ผู้เขียน หัวข้อ: แม็กซ์ดุ้งจำเป็นต้องแก้ไหมครับ  (อ่าน 12891 ครั้ง)

ออฟไลน์ shogun

• Full Member
แม็กซ์ดุ้งจำเป็นต้องแก้ไหมครับ
« เมื่อ: กันยายน 15, 2015, 18:16:31 »
หลังจากครั้งก่อนผมมาตั้งกระทู้สอบถามเกี่ยวกับการเปลี่ยนน้ำมันเกียร์รถ BMW จนได้รับข้อมูลหลายอย่างตามกระทู้นี้

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=46306.0

ผมก็ได้นำรถไปเปลี่ยนน้ำมันเกียร์เป็นที่เรียบร้อยแล้ว ไม่มีปัญหาอะไรเกี่ยวกับเกียร์ แต่เจอปัญหาเรื่องอื่นคือยางรถถูกน็อตตำ พอเปลี่ยนน้ำมันเกียร์เสร็จผมก็เอารถไปเปลี่ยนยางแล้วก็พบว่าล้อแม๊กซ์ดุ้งไป 2 วง ไม่ทราบเหมือนกันว่าไปกระแทกอะไรตอนไหน ช่างพยายามแก้ด้วยการถ่วงล้อให้ แต่ไม่สำเร็จ เลยเอาไปไว้ล้อหลังก่อน ตอนนี้เอามาวิ่งก็ไม่ได้รู้สึกสั่นอะไรจนรู้สึกได้ครับ ปัญหาคือผมจำเป็นต้องนำแม็กซ์ไปซ่อมไหมครับ ถ้าไม่ซ่อมจะมีผลปัญหาตามมากับระบบช่วงล่างหรือความปลอดภัยในการใช้งานไหมครับ (คือถ้ามันไม่สั่นแล้วไม่ก่อให้เกิดปัญหาอะไรผมก็อาจไม่ซ่อมก็ได้ครับ) ถ้าจำเป็นต้องซ่อมรบกวนแนะนำร้านที่ฝีมือดีๆ ราคามิตรภาพหน่อยนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
Re: แม็กซ์ดุ้งจำเป็นต้องแก้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 15, 2015, 18:34:19 »
ผมคิดว่าควรแก้ครับถ้าเป็นไม่มาก แต่ถ้ายืนยันว่าการขับขี่ไม่เป็นปัญหาก็อาจไม่ต้องมั้งครับ ปรึกษาทางร้านแม็กน่าจะดีกว่าครับ แต่ถ้าดุ้งแรงแล้วแก้ไม่ได้นี่ควรเปลี่ยนครับ

อาจจะนอกเรื่องสักนิดนะครับ BSI ไม่ครอบคลุมหรือครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2015, 18:39:15 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ Monn

• Hero Member
Re: แม็กซ์ดุ้งจำเป็นต้องแก้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 15, 2015, 21:01:15 »
ดูจากลายล้อ น่าจะหมด bsi แล้วมั้งครับ แต่ยังไง bsi ไม่ครอบคลุมยางและล้อจากการใช้งานนะครับ

ล้อดุ้ง ส่วนตัวคิดว่า ควรซ่อม ไม่ว่า มากหรือน้อย มันก็เหมือนคุณวิ่งอยู่บนล้อที่มันไม่กลมอะครับ มันบิดไปนิดหน่อย แล้วรถเรา ก็อยู่บนล้อ 4 ล้อแค่นี้ สำหรับผม ส่วนนี้คือส่วนที่สำคัญที่สุดเลยครับ เห็นว่า แถววงเวียน 22 น่าจะมี ราคาย่อมเยาว์ รอท่านอื่นอีกทีนะครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ mazeraty

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 15, 2015, 21:44:27 »
ขอปรึกษาเพิ่มเติมหน่อยครับ  แล้วถ้ามีประกันภัยแจ้งเคลมล้อดุ่งได้ไหมครับ แล้วซ่อมมาจะดีมั้ย
 ใจนึงผมอยากให้ล้อแตกแล้วเคลมเปลื่ยนล้อใหม่ไปเลย เห็นว่าออกๆครึ่งๆกับประกัน  ไม่รู้ว่าจริงไหม

