ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามข่าวสารความคืบหน้าเกี่ยวกับอุตสาหกรรมรถยนต์ในประเทศญี่ปุ่น  (อ่าน 2184 ครั้ง)

ออฟไลน์ Atheptecha

• Newbie
  • *
1) เนื่องจากผมกำลังจะตัดสินใจซื้อรถนำเข้า ประเภท MPV  (Alphard, Vellfire) แต่เนื่องจากราคาในท้องตลาดขยับขึ้นกันหมดครับ และทาง Toyota (Thailand) ก็ไม่สามารถให้คำตอบได้ว่า จะสามารถนำเข้ามาอีกครั้งได้เมื่อไร ผมจึงอยากได้ข้อมูลความคืบหน้าเกี่ยวการผลิตรถยนต์ที่ประเทศญ๊่ปุ่น ว่าจะเริ่มเดินเครื่องการผลิตได้เต็มทีอีกเมื่อไร จนสามารถป้อนรถยนต์ให้กับประเทศไทยได้อีกเมื่อไร ซึ่งผมควรจะสั่งซื้อเลยกับบริษัทนำเข้าที่ัยังคงมีรถยนต์รุ่นนี้ในมืออยู่ หรือจะให้ผมรอไปอีกสักระยะหนึ่งครับ ซึ่งไม่ควรเกินปลายปีนี้  (ซึ่งในความเป็นจริง ผมก็ยังไม่ต้องรีบใช้งานเท่าไร และถ้าเป็นไปได้ ผมอยากจะสั่งกับ Toyata Thailand ครับ) 
2) จริงหรือไม่? ที่เซลล์ของบริษัทนำเข้าอิสระกล่าวกับผมว่า รถรุ่นนี้ ถ้าเป็นของ Toyata Thailand จะเป็นการนำเข้าแต่ตัวถัง แต่อุปกรณ์ ประเภทที่นั่ง จะใช้ของที่ผลิตในประเทศไทย ซึ่งผมได้รับข้อมูลมาไม่ตรงกับเซลล์ของ Toyata  ว่าเขานำเข้ามาทั้งคัน เหมือนกับรถบริษัทนำเข้าอิสระ อันนี้ใครถูกต้องครับ?
ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
ถ้าเป็นalphard ก็จะเป็นอุปกรณ์ที่ผลิตในประเทศบางส่วนครับ ซึ่งผมมองว่าเป็นเรื่องดี   ในเรื่องการเปลี่ยนอะไหล่
ถ้าเป็นVellfire โตโยต้าไทย ไม่ได้เป็นผู้จำหน่าย ;)

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
1.ถ้ารอได้ก็รอTMTดีกว่าครับ
2.ผมว่าเซลล์ของเกรย์มั่วข้อมูลแล้วครับ รถจด7ที่นั่งใครจะบ้าไปสั่งเฉพาะตัวถังมาแต่งภายในให้เมื่อยตุ้มกันครับ?
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
เซลส์คนนั้น เลวมาก! โกหกคุณออกมาแบบนั้นได้ยังไง?

Alphard ทุกคัน นำเข้ามาท้ัืงนั้น ไม่มีการนำมาประกอบอะไรเพิ้มเติมในประเทศครับ

Vellfire ฝาแฝดกัน แต่ TMT ไม่ได้นำเข้ามาเอง

ส่วนสถานการณ์ ในญี่ปุ่น บอกเลยว่า ทุกอย่างจะกลับมาปกติได้เร็วที่สุด ภายใน 6 เดือน
ตอนนี้ ทุกค่ายในญี่ปุ่น งดโฆษณารถของตนทั้งหมดแล้วครับ เพราะโฆษณาไป ก็ไม่มีรถจะขาย
ตอนนี้ โดนกันถ้วนหน้าทุกค่ายครับ ไม่มีการยกเว้นท้ังสิ้น