ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เกี่ยวกับไฟหน้า LED เทียบกับ Bi-Xenon ครับ  (อ่าน 23012 ครั้ง)

ออฟไลน์ o0Zenith0o

• Jr. Member
  • **
ไฟหน้า LED มีข้อดียังไงบ้างครับ
เมื่อเทียบกับ ไฟซีนอน แบบไหนสว่างกว่ากันครับ
เห็น LED ใส่กับโคม reflector ได้ด้วย แสงแยงตาคนอื่นมั้ยครับ
ท่านสมาชิกท่านใดเคยใช้หลอด LED ขอรีวิวหน่อยก็ดีครับ ไม่ว่าจะใส่กับโคม reflector
หรือใส่กับโคม projector ก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ
Focus 1.5 EcoBoost ผู้ซดน้ำมัน

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
Re: ขอความรู้เกี่ยวกับไฟหน้า LED เทียบกับ Bi-Xenon ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2018, 09:21:03 »
LED มาใส่โคมรีเฟลคเตอร์ได้ครับ แต่โคตรฟุ้ง และแสงไม่เป็นลำ กระจายออกแค่หน้ารถ
ถ้าขับรถสวนกันแสงจะแยงตารถคันอื่นแน่นอน
ถ้าอยากได้แสง LED จริงๆ แนะนำให้ทำโคมเป็นลูกแก้วโปรเจคเตอร์ด้วย
หรือไม่ก็หาโคมโปรเจคเตอร์ที่ตรงรุ่นไปเลย..

แต่ทั้ง LED และ ซีน่อน
ผมว่ามองเห็นไม่ชัดเท่า หลอดฮาโลเจนครับ..
ยิ่งตอนฝนตกยิ่งเห็นชัดเจน ผมลองขับรีโว่ตัวไฟ LED แล้วมาขับตัวเตี้ยโคมธรรมดา
ตัวโคมธรรมดามองสบายกว่าครับ
แค่มันไม่สวยเท่า LED แค่นั้น...
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ mirthhahaha

• Sr. Member
Re: ขอความรู้เกี่ยวกับไฟหน้า LED เทียบกับ Bi-Xenon ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2018, 09:29:38 »
ในรูปโคม REFLECTOR ด้านซ้ายเป็นฮาโลเจน ขวาเป็น LED คัทออฟค่อนข้างคม แต่การกระจายแสงยังไม่ดีเท่าไหร่ครับ สุดท้ายเลยใส่ฮาโลเจนเหมือนเดิม
ส่วนในโคม PROJECTOR น้องผมเคยใส่ไฟ LED ในโคมตัวท็อปของ VIOS สุดท้ายก็ใส่ฮาโลเจนเหมือนเดิม จนตอนนี้ไปจบที่โคมตัวล่าง แปลงโปรเจคเตอร์ใส่กับซีนอน สว่างกว่าเยอะครับ แนะนำซีนอน อุณหภูมิไฟไม่เกิน 6000K ครับ แสงยิ่งขาว ยิ่งไม่จับถนนดำครับ

ออฟไลน์ flat6

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2018, 09:33:44 »
ถ้า LED จากโรงงานในรุ่นที่คำนวณมาดีๆ พวกรถยุโรป แบบนี้ดีกว่าครับ

ถ้าใส่เอง เกรดคลองถมในโคมรีเฟลคเตอร์ นี่ผมได้แต่ทำใจครับ ไม่ต่างจากพวกใส่ xenon จีนเลย
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ zorara

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2018, 09:35:22 »
LED
ข้อดี
- โคมไม่ร้อน
- กินไฟต่ำกว่าเดิม 30-50%
- สว่างมาก
ข้อเสีย
- ถ้าออกแบบไม่ดีก็ไม่เวิร์ค สะท้อนแยงตา สว่างไม่ครบทุกด้าน ทำให้เกิด Blindspot
- Heatsink จะใหญ่ตามความสว่าง ทำให้ติดตั้งยากและเกะกะ
- ในรถบางรุ่นไฟ Engine จะขึ้นเตือน เนื่องจากไฟหน้ากินกระแสน้อยกว่าเดิม
- แพงมาก

