ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่อง SUV ครับ  (อ่าน 3671 ครั้ง)

ออฟไลน์ deathion

• Newbie
  • *
ขอความรู้เรื่อง SUV ครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2014, 19:13:42 »
สวัสดีครับพี่ ๆ คือผมกำลังจะจบปริญญาโท อยากจะได้ SUV มือสองซักคันไว้ใช้สอย อยากได้คำแนะนำครับ ว่าควรเลิกซื้อยี่ห้ออะไร รุ่นอะไรดีครับ อยากได้ที่ปีใหม่ ๆ หน่อย(2000+) และประหยัดน้ำมัน ที่สำคัญคือราคาไม่แรงครับ ผมเป็นมือใหม่ในตลาดรถครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
Do the best to day for tomorrow !!

ออฟไลน์ TorTy

• Hero Member
Re: ขอความรู้เรื่อง SUV ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2014, 21:38:20 »
ขนาดรถที่ต้องการและราคาไม่เกินเท่าไหร่เพื่อนๆจะช่วยตอบได้ตามที่ต้องการเลยครับขอสองข้อนี้ก่อน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2014, 21:45:59 »
ขนาดเครื่อง 2 ลิตรขึ้นครับ 5หรือ7 ที่นั่งก็ได้ครับ ดีเซลได้ยิ่งดีครับ ส่วนราคาไม่อยากให้เกิน 5 แสนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 01, 2014, 21:50:11 โดย deathion »
Do the best to day for tomorrow !!

ออฟไลน์ KyOcHiR0

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2014, 22:06:53 »
Crv โฉมก่อนจะพอได้ไหมอ่ะคับ ดีเซลส่วนใหญ่มันจะทางppvอ่ะสิ
HeLLo!!

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2014, 22:29:48 »
ผมกำลังสนใจ Captiva 2.0 อยู่อ่ะครับ อยากทราบว่ามันเวิร์คไหม วิ่งดีไหม จุกจิกไหม ถ้าซื้อต่อมาซ่อมเยอะไหม ประมาณนี้อะครับ ถามเยอะไปหน่อย พอดีเที่ยวบินผมน้อยอะครับ เลยอยากขอคำแนะนำ หรือมีรุ่นอื่น พี่ ๆ แนะนำผมด้วยนะครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2014, 08:25:37 »
ดูจากงบประมาณ มองหาความประหยัด  คงต้อง ppv พวก fortuner mu7 น่าจะพอได้อยู่
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2014, 10:16:28 »
ถ้ามือใหม่ผมว่า อยากให้หาพวกcrv gen3จะเหมาะกว่าครับ แคปติวาไม่ใช่ไม่ดีแต่ผมว่าเรื่องซ่อมมันสู้พวกรถเจ้าตลาดไม่ได้ ถ้าอยากได้ดีเซลลองหาพีพีวีพวก fortuner mu7 pajerosportก็ไม่เลวนะครับ

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2014, 10:17:33 »
CR-V g3 เทียบกะ Captiva เลย งบนี้

เอา CRV ไปติดแก๊ซเข้าท่ากว่าครับ ประหยัด ทน ซ่อมถูกกว่า อู่นอกมีเยอะมากก
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2014, 13:38:11 »
CR-V g3 นี่คือโฉมปี 02-06 หรือ 07-10 หรอครับ

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2014, 18:32:18 »
CR-V g3 นี่คือโฉมปี 02-06 หรือ 07-10 หรอครับ
ปี07-12กลางปีครับ

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2014, 09:08:28 »
ลองดู suzuki grand vitara มั้ยครับ
ผมใช้อยู่ สมรรถนะดีมาก ๆ กินน้ำมัน 14.5 กิโลลิตร (วิ่งทางไกลความเร็วประมาณ 100-120 )
ในเมื่องประมาณ 10
เครื่องเบนซินนะครับ  ติดแก็สได้ เพื่อผมเอาไปติดมาก็ ok นะ ไม่มีปัญหาอะไร เป็นรถขับหลังนะครับ
ค่าบำรุงรักษาก็ไม่มากครับ อาหลั่้ยไม่ต้องห่วงครับ

ราคารถใหม่ 1050000  ราคามือสองลองหาดูนะครับ ผมว่าน่าจะอยู่ที่ 4 - 5 แสนนะ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2014, 09:53:16 »
captiva  2.0 ราคาไม่เกิน 5 แสน ในตลาดอาจจะหาได้ครับ   เพราะเพื่อนผมเคยซื้อมาแล้ว    กดราคาเจ้าของนี้แหละผมจำไม่ได้ว่าตอนนั้นเขาบอกว่าอะไร   แต่เจ้าของก็อยากขายนะเพราะปล่อยไม่ออก    เต๊นท์ตีให้ก็ไม่เกิน 5 แสนบาท   

