ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ายังสนใจ Lancer EX ในเวลานี้ ยัง Ok อยู่หรือไม่ครับ  (อ่าน 9980 ครั้ง)

ออฟไลน์ fluke34261

• Newbie
  • *
ขอโทษนะครับ ผมเป็นมือใหม่ของเวบนี้เลย
ถ้ายังสนใจ Lancer EX 2.0 ในเวลานี้ ยัง Ok อยู่หรือไม่ครับ หรืออาจเป็นมือสอง
ปล. ผมหา คลิปของ headlight Lancer ไม่เจอแล้ว

มีคนรู้จักบอกว่าปํญหาเยอะ
ซ่อมนาน เป็นเดือนๆ
ซ่อมแพง
กินน้ำมัน (อันนี้ยังรับได้)

แล้วคนรู้จักอีกกลุ่มบอกว่าให้ไปหาดูมือสอง แต่รุ่นนี้อาจถูกแต่งมาแล้วซะส่วนใหญ่

ออฟไลน์ dipdc

• Jr. Member
  • **
Re: ถ้ายังสนใจ Lancer EX ในเวลานี้ ยัง Ok อยู่หรือไม่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 11:47:43 »
ช่วงล่างดี
แต่ภายในวัสดุไม่ทนครับ
ของแต่งยังมีเยอะอยู่
ถ้าใจรักสาย EVO ทำตามใจฝันเลยครับ อย่าได้แคร์ 8)
คนเล่นรุ่นนี้ยังมีอยู่พอสมควร
2013 Chevy Cruze MC 2.0 VCDI
1993 MB W201 190E 2.0

ออฟไลน์ xman2029

• Hero Member
Re: ถ้ายังสนใจ Lancer EX ในเวลานี้ ยัง Ok อยู่หรือไม่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 11:56:30 »
ตอนนี้ยังมือหนึ่งขายหรือเหรอครับ เห็นว่าเลิกผลิตไปนานแล้วนี่

ออฟไลน์ หนึ่ง บ้ารถ

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 11:59:42 »
น่าเล่นครับ ป้ายแดงถ้ายังหารถได้ ส่วนลดของแถมจะเยอะมากเพราะต้องระบายของแล้ว
คนที่ใช้อยู่รอบตัว ใช้ดีไม่พบปัญหาหนักๆ หรือปัญหาจุกจิกที่แก้ไม่จบ
เกียร์ CVT ลูกนี้พัฒนาให้ทนกว่าใน new lancer ตัวก่อนมาก

ออฟไลน์ หนึ่ง บ้ารถ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 12:03:32 »
ไม่รู้ศูนย์ไหนนะครับ  ล่าสุดเมื่อ2 อาทิตย์ที่แล้ว
ตัว 2.0 ลดแล้วพอๆ กะซีวิคตัวล่าง
ตัว 1.8 ลดแล้วพอๆ กับ vios

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 12:18:16 »
น่าเล่นครับโดยเฉพาะ 2.0gt แต่ต้องทำใจกับระบบช่วยเหลือด้านความปลอดภัยที่สู้ค่ายอื่นไม่ได้หน่อยน่ะครับ ก็น่ะรถมันก็หลายปีแล้ว

ออฟไลน์ Ball and The HellCat

• Sr. Member
  • The Ultimate Driving Machine...
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 12:33:07 »
ณ จุดนี้ผมว่ามันเป็นรุ่นที่ล้าสมัยไปแล้วอ่ะ (แต่ข้างนอกยังดูสวยอยู่นะ) พวกเทคโนโลยีต่างๆตามชาวบ้านไม่ทันแล้วล่ะครับ

เมืองนอกมีเปลี่ยนหน้าไปแล้ว สวยขึ้นนะ
“Build your own dreams, or someone else will hire you to build theirs.” – Farrah Gray

