ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครใช้ 86 หรือ Brz มีปัญหาเรื่องแคมชาร์ปสึกบ้างไหมครับ!!  (อ่าน 5425 ครั้ง)

ออฟไลน์ MOmo..

• Jr. Member
  • **
พอดีเมื่อ2วันก่อนพึ่งจอง Brz ไปครับ แล้วก็มีพี่ในกลุ่มรถแชร์รูปเว็บๆหนึ่งมาให้ เห็นเขาบอกรถมันมีปัญหาเรื่องแคมชาร์ปสึกเพราะเหมือนใช้น้ำมันเครื่องใสไปมันมีปัญหาแบบนี้จริงไหมครับมีใครใช้อยู่เคยตรวจเช็คบ้างหรือป่าวครับ...เห็นแล้วกลัวเป็นแบบในรูปจัง... :'( :'( :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2015, 09:11:40 โดย MOmo.. »

ออฟไลน์ BeTRN

• Newbie
  • *
ผมใช้ BRZ มา 2 ปีกว่าแล้ว วิ่งไปประมาณ 15,xxx กม. เครื่องยนต์,เกียร์ทุกอย่างก็ยังปกตินะครับ ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าถ้าเปิดเครื่องมาดูจะมีรอยเหมือนในรูปหรือเปล่า แต่ในคู่มือรถเค้าระบุชัดเจนให้ใช้น้ำมันเครื่องเบอร์ 20 หรือ 30  ผมก็ใช้เบอร์ 30 ทุกครั้งที่เปลี่ยนน้ำมันเครื่องนะ  ถ้ามีข้อสงสัยอะไรลองไปโพสถามในเว็บกลุ่ม 86 BRZ ดูนะครับ

www.86brzthailand.com

ปล. ยินดีด้วยกับรถใหม่ล่วงหน้านะครับ รถมีประกันจากศูนย์ตั้ง 5 ปี หรือแสนกิโล ไม่ต้องกังวลครับ

• **
ผมใช้ BRZ มา 2 ปีกว่าแล้ว วิ่งไปประมาณ 15,xxx กม. เครื่องยนต์,เกียร์ทุกอย่างก็ยังปกตินะครับ ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าถ้าเปิดเครื่องมาดูจะมีรอยเหมือนในรูปหรือเปล่า แต่ในคู่มือรถเค้าระบุชัดเจนให้ใช้น้ำมันเครื่องเบอร์ 20 หรือ 30  ผมก็ใช้เบอร์ 30 ทุกครั้งที่เปลี่ยนน้ำมันเครื่องนะ  ถ้ามีข้อสงสัยอะไรลองไปโพสถามในเว็บกลุ่ม 86 BRZ ดูนะครับ

www.86brzthailand.com

ปล. ยินดีด้วยกับรถใหม่ล่วงหน้านะครับ รถมีประกันจากศูนย์ตั้ง 5 ปี หรือแสนกิโล ไม่ต้องกังวลครับ
ขอบคุณครับผมขอตั้งกระทู้ถามที่นี่แล้วเดี๋ยวจะลองไปถามสมาชิกเว็บ www.86brzthailand.com นะครับ ผมขอ Capture หน้าเว็บนั้นมาแล้วกันนะครับเขาบอกว่าใช้น้ำมันของศูนย์ด้วยครับ

ออฟไลน์ Larry

• Sr. Member
อ่านดูแล้วก็งงๆ นะครับ เหมือนเค้าใช้น้ำมันเครื่อง HKS แล้วยังเอาไม่อยู่ เลยบอกให้คนที่ใช้น้ำมันเครื่องศูนย์ระวังไว้ เพราะเค้าคงเข้าใจว่า HKS ที่ใช้เกรดสูงกว่าน้ำมันเครื่องศูนย์ ผมเข้าใจถูกป่ะครับ

ออฟไลน์ JF2KPNSX

tolerance ของทั้ง cam, head, etc.. ของล็อตนี้ มันติดค่าบวกกันหมดรึเปล่าครับ clearance มันน้อยเลยสีกันรึเปล่า
เดาๆ ;D

• **
อ่านดูแล้วก็งงๆ นะครับ เหมือนเค้าใช้น้ำมันเครื่อง HKS แล้วยังเอาไม่อยู่ เลยบอกให้คนที่ใช้น้ำมันเครื่องศูนย์ระวังไว้ เพราะเค้าคงเข้าใจว่า HKS ที่ใช้เกรดสูงกว่าน้ำมันเครื่องศูนย์ ผมเข้าใจถูกป่ะครับ
ผมอ่านแรกๆก็งงๆครับ แต่คิดว่าคงใช้น้ำมันศูนย์ถึง1,000โลป่าว แล้วค่อยเปลี่ยนมาใช้ hk พอเปิดฝาวาล์วมาถึงเห็นว่าเป็นสภาพนี้ เข้าใจว่าใช้น้ำมันเบอร์เดียวกับที่ศูนย์แนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2015, 11:35:43 โดย MOmo.. »

