ผู้เขียน หัวข้อ: อัพเกรดเบรค Civic FB  (อ่าน 7862 ครั้ง)

ออฟไลน์ BN`

• Hero Member
อัพเกรดเบรค Civic FB
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2020, 01:55:19 »
เนื่องจาก Civic FB ที่ขับเบรคไม่ค่อยได้ดั่งใจสั่งอะครับ จึงอยากอัพเกรดให้มันเบรคหนึบตามเท้ามากขึ้น เผื่อสถานการณ์ฉุกเฉิน

รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำ ผ้าเบรค กับ น้ำมันเบรค ที่ไม่แพงมากให้หน่อยครับ ปกติผมขับช้าครับ ขับไม่เกิน 120 ครับ

ออฟไลน์ tom46

Re: อัพเกรดเบรค Civic FB
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2020, 06:48:35 »
นอกจาก ผ้าเบรค เกรดดี ยาง ก็มีส่วนด้วยนะครับ เวลาเปลี่ยนยางรอบหน้า ค่อยหารุ่นที่เขา sport ขึ้นมาหน่อยอัพควบคู่กันไปครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2020, 07:37:38 »
เลือกผ้าเบรกที่คุณสมบัติ
-ทนความร้อนสูงกว่าของเดิม
-ค่าความฝึดFrictionสูงกว่าเดิม
ตัวเลือกราคา1-3,000มีเยอะครับ (Nikoyo, Googai, Nexzter)

เว้นBendix Metalkingครับ ผมใช้อยู่ในCRV เบรกOK ลงดอยเหนือประจำมั่นใจ แต่ฝุ่นสีน้ำตาลจับล้อมากกว่ายี่ห้อใดๆ และเสียงเบรกแหลมจี๊ดๆน่ารำคาญ ใช้มา2ปี70,000km.ผ้ายังเหลือมากกว่า4มม.
รอบต่อไปเล็งNIKOYOเพราะราคาถูก1,090
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2020, 08:16:29 »
ลองกำหนด

1. งบประมาณ ... ต่อ 4 ล้อ
2. ฟิลลิ่ง ที่ต้องการ ... จับไว / จับช้า / ดูดเท้า / ระยะกดลึก

แล้วลองค้นดูครับ แต่ละยี่ห้อ แต่ละรุ่น มันมีนิสัยต่างกัน แล้วแต่ว่า ใครชอบนิสัยของใครครับ

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2020, 09:05:56 »
ใส่ล้อใส่ยางอะไรอยู่ครับ
ปัจจุบันใส่ผ้าเบรคของศูนย์ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ lonely

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2020, 10:17:39 »
ปัจจุบันใช้ Girling กับ City Zx ปี 07

ผ้าเบรคที่เคยใช้

1. Si Tech สูตรแรก 2 ชุด = ดีกว่าของศูนย์ ฝุ่นเบรคเป็นสีเทา ราคาประมาณ 1,000 บ. นิดๆ

2. NA-P กล่องชมพู = ไม่เหมาะกับการขับรถแบบบ้านๆ เช่น ผม และฝุ่นเบรค "เหนียว" มากๆ ใช้ไม่กี่เดือน ก็ต้องถอดทิ้ง
ตอนซื้อลด 30 % ซื้อมาได้ที่ 1,900 บาท

3. N Sport Mu Spec = ฟิลลิ่ง "อยู่ แบบ ไม่อยู่" ถ้าขับนอกเมือง ความเร็วประมาณ 90 กม. เหยียบเบรคแล้วยังไหลๆ
ราคาประมาณ 1,900 บาท

4. Girling =  ช่วงแรกก็เบรคดี ตอนนี้ใช้มาได้ประมาณ 10,000 กม. เริ่ม "ลื่นๆ" แม้จะเปลี่ยนจานเบรค
เป็น TRW XPS (เซาะร่อง)
ผ้าเบรคที่ราคาถูกสุด ตั้งแต่เคยซื้อมา ประมาณ 650 บาท

