ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบโซนาร์ใน เซฟิโร่  (อ่าน 8905 ครั้ง)

ออฟไลน์ noijaiya

• Newbie
  • *
ระบบโซนาร์ใน เซฟิโร่
« เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 13:36:31 »
ระบบโซนาร์ที่ใช้ใน cefiro a31 มันทำงานปรับระบบโช้คอัพกับพวงมาลัยตลอดเวลาหรือว่ามันมีสวิทซ์เปิดปิดระบบนี้ได้ครับ แล้วตอนนี้ยังมีระบบนี้หลงเหลือในรถรุ่นไหนมั่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2010, 13:39:21 โดย noijaiya »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: ระบบโซนาร์ใน เซฟิโร่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 14:56:55 »
มันแทบไม่หลงเหลือในรถรุ่นใดแล้วละครับ

ไม่มีสวิชต์เปิด - ปิด นะครับ แต่มีสวิชต์ เลือกโหมดได้ว่าจะเอา Comfort หรือ Sport

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 18:48:51 »
จะว่าไปรถญี่ปุ่นช่วงปี 80 นี่มันมีอะไรจ้าบๆ เยอะจริงๆ นะครับ (แต่ตอนซ่อมคงไม่จ้าบเท่าไร)

Sonar, HICAS, แผงหน้าปัดดิจิตัล etc.

แต่พอเศรษฐกิจตกปุ้บ ก็เหมือนมันจะหายไปหมดเลย แม้แต่ตลาดญี่ปุ่น

สิ่งเดียวที่เหลืออยู่คือ Minivan!! คั่กๆๆๆ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 20:02:35 »
จะว่าไปรถญี่ปุ่นช่วงปี 80 นี่มันมีอะไรจ้าบๆ เยอะจริงๆ นะครับ (แต่ตอนซ่อมคงไม่จ้าบเท่าไร)

Sonar, HICAS, แผงหน้าปัดดิจิตัล etc.

แต่พอเศรษฐกิจตกปุ้บ ก็เหมือนมันจะหายไปหมดเลย แม้แต่ตลาดญี่ปุ่น

สิ่งเดียวที่เหลืออยู่คือ Minivan!! คั่กๆๆๆ
แต่หน้าปัดดิจิตัล ยังมีหลงอยู่ใน Serena,Yaris (บางประเทศ) นะครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Bogiecoco

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 20:23:48 »
เซฟิโร่เป็นรถที่มีอะไรไม่เหมือนใครในยุคนั้นจริงๆ ความสุดยอดทั้งหลายอัดรวมกันในคันเดียว
คิดๆดูแล้วไม่น่าเชื่อว่าทำราคาได้ต่ำมาก ผมเคยได้ลองขับของเพื่อนตอนป้ายแดง ขับเสร็จรีบโทรบอกพี่ชายที่กำลังจะซื้อ
โคโรน่า2.0 รุ่นสุดท้ายในไทย เสียดายมากที่เค้าไม่ลองไม่สน ไปเชื่อคนอื่นว่าโคโรน่าดีกว่า
ผ่านมา1ปีได้มีเค้าโอกาสลองของเพื่อน พี่ผมถึงกับอึ้งไปเลย มันคนละชั้นจริง
มี3อย่างที่ด้อยก็คือ อืด กิน ผุ

ออฟไลน์ nonpatan

• Sr. Member
    • non-motocycle
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 21:08:40 »
ผมละชอบที่สุดเลยในบรรดารถขนาดกลางของนิสสัน ยังสวยอยู่เลยนะ ไม่รู้แนวนี้ไปไหนแล้วเสียดายจริงๆ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 21:57:45 »
ผมละชอบที่สุดเลยในบรรดารถขนาดกลางของนิสสัน ยังสวยอยู่เลยนะ ไม่รู้แนวนี้ไปไหนแล้วเสียดายจริงๆ

รถแนวนี้มันก็มีทำตลาดเรื่อยๆ ในญี่ปุ่น

หลัง Cefiro A31 ตกรุ่นไป ที่ญี่ปุ่นก็ยังมีญาติมันคือ Laurel ขายต่อมาอีกหลายปี จนถึงปี 2002 (ก็ตกรุ่นไปพร้อมญาติมันอีกตัว คือ R34 Skyline เพราะเครื่อง RB มันไม่ผ่านมาตรฐานไอเสียใหม่)

รถตระกูล Mark-II, Chaser, Cresta, Verossa, Brevis ก็ถือเป็นคู่แข่งของมันจากฝั่ง Toyota ซึ่งปัจจุบันก็เหลือมาเป็น Mark-X

ผมเชื่อว่ารถแนวนี้ยังอยู่เรื่อยๆ นั่นละครับ ถ้าภาษีอำนวย (เช่น JTEPA) เราก็คงเห็นรถคันโตขับเคลื่อนล้อหลัง จากแดนซาชิมิกลับมาอีกครั้ง
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 23:08:27 »
Nissan เขาจับ Cefiro มา merge กับ Laurel เป็น Teana ยังไงละครับ

อันนี้เรื่องจริงนะ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2010, 03:07:07 »
ผมใช้ a31 ไมเนอร์เชนจ์ตัวแรก ไฟท้ายเรียบกรอบดำ เครื่อง RB-20E 12v 121 แรงม้า
เสียงหวานหวานตอนกวาดเลย 5,000 รตน. ไม่แรงอะไรแต่เสียงเพราะมากจริงจริง เสียง JZ ไม่ต้องเทียบเลย

มากระอักตอนเปลี่ยนโช้คอัพและบู๊ชยางครบชุด
กำเงินสดไปจ่าย 65,000 บาทครับ เปลี่ยนไปสองชุด เลยขายทิ้งตอนชุดที่สามมันรั่วเลย

ออฟไลน์ noijaiya

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2010, 09:24:25 »
เหมือนเคยได้ยินว่า ระบบโซนาร์ใน cefiro มันย้ายไปอยู่ในเรือประมงของไทยใช่ไหมครับ หึ หึ......เยี่ยมยุทธไปเลย

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2010, 09:48:38 »
แม่เพื่อนผมเคยมี A31 ตัวนอกนำเข้าจากยุ่นปี่ทั้งคัน อลัง....มาก

จู่ๆ ก็เอาไปเทิร์นเป็น Sunny Neo ตัวสุดท้ายออกมา

ผมล่ะเศร้า

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2010, 13:13:32 »
แม่เพื่อนผมเคยมี A31 ตัวนอกนำเข้าจากยุ่นปี่ทั้งคัน อลัง....มาก

จู่ๆ ก็เอาไปเทิร์นเป็น Sunny Neo ตัวสุดท้ายออกมา

ผมล่ะเศร้า

แต่คุณแม่เพื่อนอาจจะดีใจก็ได้นะครับ
เพราะรถมันจุกจิกมากจริงจริง บ้านผมนี่ถือว่าซวยสองยุค
หลังจาก A31 ช่วงล่างชุดที่สองกำลังจะพัง แล้วเกียร์กำลังจะไปก็ขายทิ้งแล้วถอย A33 มา
ผ่านไปเจ็ดปี ซ่อมหนักเรือหายพอพอกัน พาไปตายกลางทางตั้งหลายครั้ง

สุดท้ายจบที่ Mazda 3 ปี 2009 ล่ะ สบายใจ