ผู้เขียน หัวข้อ: เอาแล้วไง HID OEM โดนตะกวดจับ!?  (อ่าน 11679 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
เอาแล้วไง HID OEM โดนตะกวดจับ!?
« เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 20:54:00 »
ไม่อยากลงลิงค์ก่อนเพราะกลัวจะเห็นว่าเกี่ยวกับการบังคับใช้กฎหมายให้ทำตามนะครับ
แต่ที่จะนำเสนอการบิดเบือนกฎหมายและการรังแก โดย "ตะกวด" นี่ล่ะครับ ไม่ใช่ตำรวจดี

โดยที่ผู้เล่าเรื่องนั้นได้ผ่านด่านใต้ BTS หมอชิตเวลากลางคืนแล้วโดนเรียก แม้เขาจะใช้เพียงแค่ ยาริส S Limited ตัวเดิมๆ แต่ก็นั่นแหละ มันโบกแล้วมาแจ้งข้อหาว่าไฟสว่าง (อย่าลืมนะครับ ตัวนี้ HID แท้จากโรงงาน) แล้วผู้เรียกก็อ้างนู่นอ้างนี่ ว่าถ้าเป็น HID จริงมันต้องไฟลูกแก้ว (โปรเจคเตอร์ อย่างแคมรี่?) ไม่สิมันไม่เกี่ยวเลยล่ะ นั่นมันแค่ตัวคุมทิศทางแสง แต่ชนิดหลอดไฟก็มีมากกว่าหนึ่งแบบ แล้วเอสลิมิเต็ดตัวนี้มันก็ผ่านมาตรฐานแล้ว ส่องแสงไม่แยงตาหรอก แต่ข้อเท็จจริงว่ามันสว่างขึ้นก็ใช่ (ยังไงก็ไม่อันตรายต่อผู้อื่น) ก็มีการเถียงจนตะกวดยอมปล่อยเขามาครับ

แล้วอย่างนี้ แอ็กขอด จะไม่โดนมั่วด้วยรึไง ถ้ามันจะเรียกคงต้องไปใส่ "ไฟลูกแก้ว" S2000 แบบเฮียบอมบ์แล้วมั้งครับ

อาจจะเรียงมั่วๆหน่อยแต่ขอให้ลองดูครับ แล้วถ้าใครเป็น HID multireflector อาจต้องหาทางเลี่ยงล่ะครับเดี๋ยวมันจับเอา

http://www.trafficpolice.go.th/view_traffic.php?id=15032

ออฟไลน์ udis

Re: เอาแล้วไง HID OEM โดนตะกวดจับ!?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 20:55:45 »
ไฟรุ่นนี้ผ่านมาตรฐานอะไรมาครับ?

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Re: เอาแล้วไง HID OEM โดนตะกวดจับ!?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 21:07:44 »
เวร เล่นกับชิ้นส่วน OEM แถมยังมารยาทไม่ดีอีก

ถ้าเรื่องนี้เป็นเรื่องจริง ตำหนวดผู้นี้ มันก็แย่มากๆ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 21:08:36 »
ถือว่าซวยเจอตำรวจโง่ครับ

เพื่อนของเพื่อนผม ขับมินิ โดนตำรวจเรียกตอนกลางคืน
เหตุผลคือ ไฟท้าย และไฟเบรกของรถคุณสว่างเกินไป

...

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 21:09:32 »
ไม่ผ่านมาตรฐานทางสายตา ยังไงก็โดนจับครับ ต่อให้เราถูกจริงๆ ก็ตาม  >:(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2011, 21:15:24 โดย Satino" [HD] »
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 21:12:24 »
ผมคงถามเค้าว่า แล้วไอ้รถแคมรีไฮบริดที่ทางหลวงใช้กันอยู่ หรือแอคคอร์ดก็ได้ นั่นก็ HID ทำไมคุณไม่จับมั่งล่ะ?  ;D มีทั้งแบบลูกแก้ว และไม่มีลูกแก้วด้วย

แต่จริงๆถ้ามีคู่มือประจำรถอยู่ น่าจะช่วยแก้ต่างได้หรือเปล่าครับ?
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 21:13:59 »
ไม่ผ่านมาตรฐานทางสายตา ยังไงก็โดนจับครบั ต่อให้เราถูกจริงๆ ก็ตาม  >:(

