ผู้เขียน หัวข้อ: <อันตรายไหมครับ> การถอดฟิวส์ ABS มีผลกับรถยนต์หรือไม่  (อ่าน 13975 ครั้ง)

ออฟไลน์ tap-mzr

• Sr. Member
ตอนนี้ เจ้าลูกชายผม ระบบ ABS รวนๆ ตอนเบรกปกติ ABS จะชอบมาแทรกทำงานอยู่บ่อยๆ ทำให้เบรคไถลไปในบางครั้ง

ผลเลยตัดสินใจถอดฟิวส์ออกชั่วคราวก่อน แล้วกะจะวิ่งไปสักพักใหญ่ๆ เลยครับ

แต่ก็ยังเป็นห่วงอยู่ว่า เดิมรถมี ABS พอเราถอดฟิวส์แล้วจะมีปัญหาตามมาหรือไม่ครับ

ปล. ปรกติเป็นคนขับรถไม่ค่อยจี้ก้นอยู่แล้ว ตั้งแต่ขับรถมาไม่เคยได้ใช้ประโยชน์จาก ABS เลยครับ

ขอบคุณทุกท่านมากครับ
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ nemesis

• Full Member
Re: <อันตรายไหมครับ> การถอดฟิวส์ ABS มีผลกับรถยนต์หรือไม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 14:56:46 »
ขอตอบว่าอันตรายครับ

เพราะอาการเท่าที่แจ้งมาตอนนี้ คือระบบเบรคมีปัญหา ถ้าเป็นที่ระบบไฟฟ้าของ ABS รวนก็แล้วไป
แต่ถ้ามันเกิดจาก ปั๊มเบรคทำงานผิดปกติล่ะ ปั๊มอาจจับบางล้อแรงมากจนล้อนั้นล็อคไปจริงๆก็ได้ ABS เลยทำงาน

ทางที่ดีรีบเอารถเข้า check เถอะครับ รถเสียวิ่งไม่ได้ยังปลอดภัยกว่าวิ่งแล้วเบรคไม่ได้หรือเบรคแล้วแถไปแถมานะครับ

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member
Re: <อันตรายไหมครับ> การถอดฟิวส์ ABS มีผลกับรถยนต์หรือไม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 14:59:53 »

abs เป็นระบบป้องกันล้อล็อกตายหรือถนนลื่นทำงานร่วมกับระบบควบคุมการทรงตัว(ถ้ามีติดรถมาด้วย) ในกรณีที่เรากระทืบเบรกจนจมพื้นที่ความเร็วสูงระบบก็จะทำงานเพื่อให้สามารถควบคุมรถได้

แต่ในขณะที่เราขับรถในสภาพปกติที่ไม่ได้กระทืบเบรกบ่อยๆเหมือนตอนทดสอบรถต่างๆ abs แทบจะไม่ได้ทำงานอยู่แล้ว

ทางที่ดีรีบเข้าศูนย์ซ่อมก่อนดีกว่าครับระบบเบรกเป็นระบบที่สำคัญมากๆปล่อยทิ้งไว้นานๆไม่ได้

รอกูรูท่านอื่นมาตอบอีกทีครับ

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 15:15:25 »
 ;D ;D ;D............ตอบไม่ได้ว่าอันตรายจะเกิดได้หรือไม่  แนะนำว่านำรถเข้าอู่/ศูนย์ ให้ scan อ่านออกมาว่า ABS มีปัญหาอยู่ที่จุดใด แล้วแก้ไข  เพราะแต่ละรุ่นรถ sensing ABS ต่างระบบกัน บางรุ่นตัด ออกไม่มีผลกับระบบเบรดปกติ  แต่บางระบบอาจเชื่อมโยงกับ standard brake ด้วย ซึ่งอาจเกิดอันตรายได้ครับ 8)

yogibear

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 15:27:15 »
ABS เบรคสั้นกว่าทุกกรณีครับ ความเชื่อเก่าๆควรหมดไปได้แล้ว

ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 16:47:01 »
รีบเอาเข้าศูนย์ครับ หรือไม่ก็ใส่ฟิวส์กลับเข้าไปก่อน เพราะมันอาจเป็นปัจจัยอื่นที่ทำให้มันทำงาน

ออฟไลน์ tonine

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 18:02:18 »
ท่านอย่าเสี่ยงกับเรื่องแบบนี้เลย
 เข้าเช็คระบบเถอะเพื่อตัวท่านเอง

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 20:43:06 »
โอ้..... clip ล่างสุดของ bosch ชัดเจนมากครับ

T_T ค่าซ่อมจะแพงไหมน้อ......
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 21:21:09 »
ABS เบรคสั้นกว่าทุกกรณีครับ ความเชื่อเก่าๆควรหมดไปได้แล้ว

โพสต์คลิปชุดนี้รัวรัว ผมขอความกรุณาพอเสียทีเถิดครับ หลายทีแล้ว

จขกท. กำลังสงสัยว่ารถระบบเบรก ABS มีปัญหา สั่งทำงานบ่อยกว่าที่เป็น
แล้วมันจะยังเบรก "สั้น" ลงมั้ยครับ? ในเมื่อมันสั่งปล่อยเบรกทั้งทั้งที่ยังไม่ลื่นไถล??