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 12:46:16 »
ถ้าชอบก้พอได้ครับ ซ่อมนานผมไม่ทราบเพราะคนรู้จักผมใช้มาไม่มีอะไรซีเรียสพึ่งจะมีไฟengine show นี่ล่ะ อะไหล่ก้ราคาปกตินะครับไม่ได้แพงอะไร แต่ต้องถามว่าชอบเพราะอะไรถ้าจะเอาแรง ผมบอกเลยว่า จะ. 1.8 จะ 2.0 ไม่แรงทั้งคู่ สมรรถนะ ตัว 2.0 เจอ hrv แซงนะครับ ช่วงล่างก้ไม่ได้ดีมาก แค่พอได้ แต่ที่แน่ๆคือกินน้ำมันครับทั้ง2รุ่นเลย ถ้ายังชอบไม่ห่วงเก่า จัดเลยครับมือ1ไปเลยผมว่ารถค้างอยู่น่าจะมีนะ แต่ก้ดูสภาพด้วยนะครับเพราะรถใหม่แต่จอดอยู่เฉยๆตากแดด เกิน1ปีแล้วแน่ๆ ถ้าจะเอาถูกคงต้องมือ2ราคาน่าจะตกเยอะอยู่ แต่รถรุ่นนี้ถ้าแต่งแล้วคงรู้นะครับว่าเจ้าของเก่าขับยังไงมาก่อน 555

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 13:02:49 »
รถค้างนาน เคยอยากจะซื้อ เช็คหลายศูนย์ ยังมีรถอยู่ครับ

ถ้าจะซื้อก็ดูดีๆ ยาง 4 เส้น / ยางขอบประตู / ยางใบปัด ต่อรองให้เปลี่ยนให้ ได้ไหม ?

เท่าที่อ่านมา มีอ้อนบ่อยกว่าพวก civic / altis หน่อย หนักๆ จะเป็น คอมแอร์ มังครับ ชอบพังหลังหมดประกัน ราคาสูงมากๆ นอกนั้น ไม่มีอะไร เกียร์ CVT7 ก็ไม่เจออะไรแบบ ยี่ห้ออื่นนะ (นานๆมาที)

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 13:03:00 »
รถผมล๊อตแรก 2009 2.0GT ใช้จนถึงปัจจุบัน 170,000 ตรวจเชคตามระยะ เข้าศูนย์ เปลี่ยน น้ำมันเกียร์ตามปกติ

เปลี่ยน ABS สปีด เซนเซอร์ไปสองตัว นอกนั้นก็ไม่มีอะไรกังวลครับ ช่วงล่างยังดี ซ่อมเปลี่ยนลูกหมากตัวทีเสีย

ส่วนตัวว่าเป็นรถที่ดีครับ แต่ถ้าจะซื้อป้ายแดง ณ ตอนนี้ผมว่ารถมันเก่าไปแล้วครับ

แนะนำให้หามือสองราคาที่ลงมาเยอะเอาเงินส่วนต่างมาแต่งเป็น EVO X ใส่ล้อใส่ ใส่ยางดีๆ สตัทปรับเกลียวแจ่มๆ ดีกว่าครับ

เดี่ยวนี้ในคลับมีทั้งแปลงเครื่อง EVO ทำทั้งขับ 2 หรือ ขับ 4 แต่งภายใน EVO X ตามงบประมาณ

เสียอย่างเดียวครับ เกียร์ CVT เดิมๆ เปราะไปหน่อยสำหรับรถจะทำแรง

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 13:22:10 »
ผมใช้อยูครับ
180,000 โลครับ เป็น รถที่ ทนแก็ส โครตๆ รุ่นนึ่งครับ
ขับแก็สกัน ทะลุ 200,000 หลายคัน รวมถึง CVT ถ้าขับ ดูแล แบบปกติก็ไม่มีอะไรน่าห่วง

แนะนำ มือสองปี 2011 ขึ้นไปครับ ป้ายแดง รถมันเก่าละ
หาไมล์ ไม่เยอะ รถเดิมๆ ได้ยิ่งดี ระวัง รถมือสอง แต่งกันเยอะมาก เลือกเดิมๆให้ได้
ส่วนเรื่องความแรง สวนทางกับ รถทรง แต่ก็ไม่ได้อืดนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2016, 13:27:51 โดย mamaman »

