ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำด้วยคับ ไอน้ำในโคมไฟหน้า X5  (อ่าน 5175 ครั้ง)

ออฟไลน์ sayfah

• Newbie
  • *
ผมเพิ่งรับรถมาเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา เมื่อกี้ฝนตกขับรถจอดในบ้าน แล้วสังเกตุเห็นมีไอน้ำอยู่ในโคมไฟหน้าทั้งสองข้างคับ ตรงมุมๆคับ แบบนี้ผมควรจะเครมดีมั้ยคับ มันคืออาการปกติรึป่าวคับ พรุ่งนี้กำลังจะเอารถไปเข้าศูนย์พอดีคับ มีปัญหาระบบแอร์ด้วย แอร์ไม่เย็นเลยมีแต่ลม ผมควรเคลมมั้ยคับ ขอคำแนะนำด้วยคับขอบคุณคับ

ออฟไลน์ SLuang

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำด้วยคับ ไอน้ำในโคมไฟหน้า X5
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 26, 2016, 21:08:57 »
กระบะครึ่งล้าน  ก็ไม่มีน้ำเข้าโคมนะครับ (ขอโทษที่ตอบแบบนี้)

คือพูดง่ายๆ  รถใหม่ ไม่ควรมี  แม้จะเคลมได้อยู่แล้ว บ่งบอกว่าการประกอบไม่ดี  QC ไม่ดี
ยิ่งเกิดกับรถ Premium ยิ่งทำใจยอมรับยาก
ถ้าน้ำเข้าจริงๆ  มันจะไม่แห้งง่ายๆ  ตอนอากาศร้อน มันก็จะกลายเป็นไอจับ ยิ่งเห็นชัด

ส่วนเรื่องแอร์  มีแต่ลม    เผลอไปกดไฟ a/c ดับหรือเปล่า? (= เจตนาปิดมัน)    แอร์ออโต้  มีโหมดฮีทเตอร์ด้วย ยังไงๆ เช็คการตั้งค่าดีๆ  ครับ

แนะนำนำเข้าเคลมอย่างเดียวครับ     

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2016, 21:13:05 โดย SLuang »

ออฟไลน์ O_o"

Re: ขอคำแนะนำด้วยคับ ไอน้ำในโคมไฟหน้า X5
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 26, 2016, 21:13:09 »
ใจเย็นๆ ครับ อ่านคู่มือใช้งานดูก่อนครับ ไอน้ำขึ้นเกิดจากอากาศภายใน กับภายนอกโคมต่างกัน

รถหลายๆรุ่นจะเป็นกันช่วงหน้าฝน เพราะน้ำเกาะด้ายนอกโคม เมื่อเจอความร้อนของหลอดไฟ จนเกิดเป็นไอน้ำเกาะภายในโคม แต่มันจะหายไปเองครับ

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 26, 2016, 21:18:14 »
ใจเย็นๆ ครับ อ่านคู่มือใช้งานดูก่อนครับ ไอน้ำขึ้นเกิดจากอากาศภายใน กับภายนอกโคมต่างกัน

รถหลายๆรุ่นจะเป็นกันช่วงหน้าฝน เพราะน้ำเกาะด้ายนอกโคม เมื่อเจอความร้อนของหลอดไฟ จนเกิดเป็นไอน้ำเกาะภายในโคม แต่มันจะหายไปเองครับ

ถ้าเป็นหน้าฝนจริง  แสดงว่ามีจุดรั่ว  หรือจุดที่ความชื้นเข้าไปได้  ซึ่งไม่เป็นผลดีต่อตัวหลอดไฟอยู่แล้ว ไม่ว่าจะเป็นหลอดแบบใด 
ในทางทฤษฏี ต้องไม่มีความชื้นใดๆ  เข้าไปได้ครับ  ในทางปฏิบัติต้องให้ใกล้เคียงทฤษฎีที่สุด ถึงจะยอมรับได้

ถ้าเป็นแค่พอสังเกตได้ ก็ลองใช้ไปอีกสักพัก  ขับลุยฝน หรือลุยน้ำแล้วสังเกตใหม่ ว่าเพิ่มมากขึ้นไหม
แต่ถ้าเป็นจนจะเกาะตัวเป็นหยดน้ำ  อย่างนี้ เคลมอย่างเดียวกับ ผิดปกติมากๆ   ตอนผมใช้รถเก๋งเก่า อายุ 15 ปี ข้างที่ปกติก็ยังปกติ เลยครับ ส่วนข้างที่เป็นไอน้ำ มันก็ต้องซ่อม หรือเปลี่ยนนั่นแหละ