เปรียบเทียนโคม
LED + Reflector
ต้องดูการออกแบบให้ใกล้เคียงกับของ Halogen เดิม -ถ้าสว่างมากๆ ก็มีโอกาศแยงตาได้มาก
LED + Projector
LED ต้องออกแบบมาเฉพาะสำหรับ Projector ห้ามมีหมวกบัง เกะกะลำแสง ไม่งั้นจะเกิด Blindspot

Xenon ... ไม่มีความรู้อะไรมากครับ
เล่นแต่ LED เพราะชอบที่ไม่ร้อนและไม่กินไฟ 555

สรุปจากประสบการณ์
โดยส่วนตัวลองมาทั้งสองแบบแล้ว LED + Reflector ยังไงก็แยงตาครับเพราะตัวโคมมันคุมแสงได้ไม่ดีเท่า Projector
เว้นแต่ของโรงงานติดรถอย่างพวก Civic มันออกแบบมาโดยเฉพาะ
ส่วน LED + Projector มัน WORK!!! กว่ากันมาก แค่หาให้มัน Match ก็พอ

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2018, 09:36:04 »
ขับคันที่ใช้ led ตอนหัวค่ำแทบมองไม่เห็นแสง วิ่งบนทางด่วนแฟนบอกเปิดไฟหน้าหรือยัง ผมว่าโคมฮาโลเจนเห็นชัดสุดแล้วน่ะ แค่มันแสงไฟไม่สวยเท่า led

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2018, 09:38:50 »
จะ LED หรือ Xenon ก็แล้วแต่ จะใส่กับโครม reflector ทำยังไงก็ได้ ไม่ให้แยงตาชาวบ้าน ชาวช่อง เขา เป็นพอ บางคันยังกะ UFO กำลังจะ landing สว่างสาดมาเต็มถนน

ทางแก้มี คือ ตั้งไฟให้ต่ำๆ เข้าไว้ จะไม่ได้สาดเรียกหาบรรพบุรุษจากคนที่เขาขับสวนมา

ปล.ผมขับรถออกต่างจังหวัดกลางคืนบ่อย เห็นประจำ บางทีก็เบื่อหน่าย

ออฟไลน์ xman2029

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2018, 09:42:06 »
ไฟหน้า led + projecter นี่ผมชอบมากเลยนะ สว่าง+คม+เห็นถนนชัดเจนแม้ติดฟิล์ม60 แต่ ledเกล็ดปลา ขอบาย ห่วยมาก สว่างนะจริง(เพราะเป็นสีขาวด้วยมั้ง)แต่ไม่คมเลยเห็นถนนไม่ชัดเท่าprojecter  ถึงแม้จะติดฟิล์มแค่ 40

ออฟไลน์ tonnt11

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2018, 09:47:23 »
ไฟซีนอน สว่างกว่า LED แน่นอนครับ ผมลองใช้มาทั้งคู่ สุดท้ายผมเลือกซีนอนครับ ควรใส่กับโคม projector นะครับและเลือกอุณหภูมิไฟไม่เกิน 6000K ขอดีของ LED คือไม่ร้อนที่หลอดไฟ แต่มันกลับไปร้อนที่ตูดหลอดแทนครับ ผมเคยลองจับดูตอนเปิดมือแถบไหม้เลยครับ   

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2018, 09:54:26 »
ขอเสริมนิดนึง
รถที่ใช้โคมreflectorธรรมดา แล้วใส่หลอดLED Xenon โคตรเห็นแก่ตัวเลยครับ
รถตัวเองสว่างแต่แยงตาเพื่อนร่วมทางมาก

เห็นมากเป็นพวกรถแต่งตลาดล่าง อยากแต่งแต่ไม่มีตังไปติดprojector

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2018, 10:01:35 »
Philips xenon 4300 กับโคม projector สว่างกว่า ฮาโลเจนมาก
Led ถ้าจะให้สว่างและดีต้องมาจากโรงงานครับ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2018, 10:05:28 »
ไฟหน้า LED ต้องโคมโรงงานเท่านั้น ขนาดไฟหน้าญี่ปุ่นพวก Bi-LED หรือบางแบบ ได้ความสว่างแต่คมชัดทุกสภาพแสงสู้รถยุโรปไม่ได้