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 13:24:26 »
ถ้าได้ป้ายแดง แล้วส่วนลดเยอะๆ ผมว่าโอเคนะ

ถ้าชอบจริงๆ เทคโนโลยีไม่ทันคู่แข่งแต่พอใช้งาน แลกกับช่วงล่างและสมรรถนะผมว่าก็ยอมรับได้นะครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ eaksuchart

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 13:27:45 »
เป็นรถปี 2013-2014 แน่ๆครับ จอดนานมากๆ

น่าเป็นห่วง
ดูเหมือนจะลดเยอะ แต่มันไม่มากพอที่จะจูงใจให้เสี่ยงเล่นครับ
ลด 20% ครับสินค้าค้าง 2-3 ปี ผมว่าน้อยไปครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 13:44:42 »
มือ1 ถ้ายังมีตอนนี้ คงเป็นรถในโกดังนานมากๆครับ เพราะรถใหม่ไม่มีผลิตแล้ว

ออฟไลน์ lufy

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 14:03:01 »
ถ้าใจชอบ จัดเลยครับ ผมคนนึงที่ชอบแต่ไม่มีวาสนากัน เมื่อก่อนดูไว้เป็นมือสองราคาลงเยอะมาก น่าจะหาแบบเดิมๆได้ไม่ยากนะครับ แต่ส่วนมากคนซื้อมาแต่ง รูปทรงผ่านมาหลายปีแล้วผมก้อว่าทันสมัยอยู่นะ แต่เทคโนโลยีค่ายอื่นเค้าไปกว่ามากแล้ว

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 14:33:06 »
นิสัยคนไทยอะไรที่ไม่ใช่โตโยต้าฮอนด้าก็ตราหร้าไว้ก่อนแล้วซ่อมนานซ่อมแพงรออะไหล่นานกินน้ำมัน.....ถ้าเอารถยี่ห้อ Scion (โตโยต้าที่แปะโลโก้ใหม่ขายในอเมริกา)มาคุยกันก็ยังครหาอยู่ดีซ่อมนานซ่อมแพงรออะไหล่นาน  :P ถ้าไม่ได้ซื้อมากะจะขับแข่งกับใครก็ไม่ต้องกังวลเรื่องที่อัตราเร่งของมันค่อนข้างธรรมดาเมื่อเร่งเต็มที่เทียบกับยี่ห้ออื่นๆในปัจจุบันนะครับ จุดเด่นของรุ่นนี้คือช่วงล่างที่น่าจะดีที่สุดในรถขนาดcompact  :) คนที่เอาไปแต่งส่วนใหญ่จะแต่งภายนอกครับ เอาชุดแต่งของอีโวลูชั่นมาใส่เฉยๆ แต่งมากหน่อยก็ใส่กรองเปลือยกับระบบท่อใหม่ ถ้าสนใจมือสองลองสืแพฤติกรรมเจ้าของเก่าดูดีๆ ลองไปไล่ดูตามเว็บคลับห้องขายต่อรถจะได้รู้แนวทางการใช้งานได้บ้าง ส่วนใหญ่คนที่ขายในนี้จะใส่ของแต่งมาให้เยอะแยะและเปลี่ยนน้ำมันต่างๆตามระยะไม่ต้องลุ้นเหมือนที่ขายตามเต๊นท์ว่าเจ้าของเก่าจะเปลี่ยนน้ำมันปีละครั้งหรือเปล่า  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Nerdys

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 14:41:14 »
มันดีเป็นอันดับต้นๆในยุคของมันตอนที่เปิดตัวครับ
แต่ตอนนี้คู่แข่งก็เริ่มแซงไปแล้ว (ยกเว้นช่วงล่างที่ยังคงอยู่หัวแถวของ C-seg)

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 15:19:56 »
เคยนั่ง รู้สึก ภายในค่อนข้าง จะดูแปลกๆ (ดีไซน์)