5. ผ้าเบรคที่คิดไว้ ว่าจะเปลี่ยนในอีกเดือน 2 เดือนนี้+คุยกับ Admin Googai จน Admin Googai น่าจะรำคาญลูกค้าเจ้าปัญหาคนนี้แล้ว  :'(  :'(
นั่นคือ Googai Spider = หวังใจว่า จะหยุดตรงนี้ที่เธอ ไม่ไปไกลแล้วใจ จะหยุดทั้งใจไว้ที่ Googai  ;)

My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2020, 13:34:21 »
gookai นี่น่าลองแฮะ มีคนแนะนำหลายคนละ เบื่อ nex prospec แล้ว

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2020, 14:33:36 »
gookai นี่น่าลองแฮะ มีคนแนะนำหลายคนละ เบื่อ nex prospec แล้ว

สนใจ googai รุ่นไหนครับ ?? Tiger, Spyder, Gorilla = ถ้าลองแล้ว ช่วยมารีวิวด้วยครับ Please ...
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2020, 21:36:54 »
ลองกำหนด

2. ฟิลลิ่ง ที่ต้องการ ... จับไว / จับช้า / ดูดเท้า / ระยะกดลึก

แล้วลองค้นดูครับ แต่ละยี่ห้อ แต่ละรุ่น มันมีนิสัยต่างกัน แล้วแต่ว่า ใครชอบนิสัยของใครครับ

งบประมาณทั้งน้ำมันเบรค + ผ้าเบรค 4 ล้อ รวมกันไม่เกินหมื่นครับ

ฟิลลิ่งชอบแนวเบรคไม่หัวทิ่ม กดไม่ลึกครับ

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2020, 21:42:53 »
ปัจจุบันใส่ผ้าเบรคของศูนย์ใช่ไหมครับ

ล้อขอบ 16, ยาง Good Year Eagle NCT 5, ผ้าเบรคศูนย์ พอดีพึ่งเอารถจากที่บ้านมาใช้ต่ออะครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2020, 21:43:58 »
ผ้าเบรค Nikoyo ราคาประมาณ 800 - 1,000 บาท

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2020, 21:51:27 »
ลองกำหนด

งบประมาณทั้งน้ำมันเบรค + ผ้าเบรค 4 ล้อ รวมกันไม่เกินหมื่นครับ

ฟิลลิ่งชอบแนวเบรคไม่หัวทิ่ม กดไม่ลึกครับ

ฟิลลิ่งแนวนี้ = น่าจะ Dixcel ครับ ต้องลองถามไปที่ Dixcel Advanced Brake Technology - Thailand
ว่ามีผ้าเบรค Dixcel รุ่นไหนที่ใช้กับ Civic FB บ้าง

น้ำมันเบรค ก็ ATE Dot 4 SL 6 = ใช้ซัก 1 ลิตรครึ่ง ไล่ นมบ. ของเก่าที่เป็น Dot 3 ออกให้หมด

ก็มีน่าสนใจอีก 2 ตัว คือ Googai Spider, Nikoyo ครับ = แต่ยังไม่ทราบฟิลลิ่งครับ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2020, 05:57:29 »

ล้อขอบ 16, ยาง Good Year Eagle NCT 5, ผ้าเบรคศูนย์ พอดีพึ่งเอารถจากที่บ้านมาใช้ต่ออะครับ

นอกจาก ผ้าเบรค ที่ว่าจะเปลี่ยนแล้ว เปลี่ยนยางรอบต่อไป ลองขยับรุ่นของยางขึ้นไปอีกหน่อยครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2020, 07:36:00 »
ลองกำหนด

ฟิลลิ่งแนวนี้ = น่าจะ Dixcel ครับ ต้องลองถามไปที่ Dixcel Advanced Brake Technology - Thailand
ว่ามีผ้าเบรค Dixcel รุ่นไหนที่ใช้กับ Civic FB บ้าง

น้ำมันเบรค ก็ ATE Dot 4 SL 6 = ใช้ซัก 1 ลิตรครึ่ง ไล่ นมบ. ของเก่าที่เป็น Dot 3 ออกให้หมด