ถ้าคิดจะปรับแต่งหลอดไฟหน้าเอง ไปชุด Philips/Osram HID Kit 4300K ดีกว่าเยอะ ปรับตั้งโคมให้ดีแสงคมชัดกว่าหลอด LED ที่มาปั่นราคาหลอกขาย
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ GizzY

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2018, 10:24:04 »
รถผม bmw ไฟ led projector
แสงสว่างมาก แต่พอขับแล้ว การมองเห็น ความสบายตา
สู้ หลอดอัพเกรด osram night breaker โคมโปรเจ็กเตอร์ ใน civic fd ไม่ได้

ออฟไลน์ NoBiReacto

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2018, 10:43:23 »
ใช้ได้จริงผมชอบ ฮาโลเจนมากกว่าครับ เวลาในตก หรือตอนหัวค่ำยังมองเห็นชัด แต่พอมาใช้รถที่เป็นไฟ led ฝนตกตอนกลางคืนนี่แทบคลานเลยมองไม่เห็นถนนเลยครับ 
ชอบสุดคือไฟ xenon ของ crv g4 สว่างคมชัดมาก

ออฟไลน์ Polonium

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2018, 10:52:14 »
ผมใช้ HID หรือซีนอนนั่นแหละใส่กับโปรเจคเตอร์ สว่างมาก

ส่วน LED ผมรอพวกยี่ห้อ Philips มันทำออกมาแล้วการันตีว่าใส่แทนหลอดแฮโลเจนได้ค่อยไปหามาใช้ครับ แต่ตอนนี้ผมก็พอใจกับ HID นะ

ออฟไลน์ lek12

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2018, 12:24:14 »
ผมใช้ HID หรือซีนอนนั่นแหละใส่กับโปรเจคเตอร์ สว่างมาก

ส่วน LED ผมรอพวกยี่ห้อ Philips มันทำออกมาแล้วการันตีว่าใส่แทนหลอดแฮโลเจนได้ค่อยไปหามาใช้ครับ แต่ตอนนี้ผมก็พอใจกับ HID นะ

Philips X-treme Ultinon LED

https://www.philips.co.th/c-p/12953BWX2/x-treme-ultinon-led-car-headlight-bulb

ออฟไลน์ Shiro

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2018, 12:59:58 »

ตามเม้นบนเลยครับ แต่ราคาโหดเอาเรื่องนะครับถ้าซื้อจากตัวแทนในเซ็นทรัล 10000+
แต่ถ้สตามร้านทั่วไป 8000+ ครับผม

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2018, 13:04:11 »

Philips X-treme Ultinon LED

https://www.philips.co.th/c-p/12953BWX2/x-treme-ultinon-led-car-headlight-bulb

หาข้างนอกยากมากครับ ยิ่งถ้าจะซื้อผ่าน Online ไม่มีเลย
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Polonium

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2018, 13:07:36 »
ผมรอขั้วตรงรุ่นรถผมอยู่ครับผม

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2018, 13:39:25 »
ถ้าคุ้นเคยกับการสั่งเว็บไซต์ต่างประเทศ ลองดูเว็บนี้ก็ได้ครับ https://www.powerbulbs.com/us/store/category/led-car-bulbs หรือไม่ก็ eBay แต่ต้องดูคนขายที่มั่นใจหน่อยนะ

ตามเม้นบนเลยครับ แต่ราคาโหดเอาเรื่องนะครับถ้าซื้อจากตัวแทนในเซ็นทรัล 10000+
แต่ถ้สตามร้านทั่วไป 8000+ ครับผม
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2018, 14:18:38 »
เคยขับ prius top option ที่เป็นไฟหน้า LED ผ่านถนนลาดยางเสร็จใหม่ๆ ตอนกลางคืน อารมณ์เหมือนไม่ได้เปิดไฟเลยครับ จนต้องลองเปิดปิดไฟดูครับ (ฟิล์มหน้า 3M Crystalline C50)

