ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนชุดซ่อมเบรก revo  (อ่าน 770 ครั้ง)

ออฟไลน์ spn

• Hero Member
เปลี่ยนชุดซ่อมเบรก revo
« เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2024, 09:19:46 »
Revo ใช้ผ้าเบรก nexzter pro spec ละติดใจ เปลี่ยนที่ร้าน c เค้าเจียรจานให้ด้วยนะครับ แต่เพิ่งเอาไปเข้าศูนย์มา เค้าแจ้งว่าผ้าเบรก 2 ข้างสึกไม่เท่ากัน ศูนย์บอกว่าต้องเปลี่ยนชุดซ่อมเบรกหน้า กับ ผ้าเบรกของพร้อมกัน
คำถาม
1.อย่างนี้ผมไปให้ร้านนอกเปลี่ยนชุดซ่อมเบรก กับ ผ้าเบรก พร้อมกันได้ไหมครับ แต่แอบไม่มั่นใจกับชุดซ่อมเบรกนอก
2.พี่ๆ ท่านอื่น เวลาใช้ผ้าเบรก nexzter / ผ้าเบรกนอกอื่นๆ เจอสึกไม่เท่ากัน หรือปัญหาอื่นๆไหมครับ แล้วแก้กันยังไงบ้าง

ปล.เรื่องเสียง ฝุ่น ผมรับได้ครับ รถกระบะ ชิลๆ เน้นใช้งานดี
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

Re: เปลี่ยนชุดซ่อมเบรก revo
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2024, 09:37:30 »
เรื่องการกินจาน ล้อซ้ายกับขวา หรือ ล้อเดียวกัน ฝั่งด้านในกับด้านนอก กินไม่เท่ากัน มันเกิดขึ้นได้ครับ และ มีหลายเหตุผล

ที่เขาเช็คกันประจำ ก็คือ เรื่อง การดันของลูกสูบปั้ม หรือ คาลิเปอร์ปั้มเบรค นั้นละครับ ว่า ทำงานปกติไหม
เพราะ หลายอู่ หรือ แม้กระทั้งศูนย์ เขาก็ไม่ได้ถอดออกเช็ค อย่างมากก็มองแค่ผ้าเบรค(เหลือกี่มิล) แล้วก็เปลี่ยน
พอเห็นว่า ผ้าเบรคกินไม่เท่ากัน ก็เอ๊ะๆ ทำไม ทำไม

ต้องถอดมาดูครับ

บางตัว แค่เช็คๆ เป่าๆ แล้วจารบีทาตรงสลัก ก็หายครับ

บางตัวแค่ทำความสะอาด มีฝุ่น หิน ดิน ทราย เข้าไป(ถึงแม้มียางกันฝุ่น ก็ตาม) ทำให้มันทำงานไม่เต็มที่ (อาจจะะต้องแกะซีลยางออกมา)

บางตัวยางกันฝุ่นเริ่มขาด จนมีดินโคลน หรือ น้ำเข้า จนบางตัวเริ่มมีสนิม ก็ต้องถอดรื้ออกมาล้าง ชิ้นไหนใช้ได้ก็ใช้ แต่ถ้าเป็นผมถ้าถอดรื้อออกมาล้างแล้ว ผมจะเปลี่ยนชุดซ่อมใหม่ ลูกยาง ซีล หมดเลย(ถ้าลูกสูบยังใช้ได้ ไม่เป็นสนิม)

ปล.บางที เปลี่ยนชุดซ่อม ราคาก็ไม่ได้ แต่ค่าแรงทำก็ไม่ได้ถูก รวมๆ กัน อาจจะซื้อปั้มใหม่หรือมือสองสวยๆ ได้เลยนะครับ

ปล2. ถ้าต้องทำ ผมทำข้างนอกครับ ไม่ทำในศูนย์

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2024, 09:44:31 »
เอาสบายใจ ก็เบิกชุดซ่อมจากศูนย์ไปให้เขาใส่ครับ แต่ควรนั่งดูตอนเขาทำนะครับ เดี๋ยวจะกลายเป็นของเราแต่คนอื่นได้ใช้แทนไป

แล้วดูพวกจารบีของ ate ติดไปด้วยเอาไว้ตอนใส่ ลูกยางลูกสูบเบรก ด้วยครับ ถ้าเบรกเป็นขาฟิก ก็คงมีแค่นี้ ถ้าเป็น ขาสไลด์ ก็หาจารบีทองแดง ไว้หล่อลื่นรางอีกตัวครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2024, 10:27:33 »
ชุดซ่อมเบรค

- ข้างนอก ถูกกว่าศูนย์ น่าจะครึ่งนึง แต่ก็แลกกับ อายุใช้งาน ที่น่าจะเหลือสัก 2-3 ปีครับ
- ของศูนย์ จ่ายแพง อายุก็เท่ากับที่คุณใช้มันมาแหละ

ออฟไลน์ helloweentz

• Sr. Member
    • รถขนของ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2024, 19:53:48 »
ถ้าไม่ใช่ ผ้าเบรค ศูนย์  ใช้ ชุมซ่อมเบรก ร้านนอกดีกว่าครับ ราคาถูกกว่าด้วย เลือกได้  8)
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2024, 20:54:32 »
Revo ใช้ผ้าเบรก nexzter pro spec ละติดใจ เปลี่ยนที่ร้าน c เค้าเจียรจานให้ด้วยนะครับ แต่เพิ่งเอาไปเข้าศูนย์มา เค้าแจ้งว่าผ้าเบรก 2 ข้างสึกไม่เท่ากัน ศูนย์บอกว่าต้องเปลี่ยนชุดซ่อมเบรกหน้า กับ ผ้าเบรกของพร้อมกัน
คำถาม
1.อย่างนี้ผมไปให้ร้านนอกเปลี่ยนชุดซ่อมเบรก กับ ผ้าเบรก พร้อมกันได้ไหมครับ แต่แอบไม่มั่นใจกับชุดซ่อมเบรกนอก
2.พี่ๆ ท่านอื่น เวลาใช้ผ้าเบรก nexzter / ผ้าเบรกนอกอื่นๆ เจอสึกไม่เท่ากัน หรือปัญหาอื่นๆไหมครับ แล้วแก้กันยังไงบ้าง

ปล.เรื่องเสียง ฝุ่น ผมรับได้ครับ รถกระบะ ชิลๆ เน้นใช้งานดี

รถวิ่งมากี่ กม.แล้วครับ

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2024, 07:43:34 »
คำถาม

รถวิ่งมากี่ กม.แล้วครับ
190,000 กม แล้วครับ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT