ผู้เขียน หัวข้อ: ขอดุแบบโรงจอดรถหน่อยครับ แบบคล้ายๆโชว์รูม  (อ่าน 6233 ครั้ง)

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

• Sr. Member
คือจะสร้างโรงจอดรถครับ ขนาดจอดได้ 3 คัน  อยากได้แบบ คล้ายๆ โชว์รูมรถยนต์  ที่มองเห็นภายใน

มีแบบ หรือ คำแนะนำ หรือ หาดูแบบ สวยๆ ได้ที่ไหนได้บ้างครับ   ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Mr.Mee

• Newbie
  • *
Re: ขอดุแบบโรงจอดรถหน่อยครับ แบบคล้ายๆโชว์รูม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 13:03:22 »
ลองดู นิตยสาร garage life ครับ
หรือsearch คำว่าgarage life ก็ได้

มีเพียบ

มีแบบดูตามความเหมาะสมแล้วก็อย่าลืมเรื่องการระบายอากาศและ

ดูว่าให้ไอเสียตอนสตารท์ หรือเสียงไม่ลามไปส่วนอื่นของบ้านด้วยนะครับ

ออฟไลน์ IS2000

• Hero Member
Re: ขอดุแบบโรงจอดรถหน่อยครับ แบบคล้ายๆโชว์รูม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 17:35:23 »
ที่บ้านผมสร้างโรงจอดแบบปิดสำหรับรถสามคันครับ แต่ตอนที่สร้างนั้นเอาพื้นที่ของโรงรถอันเก่าแบบเปิดมาดัดแปลงแล้วใช้ผนังกั้นจากภายนอกเป็นผ้าใบใสแล้วติดตั้งประตูโรงรถอัตโนมัติเข้าไป ข้อดีคือรถสะอาดไม่ค่อยมีฝุ่นครับและยังป้องกันสัตว์ต่างๆได้ด้วย
แต่เรีื่องระบายอากาศสำคัญมากเพราะอากาศบ้านเราไม่ค่อยเหมาะกับโรงรถแบบปิดเหมือนในต่างประเทศ จึงต้องติดเครื่องปรับอากาศที่ต้องเปิดทุกวันครับไม่งั้นจะร้อนและอับชื้นมาก
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ CJ.

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 19:20:52 »
ถ้าอยากได้แนวโชว์รูม คงต้องเน้นพวกบานกระจก กรอบอะลูมิเนียม ประมาณนี้ครับ

มีปัญหาเรื่องร้อน แต่ใช้กระจกสองชั้นที่มี gap กลาง ร่วมกับกรุพวกฉนวนกันร้อนบนฝ้าและกลางผนังช่วยได้ครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ bmmac

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 23:10:54 »
ถ้าจะให้สวยต้อง ลงทุนเยอะนะครับ
ถ้าไม่ถมเงินลงไป ก็ต้องหาของเก่ง
ที่ญี่ปุ่น เค้ามีลิฟท์ยกรถส่วนตัวกันเลย
อย่างน้อย ไลฟ์สไตล์ของคุณต้อง
หายใจเข้ามีกรองเปลือย กินน้ำผ่านปั๊มติ๊ก
นั่งเล่นในกระโปรงหลัง โต๊ะเขียนงาน snap-on
เสื้อสูบ126 ไว้ใส่ขวดไวน์
คันโยกคัตเอ้าท์คือหัวเกียร์เบอร์8
ฝากระโปรงคาร์บอนไว้บังแสง
ที่สำคัญต้องมี รถคลาสิคที่โคตรชอบหนึ่งคัน
จะบิวท์เองหรือไม่ก็ได้ เสร็จหรือไม่เสร็จ ไม่สำคัญ
เอาไว้มองเวลากินข้าวเปล่า แทนกับข้าว

ออฟไลน์ auto46

• Jr. Member
  • **
  • ปืนฉีดน้ำ
    • LANCER EX
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 09:17:03 »
ถ้าจะให้สวยต้อง ลงทุนเยอะนะครับ
ถ้าไม่ถมเงินลงไป ก็ต้องหาของเก่ง
ที่ญี่ปุ่น เค้ามีลิฟท์ยกรถส่วนตัวกันเลย
อย่างน้อย ไลฟ์สไตล์ของคุณต้อง
หายใจเข้ามีกรองเปลือย กินน้ำผ่านปั๊มติ๊ก
นั่งเล่นในกระโปรงหลัง โต๊ะเขียนงาน snap-on
เสื้อสูบ126 ไว้ใส่ขวดไวน์
คันโยกคัตเอ้าท์คือหัวเกียร์เบอร์8
ฝากระโปรงคาร์บอนไว้บังแสง
ที่สำคัญต้องมี รถคลาสิคที่โคตรชอบหนึ่งคัน
จะบิวท์เองหรือไม่ก็ได้ เสร็จหรือไม่เสร็จ ไม่สำคัญ
เอาไว้มองเวลากินข้าวเปล่า แทนกับข้าว

ชอบความเห็นพี่มาก

จริงทุกประการ

ออฟไลน์ dazetos

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 13:58:56 »
ระบบระบายอากาศ และการป้องกันสัตว์/แมลง ก็สำคัญมากครับ

ดูใน Garage Life ได้เลยครับมีแบบมากมาย หลายสไตล์ แล้วแต่ชอบเลยครับ

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 20:25:57 »
ขอบคุณทุกท่านครับ ผมคิดจะทำแบบปิด  เปิดแอร์ นั่งเล่น นอนเล่นได้  แบบว่าล้างแล้วจอด ข้างใน

หากสกปรก ค่อยล้างแล้วเอาเข้าไปจอด ตอนนี้ได้แนวแล้วครับ พวกอุปกรณ์ แต่งๆ ทั้งหลาย เริ่มเก็บไว้แล้ว

เช่น พวกล้อแม็ก  ต่างๆ อ้อ ตอนนี้มี คลาสสิกอยู่คันหนึ่ง  เป็น ของ ฮอนด้าครับ แต่....................เป็นมอไซด์

สมัยประมาณ 15 ปี UP  คงต้องไปดูในเวป รถพวกนี้แล้วละ   ;)