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 15:39:25 »
ขอโทษนะครับ ผมเป็นมือใหม่ของเวบนี้เลย
ถ้ายังสนใจ Lancer EX 2.0 ในเวลานี้ ยัง Ok อยู่หรือไม่ครับ หรืออาจเป็นมือสอง
ปล. ผมหา คลิปของ headlight Lancer ไม่เจอแล้ว

มีคนรู้จักบอกว่าปํญหาเยอะ
ซ่อมนาน เป็นเดือนๆ
ซ่อมแพง
กินน้ำมัน (อันนี้ยังรับได้)

แล้วคนรู้จักอีกกลุ่มบอกว่าให้ไปหาดูมือสอง แต่รุ่นนี้อาจถูกแต่งมาแล้วซะส่วนใหญ่

คนรู้จักเคยขับรถรุ่นนี้ไหมครับ
บอกซ่อมนาน ปัญหาเยอะ นี่ 5555

ผมใช้อยู่เจอแค่อะไหล่ราคาๆ น้องๆ ฮอนด้า แต่ อะไหล่ เบิกศูนย์ปกติสามวัน ศูนย์ ถ้าไม่ใช่โตต้ากะ อีซูสุ ็หาช่างเก่งๆยาก
อู่นอก ซ่อม mitsu เก่งเยอะครับ

แต่ทำใจราคาอะไหล่ไว้นิด แค่นั้น

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 15:53:37 »

ถ้าเป็นมือสองผมว่าโอเคครับ ราคาค่อนข้างร่วงเลย รถก็(น่าจะ)ไม่เก่าเกินไป รุ่น 2009-2010 เริ่มมีแถว 4 แสนแล้ว
2.0 ผมว่าดีทุกอย่างในยุคที่คู่แข่งมีแต่ Civic FD Altis หน้าแบน แต่ออปชั่นน้อยไปหน่อย และกินน้ำมัน ส่วนเรื่องซ่อมอันนี้ไม่รู้นะ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ kittiphat123

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 16:05:59 »
แฟนเก่าผมขายทิ้ง ชนิดที่ว่าชอกช้ำพอสมควรเลยทีเดียว เพราะบริโภคน้ำมันเกินไปหน่อย
กับอะหลั่ย สั่งศูนย์รอนานมาก จึงได้ตัดใจขายไป ก่อนราคาจะร่วงมากกว่า ตอนที่จะขายในปัจจุบัน
(เกือบ3ปีละคับ) ขายEX ไปก็มาออก CR-V นี่แหละครับ ผมว่ากินพอกัน แต่CR-Vนั่งสบายกว่าเยอะ

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 16:11:43 »
ก็ลองคิดดูคนที่ซื้อรถมือ2มาใช้สิครับ บางคนไม่สนอ๊อฟชั่นไฮเทค ซึ่งหลายอย่างไม่ค่อยจำเป็นได้ใช้ แค่มีถุงลม เอบีเอส ระบบป้องกันลื่นไถล ช่วงล่างดีกุญแจรีโมท เครื่องเสียง แอร์ เท่านี้นะที่จำเป็น นอกนั้นเกินไปครับ ส่วนผมใช้รุ่นนี้อยู่ ขับทางไกลสนุกครับช่วงล่างแน่นยางโยโกฮามาแอดแวนเกาะใช้ได้ เสียงลม เสียงยางไม่ดัง แก้มาจากโรงงานแล้ว พวงมาลัยหนักแน่นแม่นยำที่ความเร็วสูงดีกว่ารถซีวิค อัลติส พอๆกะโฟกัส ครูซ กินน้ำมันมากกว่า เครื่องทนทานดียังไม่มีปัญหาต้องซ่อม เกียร์นิ่มนวลมากไม่กระชากไม่กระตุก พังง่ายรึป่าว ณ ตอนนี้เกือบแสนโลยังปกติ ผมว่าเป็นรถอื่นๆก็มีปัญหากันหมดละนะดีไม่ดีน่ารำคาญยิ่งกว่าตัวนี้อีก ผมขับมาพอใจมากไม่จุกจิกเลยเช็คระยะตามกำหนดก็ไร้ปัญหา ถ้าชอบหน้าตาและรับราคาตอนนี้ได้ก็จัดเลยครับ สายพันธุ์รถแข่งหาไม่ได้กับรถอื่นๆขับแล้วไม่ค่อยซ้ำใครบนถนน เจอทีนี่มีชโงกตาม มองทีไรก็สวย ยิ่งสีแดงแรลลี่อาร์ท สวยมากกกกกกกกกกก

