ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถทางไกล เช็ครถ+ระวังอุบัติเหตุกันด้วยนะครับ  (อ่าน 3211 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tan Int

• Hero Member

ก็ไม่ใช่อะไรเลยครับ แค่อยากจะมาเล่าประสบการณ์(ที่ไม่ดี)กับการเดินทางไกลที่ผ่านมานี้
และก็อยากเตือนพี่ๆทุกคน ขับรถด้วยความระมัดระวังกันด้วยครับ

2 วันก่อน(10 พ.ค.) ผมกับแม่ขับรถออกจาก จ.พะเยา จะไปยังจังหวัดกำแพงเพชร แต่ดันเดินทางช้าไปหน่อย
เพราะมัวแต่เช็กรถ(พร้อมกับงานเปิดตัว All-new Vios ที่ศูนย์ต่างจังหวัด) เลยนานไปหน่อย แต่ก็รู้ว่ายางเสื่อมสภาพทั้ง 4 เส้น!!ขับ 100 นี่ร่อนๆ เลย
ตอนขับ แม่ให้ไปทางลัด จ.แพร่-อุตรดิตถ์(ทั้งที่ตอนนั้นผมเลือกไปทางลำปาง-ตาก แล้ว เพื่อความปลอดภัย) แต่เพราะอยากไปให้ถึงเร็วๆ
1 ทุ่มกว่าๆ ถึง อ. เด่นชัย จ.แพร่ มุ่งหน้าไปอุตรดิตถ์ แต่ก็ดันเกิดอุบัติเหตุขึ้น

ตอนนั้น ถนนเป็น 2 เลน มีไหล่ทางซ้าย แต่ไม่มีไหล่ทางขวา รถบรรทุก 10 ล้อ 2 คัน แซงกันอยู่ จนเหลือแต่เลนขวา
แม่ผมก็ขับแซงตามปกติ โดยขับรถอยู่เลนขวาที่ไม่มีช่องว่างเหลือเลย แต่จู่ๆมีมอเตอร์ไซค์ที่ตามมา พยายามขับแซงรถผมต่อ
แต่ก็แซงไม่ได้ เพราะไม่มีช่องให้ผ่าน เลยเสียหลัก ชนรถผม แล้วขึ้นเกาะกลางถนน แล้วตกลงมาโดนรถผมอีกที
สเกิร์ตข้างเสียหายประมาณนี้
(ที่จริงไฟท้ายแตกด้วย แต่ไม่มาก เลยไม่ลงรูปไว้)

เป็นเรื่องวุ่นน่าดู(ถึงขั้นสกัดจับผมอะครับ) ดีที่ตกลงกันได้ด้วยดี แต่ก็เสียเวลาไปครึ่งชั่วโมง
ค่าเสียหายครั้งนี้อาจจะเหยียบหมื่น เพราะรถไม่มีประกัน  :'(
(หลังจากเหตุการณ์นี้ แม่ก็เลยจะทำประกันชั้น 1)
ยังดีที่ตอนนั้นแม่เป็นคนขับ ถ้าเป็นผม เรื่องอาจไม่จบง่ายก็ได้

ยังไงก็ระวังกันด้วยนะครับ เพราะถึงเราไม่ชนเขา แต่เขาก็มาชนเราได้ แบบนี้(คนที่ขับชนเมาอีกต่างหาก  >:( แต่ทั้งเขาทั้งมอเตอร์ไซค์แทบไม่เป็นไรเลย)
ถึงครั้งนี้ ผมกล้าบอกว่าผมไม่ผิด แต่ก็เสียหายไปแล้ว จะเรียกร้องอะไรจากเขาก็ไม่ได้ เสียเวลาเปล่าอีก

12 พฤษภาคม (วันนี้)เดินทางกลับ โชคไม่ดีอีกจนได้
ยางโดนตะปูปัก เลยรั่ว เสียเวลาอีกครึ่งชั่วโมง
ยังดีที่สังเกตทัน ถ้าขับไปไกลๆ ล้อเบี้ยว อาจจะเสียเงินเสียเวลามากกว่านี้ก็ได้

อันที่ 2 ไม่ใช่เตือนนะครับ แค่บ่น  ;D
แต่ก็อยากให้ขับด้วยความระมัดระวังกันด้วยครับ อุบัติเหตุบางทีเราอาจจะไม่ใช่คนเริ่มก็ได้
มืดๆแล้ว ก็เพิ่มความระมัดระวังกันด้วย ถ้าไม่ไหวก็อย่าขับต่อเลยครับ อาจจะได้ไม่คุ้มเสียเอา
ทางที่ดีที่สุด พยายามเช็คสภาพรถให้พร้อมก็ดีครับ   :)