หลังจากนั้นไม่นาน ขับรถตัวเอง ที่เป็น โคมโปรเจคเตอร์ หลอด philips xtreme ฟิล์มเบอร์เดียวกัน ผ่านจุดเดียวกัน รถผม ขับสบายกว่าเยอะ ไฟจับถนนดีกว่ามาก

ทุกวันนี้ รถผมใส่ Philips HID Conversion KIT 4300K สบายหายห่วง หมอกจัดแค่ไหน ก็ฝ่ามาแล้วครับ

ออฟไลน์ Shiro

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2018, 14:32:38 »
ผมรอขั้วตรงรุ่นรถผมอยู่ครับผม

ตอนนี้ทาง Philips มีรุ่นใหม่ออกมา H11 สำหรับไฟหน้าก็มีแล้วนะครับ แต่ก่อนมีแต่ของไฟตัดหมอก
พอใส่ไฟหน้าความสว่าง ก็จะไม่พอ

ออฟไลน์ Thong

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2018, 14:45:19 »
เท่าที่ผมทราบนะครับ

-ไม่ว่าจะเป็นหลอดชนิดไหนให้ดูที่ค่าความสว่างหรือค่า Lumen ครับ  ยิ่งมากยิ่งสว่างมากครับ
-ค่า K มันเป็นเพียงค่าอุณภูมิสีของแสงโทนอุ่น โทนเย็น  ค่า K มากมันไม่ได้ทำให้สว่างขึ้น
 ถ้าค่า K มากจะเป็นแสงออกโทนเย็นสีขาว สีฟ้า  ซึ่งเป็นแสงสีที่นวลหลอกตาคนขับ
 และเป็นแสงที่จ้ารบกวนสายตาคนขับรถคันที่สวนทาง   แม้จะเปิดไฟต่ำ
-แสงสีส้มอมเหลืองเป็นแสงสีที่รบกวนสายตามนุษย์น้อยที่สุด  และไม่หลอกตาเมื่อแสงไปกระทบวัตถุ
 เห็นได้จากไฟถนนจะใช้ไฟแสงสีส้มอมเหลืองเป็นสีมาตรฐานครับ

เมื่อเทียบราคาต้นทุนและค่าความสว่างประสิทธิภาพที่ได้แล้ว  ผู้ผลิตรถส่วนใหญ่จึงให้ไฟหน้าเป็นหลอดฮาโลเจนมาเป็นส่วนใหญ่ครับ

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2018, 15:40:01 »
เคยขับ prius top option ที่เป็นไฟหน้า LED ผ่านถนนลาดยางเสร็จใหม่ๆ ตอนกลางคืน อารมณ์เหมือนไม่ได้เปิดไฟเลยครับ จนต้องลองเปิดปิดไฟดูครับ (ฟิล์มหน้า 3M Crystalline C50)

หลังจากนั้นไม่นาน ขับรถตัวเอง ที่เป็น โคมโปรเจคเตอร์ หลอด philips xtreme ฟิล์มเบอร์เดียวกัน ผ่านจุดเดียวกัน รถผม ขับสบายกว่าเยอะ ไฟจับถนนดีกว่ามาก

ทุกวันนี้ รถผมใส่ Philips HID Conversion KIT 4300K สบายหายห่วง หมอกจัดแค่ไหน ก็ฝ่ามาแล้วครับ

แล้วสรุปได้ไหมครับว่าเป็นเพราะอะไร พอจะคาดเดาได้ไหม
เป็นเรื่อง อุณหภูมิแสง (6000k 6500k)
หรือเรื่องความสว่าง lumen cd

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2018, 15:45:39 »
บน Bibeam LED จากฟอร์จูนเนอร์
ล่าง Bixenon จาก F10

จิรวัฒน์ มุ่งดี

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2018, 17:37:52 »
เท่าที่ผมทราบนะครับ

