ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามแนวโน้ม GLC รุ่นประกอบในประเทศ ปีหน้าครับ  (อ่าน 4583 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ikkyu

• Newbie
  • *
มีโครงการจะออกรถประมาณต้นปีหน้าถึงกลางปีครับ ปัจจุบันใช้ Nissan Teana j32 ปี 2011 อยู่ครับ อยากทราบว่า
1. แนวโน้มที่ GLC จะมีระบบ Plug-in  Hybrid อย่าง GLE เป็นไปได่ไหมครับ ประมาณต้นปีหน้า เพราะรถของ MB พักหลัง ๆ มี model year รุ่นพิเศษเลยต้องจับตาดูตลอดเลยอะครับ

2. ผมสนใจรุ่น GLC amg เพราะ optionแต่กังวลเรื่องความกระด้าง  รุ่น Off-road ให้ความนุ่มขึ้นกว่ามากไหมครับ เพราะผมอยู่ต่างจังหวัดศูนย์ไม่มีรถให้ลองเปรียบเทียบ
    (เคยไปลอง bmw x3 และ series 5 ความนิ่มต่างกันมากครับ  ผมว่า series 5 นิ่มกว่า Teana เยอะเลยครับ และขับมั่นใจมาก ๆ ครับ)

3. ความกระด้างของ BMW x3 พอ ๆ กับ GLC amg ไหมครับ คือผมชอบอารมณ์ขับแบบนุ่ม ๆ เพราะขับรถไม่เร็วมากครับ
    (ผมเคยใช้  Fortuner ปี 2008 แต่พอซื้อ Teana ผมก็ไม่ชอบนั่ง Fortuner  อีกเลย ... เพราะติดความนิ่มและนั่งสบายของ Teana มาก ๆครับ)

4. เห็นระบบความปลอดภัยพวกป้องกันการชน เริ่มใส่เข้ามาใน GLA มีแนวโน้มจะใส่มาใน รุ่นอื่น ๆ ของ MBบ้างไหมครับ (เช่น GLC, E class)

5. กระบวนการผลิตในประเทศไทย หากพบข้อผิดพลาด (defect) จะปรับปรุงใน lot ถัดไป ไหมครับ หรือต้องรอ facelift เห็นบางท่านเขียนในกระทู้เรื่องปัญหาการใช้งานบ้างแล้วครับ
    (ผมเคยใช้ Jazz ผลิตรุ่นแรก ๆ  สมัยเรียนปริญญาตรี 10 กว่าปีก่อน กระจกด้านคนขับตกร่อง แอร์ไม่เย็น...ผมเลย biasไม่ใช้ยี่ห้อนี้อีกเลย แต่ใช้ teana มา 5 ปี 60,000 กก. ไม่เคยเสียเลย...ประทับใจมาก ๆ ครับ)

6. มีท่านใดเคยใช้ รถเก๋ง  แล้วเปลี่ยนมาใช้ SUV แล้วไม่ประทับใจไหมครับ เช่น series 5 ไป X3 , E class ไป GLC  ผมกลัวว่าหากซื้อแล้วไม่ประทับใจ ก็จะเสียดาย รู้งี้ เอา series 5 , e class ก็ดี

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2016, 14:45:29 โดย Ikkyu »

ออฟไลน์ Stp

• Hero Member
Re: สอบถามแนวโน้ม GLC รุ่นประกอบในประเทศ ปีหน้าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 15:01:31 »
1. รู้ว่ามี 350e Plug-in แต่ไม่รู้ว่าบ้านเราจะเริ่มเมื่อไร ต่างประเทศเขาก็เริ่มขายกันแล้วนะ

2. 3. รู้แต่ AMG รูดท่อเมืองกรุงสะเทือนได้ใจ พอขับต่างจังหวัดทางยาวๆ แหม มันนิ่งถูกใจ ส่วนสเปค Off-Road ที่นิ่มนวลขึ้นน่าจะเพราะช่วงล่างและยางที่แก้มหนากว่า จริงๆ ต้องถามคนที่ซื้อ AMG ล้อ 19" ว่าสะเทือนเป็นไงบ้าง เพราะแก้มยางมากกว่าล้อ 20"