ไม่จำเป็นเสมอไปครับ ลองคลิกเข้าไปอ่านในลิงค์ นั่นคือวิธีการรับมือกับกรณีแบบนี้ถ้าเรามั่นใจว่าเราไม่ได้ทำไรผิดแน่นอนครับผม  :D
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 21:18:39 »
ไม่ผ่านมาตรฐานทางสายตา ยังไงก็โดนจับครบั ต่อให้เราถูกจริงๆ ก็ตาม  >:(

ไม่จำเป็นเสมอไปครับ ลองคลิกเข้าไปอ่านในลิงค์ นั่นคือวิธีการรับมือกับกรณีแบบนี้ถ้าเรามั่นใจว่าเราไม่ได้ทำไรผิดแน่นอนครับผม  :D

แต่ถ้าเป็นผู้หญิงขับรถตัวคนเดียว จะไปเถียงแบบนี้ก็น่ากลัวนะครับ

ขนาดผม พูดตรงๆ ผมยังกลัวเลย ถ้าโดนซ้อมจะเป็นไงก็ไม่รู้เหมือนกัน
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Pluem_411

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 21:29:06 »
วันหลังเอาโบร์ชัวร์ติดตัวไว้เลยแล้วถ้ามันจับเอาใหม่มันดูเลย
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 21:43:48 »

แต่ถ้าเป็นผู้หญิงขับรถตัวคนเดียว จะไปเถียงแบบนี้ก็น่ากลัวนะครับ

ขนาดผม พูดตรงๆ ผมยังกลัวเลย ถ้าโดนซ้อมจะเป็นไงก็ไม่รู้เหมือนกัน

ก็ดำเนินคดีฟ้องร้องความผิดอาญาได้น่ะครับ อันนี้พูดกันในทางทฤษฎีนะครับ แต่ในทางปฏิบัติ วิธีการพูดกับคุณตำหนวดทั้งหลายน่ะแหละที่สำคัญครับ  ;D

ออฟไลน์ kao-pun

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 21:49:56 »
นับเป็นเรื่อน่าเศร้า ของวงการตำรวจไทยครับ แต่ก็ชินแล้วครับ
ด่านเล็กผมไม่เคยจอดครับ โบกผมก็ไม่จอด ก็แค่ขับผ่านไป เพราะว่าไม่ได้ทำอะไรผิดครับ
แต่ถ้าด่านใหญ่ มีป้ายไฟ มีการตั้งกรวย มีการขออนุญาต เจ้าของรถก่อน อันนี้ให้ความร่วมมือเต็มที่ครับ
แต่ถ้าคุยกันแล้ว แล้วจะมายัดข้อหากัน ก็ แยกทางกันทันทีครับ ลองดูสักตั้ง ครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 22:18:27 »
เป็นเรื่องที่ได้ยินแล้วน่าเศร้าใจ  ที่คนที่มีอาชีพเป็นตำรวจ ไม่มีความรู้อะไรแบบนี้ประดับหัวเลยหรือรู้แล้วก็รู้แบบผิดๆ ทั้งๆที่สังกัดหน่อยจราจร หรือหน้ามืดจะหาเงินถึงขนาด เอาตัวเองเข้าเสี่ยงด้วยข้อหาโง่ๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ devilwingzx

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 22:41:31 »
     เจอแบบนี้ผมไม่กลัวครับ ไม่เกรง แถมจะจัดหนัก แต่ถ้าผิดจริงยอมรับครับเขียนใบสั่งเลยไม่ต้องพูดมาก  แต่ถ้ายัดข้อหาให้กัน  คุณกับผมเจอกันแน่(ในศาลนะ) หากเราไม่ทำอะไรบ้างพวกนี้เต็มเมืองก็ไม่ดีครับ  ลดน้อยลงคนสองคนอาจทำให้ความยุติธรรมสูงขึ้นครับ
     ปล.ถ้าพูดแรงไปขอโทษด้วยครับเคยเจอคล้ายๆแบบนี้มาเหมือนกัน  ฟังแล้วเครียด ขอยกย่องตำรวจที่ดี สาปแช่งตำรวจ...ครับ

ออฟไลน์ iToey

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 23:08:12 »
สงสัยต้องพกกล้องวีดีโอไว้ถ่ายทำขณะเจ้าหน้าที่ปฏิบัติหน้าที่  ที่ตั้งใจทำงานเพื่อประชาชนอย่างแท้จริง   ;D

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 23:25:24 »
รู้สึกภาคภูมิใจใน projector S2000 ในรถผมขึ้นมานิดๆ 555+