ออฟไลน์ sk76

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 26, 2016, 21:25:05 »

ตามนี้เลยครับ เป็นการ design ของโคมไฟครับ ส่วนรุ่นไหนเป็นมากเป็นน้อยก็แล้วแต่รู้และดำแหน่งที่เค้าออกแบบ และปัจจัยอื่นๆ  out side temp, in side temp , humidity  หลักการ ฟิสิกส์ เบื้องต้นเลยครับอันนี้  เมื่ออุณหภูมิ 2 ที่ต่างกัน การควบแน่นของความชื้นในอากาศ จะเกิดในฝั่งที่อุณหภูมิสูงเสมอ  เหมือนเราพ่นลมหายในไปบนกระจกอะครับ  รถผมเป็นทุกคัน  volvo bmw toyota honda  ยกเว้นถ้าฝนไม่ตกแล้วแต่น้ำขังอยู่หลายวัน อันนั้นซีลรั่วครับ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 26, 2016, 21:26:55 »

ถ้าเป็นหน้าฝนจริง  แสดงว่ามีจุดรั่ว  หรือจุดที่ความชื้นเข้าไปได้  ซึ่งไม่เป็นผลดีต่อตัวหลอดไฟอยู่แล้ว ไม่ว่าจะเป็นหลอดแบบใด 
ในทางทฤษฏี ต้องไม่มีความชื้นใดๆ  เข้าไปได้ครับ  ในทางปฏิบัติต้องให้ใกล้เคียงทฤษฎีที่สุด ถึงจะยอมรับได้

ถ้าเป็นแค่พอสังเกตได้ ก็ลองใช้ไปอีกสักพัก  ขับลุยฝน หรือลุยน้ำแล้วสังเกตใหม่ ว่าเพิ่มมากขึ้นไหม
แต่ถ้าเป็นจนจะเกาะตัวเป็นหยดน้ำ  อย่างนี้ เคลมอย่างเดียวกับ ผิดปกติมากๆ   ตอนผมใช้รถเก๋งเก่า อายุ 15 ปี ข้างที่ปกติก็ยังปกติ เลยครับ ส่วนข้างที่เป็นไอน้ำ มันก็ต้องซ่อม หรือเปลี่ยนนั่นแหละ

รถบางยี่ห้อเค้าก็ระบุมาในคู่มือนะครับ หลายๆคนส่วนใหญ่ไม่ค่อยได้เปิดมาอ่านอะไรกันเท่าไร

ซึ่งยังไงลองเปิดดูในคู่มือการใช้งานรถแต่ละรุ่นแต่ละยี่ห้อดูก่อน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 26, 2016, 21:27:16 »
ขอบคุณคำแนะนำของพี่ๆทุกคนนะคับ ส่วนแอร์นี่ ผมรับรถเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา วันรุ่งขึ้นผมกลับไปให้ศูนย์เช็ค ช่างบอกว่า ปลั๊กหลวมมันเลยทำให้ระบบไล่ฝ้าทำงานคับเค้าก็แก้ไขให้แล้ว แต่มันก็ยังไม่เย็นอยู่เหมือนคับ

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 26, 2016, 21:52:38 »
อ่านคู่มือก่อนครับ บางรุ่นออกแบบมาให้มีครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ BenzParagon

• Sr. Member
  • . . .
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 26, 2016, 23:54:19 »
ผมเพิ่งรับรถมาเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา เมื่อกี้ฝนตกขับรถจอดในบ้าน แล้วสังเกตุเห็นมีไอน้ำอยู่ในโคมไฟหน้าทั้งสองข้างคับ ตรงมุมๆคับ แบบนี้ผมควรจะเครมดีมั้ยคับ มันคืออาการปกติรึป่าวคับ พรุ่งนี้กำลังจะเอารถไปเข้าศูนย์พอดีคับ มีปัญหาระบบแอร์ด้วย แอร์ไม่เย็นเลยมีแต่ลม ผมควรเคลมมั้ยคับ ขอคำแนะนำด้วยคับขอบคุณคับ

จริงๆมันไม่ปกติครับ ถ้าโคมไฟได้รับการผนึกแน่นหนา อากาศเข้าไม่ได้ (สูญญาอากาศ)

