์ด รีบอะ

ในความจริงคงอยู่ที่ความชอบส่วนบุคคลของแต่ละคนเนอะ

ฟอร์ดไม่รีบ เพราะรถยุํโรปก็เป็นกันหมดเช่น Benz และ BMW

ออฟไลน์ Devilot

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 01, 2011, 03:48:33 »
ส่วนตัวคิดว่าเฟียสต้าดีกว่าทุกอย่าง

เอาที่ชอบเลยนะไฟหน้าชอบที่แยกไฟสูงไฟต่ำเลย และตัวเบ้ามันสวยมาก
ออฟชั่นมาเต็มๆ เกิน 120 ไม่มีอืดเหมือน 2
ด้านท้ายผมชอบรถที่มองไม่เห็นใต้รถอ่ะพวกท่อไอเสียหรือคานต่างๆซึ่ง 2 เห็นหมดเลย
ความสวยๆนานาจิตตัง แต่ผมชอบเฟียสต้ามากกว่าแฮะมันดูคมกว่า
ภายในก็นานาจิตตังแต่ก็มองว่าเฟียสต้าออกแบบได้ดูสปอร์ตกว่า

ปล.ตอนนี้แถมประกันแล้วนะครับ บางคนได้รวมแล้วเกือบ 30000

dogclubs

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 01, 2011, 04:47:24 »
ชอบเฟียสต้า ทั้งภายใน แลกนอก ยกเว้น ท้าย ของมันที่ไม่สวยเลยย

ออฟไลน์ T1k

• T1K
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 01, 2011, 05:35:37 »
แต่ถ้าผมชอบ2มากกว่าอะ

ออฟไลน์ SUN-PS

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 01, 2011, 09:10:08 »
ไม่เคยมีรถคันไหนดีกว่าอีกคัน100%หรอกครับ

ออฟไลน์ Richy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 01, 2011, 09:47:50 »
mazdaถูกกว่าและแถมประกัน fiestaไม่แถม mazdaตัวtopมีsmart entrie  fiestaไม่มี

ท่านพลาดแล้วขอรับ กระผมได้แถมประกันครับ วิริยะด้วย ฟิล์ม ถาดท้าย เซ็นเซอร์ 

ปล ความคิดเห็นส่วนตัวที่ซื้อ เพราะมันสวยกว่า น้อง 2 และชอบตูดใหญ่ ๆๆ

ออฟไลน์ ronin

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 01, 2011, 15:09:15 »
ดูด้านนอกแล้วชอบ mazda 2 มากกว่าครับ การประกอบก็เหมือนจะดีกว่า แต่เวลานั่งขับแล้วต้องเทใจไปทาง fiesta ทันทีครับ  ยังไงซื้อรถทั้งคัน หลายตังก์อยู่ ไปลองขับก่อนครับ

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 01, 2011, 16:44:04 »
อย่างน้อย  MT มาสด้าก็ดีกว่าฟอร์ด  ทั้งเครื่องและ ฟิลลิ่ง
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ kimjung

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 13:15:01 »
จากความรู้สึกที่ไปลองรถทั้ง 2 คันต่อเนื่องกัน (ศูนย์อยู่ติดกัน)

ให้เฟียสต้าเหนือกว่าแทบทุกๆด้านจริงๆ โดยเฉพาะฟิลลิ่ง,แฮนดลิ่งและช่วงล่าง(แน่น นิ่ง เงียบ)

เบาะด้านหลังผมนั่งของ 2 แล้วหัวแทบชนหลังคา กลัวเวลาโดดเนินคนนั่งหลังจะได้รับบาดเจ็บเอา

ส่วนเฟียสต้าพอจะมีที่ว่างเหนือศรีษะเหลืออยู่บ้าง ส่วนเครื่องยนต์กะเกียร์คงไม่พูดถึงเพราะไม่เหมือนกัน

ถ้าซื้อ 4 ประตูคงคิดหนัก เพราะท้ายเฟียสต้าไม่ค่อยสวย แต่ถ้า 5 ประตู ผมตัดสินใจไม่ยากเลย