ผู้เขียน หัวข้อ: กำจักกลิ่นบุหรี่ในรถยังไงดีครับ  (อ่าน 2987 ครั้ง)

ออฟไลน์ nat

• Newbie
  • *
กำจักกลิ่นบุหรี่ในรถยังไงดีครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 09:32:14 »
เนื่องจากผมจะซื้อรถมือสองที่อเมริกา เป็นเบาะหนังครับ มีรอยบ้าง ยางเก่าไปนิด กระจกร้าวไม่ว่าเดี๋ยวไปจัดการเองได้
แต่กลิ่นบุหรี่แรงมากแบบว่าออกมาเต็ม คอมเพรสเซอร์เลย เลยอยากทราบว่ามีวิธีกำจัดกลิ่นแบบถาวรไหมครับ
และมีขั้นตอนอย่างไรบ้าง
อีกคำถามนึง Toyota Camry จะ model change ไหมครับปีนี้ ถ้าไม่ได้คันนี้ผมอาจจะรอถ้ามันใกล้มาแล้ว
ขอบคุณครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: กำจักกลิ่นบุหรี่ในรถยังไงดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 09:44:12 »
คงจะต้องล้างตู้แอร์มั๊งครับ เพราะคราบบุหรี่มันชอบเกาะที่คอยล์เย็นของแอร์ แต่ผมไม่แน่ใจว่าค่าล้างตู้ในอเมริกามันแพงไหม เพราะค่าแรงที่นั่นแพง (ขณะที่บ้านเราค่าล้างตู้ไม่กี่ตัง) และ อยากให้ลองไปหาก้อนดับกลิ่นดูครับ น่าจะบรรเทาได้ แต่ผมไม่แน่ใจอีกแหละว่าที่อเมริกามีถ่านไม้ขายไหม เพราะถ่านไม้สามารถดูดกลิ่นได้ดีและราคาประหยัด

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: กำจักกลิ่นบุหรี่ในรถยังไงดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 00:04:03 »
มาจากแอร์ก็ต้องล้างตู้แอร์ ซึ่งในไทย สองพันบาท เทียบกับอย่างอื่นก็ลองคูณสามไปครับ

แต่ถ้าอยากสบายสุดก็ Zipcar ครับ ส่วนเรื่องแคมรี่ เมื่อกี้เพิ่งดูทีวี ก็โฆษณาขาย MY2011 อยู่นะครับ ดอกเบี้ย 0% ก็ไม่แน่ว่าจะล้างสต็อกหรือเปล่า เพราะอาเขยผมซื้อไปปีที่แล้วมันก็ดอกเบี้ย 0% อยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ golf32

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 01:03:30 »
วิธีอาจดูโบราณครับ

แต่ลองเอาถ่านที่ใช้จุดเตา bbq นั่นแหละครับใส่กล่องแล้วเจาะรู แล้วใส่ไว้ในรถดูครับน่าจะช่วยได้ในระดับนึง

แต่ถ้าจะให้ดีซักพรม กับ เบาะ หน่อยก็จะดีครับ