4. อยากให้มี แต่เมื่อไรไม่รู้ ขอแค่ Collission Prevention ยังไม่รู้เลยว่าจะได้เห็นไหม

5. Defect ส่วนใหญ่เกิดจากชิ้นส่วนกลไกที่น่าจะมาตั้งแต่เยอรมัน เพราะการประกอบในไทยน่าจะเน้นอุปกรณ์ภายใน

6. อันนี้แล้วแต่ความชอบส่วนบุคคล เพราะบางคนให้ขับ SUV ดีแค่ไหนก็จะซื้อแต่เก๋ง
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
Re: สอบถามแนวโน้ม GLC รุ่นประกอบในประเทศ ปีหน้าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 15:15:55 »
ผมมีทั้ง528i กับx3 
การขับขี่ความนุ่มนวล series5  ทำได้ดีกว่าชัดเจนครับ  จะรู้สึกชัดเวลาเจอถนนเป็นคลื่น เป็นหลุม เป็นบาอ
ถ้าขับในซอยเวลาเจอหลังเต่าหรือหลุมลึกๆ ต้องค่อยๆหยอด มันโยกแยกมากกว่าครับ
  X3  ผมเอาไว้ขับลุยแบบ  ถนนที่ไม่ค่อยดี  คือสงสารช่วงล่างรถเก๋ง
หรือขึ้นเขาลงห้วยขับกินลมชมวิวครับ 
X3  ดีกว่าอีกอย่างคือ  ขับขี่ง่ายเพราะรถสูงกว่า
ผมว่าบางทีขับx3  แล้วบู๊กว่าseris5ครับ
ต้องเลือกว่าจะเอามาเน้นขับแบบไหนครับ

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 16:35:32 »
เพิ่งเทิร์น C300AMG มาเป็น GLC250d AMG ครับ ช่วงล่างผมถือว่านุ่มนวลพอใช้ได้เลย นุ่มกว่า C300 เยอะมาก
ความกระด้างส่วนมากผมว่ามาจากยาง runflat 20" ครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Bond007

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 17:07:40 »
แล้วตัว GLC Coupe มีแน้วโน้มจะประกอบในไทยไหมครับ ?

ถ้ามีช่วงปีหน้าจะได้เห็นไหม ?

มีโปรแกรมใช้รถกลางปีถึงปลายปีหน้า

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 18:43:39 »
ขอบคุณทุกท่านครับ ผมคงรอรุ่น plug in hybrid เผื่อลดลง 3-4 แสนครับ และ ได้ option แบบเมืองนอกบ้างครับ ผมว่ามันค่อนข้างจำเป็น เพราะความปลอดภัย ชีวิตเรามีชีวิตเดียวครับ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 19:06:52 »
เกรงว่าจะไม่ลดราคาไปกว่านี้นะ ลดมากกว่านี้ก็ชนราคารถเก๋งแล้ว ลองดู C300 Hybrid รุ่นประกอบไทย เทียบ C350e Plug-in สิครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ ผมคงรอรุ่น plug in hybrid เผื่อลดลง 3-4 แสนครับ และ ได้ option แบบเมืองนอกบ้างครับ ผมว่ามันค่อนข้างจำเป็น เพราะความปลอดภัย ชีวิตเรามีชีวิตเดียวครับ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 20:08:47 »
ใช่อยู่ครับ... แต่เห็น BMW ข้างบนลดราคา แล้วเห็นใจคนซื้อก่อนหน้านี้เลยครับ ... ประกอบใน, Plug-in ขยับแต่ละที 3-4 แสนตลอดครับ ลุ้น ๆ ครับ