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 09:57:12 »
ขอปรึกษาเพิ่มเติมหน่อยครับ  แล้วถ้ามีประกันภัยแจ้งเคลมล้อดุ่งได้ไหมครับ แล้วซ่อมมาจะดีมั้ย
 ใจนึงผมอยากให้ล้อแตกแล้วเคลมเปลื่ยนล้อใหม่ไปเลย เห็นว่าออกๆครึ่งๆกับประกัน  ไม่รู้ว่าจริงไหม

ผมเคยเคลมแต่ทำสีล้อ จากที่โดนชนทำพร้อมกับตัวรถ ประกันจ่ายครับ หากแค่ล้อ อาจจะไม่คุ้ม ที่จะแจ้งเพราะเราผิดอยู่แล้ว ปกติ ล้อจะอยู่ในประกัน หากเกิดอุบัติเหตุ แต่ยางแล้วแต่ประกัน ส่วนใหญ่ 50% เท่าที่ผมทราบมี axa ให้ 100% สำหรับยาง เคลมมาแล้วหลายเส้น
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ bahamu

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 10:37:39 »
แม็กดัดได้ แต่ไม่ควรเป่าไฟ จะทำให้โครงสร้างเสีย
ถ้าจะใช้ล้อเดิมต่อไป ควรดัด ร้านจอมพลยางยนต์ ลาดพร้าว  ราคาสมฝีมือ

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 10:55:41 »
อ๊ะ ล้อลายเดียวกับผมเลย E60 M Sport ใช่มั้ยคับ

ดัดได้คับ เสิชคำว่าล้อดุ้งได้เลย ร้านดังๆร้านล้อทั้งหลายทำได้หมด แต่จะดัดแบบไหนนั้นอีกเรื่อง แต่ถ้ารอยไม่ใหญ่มากดัดแบบไหนได้หมดคับ

ล้อผมก็ดุ้งแต่ดุ้งนิดเดียวเลยถ่วงจี้แก้เอาไม่อยากถอดยางเพราะเส้นที่ดุ้งแก้มยางมันเบียดฟุตบาทมาถอดยางแล้วยางพังแน่ๆ *-*
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ Tomz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 11:08:56 »
ไม่ซ่อม ก็ ต้องเปลี่ยนอะครับ เพื่อไปกระแทกอะไรแรงๆแล้วแตก หรืออะไรขึ้นมา อันตรายคับ
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ shogun

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 16, 2015, 18:02:22 »
ดูจากลายล้อ น่าจะหมด bsi แล้วมั้งครับ แต่ยังไง bsi ไม่ครอบคลุมยางและล้อจากการใช้งานนะครับ

ล้อดุ้ง ส่วนตัวคิดว่า ควรซ่อม ไม่ว่า มากหรือน้อย มันก็เหมือนคุณวิ่งอยู่บนล้อที่มันไม่กลมอะครับ มันบิดไปนิดหน่อย แล้วรถเรา ก็อยู่บนล้อ 4 ล้อแค่นี้ สำหรับผม ส่วนนี้คือส่วนที่สำคัญที่สุดเลยครับ เห็นว่า แถววงเวียน 22 น่าจะมี ราคาย่อมเยาว์ รอท่านอื่นอีกทีนะครับ
ผมคิดว่าควรแก้ครับถ้าเป็นไม่มาก แต่ถ้ายืนยันว่าการขับขี่ไม่เป็นปัญหาก็อาจไม่ต้องมั้งครับ ปรึกษาทางร้านแม็กน่าจะดีกว่าครับ แต่ถ้าดุ้งแรงแล้วแก้ไม่ได้นี่ควรเปลี่ยนครับ

อาจจะนอกเรื่องสักนิดนะครับ BSI ไม่ครอบคลุมหรือครับ
BSI เพิ่งหมดไปครับ แต่ถ้ายังไม่หมดผมก็คาดว่า BSI ไม่ cover กรณีแบบนี้ครับ