-ไม่ว่าจะเป็นหลอดชนิดไหนให้ดูที่ค่าความสว่างหรือค่า Lumen ครับ  ยิ่งมากยิ่งสว่างมากครับ
-ค่า K มันเป็นเพียงค่าอุณภูมิสีของแสงโทนอุ่น โทนเย็น  ค่า K มากมันไม่ได้ทำให้สว่างขึ้น
 ถ้าค่า K มากจะเป็นแสงออกโทนเย็นสีขาว สีฟ้า  ซึ่งเป็นแสงสีที่นวลหลอกตาคนขับ
 และเป็นแสงที่จ้ารบกวนสายตาคนขับรถคันที่สวนทาง   แม้จะเปิดไฟต่ำ
-แสงสีส้มอมเหลืองเป็นแสงสีที่รบกวนสายตามนุษย์น้อยที่สุด  และไม่หลอกตาเมื่อแสงไปกระทบวัตถุ
 เห็นได้จากไฟถนนจะใช้ไฟแสงสีส้มอมเหลืองเป็นสีมาตรฐานครับ

เมื่อเทียบราคาต้นทุนและค่าความสว่างประสิทธิภาพที่ได้แล้ว  ผู้ผลิตรถส่วนใหญ่จึงให้ไฟหน้าเป็นหลอดฮาโลเจนมาเป็นส่วนใหญ่ครับ
ไฟถนนเดี๋ยวนี้ก็เป็น LED แล้วครับ ในเขตเมืองโคราชนี่เป็นไฟ LED หมดเลย ฝนตกทีเหมือนกับไฟส่องถนนไม่ติด

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2018, 03:48:42 »

ชัดเจนที่สุดภาพนี้   LED ไม่ได้เรื่องเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2018, 07:22:22 »
ผมเห็นรถส่วนใหญ่ใช้LEDมันไม่ได้สว่างเลย ฝนตกนี่อาการหนัก
LEDใส่กับโคมreflector แสงฟุ้งครัง ต้องใช้ลูกแก้วคุมแสงแทบไม่ต่างอะไรกับพวกซีน่อนทั่วๆไปใส่โคมเดิมที่ไม่ใช่มีลูกแก้ว โคตรฟุ้งแยงตามาก
hidคือไฟต่ำขาวไฟสูงฮาโล biคือขาวทั้งคู่

ออฟไลน์ zorara

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2018, 08:42:52 »

ชัดเจนที่สุดภาพนี้   LED ไม่ได้เรื่องเลย

น่าจะเพราะมุมสะท้อนของตัวหลอด LED ออกแบบมาไม่ดี ทำให้ด้านล่างแสงหายไปเยอะมาก
ที่ผมเจอคือ LED จะออกแบบโดยมีหลอดไฟวาง ซ้าย + ขวา บนล่างไม่มี ทำให้แสงหายไปเวลาส่องพื้น
+กับแสงไฟที่สะท้อนดันไปติดหมวกอีก ผมแก้ปัญหาโดยการหั่นหมวกทิ้งเลย

ตัวที่ผมใช้ คล้ายๆรุ่นด้านล่างนี้ครับ

ออฟไลน์ CK5

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2018, 09:23:13 »

น่าจะเพราะมุมสะท้อนของตัวหลอด LED ออกแบบมาไม่ดี ทำให้ด้านล่างแสงหายไปเยอะมาก
ที่ผมเจอคือ LED จะออกแบบโดยมีหลอดไฟวาง ซ้าย + ขวา บนล่างไม่มี ทำให้แสงหายไปเวลาส่องพื้น
+กับแสงไฟที่สะท้อนดันไปติดหมวกอีก ผมแก้ปัญหาโดยการหั่นหมวกทิ้งเลย

ตัวที่ผมใช้ คล้ายๆรุ่นด้านล่างนี้ครับ

ในรูปนี่ของ Fortuner ครับ หันชิบขึ้นด้านบนสะท้อนรีเฟล็ก แต่สเปคมันก็สู้ Xenon ไม่ได้อยู่แล้วความ แต่ที่โดนคนบ่นเยอะๆ เพราะมันตั้งมาสูง