แล้วคำว่า "สั้นกว่าทุกกรณี" ก็ไม่จริงครับ ไปหาอ่านได้ว่ามันไม่ได้สั้นกว่าทุกกรณี
เพียงแต่ถนนในเมืองไทยมันไม่มีโอกาสเจอสภาพดินฟ้าอากาศที่ทำให้ ABS จะช่วยให้เบรกแล้วแย่ลง

การที่พยายามเน้นย้ำว่า ABS สั้นกว่าทุกกรณี มันจะพาไปทำให้คนที่ขับรถแล้วมี ABS คิดว่า "จี้ท้ายได้ไม่เป็นไร รถข้าเบรกดี"
ซึ่งสุดท้ายก็จบด้วยกันชนท้ายคันหน้าเพราะความประมาท เจอแบบนี้มาเยอะแล้วครับ อย่าพยายามสร้างความเข้าใจผิดผิดกันอีกเลย

===================================================

ส่วนคุณ Tap ถ้ามีปัญหาถอดแล้ววิ่งได้ไม่เป็นไรครับ แค่ระบบ ABS ไม่ทำงานเท่านั้น
แต่ปกติแล้วผมไม่เคยเจอเคสนี้นะ ถ้ามันปล่อยบ่อยหรือรวน น่าจะมีปัญหาที่เซ็นเซอร์
ซึ่งถ้าเป็นอย่างนั้น ไฟ ABS ต้องโชว์บนหน้าปัดอยู่แล้วครับ กรณีนี้น่าจะเป็นยางที่เก่ามากแล้วรึเปล่า?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 21:22:41 โดย Nuay Paul R. »

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 22:41:27 »

โพสต์คลิปชุดนี้รัวรัว ผมขอความกรุณาพอเสียทีเถิดครับ หลายทีแล้ว

จขกท. กำลังสงสัยว่ารถระบบเบรก ABS มีปัญหา สั่งทำงานบ่อยกว่าที่เป็น
แล้วมันจะยังเบรก "สั้น" ลงมั้ยครับ? ในเมื่อมันสั่งปล่อยเบรกทั้งทั้งที่ยังไม่ลื่นไถล??

แล้วคำว่า "สั้นกว่าทุกกรณี" ก็ไม่จริงครับ ไปหาอ่านได้ว่ามันไม่ได้สั้นกว่าทุกกรณี
เพียงแต่ถนนในเมืองไทยมันไม่มีโอกาสเจอสภาพดินฟ้าอากาศที่ทำให้ ABS จะช่วยให้เบรกแล้วแย่ลง

การที่พยายามเน้นย้ำว่า ABS สั้นกว่าทุกกรณี มันจะพาไปทำให้คนที่ขับรถแล้วมี ABS คิดว่า "จี้ท้ายได้ไม่เป็นไร รถข้าเบรกดี"
ซึ่งสุดท้ายก็จบด้วยกันชนท้ายคันหน้าเพราะความประมาท เจอแบบนี้มาเยอะแล้วครับ อย่าพยายามสร้างความเข้าใจผิดผิดกันอีกเลย

===================================================

ส่วนคุณ Tap ถ้ามีปัญหาถอดแล้ววิ่งได้ไม่เป็นไรครับ แค่ระบบ ABS ไม่ทำงานเท่านั้น
แต่ปกติแล้วผมไม่เคยเจอเคสนี้นะ ถ้ามันปล่อยบ่อยหรือรวน น่าจะมีปัญหาที่เซ็นเซอร์
ซึ่งถ้าเป็นอย่างนั้น ไฟ ABS ต้องโชว์บนหน้าปัดอยู่แล้วครับ กรณีนี้น่าจะเป็นยางที่เก่ามากแล้วรึเปล่า?

ขอบคุณครับ คุณเนย

ABS ผมเคยขึ้นมาเมื่อวันก่อนครับ แต่ขึ้นแล้ว รถกลับอาการดีขึ้นซะงั้น

วันต่อมาไฟ ABS ดับ อาการครึดๆ เริ่มกลับมาหลอนผมทุกครั้ง เวลาเบรคขึ้นลูกระนาด

ตอนนี้ผมนัดหมอ (ช่าง) ให้ลูกชายแล้วครับ อาจจะต้องเช็ค ABS ใหม่อีกรอบครับผม

ขอบคุณทุกท่านมากครับผม

HLM น่ารักทุกคนเลยครับ
ใจจริงอยากให้รถใช้งานได้เหมือนเดิมตามที่โรงงานออกแบบมาครับ

แต่บางที ก็ซ่อมไม่ทันจริงๆ ครับ หมอ ไม่ค่อยว่าง

ออฟไลน์ Cool Runner

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 19:34:02 »
รถวิ่งได้ปกติ แค่ระบบ ABS ไม่ทำงาน
เบรคก็จะทำงานเหมือนรถที่ไม่มี ABS แค่นั้น
รถไม่มี ABS ก็ใช้กันเยอะและ ใหม่ๆอาจจะต้องเผื่อระยะนิดหน่อยเพราะยังไม่คุ้น
ถ้าคุ้นเคยและขับชำนาญๆแล้วอาจจะชอบแบบไม่มีก็ได้