ผู้เขียน หัวข้อ: รถ"Sport"จริงๆมันคืออะไรครับ?  (อ่าน 13420 ครั้ง)

ออฟไลน์ honoiuiu

• Full Member
รถ"Sport"จริงๆมันคืออะไรครับ?
« เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 17:26:32 »
อยากรู้นิยามของคำว่าสปอร์ตมันอยู่ตรงไหนเพราะในความเข้าใจของผมมาสด้า2สปอร์ตมันไม่เห็นจะสปอร์ตเลยหรืออย่างปาเจโร่สปอร์ตเงี้ย...

ออฟไลน์ Action

• Hero Member
Re: รถ"Sport"จริงๆมันคืออะไรครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 17:35:27 »
รถกีฬา ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ mathician

• Sr. Member
Re: รถ"Sport"จริงๆมันคืออะไรครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 17:52:23 »
แต่งเหมือนรถแข่ง

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 18:18:51 »
เหมือนรถแข่งจริง ๆ  คงต้องมี roll-bar  กันเลยมั้งฮะ เครื่องแรงงี้  มันเป้นแค่พูดการตลาดหนะครับ อย่าง trd sportivo ผมว่าไม่น่ามีหลังเลย มีแค่ trd ดูขลังกว่าเยอะ

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 18:22:30 »
รถสปอร์ตจริงๆ เลยเนี่ยน่าจะเป็นรถที่มีค่า CD ต่ำๆ และมีมีสมรรถณะเหนือกว่ารถธรรมดาทั่วไป

ถ้าลักษณะที่มองได้ชัดก็ รถที่แบนๆ เตี้ยๆ ล้อโตๆ จะสองหรือสี่หรือจะห้าประตูก็ได้ ... :P

ถ้านิยามสมัยก่อนคงมีแค่สองประตู เด๋วนี้มีสี่ประตูคูเป้ สปอร์ตครอสโอเวอร์ มาให้เยอะแยะมากมาย ;)

เช่น อีโว๊ก,CLS, A7,X6 บลาๆๆ :P

ปล.ผมคิดว่าที่คุณบอกมานั่นหนะมันเป็นรุ่นที่ตกแต่งให้ดูสปอร์ตครับ ไม่ได้หมายความว่ารถนั้นๆ จะเป็นรถสปอร์ตตามที่คุณเข้าใจนะ ผมคิดว่าคุณเข้าใจผิดนะคับ :P

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 18:26:57 »
ในความคิดผม รถสปอร์ต ต้องแรงมาก่อน และมีการตกแต่งบางส่วนคล้ายๆรถที่ใช้แข่ง

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 18:36:27 »
รถที่ขับสนุกบังคับควบคุมดีเยี่ยม ไม่จำเป็นต้องเครื่องแรงๆ เสมอไป

ออฟไลน์ 9000

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 19:51:05 »
สำหรับในความคิดผม รถสปอร์ต
ต้อง "หล่อ แรง และแพงมาก!"  :o

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 19:53:09 »
รถที่เน้นความแรงและความสนุกในการขับขี่
มากกว่าประโยชน์ใช้สอยครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ wooot

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 19:59:48 »
นั่นสิครับ.... ถามได้ดีมาก ผมว่าน่าจะเป็นคำที่ใช้เรียกกลุ่มรถสองประตูหรือพวกเปิดประทุน หรือเปล่าครับในความหมายทั่วๆไปของคนไทย

ที่ผ่านมาเรามักจะเรียกสปอร์ตในกลุ่มรถ สองประตู (cupe'), เปิดประทุน (cabriolet), หรือพวก super car อันนี้น่าจะหมายถึงพวก พอร์ช แลมโบกินี อะไรเทือกนั้น
ส่วนรถสี่ประตูทั้งหลาย คนทั่วไปที่ไม่ได้สนใจเรื่องรถจริงๆ อาจจะเรียกรถเก๋ง ธรรมดา ก็ได้ครับ ลองเทียบดู สมมติ BMW รหัส M จอดคู่กับ Z4 ผมว่าหลายคนต้องเรียก z4 ว่ารถสปอร์ตและเรียก M ว่ารถเก๋งธรรมดา ถึงแม้ว่า performance จะเทพก็เหอะ  ;D

ออฟไลน์ Emission-Tester

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 20:09:21 »
รถแข่ง ปรับแต่ง ทั้งสมรรถนะ และชุดแต่ง แรงๆ ล่ะมั้งครับ :D
Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ nekoyaki

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 20:11:15 »
ผมว่าเดี๋ยวนี้น่าจะหมายความว่า "มันเป็นอะไรที่ไม่ธรรมดา" เช่น รถซีดานบ้าน ๆ ที่ผมใช้ ช่วงล่างมันกระแทกตรูดมากกว่าคันเก่า พอเข้าเวปไปดู ท่านว่า เป็นช่วงล่างกึ่งสปอร์ต  :D :D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 20:16:03 »
รถสปอร์ตจริงๆมันคืออะไร~ ~ ใครนิยาม  ;D  :D
อิอิ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ PLUS 9

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 20:32:54 »
รถกีฬา ;D

ถูกต้องแล้วครับ ตอบได้แนวจริงๆ  :D :D :D :D สำหรับผมมันคือรถ2ประตูซุปเปอร์คาร์ รอผู้รู้มาตอบครับ :D :D :D :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2012, 20:39:18 โดย PLUS 9 »