ปล พรุ่งนี้ผมก็ไปเชียงรายอีก เอารถไปเช็คความเสียหายกับสลับยางนิดหน่อย (น้าสนิทกับคนในศูนย์แม่สาย เลยแวะไปเที่ยวหาน้า+ให้เขาช่วยดูรถด้วย)

1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
ขอบคุณที่เอามาเตือนกัน
ผมเห็นมอเตอร์ไซค์ ขับกันแบบน่ากลัวมาก
รถวิ่งขนานกันมีช่องแค่นิดเดียว พวกเสียบเข้ามาแบบไม่กลัวว่าจะตายกันเลยครับ ถ้าเกี่ยวกระจกนิดเดียวก็ไม่เหลือแล้ว
สี่แยกไฟแดงนี่ต้องระวังด้วย ถึงไฟเขียวก็จริง พวกรอจังหวะว่างนิดเดียวก็พุ่งออกมาตัดหน้ากันประจำ เมื่อกี้หยกๆ ก็เจอแบบนี้
หมวกกันน๊อคไม่รู้จักครับ พอเริ่มมืดนี่ใส่กันที่ไหน หัวฟาดพื้นทีสมองไหลกันไปเลย ไม่ต้องไปโรงพยาบาลไปกับรถมูลนิธิแทน
ได้แต่เตือนตนเองให้ระวังพวกนี้สุดๆ เพราะพวกนี้ประมาทเป็นส่วนมาก ชนเขาเจ็บตายเราเองก็ซวยซะอีก :'(
กำลังหากล้องมาติดหน้ารถจะได้เป็นหลักฐานกรณีเกิดอุบัติเหตุได้ด้วย ;D

ออฟไลน์ ^Yimm@^

สิ่งที่สงสัยคือทำไมต้องตามสกัดรถคุณหล่ะครับ เกิดอุบัติเหตแล้วคุณไม่จอดรถหรอครับถึงต้องตามสกัด
แล้วทำไมเรามั่นใจว่าถูกทำไมไม่แจ้งตำรวจไปเลยหล่ะครับทำไมถึงยอม ถ้าเขาทำผิดจริงๆเราไม่ควรยอมนะครับ
เพราะคนพวกนี้จะไม่เข็ด
สำหรับผม บางทีเราอยากให้เหตุการณ์มันจบๆไปแต่เราต้องมาเสียเงินและที่สำคัญเรามั่นใจว่าถูกอยู่แล้วนี่ทำใจลำบากนะ
ถ้ามีประกันชั้น1ก็ยังพอทนแต่นี่ต้องออกตังซ่อมรถเขา ซ่อมรถเรา ค่าทำแผลดีไม่ดีมีค่าทำขวัญอีกเปล่า

ออฟไลน์ Ruksadindan

น่าจะเอาเรื่องแว้นให้หนักๆครับ ไม่งั้นคุณซวยอีก

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
ผมไม่เข้าใจว่า หลายๆท่านทำไมถึงไม่ต่อประกันเหรอครับ

คิดว่าจะขับไม่ชน หรือมั่นใจว่าเอาอยู่แน่ๆ หรือชนก็คงซ่อมไหว คุ้มกว่าค่าเบี้ยเหรอครับ

คือผมว่าเห็นแก่ตัวมากนะ อย่างน้อยคุณควรทำชั้นสาม ซ่อมคู่กรณี ในกรณีที่คุณผิด ไม่ใช่โยนให้คนอื่นรับผิดชอบอย่างเดียว

มีเงินซื้อรถขับ ก็น่าจะรับผิดชอบต่อผู้ใช้ถนนร่วมกันบ้างครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
กระทู้นี้ เบาๆหน่อยนะครับย ระวังอย่าให้เกิดดราม่า นะเออ

เอ้า เชิญต่อครับ

ออฟไลน์ YenChar

กล้องหน้ารถ จำเป็นขึ้นมาทันที ในกรณีแบบนี้
บางที เค้ามาชนท้าย แต่เราพิสูจน์จากกล้องหน้ารถได้ว่าเราไม่ได้เบรคกระทันหัน หรือไปปาดหน้าเค้า

ผมเคยเจอ เคสที่มอไซต์แซงรถเพื่อนผมไม่พ้น แล้วมาเบียดกับล้อหน้าเพื่อนผม
ฝ่ายตรงข้ามแค่รถล้ม ถลอกนิดหน่อย พอประกันเพื่อนผมมา ผมก็ขับมาหามัน
มันขู่จะเอาเรื่อง มันให้เพื่อนผมจ่ายคนล่ะหมื่น (สองคน คนซ้อนมาอีก 1 รวมเป็น 2 หมื่น) แล้วมันจะจบเรื่อง
แต่ขอโทษที กล้องหน้ารถช่วยไว้ แถมไอ้เพื่อนผมมันฉลาด ถ่ายคลิป อัดเสียงตั้งแต่ลงจากรถ
ไอ้คนซ้อนท้ายพูดขึ้นมาว่า"ถ้ามันไม่จ่ายก็เล่นแมร่งเลย" แถมมาผลักอกเพื่อนผม

