ผู้เขียน หัวข้อ: LANCER EX มีเสียงผิดปรกติตอนคอมแอร์ทำงานครับ  (อ่าน 9142 ครั้ง)

ออฟไลน์ joesamui

• Full Member
ก่อนอื่นขอเล่าที่มาที่ไปก่อนนะครับ ถ้าพี่ๆท่านใดไม่อยากอ่านเลื่อนลงไปที่คลิปได้เลยครับ

รถคันนี้วิ่งมาประมาณ 11,XXX กิโลเมตรแล้วครับ ตอนประมาณสี่ัพันกว่ากิโลอยู่ๆแอร์ก็ไม่เย็นครับ เข้าศูนย์ช่่างบอกว่าน้ำยาแอร์หมดไม่มีอะไรรั่วในระบบ

แล้วเมื่อ 2 อาทิตย์ที่ผ่านมารถผมมีเสียงผิดปรกติตอนคอมแอร์ทำงานขณะที่ใช้รอบเครื่องประมาณ 2-3 พันรอบ รถมีอาการไม่ค่อยมีกำลังตอนเกิดเสียง

ผมได้เอารถเข้าศูนย์ก่อนวันสงกรานต์ โดยศูนย์เปิดครึ่งวันก่อนจะหยุดวันสงกรานต์ แจ้งปัญหาที่เกิดขึ้นช่างก็ตรวจสอบระดับน้ำยาแอร์ พบว่าปรกติ ต่อมาช่างตรวจสอบลูกลอยโดยการเอาของรถเทสไดร์

มาใส่รถผม ผลคือยังมีเสียงดังเหมือนเดิม ต่อมาช่างทำการรื้อท่อไอเสียช่วงที่อยู่หลังเฮดเดอร์ มาเทียบกับท่อของรถเทสไดร์ก็ไม่พบสิ่งผิดปรกติ

(ผมได้เห็นว่าประเก็นท่อไอเสียของรถผมไม่อยู่ในสภาพที่สมบูรณ์ ประเก็นแตก แต่ช่างก็ไม่ได้เปลี่ยนให้ รถผมพึ่งสี่เดือนประเก็นไม่น่าจะแตก)

หลังจากนั้นผมก็รอถึงวันจันทร์ที่ 18 เพราะศูนย์และสำนักงานใหญ่เปิดทำการหลังจากหยุดสงกรานต์ ผมโทรไปที่สำนักงานใหญ่แจ้งรายละเอียดให้ฟังว่าช่างแก้ปัญหาไม่ตรงจุด

ทางสำนักงานใหญ่ก็ประสานกับศูนย์ให้ผมเอารถเข้าศูนย์ในวันถัดไป

วันอังคารที่ 19 ผมเอารถเข้าศูนย์ช่วงบ่าย ช่างได้ตรวจสอบคอมแอร์ โดยการปล่อยน้ำยาแอร์ออก ผลคือเสียงเบาลงเล็กน้อย

วันพุธที่ 20 ผมเอารถเข้าศูนย์แต่เช้า ช่างทำการถอดคอมแอร์รถผมออก แล้วเอาคอมแอร์รถเทสไดร์มาใส่ ผลคือไม่หายยังมีเสียงดังเหมือนเดิม

แล้วช่างก็ได้ใส่คอมแอร์กลับคือตามเดิม ต่อมาช่างมาแจ้งกับผมว่าได้ทำการรีเซ็ตกล่อง ECU ตามที่ฝ่ายเทคนิคสำนักงานใหญ่บอก แล้วให้ผมไปลองรถ ผลคือไม่หาย แต่เสียงเบาลงนิดนึง

อยากปรึกษาพี่ๆครับว่าเสียงนี้เกิดจากอะไร และผมควรทำอย่างไรต่อไปครับ

http://www.youtube.com/watch/v/gRDCFa6WVnU
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2011, 02:26:33 โดย joesamui »

ออฟไลน์ Bingoboy_Joe

• You'll never walk alone
Re: LANCER EX ผมมีปัญหาครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 00:54:12 »
เอ่อ ,, ผมก็ไม่ทราบและไม่เคยเจอแบบนี้นะคับ

แต่เห็น Signature แล้ว ไม่แน่ใจว่าใช่หน้าพลาซ่า มมส. หรือเปล่า??