• **
tolerance ของทั้ง cam, head, etc.. ของล็อตนี้ มันติดค่าบวกกันหมดรึเปล่าครับ clearance มันน้อยเลยสีกันรึเปล่า
เดาๆ ;D
ไม่ทราบเหมือนกันครับผมว่าน่าจะเป็นค่าความหนืดน้ำมันอย่างที่หลายๆคนในนั้นบอกครับ เกี่ยวกันมั้ง -____-

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

ผมเข้าไปค้นในนี้ให้แล้ว เรียกว่าเป็นศูนย์รวมปัญหาของ FRS BRZ GT86 แต่ก็ไม่พบปัญหาเรื่อง Camshaft bearing สึกหรอนะครับ

http://www.ft86club.com/forums/forumdisplay.php?f=72

คิดว่าเจ้าของกระทู้คงใช้น้ำมันผิดเบอร์ หรือ คุณภาพไม่ได้มาตรฐาน หรือปล่อยระดับน้ำมันเครื่องต่ำเกิน

ออฟไลน์ TorTy

• Hero Member
เป็นไปได้ไม๊ว่าเค้าเจอน้ำมันเครื่องปลอมนะครับและไม่รู้ว่าไปฟังใครมาว่าน้ำมันเครื่อง HKS ดีมากมายดูเค้ามั่นใจมากว่าดี
เคยมีข่าวว่ามีปลอมนะครับและอาการที่เจอเป็นไปได้บอกไว้ก่อนเลยว่าไม่ได้ดีกว่า Mobil1 total valvoline พวกนี้เลย
ของพวกนี้ตามราคาครับแค่เบสออยก็ต่างกันแล้วหรือใช้เบอร์หนืดมากเกินไปจนหล่อลื่นระบบไม่ดีต้องดูว่าใช้เบอร์อะไรครับ

• **
ผมเข้าไปค้นในนี้ให้แล้ว เรียกว่าเป็นศูนย์รวมปัญหาของ FRS BRZ GT86 แต่ก็ไม่พบปัญหาเรื่อง Camshaft bearing สึกหรอนะครับ

http://www.ft86club.com/forums/forumdisplay.php?f=72

คิดว่าเจ้าของกระทู้คงใช้น้ำมันผิดเบอร์ หรือ คุณภาพไม่ได้มาตรฐาน หรือปล่อยระดับน้ำมันเครื่องต่ำเกิน
ผมก็คิดว่าน่าจะเป็นงั้นครับ แต่เห็นเขาบอกว่ารู้มาก่อนผมก็เลยแปลกใจว่ามีปัญหาแบบนี้ด้วยรึครับ ขอบคุณครับ ;)

• **
เป็นไปได้ไม๊ว่าเค้าเจอน้ำมันเครื่องปลอมนะครับและไม่รู้ว่าไปฟังใครมาว่าน้ำมันเครื่อง HKS ดีมากมายดูเค้ามั่นใจมากว่าดี
เคยมีข่าวว่ามีปลอมนะครับและอาการที่เจอเป็นไปได้บอกไว้ก่อนเลยว่าไม่ได้ดีกว่า Mobil1 total valvoline พวกนี้เลย
ของพวกนี้ตามราคาครับแค่เบสออยก็ต่างกันแล้วหรือใช้เบอร์หนืดมากเกินไปจนหล่อลื่นระบบไม่ดีต้องดูว่าใช้เบอร์อะไรครับ
ครับอาจเป็นไปได้ครับ ผมเสริจหาแล้วรถเป็นขนาดนี้คนที่ขับมา2ปีกว่าไม่เห็นมีใครออกมาบ่นเลย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• Hero Member
  • แมวบ้า(ขับ)รถ
ปัญหามีอย่างเดียวคือ 0W-20 เป็นเบอร์ที่เขา Recommended
แต่ HKS มันไม่ได้ดีไปกว่า ปตท. สักเท่าไหร่เลย ในการใช้งานจริง - -'

ถ้าใช้สัก SUNOCO Svelt หรืออะไรราวๆ นั้นขึ้นไป ค่อยว่าไปอย่าง
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

ถึงคุณ Momo, พอดีผมส่ง PM ไปถามอะไรนิดหน่อยครับ รบกวนด้วยครับ ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2015, 17:40:27 โดย Spec C Wannabe »

• **
จากเมื่อวานผมไปโพสถามเจ้าของกระทู้มาเขาตอบผมกลับมาแบบนี้ครับเหมือนจะไม่ได้เป็นแค่คันเดียว พี่ที่รู้จักบอกจะกลัวทำไมประกันแสนโลพังก็เปลี่ยน แต่รถใหม่ๆได้มาก็ไม่อยากให้มีปัญหานี่ครับ เห้อออ