ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อ "รถย้าย" มือ2 ต้องกังวลอะไรบ้างครับ  (อ่าน 438 ครั้ง)

ออฟไลน์ aarti

• Newbie
  • *
สอบถามครับ พอดีกำลังจะตัดสินใจซื้อรถย้ายมือ2  อยากรู้ว่าเวลาดูรถย้ายต้องกังวลอะไรบ้างครับ

ข้อมูลเบื้องต้น เป็น M3 G80 รถย้ายจากญี่ปุ่น มีประวัติการย้ายครบ รถคันญี่ปุ่นเป็นรถสมบูรณ์วิ่งหมื่นโลครับ ย้ายมาสมบูรณ์แล้ว ผมไปลองขับมาช่วงล่างเฟิร์ม ไม่มีเสียงก๊อกแก๊กภายใน ฟังค์ชันใช้งานได้ครบครับ

ข้อกังวลเท่าที่ทราบมาสำหรับรถย้ายคือ
1. จัดไฟแนนซ์ได้แค่รถคันไทย
2. ทุนประกันจะแพงกว่าปกติ (ข้อนี้ไม่แน่ใจ)
3. ไม่แน่ใจเรื่องการโอน ว่าสามารถโอนได้มั้ย

อยากถามพี่ๆเพื่อนๆในนี้หน่อยครับว่ามีอะไรนอกจากจุดนี้ที่ควรระวัง หรือน่ากังวลมั้ยครับ ตั้งใจจะเอามาใช้เป็น Daily use สัก 3-4ปี แล้วขายต่อครับ

ออฟไลน์ oryor

• Sr. Member
Re: ซื้อ "รถย้าย" มือ2 ต้องกังวลอะไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2024, 15:35:19 »
ส่วนตัวถ้างบขนาดนี้ ผมไปเล่น RS ดีกว่าครับ ได้รถแท้เลย

เรื่องราคา

ราคาถูกกว่ารถแท้ประมาณ 30% แลกกับราคาที่จะตกมากกว่า ถ้าใช้ 3-4 ปี ก็ราคาหายไป 50%
ส่วนรถแท้หายไปประมาณ 30%

การประกอบ

น๊อตทุกตัวผ่านการขันใหม่หมด ไม่ได้ใช้ค่าการขันตาม Spec โรงงาน น๊อตบางตัวออกแบบมาใช้ครั้งเดียว ก็ไม่ได้เปลี่ยนให้แน่ๆ ใส่ตัวเดิมนั่นหล่ะ
โป่งหลัง ต้องตัดต่อตัวถัง ความแข็งแรงจะสู้ของโรงงานไม่ได้ เพราะว่าวิธีทำก็แค่เอาคีมหนีบแล้วก็เชื่อมแปะๆเอา ไม่ได้ใช้เครื่อง Spot ตัวถังแบบตามมาฐานโรงงาน
คุณภาพของสีตัวถังรถ ส่วนใหญ่อู่สีบ้านเรารับประกันงานสีแค่ 2 ปี คุณภาพสีก็ต้องไปลุ้นเอาครับว่า 4 ปีแล้ว ต้องทำใหม่มั้ย

ข้อเสียอื่นๆ

ไฟแนนซ์จัดได้น้อย
ประกันทำได้ตามทุนรถเดิม ซึ่งถ้าเกิดเหตุหนักๆขึ้นมาแล้วต้องมีเคลม เข้าเนื้อแน่นอน
เข้าศูนย์ไม่ได้ เข้าได้แต่อู่นอก

รถ M เป็นรถที่ค่อนข้าง อ่อนไหวต่อยาง ช่วงล่าง ศูนย์ล้อ
ถ้าขับหวดหนักๆ อาการจะฟ้องค่อนข้างชัดเจน
บางคันใส่ยางไม่ดี ช่วงล่างเซ็ตไม่เป็น พออาการเพี้ยนๆของรถมันฟ้องหนักเข้าก็ทำเอาเกลียดรถ M ไปเลย

ออฟไลน์ saran_1st

• Full Member
Re: ซื้อ "รถย้าย" มือ2 ต้องกังวลอะไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2024, 17:27:31 »
1. ไฟแนนซ์ไม่ทราบรายละเอียดนะครับ เปลี่ยนสัญญาผ่อนต่อได้ก็จะง่ายครับ แต่ถ้าเจ้าทั่วๆไปไม่รับก็คงต้อง ตะวันออกพาณิชย์ลีสซิ่งครับ รับจัดรถแปลกๆแน่ แต่ดอกแพง
2. ประกันภัย สามารถซื้อความคุ้มครองเพิ่มสำหรับส่วนที่ไม่เดิมได้ครับ เช่น ล้อ กันชน สปอยเลอร์ ฯลฯ ก็จ่ายเบี้ยเพิ่มเอา เวลาชนก็สามารถเคลมได้ แต่พวกเครื่องยนต์ ช่วงล่าง ที่ไม่ใช่ของเดิม ผมคิดว่าเขาไม่น่าจะให้ซื้อความคุ้มครองเพิ่มได้ครับ
3. ย้ายของแล้วเลขเครื่องตัวใหม่ลงเล่มหรือยังครับ ถ้าลงแล้วก็โอนได้ปกติครับ อันนี้พูดถึงถ้าย้ายของเอา M3 G80 ขับหลังมาลงนะครับ แต่ผมเห็นเหมือนบอดี้นี้จะมี M3 G80 ที่เป็นขับสี่ด้วย ถ้าขับสี่ก็น่ากลัวหน่อยครับตอนโอน เพราะรถเดิมๆมันขับหลัง อาจจะต้องโอนนอก
'95 Subaru Impreza EJ20 auto
'95 Subaru Legacy EJ25
'01 Subaru Impreza Bugeye GDB
'19 Subaru Levorg 1.6 GT-S

ออนไลน์ sukhontha

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันนี้ เวลา 05:51:42 »
ไม่รู้ว่าผมเข้าใจถูกไหม? ผมเข้าใจว่าเป็นการครอบครองที่ต่างประเทศแล้วขนย้ายตามตัวมาไทย 

ดูว่าเป็นรถย้ายจริง ๆ

ปกติเมื่อย้ายมาแล้วจะต้องครอบครองตามกำหนด  ผมจำไม่ได้ว่ากี่ปี  ลองไปค้นเอาครับ