ก็มีน่าสนใจอีก 2 ตัว คือ Googai Spider, Nikoyo ครับ = แต่ยังไม่ทราบฟิลลิ่งครับ

ผมกุ๊กไก่ม่วง 4 ชุด กับรถ 2 คันละครับ
เบรคแบบดูด หัวไม่ทิ่ม ยิ่งเหยียบยิ่งหยุด เหมือนมีอะไรมาลากรถไว้จากด้านหลัง
Crv g4 ม่วง 4 ล้อ
H1 คู่หน้าม่วง คู่หลังคิริน อันนี้ช่วยให้หน้าไม่ทิ่มใหญ่เลย

ผมใช้ นมบ ตัว 200แป้นเบรคแน่นดี

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2020, 09:41:47 »

นอกจาก ผ้าเบรค ที่ว่าจะเปลี่ยนแล้ว เปลี่ยนยางรอบต่อไป ลองขยับรุ่นของยางขึ้นไปอีกหน่อยครับ

ยางกลุ่มนุ่มเงียบ = BridgeStone T005A, Michelin Primacy 4

ยางกลุ่มสปอร์ต  = BridgeStone RE004 (ที่กำลังจะออกใหม่) , Michelin Pilot Sport 4

ยาง 4 รุ่นนี้ = สมควรมาประจำการแทน Goodyear NCT 5 โดยเร็วที่สุดครับ  ;)

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2020, 19:12:22 »

ถ้าผ้าเบรคจะหมดก่อน เปลี่ยนเบรคตามชอบ
แต่ถ้ายางเก่า หรือจะหมด เปลี่ยนยางก่อนครับ
Nct 5 คงไม่ตอบโจทย์คุณ และผมมองว่าทำเบรคให้ดีขึ้น ไม่ช่วยเท่าเปลี่ยนยาง

ออฟไลน์ Bunyarit344

• Sr. Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2020, 09:14:51 »
เนื่องจาก Civic FB ที่ขับเบรคไม่ค่อยได้ดั่งใจสั่งอะครับ จึงอยากอัพเกรดให้มันเบรคหนึบตามเท้ามากขึ้น เผื่อสถานการณ์ฉุกเฉิน

รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำ ผ้าเบรค กับ น้ำมันเบรค ที่ไม่แพงมากให้หน่อยครับ ปกติผมขับช้าครับ ขับไม่เกิน 120 ครับ

โจทย์เดียวกันกับผมเลยฮะ 
ใช้ Civic FB เหมือนกันคับ เพิ่งไป อัพเกรดมาเลย  ได้ราวๆ 1 เดือน จากเดิมๆศูนย์ ไหล + ห่วยจิงๆ 
จัด Dixcel มาทั้งผ้า ทั้งจาน  ดีกว่าเดิมเยอะ นุ่ม ฝุ่นน้อย ดูดแบบสุภาพ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2020, 11:44:50 »

ใช้ Civic FB เหมือนกันคับ เพิ่งไป อัพเกรดมาเลย  ได้ราวๆ 1 เดือน จากเดิมๆศูนย์ ไหล + ห่วยจิงๆ 
จัด Dixcel มาทั้งผ้า ทั้งจาน  ดีกว่าเดิมเยอะ นุ่ม ฝุ่นน้อย ดูดแบบสุภาพ

ชุดนี้ = เท่าไรครับ ผ้า Dixcel Premium, จาน Dixcel เซาะร่อง ??

ไม่ใช้ผ้าเบรค Dixcel Type M หรือ ES ครับ ??

ออฟไลน์ Bunyarit344

• Sr. Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2020, 12:20:09 »

ชุดนี้ = เท่าไรครับ ผ้า Dixcel Premium, จาน Dixcel เซาะร่อง ??

ไม่ใช้ผ้าเบรค Dixcel Type M หรือ ES ครับ ??

ผ้าหน้า - หลัง  Dixcel Premium 2890  - 2590 คับ
จาน Dixcel เซาะร่อง   9xxx  คับ จำไม่ได้ละ