แต่บริษัทรถเหล่านี้ มีอธิบายไว้ในคู่มือ เพื่อที่บริษัทจะได้ไม่ต้องรับผิดชอบครับ

Benz ก็มีครับ ผู้ใช้หลายท่านไม่ได้อ่านคู่มือก่อน ก็ตกใจกันไป (จริงๆก็ควรจะตกใจนั่นแหละถูกแล้วครับ)

ผมอ่านคู่มือก่อน ถึงรับทราบอยู่แล้ว ก็ตกใจอยู่ดีครับ

ไม่นึกว่าบริษัทรถเหล่านี้จะหาทางปัดความรับผิดชอบทุกวิถีทางได้ขนาดนี้ >:(

ผมสามารถบอกได้ ว่ามันไม่ปกติครับ ตามที่จะอธิบายดังต่อไปนี้ครับ

โดยตามหลักการวิทยาศาสตร์ง่ายๆ จริงครับที่จะเกิดการควบแน่น

เพราะ มีอากาศไงครับ สมมุติ ตั้งแก้วน้ำเย็น จะเกิดหยดน้ำที่รอบๆแก้ว (หลักการเดียวกับพ่นลมหายใจ)

แต่ถ้าโคมไฟปิดผนึกอากาศเข้าไม่ได้ เหตุการณ์เหล่านี้จะไม่เกิด (หลักการเดียวกับรถ15ปี โคมไฟหน้าข้างที่ปกติ)

โคมไฟที่มีอากาศเข้าไปได้ (ไม่ได้ปิดผนึกให้เป็นสูญญากาศ)

พอแห้งกลายเป็นคราบน้ำในโคมด้านใน แรกๆก็อาจจะมีแค่คราบน้ำ

แต่อากาศเข้าได้ ควันก็เข้าได้ ฝุ่นละอองอนุภาคเล็กๆก็เข้าได้ นานๆไป

พอแห้งจะไม่ใช่คราบน้ำในโคมด้านในเฉยๆอีกแล้ว จะกลายเป็นคราบสกปรก

พอเกิดฝ้าไอน้ำ ไอน้ำเยอะๆ เป็นไอน้ำหยดเล็กๆ หรือ รวมตัวกันเป็นหยดใหญ่ มีผลต่อลำแสงที่ออกมา หรือไม่?

ในอนาคตต่อไป โคมไฟด้านในจะสกปรกจนลำแสงไม่สามารถส่องผ่านได้สมบูรณ์ หรือไม่?

รถบางยี่ห้อมีการรับประกันตัวรถ5ปี รถบางยี่ห้อมีการรับประกันตัวรถ3ปี

รถบางยี่ห้อโคมไฟหลักแสน รถบางยี่ห้อโคมไฟหลักหมื่น รถบางยี่ห้อโคมไฟหลักพัน

ถ้ามีผลต่อลำแสงหนักๆไม่สามารถส่องผ่านได้สมบูรณ์ ตอนเลย3หรือ5ปี ใครรับผิดชอบ ผู้ใช้ครับ

บริษัทรถเหล่านี้ลอยตัวทันทีครับ

:-X :-X :-X :-X :-X

ขอบคุณคำแนะนำของพี่ๆทุกคนนะคับ ส่วนแอร์นี่ ผมรับรถเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา วันรุ่งขึ้นผมกลับไปให้ศูนย์เช็ค ช่างบอกว่า ปลั๊กหลวมมันเลยทำให้ระบบไล่ฝ้าทำงานคับเค้าก็แก้ไขให้แล้ว แต่มันก็ยังไม่เย็นอยู่เหมือนคับ

ความเห็นของคุณ SLuang

ที่ว่า อาจลืมเปิดA/C หรือ ให้ดูการตั้งค่าดีๆ ยังดูเข้าท่ากว่าครับตอบของช่าง0 เลยครับ

"ปลั๊กหลวม เลยทำให้ระบบไล่ฝ้าทำงาน" ตลกครับ

ปลั๊กหลวม ระบบมันต้องไม่ทำงานครับ หรือ ติดๆดับๆครับ

บาง0 นอกจากช่างไม่เก่งไม่ชำนาญ 0ยังหาทางปัดความรับผิดชอบไว้ก่อน

ยังไม่รวมถึงบริษัทแม่ที่พยายามหาทางปัดความรับผิดชอบทุกวิถีทางเสมอๆอยู่แล้ว

บางทีปัดความรับผิดชอบ ขนาดที่ว่า สามารถทำเรื่องไม่ปกติ ให้กลายเป็นเรื่องปกติได้ สุดยอดจริงๆ 8)บริษัทรถเหล่านี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2016, 02:03:56 โดย BenzParagon »