ผมก็เบื่อพวกตำรวจไทยเหมือนกัน ทำอะไรไม่มีมาตรฐาน มั่วไปมั่วมา

ออฟไลน์ Nuttie

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 23:32:04 »
ถ้าที่หมวกมีเลขหมวก อย่างน้อยจำเลขข้างหมวกมาก็ได้ครับ

แต่มารยาททรามจริงๆ กินเงินเดือนราชการ มีหน้าที่สำคัญคือบริการประชาชน

เก่งกันจริงๆกับประชาชนคนธรรมดา ขอให้เก่งตลอดจริงๆสักทีเถอะครับ

Blue 229

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 23:34:58 »
เคยอ่าน พรบ.จราจรทางบก ดูเล่นๆครับ
เลยสังเกตเห็นว่า แทบทุกมาตรา ในวงเล็บสุดท้าย มักจะเขียนว่า "ขึ้นอยู่กับดุลพินิจของเจ้าหน้าที่"

ผมมองว่ากฏหมายที่บัญญัติมาแบบนี้ มีทั้งข้อดี ข้อเสียครับ
ข้อดี - ตัวกฏหมายจะมีความยืดหยุ่นสูง ใช้ได้ทุกยุคทุกสมัย ไม่ต้องปรับแก้กันบ่อย เพราะเทคโนโลยีสมัยนี้เร็วมากครับ
          ตัวพรบ. หากไม่บัญญัติไว้ให้ใช้ ดุลพินิจของเจ้าหน้าที่มาช่วยในการตัดสิน มันคงต้องปรับแก้กันวันเว้นวัน แน่ๆเลย
         เพราะ รถยนต์มันก็พัฒนารุ่นต่อรุ่น ไฟหน้ารถก็เหมือนกัน จะไปแก้กฏหมายตามทันได้อย่างไร เดี๋ยวโคมลูกแก้ว เดี๋ยว HID เดี๋ยวก็เปลี่ยนอีกแล้ว :D

แต่ประเด็นสำคัญมันอยู่ตรงนี้ครับ
    หากเจ้าหน้าที่ไม่มีความรู้ในเรื่องที่ตนรับผิดชอบอยู่อย่างเพียงพอ เจ้าหน้าที่ผู้ถือกฏหมาย มันก็ไม่ต่างอะไรกับ คนตาบอดถือมีดเลยครับ
แกว่งมีดไปมั่วๆ แกว่งมีดไปสุ่มๆ เพราะเจ้าหน้าที่ไม่มีความรู้เหมือนคนตาบอด มันจะโดนใครบ้างก็ไม่รู้
พอมามองเป็นชีวิตจริง ก็นี่ไงครับที่ จขกท.เล่ามา บางครั้งเราไม่ได้ตั้งใจจะทำผิดอะไร แต่กลับผิด เพราะดุลพินิจเจ้าพนักงาน เค้าว่าอย่างนั้น :)
ถ้าเจ้าหน้าที่มีความรู้ในเรื่องรถยนต์มากกว่านี้ อีกสักนิด ผู้ขับขี่รถยนต์บนท้องถนนจะมีความสุขมากกว่านี้ อีกเยอะครับ

ปล. ข้อความนี้ว่ากันเฉพาะเรื่องนี้ กรณีนี้นะครับ ไม่ได้เหมารวม ส่วนตัวผม ผมยังเห็นใจอาชีพตำรวจครับ
  เพราะอาชีพนี้ เวลาส่วนใหญ่หมดไปกับการทำดีโดยไม่มีใครเห็นจริงๆ

ออฟไลน์ Nuttie

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 00:11:42 »
จริงอย่างที่คุณ Blue 229 ว่าแหละครับ

ตำรวจดีๆน่าเห็นใจจริงๆ บางคนตั้งใจทำงานก็ตั้งใจจริงๆ ไม่รู้เมื่อไหร่ที่ตำรวจไม่ดีจะน้อยลง
  ::)

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 08:21:37 »
ดุลยพินิจเจ้าหน้าที่ ที่หามาตรฐานไม่ได้ เจริญ....
H.