ถ้าคุณจะซื้อรุ่นนี้ยี่ห้อนี้จริง คุณอาจจะมีทั้งดีและร้าย
ดีหมายถึง ได้ รถดีราคาถูก เพราะตลาดเขาไม่เอา ไม่ค่อยมีใครซื้อ   เจ้าของขายได้ก็ดีใจมากแล้ว มีคนมาเอาไปได้ซักที  ทำให้คนซื้อได้ผลดีในการซื้อรถที่ถูกมาก  ฟิลลิ่งดี แต่เสียงดังนิดหน่อย   

กับถ้าร้ายหมายถึง  ทำใจค่าเช็คระยะในศูนย์โดนทีนึง ก็มี 7-8 พันบาท หรืออาจมากกว่านั้นตอนครั้งใหญ่     ศูนย์บริการจองคิวนานมากเดี๋ยวนี้ไม่รู้เป็นไง       บางทีวันเดียวไม่เสร็จไม่รู้เช็คอะไรกันหนักหนา      แต่ออกมาเหมือนเดิมบางทีได้ของอาการผิดปกติแถมมาเพิ่มอีกต่างหาก      อีกทั้งถ้าจะขายต่อก็คงปล่อยยากระดับนึงต้องเจอเนื้อคู่ครับ  ถ้ามี dfect ต้องซ่อมก็คงหาอู่นอกแต่ราคาก็ต้องจ่ายเยอะอยู่ดี แต่ถ้าซ่อมจบน่ะโอเค แต่ถ้าไม่จบนี่สิ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2014, 10:48:58 »
ลองดู suzuki grand vitara มั้ยครับ
ผมใช้อยู่ สมรรถนะดีมาก ๆ กินน้ำมัน 14.5 กิโลลิตร (วิ่งทางไกลความเร็วประมาณ 100-120 )
ในเมื่องประมาณ 10
เครื่องเบนซินนะครับ  ติดแก็สได้ เพื่อผมเอาไปติดมาก็ ok นะ ไม่มีปัญหาอะไร เป็นรถขับหลังนะครับ
ค่าบำรุงรักษาก็ไม่มากครับ อาหลั่้ยไม่ต้องห่วงครับ

ราคารถใหม่ 1050000  ราคามือสองลองหาดูนะครับ ผมว่าน่าจะอยู่ที่ 4 - 5 แสนนะ

ขอบคุณครับ จะลองดูครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2014, 10:50:12 »
captiva  2.0 ราคาไม่เกิน 5 แสน ในตลาดอาจจะหาได้ครับ   เพราะเพื่อนผมเคยซื้อมาแล้ว    กดราคาเจ้าของนี้แหละผมจำไม่ได้ว่าตอนนั้นเขาบอกว่าอะไร   แต่เจ้าของก็อยากขายนะเพราะปล่อยไม่ออก    เต๊นท์ตีให้ก็ไม่เกิน 5 แสนบาท   

ถ้าคุณจะซื้อรุ่นนี้ยี่ห้อนี้จริง คุณอาจจะมีทั้งดีและร้าย
ดีหมายถึง ได้ รถดีราคาถูก เพราะตลาดเขาไม่เอา ไม่ค่อยมีใครซื้อ   เจ้าของขายได้ก็ดีใจมากแล้ว มีคนมาเอาไปได้ซักที  ทำให้คนซื้อได้ผลดีในการซื้อรถที่ถูกมาก  ฟิลลิ่งดี แต่เสียงดังนิดหน่อย   

กับถ้าร้ายหมายถึง  ทำใจค่าเช็คระยะในศูนย์โดนทีนึง ก็มี 7-8 พันบาท หรืออาจมากกว่านั้นตอนครั้งใหญ่     ศูนย์บริการจองคิวนานมากเดี๋ยวนี้ไม่รู้เป็นไง       บางทีวันเดียวไม่เสร็จไม่รู้เช็คอะไรกันหนักหนา      แต่ออกมาเหมือนเดิมบางทีได้ของอาการผิดปกติแถมมาเพิ่มอีกต่างหาก      อีกทั้งถ้าจะขายต่อก็คงปล่อยยากระดับนึงต้องเจอเนื้อคู่ครับ  ถ้ามี dfect ต้องซ่อมก็คงหาอู่นอกแต่ราคาก็ต้องจ่ายเยอะอยู่ดี แต่ถ้าซ่อมจบน่ะโอเค แต่ถ้าไม่จบนี่สิ
ขอบคุณครับ  :D