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 27, 2016, 04:42:39 »
มีไอน้ำเข้าได้ปกติครับ แต่ไม่ควรเยอะเป็นน้ำเม็ดใหญ่ และควรเป็นจุดเล็กๆเท่านั้น และหายไปอย่างเร็วไม่ใช่ตื่นเช้ามาแล้วยังมี
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 27, 2016, 08:03:36 »
ประเทศไทยสภาพอากาศร้อนชื้น เอาแค่ในอากาศก็มีไอน้ำที่เรามองไม่เห็นอยู่แล้ว

ล้างรถหรือฝนตกอุณหภูมิเปลี่ยน ไฟหน้ามีความร้อนเจอกับความเย็นภายนอก ผมว่าไอน้ำเป็นเรื่องปกติ ถ้าจะไม่ปกติคือทิ้งไว้แล้วเป็นหยดน้ำขังอยู่ในโคม ถ้าแค่เป็นฝ้าผมว่าเป็นเรื่องธรรมชาตินะ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 27, 2016, 09:50:24 »
โคมไฟนี่น่าจะปกติครับเพราะรถบางรุ่นออกแบบให้มีการระบายตัวโคม รถปอร์เช่หลายรุ่นยังเป็นกันทั้งนั้นครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 27, 2016, 10:28:14 »
ทำไมผมใช้รถมากี่คันไม่เคยเป็นครับ ถ้าเป็นผมไม่ยอมแน่ครับนี่มัน X5 นะครัช

ออฟไลน์ ืnuc001

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 27, 2016, 10:31:48 »
F30 ผมก็เป็นครับ ไอน้ำขึ้นไฟหน้าซ้ายตอนล้างรถ พักนึงไม่ถึง30นาทีก็หายไป แต่หลังขับรถฝ่าฝนตกหนักไม่เคยสังเกตแฮะว่าเป็นรึเปล่า แต่เหมือนไฟซีนอนของบีเอ็มจะมีรูระบายความร้อนเล็กอยู่ด้านบนครับ ช่างศูนย์ก็บอกว่าปรกติ เวปบอร์ดเมืองนอกก็บอกว่าเป็นปรกติกันหลายคน ถ้าน้ำขังก็อีกเรื่องนึง อันนั้นสมควรเคลม

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 27, 2016, 10:47:23 »
ขอบคุณพี่ๆทุกคนคับ ตอนนี้ผมอยู่ศูนย์แจ้งวัฒนะ ตอนนี้ช่างบอกกำลังลงซอฟแวร์ใหม่ที่ระบบแอร์มีปัญหาคับส่วนเรื่องไฟช่างบอกว่าจะลองเอาน้ำฉีดทดสอบดูคับผม :'(

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 27, 2016, 11:02:43 »
ถ้า HID(xenon) ถือว่าเป็นปกติ
คัดลอกจากกกระทู้เก่าครับ
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=51728.msg891248#msg891248

"...ของผมรถเป็นไฟ Xenon มีคำแนะนำว่า ชุดโคมไฟหน้ามีช่องระบายเล็กๆ
อาจจะมีฝ้าละเอียดเกิดขึ้นเล็กน้อยภายในโคมได้ สามารถหายเองโดยไม่ต้องทำอะไร
แต่ถ้าถึงกับเป็นหยดนัำ แสดงถึงความผิดปกติ ให้นำรถเข้าตรวจสอบกับศูนย์บริการ

อ่านคำอธิบายดูจากนี่
"....On the  HID lamps top plate has a plastic ventilation channel, the heat

expansion gas discharges through this channel, sometimes will have some

moisture to enter the air vent, will have the slight haze phenomenon. "

จาก  http://www.hidlights.cc/the-headlight-enters-the-mist-the-vehicle-owners-not-to-fluster/...."

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 27, 2016, 12:59:18 »
มอเตอร์ไซค์ ฮอนด้าดรีม อายุกว่า 20 ปี
โคมหน้าอากาศเข้าออกได้
ล้างรถ วิ่งตากฝน ก็ไม่ฝ้าครับ