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 08:51:14 »
ไฟรุ่นนี้ผ่านมาตรฐานอะไรมาครับ?
ไม่รู้ว่าเรียกชื่อตรงๆว่ายังไงนะครับ แต่ถ้าไม่มี มอก. ก็ไม่ได้ออกจากโรงงานที่สร้างแบบเดียวกับนานาชาติหรอกครับ

ที่แน่ๆ ตะกวดที่ไม่ดี ไม่มีมาตรฐานในการตรวจสอบอย่างที่หลายท่านอื่นยืนยันมาล่ะครับ

ออฟไลน์ < bmw x6 >

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 09:35:23 »
พ่อเพื่อนผมก็เคยโดนครับ ขับ lexus rx 270  รุ่นใหม่ครับ
ตำรวจบอกว่า ไฟหน้ารถคุณสว่างเกินไปครับ

ออฟไลน์ POPROCK

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 13:06:38 »
อันนี้ต้องไปเล่นที่ โรงงานผู้ผลิตสิครับ

คนซื้อรถ เค้าผลิตไฟหน้าเองไม่ได้ซะหน่อย
เฮ้อ ประเทศไทย
สังคมดีๆ...ไม่มีขาย
อยากได้...ต้องช่วยกันสร้าง
โดยเริ่มจาก...ตัวเราเอง

ออฟไลน์ phankung

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 16:20:18 »
นี่ละตำรวจไทย

น้องออสผมรุ่นเก่า ตัวท๊อปไฟยังเป็น HID มาจากโรงงานเลยครับ
เป็นผมก็สู้ไม่ถอยเหมือนกัน  :o :o :o

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 17:21:48 »
รุ่นนี้ไม่มีลูกแก้ว(projector)ก็จริงแต่มีหมวกคุมแสงที่โคมมาให้คุณภาพการควบคุมแสงใกล้เคียงลูกแก้วลองมาจับผมโดยที่ผมไม่ได้ทำอะไรผิดซิยังไงก็ไม่ยอมเป็นเรื่องก็ต้องเป็น
Yaris S limited เป็น Xenon 6000k ครับหรือต่อให้เปลี่ยนกับร้านข้างนอกแต่ค่า K ไม่เกิน 8000k ยังไงก็ไม่ผิดฟ้องพี่สรยุทธ์ดีไม๊ครับอิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2011, 17:26:47 โดย TorTy »

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 19:15:01 »
รถผมก็โปรเจคเตอร์ และก็ใส่ HID ซะด้วย ตั้งแต่ขับมาเกือบปีไม่เคยโดนด่านที่ไหนเรียกเลย
เพราะส่วนมากขับรถกลางวัน ฮาาาาา

แต่ถ้าโดน ผมก็คงให้ออกใบสั่ง เขียนระบุสิ่งที่ผิดมาให้ชัดเจน แล้วค่อยไปวีนผู้กำกับอีกที...
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 22:36:27 »
แต่ถ้าโดน ผมก็คงให้ออกใบสั่ง เขียนระบุสิ่งที่ผิดมาให้ชัดเจน แล้วค่อยไปวีนผู้กำกับอีกที...
ไม่แน่ใจว่าจะช่วยพวกเดียวกันไหมนะครับ
นี่ละตำรวจไทย

น้องออสผมรุ่นเก่า ตัวท๊อปไฟยังเป็น HID มาจากโรงงานเลยครับ
เป็นผมก็สู้ไม่ถอยเหมือนกัน  :o :o :o

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 14:17:49 »
เขาคงเห็นมันแยงตาล่ะมั้งครับ

จริงๆรถรุ่นใหม่ๆ ที่พูดๆกันว่าไม่แยงๆเนี่ย ผมขับเส้น กทม. ชลบุรี สายใหม่กลางคืน ถ้าอยู่เลนขวานี่ตาแทบบอดอยู่ดีแหละครับ โดนเฉพาะช่วงที่เป็นเนิน   

มันไม่แยงแค่ทางราบจริงๆ - -

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 13:44:16 »
เขาคงเห็นมันแยงตาล่ะมั้งครับ

จริงๆรถรุ่นใหม่ๆ ที่พูดๆกันว่าไม่แยงๆเนี่ย ผมขับเส้น กทม. ชลบุรี สายใหม่กลางคืน ถ้าอยู่เลนขวานี่ตาแทบบอดอยู่ดีแหละครับ โดนเฉพาะช่วงที่เป็นเนิน   

มันไม่แยงแค่ทางราบจริงๆ - -
ตามตรรกะแล้วยังไงมันก็ต้องแยงน่ะครับ นอกจากมีระบบปรับระดับที่ตอบสนองไวจริงๆ
เพราะว่าถ้ารถขึ้นเนิน มันก็จะเงย ทำให้แสงส่องขึ้นไปด้วย นั่นก็คือตาคุณนั่นเองครับ

ฝ่ายที่รับผิดชอบทำทาง ก็น่าจะหาต้นไม้มาวางขวางหน่อยนะ อย่างน้อย