ทำเอาผมคิดถึง มมส. ขึ้นมาทันทีเลย

ปล. ตอนนี้มาเรียนชั้นคลีนิกที่ รพ.กาฬสินธุ์ ครับ

_____

ขอโทษด้วยคับ แฮ่ๆ     ทำตัวไม่มีประโยชน์เลยเรา
Toyota new vios 1.5G unlimited
Toyota camry hybrid 2.5HV
Toyota New Yaris 1.5G
BMW e90 330i

ออฟไลน์ EKA

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 01:14:33 »
เห็น Signature ของคุณ joesamui แล้วคิดถึงสมัยเรียนครับ ตอนเย็นๆผมก็ชอบนั่งริมคลองนั้นแหละครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 01:28:09 »
เอ่อ ,, ผมก็ไม่ทราบและไม่เคยเจอแบบนี้นะคับ

แต่เห็น Signature แล้ว ไม่แน่ใจว่าใช่หน้าพลาซ่า มมส. หรือเปล่า??

ทำเอาผมคิดถึง มมส. ขึ้นมาทันทีเลย

ปล. ตอนนี้มาเรียนชั้นคลีนิกที่ รพ.กาฬสินธุ์ ครับ

_____

ขอโทษด้วยคับ แฮ่ๆ     ทำตัวไม่มีประโยชน์เลยเรา

ใช่แล้วครับ หน้าพลาซ่า มมส. ไม่รู้ว่าตอนนี้เปลี่ยนไปขนาดไหนแล้วครับ

เห็น Signature ของคุณ joesamui แล้วคิดถึงสมัยเรียนครับ ตอนเย็นๆผมก็ชอบนั่งริมคลองนั้นแหละครับ

ริมคลองนั่งดูสาวๆ หรือป่าวครับ 555+

สาวๆเยอะมากตอนเย็นๆ

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
Re: LANCER EX มีเสียงผิดปรกติตอนคอมแอร์ทำงานครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 07:07:00 »
เท่าที่อ่าน คือคิดว่า คอมแอร์ดัง ก็เลยสลับเปลี่ยนดูแต่ไม่หาย
ฉะนั้นเคยน่าจะเป็นตัว ECU ที่สั่งงานผิดพลาด
แต่ Reset แล้วก็ไม่หาย น่าจะเป็นชุดอื่นที่ำทำงานร่วมกับระบบแอร์

ดูจากอุหภูมิิ 41 องศา่ มีอะไรไปบังช่องเซนเซอร์ไหมครับ
ระบบไฟได้มีการทำอะไรกับตัวรถบ้างครับ เปลี่ยนเครื่องเสียงไหม ตัวรถเดิมๆไหมครับ แต่งอะไรเพิ่มไปบ้างครับ

ดูตามคลิปเป็นที่รอบความเร็วเดียว ใช่หรือเปล่าครับ

สู้ๆครับ ขอให้หายไวไวครับ
 ;D ;D ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2011, 09:57:49 โดย udis »

Re: LANCER EX มีเสียงผิดปรกติตอนคอมแอร์ทำงานครับ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 08:53:25 »
รถเดิมๆเลยครับ มีแค่ติดไฟเดย์ไลท์โดยแยกสวิตย์และใช้ไฟจากแบตเตอร์รี่โดยตรงครับ ไม่ได้ตัดต่อสายไฟอะไรเลย(ติดมานานแล้วก่อนจะเกิดเสียง)

เซนเซอร์มันอยู่ตรงไหนหรอครับผมจะได้ตรวจสอบ แต่ตอนที่ถ่ายคลิปนี้ ผมจอดถ่ายที่ลานจอดรถของห้างแห่งหนึ่งที่จังหวัดอุดรครับ

โดยจอดหันหน้าเข้ากำแพงและตากแดดตอนบ่ายที่ค่อนข้างร้อนครับ

เสียงจะเกิดตอนรอบเครื่องอยู่ที่ระหว่าง 2-3 พันรอบเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ SunSun

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 09:03:35 »
รถซันไม่เป็นนะค่ะ เอาใจช่วยนะค่ะ

ปล (เช็คพีเอ็มด้วยนะค่ะ)

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 10:23:12 »
ต้องออกตัวก่อนผมก็ไม่ได้มีความรู้เรื่องรถมากนัก
แต่การหาสาเหตุอาการผิดปกติของรถสำหรับอาการใหม่ๆ ขั้นแรกก็คือ การสลับอุปกรณ์ที่คิดว่ามีปัญหา
ปรับทุกอย่างให้ไปสู่ระบบตั้งต้นครับ

ผมแนะนำว่าควรถอดไฟเดย์ไลท์ออกก่อน มันอาจไปกวนระบบไฟฟ้าก็ได้ (หรืออาจไม่เกี่ยว)

แล้วอะไรจะเป็นจุดสังเกตต่อไป ที่รอบ 2 -3 พันรอบ จุดนี้เป็นสิ่งที่ดีครับ
เพราะเราสามารถจำลองปัญหาให้เกิดขึ้นได้อีกเพื่อหาจุดบกพร่อง