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 18:22:30 »
ถ้าเอาป้ายแดงนี่ต้งอดูดีๆเลยนะครับ ผมว่าอาจจอดค้างมากกว่า 2-3 ปีซะด้วยซ้ำซึ่งจอดนานขนาดนั้นไม่รู้ว่าจะมีผลกับพวกยาง ลูกหมาก หรือชิ้นส่วนที่ต้องสตาร์จหรือขับเคลื่อนถึงจะมีน้ำมันมาหล่อลื่นซึ่งส่วนลดเอามาซ่อมบำรุงอาจไม่คุ้ม ยิ่งถ้าจอดกลางแดดยิ่งแย่เลยถ้ามีส่วนลดมากกว่า 20%ก็ค่อยน่าเสี่ยงหน่อย บางทีมือสองยังน่าสนใจกว่าเพราะอย่างน้อยก็มีการขับให้ชิ้นส่วนต่างๆทำงานบ้าง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 20:10:19 »
ถ้าป้ายแดงผมว่าไม่น่าโอนะครับ  :-\

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 21:38:34 »
ผมว่าไปเล่น civic ตัวล่างยังได้อะไรที่มากกว่า สดใหม่ไปได้อีกยาวๆ แต่ถ้าใจรักจริง แนะนำไปมือสองเลยครับ ประหยัดได้อีกมากเลยทีเดียว

ออฟไลน์ unseen

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 21:49:03 »
ตามท่านบนเเหละ มือ 1 ผมว่าไปเล่นยี่ห้ออื่นกว่าดีกว่า ส่วนมือ2 ราาตกเยอะน่าสนเหมือนกัน

โดยส่วนตัวรูปทรงมันตกยุคไปเเล้ว. ต้องจัดชุดเเต่งevo ดูดีขึ้นหน่อย

ออฟไลน์ Tapanan

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 23:00:40 »
ผมขับมา 6 ปีแล้ว... ตอนนี้เริ่มอยากได้คันใหม่แล้วครับ...

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 08:03:04 »
ราคาผมว่าลดน้อยไปหน่อย ถ้าสัก200,000 อะน่าเอา
ตัว 2.0 น่าจะเหลือ เราะส่วนมากออก 1.8 กัน

ผมยังอยากได้เลย ติดว่าไม่อยากมีภาระต้องส่ง เบื่อเวลามีรายจ่ายฉุกเฉินละต้องวิ่งหาค่างวด
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ aid

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 11:27:05 »
ผมคนนึงที่เพิ่งได้ EX 2.0GT มาเมื่อก่อนส่งกรานต์ ด้วยส่วนลดที่เกินห้ามใจ
เป็นรถ Stock ปี 15 พร้อมเปลี่ยนยาง-ของเหลวทุกอย่างให้ รับประกัน 5 ปีแสนโล
แต่เหมาะกับคนที่ไม่สนใจ Option ความปลอดภัยใหม่ๆนะครับ
สำหรับผมแค่ได้เครื่อง 2.0 Cruse Control Paddle Shift และช่วงล่างแบบ Mitsu ก้อพอใจละครับ

ถ้าสนใจ ลองหาๆ ใน FB ครับ ตอนนี้ส่วนลด กระจายยยมาก แต่ต้องให้ศูนย์เปลี่ยนยาง ของเหลว และตรวจสอบพวกประกันดีๆนะครับ
 :D

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 11:32:52 »
ผมว่าเอารุ่น EX GT มาจดเทียบกับ New Civic ก็ไม่ได้น่าเกลียดนะครับ
ผมว่า เป็น อีกรุ่น ที่ อมตะ ในเรื่องหน้าตารถ

เข้าข้างรถตัวเองไปป่าวหวา อิอิ