ผู้เขียน หัวข้อ: (ขออีกซักกระทู้) ปาเจโร่ตัวเก่า ถ้าท่านสมาชิกจะซื้อ ควรจะได้ส่วนลด ดอก เท่าไร  (อ่าน 3044 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
พอดีเวลาขับรถกลับบ้านต้องผ่านโชว์รูมมิตซู เห็นป้ายลดราคา 2xx,xxx บาท เห็นแล้วเราว่าน่าสนใจมากๆๆเลยนะ เลยอยากถามเพื่อนๆว่า ถ้าเป็นมนุษย์เงินเดือนที่ถ้าซื้อตัวใหม่ ก็ได้ แต่อาจจะต้องทำงานหนักขึ้น กับซื้อตัวเก่า เอาส่วนลดไว้เติมน้ำมัน (ส่วนลด 2 แสนกว่า น่าจะเติมได้ซัก 7 หมื่นกว่าโลอยู่นะ ตีเป็นปีก็น่าจะ 4-5 ปี) ท่านคิดว่า
1. ควรเลือกตัวใหน
2. ส่วนลดควรจะได้เท่าไร

ขอบคุณค่ะ
ปล. เป็นกระทู้สอบถามความคิดเห็นเฉยๆนะคะ ไม่ได้จะซื้อ (เพราะยังไม่มีงบ) 

ออฟไลน์ Auto

ถ้าเอาคุ้มค่าก็ต้องมาคิดด้วยตัวเลขเยอะพอสมควร    ผมคิดไม่เป็นครับ
กรณีนี้ผมมักเลือกตัวใหม่มากกว่ารถตกรุ่น

ออฟไลน์ kiwiwi

ถ้าเทียบเป็นตัวเงิน ผมว่าตัวเก่าก็พอแล้วครับ

นอกจากค่าน้ำมันที่ว่าไว้
ยังไม่รวมกับค่า maintenance ที่จะเยอะขึ้นเป็นเงาตามตัว
อย่างน้อยๆก็น้ำมันเกียร์ลูกใหม่ ที่ผมว่าจะเพิ่ม cost มาพอสมควร โดยเฉพาะตัวขับ 4
ไหนจะค่าซ่อมอุปกรณ์ไฟฟ้าต่างๆนาๆที่เพิ่มขึ้นมากมาย

แต่ถ้าไม่คิดถึงเรื่องขับ 4
ตัวเริ่มต้นของตัวใหม่ ผมว่าน่าจะพอถูไถไปได้นะครับ

ออฟไลน์ adis

ถ้าถามความคิดเห็นเฉย ๆ ผมก็อยากให้ข้อคิดเห็นว่า เราจะใช้รถประเภทไหนที่เหมาะกับการใช้งานของเราก่อนนะครับ
ปาเจโรเป็นประเภท suv มีทั้งขับสอง และขับสี่ ถ้าเราออกต่างจังหวัดเดินทางไกลบ่อย ๆ รถประเภทนี้ก็จะมีข้อดีที่ ทัศนวิสัยมันจะดี
รองรับสภาพถนนที่แย่ ๆ ได้ดีกว่ารถเก๋ง แต่ข้อเสียก็คือศูนย์ถ่วงรถจะสูง การทรงตัวเวลาเข้าโค้งต้องระวังหน่อย

แต่ถ้าเราใช้รถในเมืองเป็นส่วนใหญ่ รถเก๋งจะเหมาะกว่าครับ คล่องตัวกว่า ขับสบายกว่า
แล้วเราค่อยมาดูงบครับ ว่าเรารับได้ที่เท่าไหร่  คือบางทีเราเห็นรถตกรุ่นแล้วเค้ามีโปรโมชั่นลดราคาเยอะ ๆ แล้วสนใจก็ไม่แปลกอ่ะนะ
แต่เวลาตัดสินใจเลือกก็มาดูว่าเราใช้งานแบบไหนมันเหมาะกับเรามากกว่า ก็จะได้รถที่เราพอใจครับ

ที่ยกเอาเรื่องนี้มาเล่าก็เพราะ มีน้องสาวเพื่อนคนนึง ตัดสินใจเอา ปาเจโรตัวเก่าที่มีส่วนลดเยอะ ๆ แบบนี้แร่ะ
พอได้มาใช้งานจริงแล้วก็ไม่ชอบครับ ทีนี้กลุ้มเลย ...

ออฟไลน์ yourturle

เห็นหลายคนที่เลือกเพราะ ความคุ้มในราคาซื้อ แต่พอใช้ไปไม่เกิน 2ปี
อยากจะเปลี่ยนเป็นรุ่นใหม่ เพราะเห็นรถคันอื่นๆ มีนู้น มีนี่ และอำนวยความสะดวกมากกว่า จึงตอบโจทย์
พอเกิดเหตุเช่นนี้ ความคุ้มที่ได้ตอนแรกก็หายไป เป็นขาด...

ขอตอบว่า
 Conservative buy old model
 New gen buy ALL New pjs
One Day.

ออฟไลน์ pjs6306

โอกาสเป็นของท่านแล้วจงเลือกตัวใหม่เถอะครับ

ออฟไลน์ tvm

ถ้าใช้จนพังไม่คิดขายซื้อตัวถูกกว่าอาจจะคุ้มกว่า
แต่ถ้าใช้ในระยะเวลหนึ่งส่วนต่างตอนขายต่อก็มีพอชดเชยส่วนต่างรถตกรุ่นได้ระดับนึงครับ
แถมความสุขในการขับรถรุ่นใหม่ ฯลฯ

มีเพื่อนเคยซื้อ CRV ตัวก่อนตอนตกรุ่น ได้ลดแค่ แสนห้า เอง ดูราคาขายต่อตอนนี้แล้วจะทรบเองว่าคุ้มไหม

ออฟไลน์ pee1818

• Sr. Member

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
สักสามแสนหรือสามแสน++ จะเหมาะสมกว่านะครับ
สองแสนน้อยไปเกินไป ตอนนนี้เห็นแต่ตัวเก่าป้ายแดง

ออฟไลน์ wesborland

• Full Member
ถ้าเทียบเป็นตัวเงิน ผมว่าตัวเก่าก็พอแล้วครับ

นอกจากค่าน้ำมันที่ว่าไว้
ยังไม่รวมกับค่า maintenance ที่จะเยอะขึ้นเป็นเงาตามตัว
อย่างน้อยๆก็น้ำมันเกียร์ลูกใหม่ ที่ผมว่าจะเพิ่ม cost มาพอสมควร โดยเฉพาะตัวขับ 4
ไหนจะค่าซ่อมอุปกรณ์ไฟฟ้าต่างๆนาๆที่เพิ่มขึ้นมากมาย

แต่ถ้าไม่คิดถึงเรื่องขับ 4
ตัวเริ่มต้นของตัวใหม่ ผมว่าน่าจะพอถูไถไปได้นะครับ

ค่าซ่อมอุกรณ์ไฟฟ้าคืออะไรครับ

เท่าที่ผมใช้รถมา
ฟอร์ด แรนเจอร์ 2004  ก็มีมอเตอร์เซนทัลล็อค 700 บาท
แอคคอร์ด 2007 ตัวจุดระเบิดairbag ฟรี , ตอนนี้กำลังจะซ่อมจอเครื่องเสียง สืบมา ต้องเปลี่ยนไอซีร้อยกว่าบาท