เกรงว่าจะไม่ลดราคาไปกว่านี้นะ ลดมากกว่านี้ก็ชนราคารถเก๋งแล้ว ลองดู C300 Hybrid รุ่นประกอบไทย เทียบ C350e Plug-in สิครับ

ออฟไลน์ -POOM-

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 20:20:10 »
ที่บ้านผมเปลี่ยนจากเก๋งมาเป็น SUV ครับ จาก Civic, Accord มาเป็น CR-V
ส่วนตัวผมเฉยๆค่อนไปทางไม่ชอบ รู้สึกมันโหวงๆแหะ แต่ที่บ้านผมกลับชอบนะ55555

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 20:45:57 »
ลืมไปว่า GLC แพงภาษี CO2 สูงกว่ารถเก๋ง ถ้าเป็น Plug-in อาจได้เห็นราคาเดิมหรือ -1 แสนก็น่าลุ้นอยู่เหมือนกัน

ใช่อยู่ครับ... แต่เห็น BMW ข้างบนลดราคา แล้วเห็นใจคนซื้อก่อนหน้านี้เลยครับ ... ประกอบใน, Plug-in ขยับแต่ละที 3-4 แสนตลอดครับ ลุ้น ๆ ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2016, 05:33:41 »
ขอบคุณสำหรับการแชร์ครับ แต่คิดว่าจะมีทั้ง 2 แบบเหมือน กระทู้ท่านข้างบนบอก คงเลือกให้เหมาะกับการใช้งานครับ

ที่บ้านผมเปลี่ยนจากเก๋งมาเป็น SUV ครับ จาก Civic, Accord มาเป็น CR-V
ส่วนตัวผมเฉยๆค่อนไปทางไม่ชอบ รู้สึกมันโหวงๆแหะ แต่ที่บ้านผมกลับชอบนะ55555

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2016, 05:36:48 »
ค่อยใจชื่นขึ้นมาหน่อยครับ เดี่ยวค่อยหายาง runflat ที่นุ่มขึ้นมาหน่อย หากเปลี่ยนครั้งต่อไป ขอบคุณสำหรับการ share ครับ
เพิ่งเทิร์น C300AMG มาเป็น GLC250d AMG ครับ ช่วงล่างผมถือว่านุ่มนวลพอใช้ได้เลย นุ่มกว่า C300 เยอะมาก
ความกระด้างส่วนมากผมว่ามาจากยาง runflat 20" ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2016, 05:40:46 »
ผมคงเก็บ teana ไว้ใช้ในเมืองครับ เวลาจอดในต่างจังหวัด จะได้ไม่ต้องห่วงมาก (จอดข้างทาง) ส่วนหากซื้อรถGLC คงเอาไว้ขับไปต่างจังหวัด และไปทำงาน สลับกันใช้ตามรูปแบบการใช้งานครับ ขอบคุณสำหรับการshare ครับ
ผมมีทั้ง528i กับx3 
การขับขี่ความนุ่มนวล series5  ทำได้ดีกว่าชัดเจนครับ  จะรู้สึกชัดเวลาเจอถนนเป็นคลื่น เป็นหลุม เป็นบาอ
ถ้าขับในซอยเวลาเจอหลังเต่าหรือหลุมลึกๆ ต้องค่อยๆหยอด มันโยกแยกมากกว่าครับ
  X3  ผมเอาไว้ขับลุยแบบ  ถนนที่ไม่ค่อยดี  คือสงสารช่วงล่างรถเก๋ง
หรือขึ้นเขาลงห้วยขับกินลมชมวิวครับ 
X3  ดีกว่าอีกอย่างคือ  ขับขี่ง่ายเพราะรถสูงกว่า
ผมว่าบางทีขับx3  แล้วบู๊กว่าseris5ครับ
ต้องเลือกว่าจะเอามาเน้นขับแบบไหนครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2016, 10:33:06 »
ถ้ามาเป็นตัวดีเซล น่าจะขายดีนะครับ แบบ E-Class