ถ้าเป็นผมแนะนำว่าควรติดต่อทางสำนักงานใหญ่อีกครั้งครับ ว่าปัญหายังไม่หาย
ขอให้จัดทำแผนว่าจะดำเนินการอย่างไรกับปัญหานี้ต่อไปครับ

เชื่อว่าทางสำนักงานใหญ่จะมีข้อสรุปให้ครับ ว่าจะดำเนินการอย่างไรครับ
แต่ใจผมคงอยากให้ทางสำนักงานใหญ่ นำรถไปตรวจสอบเองเลยน่าจะดีกว่า เพราะช่างศูนย์ไม่สามารถแก้ไขได้แล้วครับ
และลองคุยเรื่องรถมาใช้ทดแทนก่อนครับ เพราะเห็นหลายศูนย์ที่ดูแลลูกค่าดีก็มีรถให้ใช้แทนครับ (อ่านจากในคลับ Lancer Ex)
(ไม่รู้ค่ายอื่นมีไหม แต่มันไม่ใช่กฏ เป็นการบริการของแต่ละศูนย์เองครับ)
เข้าใจว่าปัญหาใหม่ต้องใช้เวลาแก้ไขครับ

สู้ๆครับ ที่สำคัญทำตามขั้นตอน ติดตามผลเรื่อยๆครับและอย่าบ่อยไว้นานครับ

ส่วนเซนเซอร์วัดอุณหภูมิอยู่ภายในรถครับ วงกลมสีแดงครับ ซึ่งไม่น่าจะเกี่ยวครับ ตามคู่มือบอกไม่ควรมีอะไรบังครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 12:37:06 »
ถ้างั้นเดี๋ยวผมลองถอดเดย์ไลท์ออกก่อน แล้วติดต่อสำนักงานใหญ่อีกที

ปล.ผมเข้าใจว่าอุณหภูมิที่แสดงบนหน้าปัดเป็นอุณหภูมิภายนอกรถ แต่ในวงกลมเป็นเซนเซอร์วัดอุณหภูมิภายในรถหรือป่าวครับ สับสน

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 13:14:15 »
ถ้างั้นเดี๋ยวผมลองถอดเดย์ไลท์ออกก่อน แล้วติดต่อสำนักงานใหญ่อีกที

ปล.ผมเข้าใจว่าอุณหภูมิที่แสดงบนหน้าปัดเป็นอุณหภูมิภายนอกรถ แต่ในวงกลมเป็นเซนเซอร์วัดอุณหภูมิภายในรถหรือป่าวครับ สับสน

ใช่ครับ เป็นภายในรถ นอกรถผมไม่ทราบเหมือนกันครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ genesis

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 22:01:02 »
มีคำถามเพิ่มเติมครับ
1.เเหล่งกำเนิดเสียงประหลาดนั้นออกมาจากคอมเเพสเซอร์ใช่หรอเปล่าครับถึงมุ่งประเด็นไปที่คอมเเพสเซอร์เเอร์หรือว่ายังหาต้นกำเนิดจากประหลาดนั่นยังไม่เจอ ถ้ายังไม่ทราบเเหล่งกำเนิดเสียงประหลาดนั่น ควรหาเเหล่งเสียงให้เจอก่อนปัญหาจะได้เเคบลงครับ คงเเนะนำได้เพียงเเค่นี้ครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 00:56:31 »
มีคำถามเพิ่มเติมครับ
1.เเหล่งกำเนิดเสียงประหลาดนั้นออกมาจากคอมเเพสเซอร์ใช่หรอเปล่าครับถึงมุ่งประเด็นไปที่คอมเเพสเซอร์เเอร์หรือว่ายังหาต้นกำเนิดจากประหลาดนั่นยังไม่เจอ ถ้ายังไม่ทราบเเหล่งกำเนิดเสียงประหลาดนั่น ควรหาเเหล่งเสียงให้เจอก่อนปัญหาจะได้เเคบลงครับ คงเเนะนำได้เพียงเเค่นี้ครับ

ต้นตอของเสียงยังหาไม่เจอครับ   ที่ผมมุ่งประเด็นไปที่คอมแอร์ก็เพราะว่าเสียงที่ว่านี้จะเกิดขึ้นเฉพาะตอนที่คอมแอร์ทำงานครับ

ถ้าปิดแอร์ขับรถก็จะไม่เกิดเสียงนี้ครับ

ออฟไลน์ BMW :D

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 12:41:33 »
โทดนะครับผมไม่เคยเจออาการนี้อะ
pajero sport

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 08:58:05 »
เป็นอาการที่แปลกมาก

ขอลองปรึกษาผู้เชี่ยวชาญก่อนนะครับ

ใจเย็นๆ เดี๋ยวจะช่วยเคสนี้ให้ครับ