เพื่อนผมคนนี้ เสียเวลาไปหลายเดือน เรื่องถึงจบ เพราะเพื่อนผมมันกะเอาให้ตาย
มันฟ้องศาล ส่งคลิปที่ข่มขู่ จนพ่อแม่ไอ้เด็กนั่นต้องก้มกราบ ดราม่าเป็นแถบๆ (ตอนนั้นเฟสบุ๊คเพิ่งเริ่มฮิต)

แชร์ให้ฟังครับ ว่ากล้องหน้ารถ+สติ สำคัญขนาดไหน

ออฟไลน์ kiwiwi

ชักอยากติดกล้องหน้ารถแล้วสิ

ออฟไลน์ oak7070

• Full Member
งงครับ  ชนกันแล้วไม่จอดเคลียกันให้จบครับ   ถ้าเป็นแบบที่คุณบอกมา  มอไซร์ผิดเต็มๆครับ 

ออฟไลน์ IncarRus

เรื่องสะกัดจับ,,, อยากให้เล่าเพิ่มครับ

ออฟไลน์ Tan Int

ที่ไม่เอาเรื่อง เพราะดูแล้วว่าคนขับมอเตอร์ไซค์เขาก็ไม่มีอะไรจะให้ผมได้หรอก+แม่ก็ค่อนข้างตกใจ ผมก็ทำอะไรมากไม่ได้(อยากทำนะ แต่แม่ไม่ทำ)
แม่กลัวว่าเขาจะตายเพราะแม่ เลยตกใจกลัว แต่พอรู้ว่าไม่เป็นไรนะแหละ สติกลับมา จัดไปเลย"ทำไมคุณถึงขับมายังงี้ ฉันขับของฉันดีๆ.......ยาวเลยทีนี้"
และตอนนั้น ยังไม่สังเกตว่าไฟท้ายแตก คิดว่าเป็นแต่สเกิร์ตข้างอย่างเดียว เลยขี้เกียจต่อความยาว(ถ้าเห็นละก็อาจจะเอาเรื่องอยู่)
อีกอย่าง คนขับมอเตอร์ไซค์ยังเมาๆอยู่เลย บอก จนท ว่าไม่ใช่รถผมที่ชน เป็นรถเก๋งสีดำ ทะเบียนกรุงเทพฯ ขนาดรถที่ตัวเองชนยังจำผิดครับ

ค่าทำแผล ค่าทำขวัญ ไม่มีให้แน่ๆครับ มาชนผมไม่เรียกเงินค่าซ่อมก็ดีแค่ไหนแล้ว (ดูเห็นแก่ตัวมากเลยใช่มั้ยครับ ก็ขอโทษด้วย แต่ก็จริงๆนี่นา)

เรื่องประกัน ก็มีติดต่อเข้ามาให้ทำเหมือนกัน แต่ตอนนั้น"ไม่มีเงิน" เลยไม่ได้ทำ ก็เลยโดนไปเต็มๆ และยอมรับว่าผิดในข้อนี้
แต่หลังจากนี้ไป ก็จะทำแล้วครับ ไม่อยากให้เกิดแบบนี้อีกเช่นกัน

ทำไมถึงสกัดจับ เพราะผมกับแม่ลงดูแล้ว ก็ไม่เห็นใครเป็นอะไร และก็มีคนช่วยเขาแล้ว+ตอนนั้นแม่ก็ตกใจ เลยขับไปเลย
และดูแล้วรถก็ไม่มีอะไร(มืด เลยไม่เห็น) ก็เลยไปต่อ แล้วก็มีคนแจ้ง จนท ว่ารถเก๋งสีดำ ชนมอเตอร์ไซค์(ก็รถผมนะแหละ แต่ไม่ได้ชนนะ)
ก็ยอมรับว่าตอนนั้นผิดตรงที่เกิดเหตุแล้วไม่แจ้ง จนท แต่ผมกับแม่ก็ไม่รู้จริงๆ ว่าควรทำยังไง
ในจุดนี้ จนท ก็เหมือนจะเข้าใจ ก็เลยแนะนำผมมาว่า ถ้าเกิดเหตุกับเรา หรือแม้แค่เราเห็น แต่ไม่แจ้ง ก็ถือว่ามีความผิด (เพิ่งมารู้เอาตอนนี้ละ)

1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)