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 21:26:17 »
ปราดเปรียว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Skyline

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 21:43:43 »
เป็นรถที่คนซื้อต้องใจ " สปอร์ต " ด้วยครับ

เพราะเเพงเหลือเกินนน ฮาๆ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 00:58:21 »
รถขับสนุกครับ กระฉับกระเฉงแบบนักกีฬา
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ BELL7738

• ZOOM - ZOOM !!
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 01:27:38 »
เป็นความรู้สึกมาแต่เด็กเลยครับ

รถสปอร์ต คือ รถ 2 ประตู เตี้ยๆ เครื่องแรงๆ
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 08:17:37 »
ขับสนุก เร่งดี เข้าโค้งดี เกาะถนน
จะกี่ประตูก็ได้

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 10:16:42 »
รถใจถึง ชอบพาเพื่อนไปเลี้ยง :-X

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 10:37:55 »
เอาขำๆนะ Wikipedia เขียนไว้งี้
A sports car (sportscar or sport car) is a small, usually two seat, two door automobile designed for spirited performance and nimble handling.[1] Sports cars may be spartan or luxurious but high maneuverability and minimum weight are requisite.

ก็คือต้องมีขนาดเล็ก อาจมีสองที่นั่งหรือสองประตู ทำมาเน้นสมรรถณะและขับขี่ได้ว่องไว จะดิบ หรือจะหรูก็ได้
แต่ต้องคล่องแคล่วปราดเปรียวและเน้นน้ำหนักเบา

ส่วน Gordon Murray บิดาแห่ง McLaren F1 เคยเผยไว้ว่ารถสปอร์ตตามนิยามของเขาจะต้อง
1. น้ำหนักเบา
2. ขับเคลื่อนล้อหลัง
3. ใช้เครื่อง NA เท่านั้น
4. หักเลี้ยวได้คล่องแคล่วว่องไว
5. มีสุ้มเสียงที่ไพเราะ ให้อารมณ์สนุกในการขับขี่
6. มีอัตราเร่งที่สร้างความบันเทิงให้คนขับได้
7. มีความยากในการขับขี่พอประมาณ ไม่ใช่ง่ายเกินไปหรือเกาะเกินไป

ที่นี้อยากตาม Definition ของใคร ก็แล้วแต่

แต่ผมเป็นคนนึงที่เกลียดการใช้คำว่า Sport พร่ำเพรื่อ
เอะอะพ่อ.งก็สปอร์ต There is nothing Sport or even "Sporty" about 7-seat family mover
with diesel engine, for Henry's sake!

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 10:56:01 »
ผมไม่มี definition ที่แน่ชัดสำหรับรถสปอร์ต..แต่
- การที่มีเครื่องแรง -> ไม่เกี่ยวเสมอไป
- อัตราเร่งต้องแรง ->นี่สิเกี่ยว

เรื่องรูปทรงผมก็มองว่าเกี่ยว ถ้าทำออกมาแล้วเหมือนชาวบ้านเด๊ะๆ
วิ่งไปบนถนนแล้วกลืนไปกับรถส่วนใหญ่ ผมก็มองว่ามันไม่ใช่รถสปอร์ต

Porsche Cayman เป็นรถสปอร์ต ต่อให้ 2.7L ก็เป็นรถสปอร์ตในความคิดผม
Subaru Impreza STi ต่อให้โมเป็น 400 ม้ามันก็ไม่ใช่รถสปอร์ตในความคิดผม..มันคือ Sports compact car
ส่วนจะมีเทอร์โบหรือไม่ ผมไม่เกี่ยง มันเป็นแค่ส่วนหนึ่งในการบรรลุเป้าหมายเรื่องความแรง
Ferrari 288GTO ก็เป็นรถสปอร์ตได้

Mazda RX8 เป็นรถที่กึ่งๆคาบๆที่สุดในความคิดผม เพราะ RX8 190ม้าเกียร์ออโต้ผมมองว่าไม่ใช่รถสปอร์ต
แต่เป็นคูเป้กึ่งสปอร์ต แต่ RX8 250 ม้า 6 สปีด ผมมองว่าเรียกเป็นรถสปอร์ตก็พอได้

แต่จะบอกให้สังเกตเทียบเอาไว้
เคยซื้อของตามซูเปอร์ไหม? เคยได้ยินคำว่า "รสมะนาว" ไหม แล้วไอ้สิ่งใดก็ตาม
ที่มี label เขียนไว้ว่า "รสมะนาว" น่ะ แปลว่าไง..Yeah, correct. No FREAKIN' lemon.
แล้วคุณเคยเห็นคำว่า "รสมะนาว" แปะบนมะนาวแพ็คบ้างไหม ไม่มี!

การเป็นรถสปอร์ตก็เหมือนกันแหละ อยู่ที่ว่าตัวรถมันเป็นอะไร มากกว่ามันจะชื่ออะไร
ถึงได้พยายามบอกบริษัททั้งหลายว่าเอาไอ้คำว่า Sport มาใช้เป็นชื่ออนุกรมหนึ่งๆในค่ายนี่
มันเป็นอะไรที่โคตรเสื่อมคำว่า Sport  เพราะมันเป็นได้แค่ Sporty (ดู Sport) มากกว่า

เล่นกันไปเหอะ อีกหน่อยเดี๋ยวก็มี Fuso Sport, Urvan Sport, Hiace Sport...บ้า..
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ nicsjerry

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 13:35:24 »
ฮ่าๆ  Fuso Sport