ผู้เขียน หัวข้อ: ยังไม่หายสงสัยเรื่องของคับแคบของbt50pro 4ประตู  (อ่าน 4042 ครั้ง)

ออฟไลน์ carenaruk

• Sr. Member
ลองนั่งเบาะหลังของวีโก้ของน้องที่แผนกตอนไปกินข้าวรู้สึกเลครูมเยอะมาก นั่งโปร่งสบายคนขับก้อตัวสูงพอๆกับผมคือประมาณ170ซม. แต่พอลองมานั่งรถตัวเองbt เบาะหลัง ทำไมเลครูมมันเหลือน้อยกว่าเจ้าวีโก้พอสมควร นั่งก้ออึดอัดกว่าเยอะเลย วันนี้มาทำงาน จอดรถข้างๆวีโก้4ประตู ลองเทียบความยาวห้องโดยสารกลับอ้าว ยาวพอๆกับเลย ดูเหมือนbt จะยาวกว่าด้วยนิดหน่อย แต่มองด้วยสายตานะครับ ตามภาพข้างล่าง  เพื่อนๆคิดว่าสาเหตุน่ามาจากอะไรครับ  ไม่ได้ดราม่าอะไรนะครับ แค่สงสัยเฉยๆ  (ผมว่าวีโก้ยังนั่งโปร่งสบายกว่าไททันอีกนะ)

ออฟไลน์ sarawut66

• Jr. Member
  • **
Re: ยังไม่หายสงสัยเรื่องของคับแคบของbt50pro 4ประตู
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 29, 2017, 09:47:21 »
ถ้าลองนั่ง dmax จะโปร่งกว่า vigo อีก

ออฟไลน์ Sleepy Boy

• Hero Member
Re: ยังไม่หายสงสัยเรื่องของคับแคบของbt50pro 4ประตู
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 29, 2017, 11:03:17 »
ลองหาดูใน spec sheet ของทั้ง 2 รุ่น น่าจะทราบตัวเลขที่แน่นอนนะครับ

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 29, 2017, 11:22:34 »
BT-50 คนโซลหน้าใหญ่กว่า กินพื้นที่ห้องโดยสารเข้ามา มากกว่า
BT-50 เบาะหน้าใหญ่กว่าค่อนข้างชัดเจน

ส่วนตัวผมว่า กระบะ 4 ประตู ยุคนี้ Ok หมดนะ เรื่องเบาะ และ legroom (เว้น Nissan Navara)
... มี Mitsu / Revo ที่ผมว่า เบาะหลังสบายกว่าหน่อย เอนกำลังดี
... แต่ช่วงล่างที่เหมาะกับการนั่งโดยสาร ผมกลับชอบ Mitsu / Mazda / Isuzu นะ (Revo , Ranger แข็ง+เด้งไปหน่อย)

ออฟไลน์ Ex_machina

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 29, 2017, 11:40:23 »
ที่บ้านมี mu-x และ vigo 4 ประตู
mu-x ยังสู้ไม่ได้เลยครับ ทุกคนที่บ้านเห็นตรงกันหมด
ตัวเบาะ mu-x แข็ง vigo นุ่มนวล
ที่ดันหัว mu-x โคตรไม่สะบาย ดันหัวและแข็งมาก vigo กำลังดี
เลกรูม พอๆกัน
ความโปร่ง vigo ดีกว่า หรือเพราะสีภายในก็ไม่รู้ เลยทำให้ vigo ดูโล่งๆสะบายตา

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 29, 2017, 13:01:53 »
ทำเบาะให้สั้น ก็ได้ leg room เพิ่มมาแล้วครับ
แต่ความกว้างห้องโดยสาร bt มากกว่า revo รู้เพราะ ช่วงนี่
ไปใหนมาใหนต้องพกไม้เท้า เนื่องจาก เอ็นร้อยหวายขาด  นั่งเบาะหลัง revo ต้องจัดไม้เท้าให้เป๊ะ  ไม่งั้นปิดประตูชนไม้เท้า

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 29, 2017, 16:01:21 »
เลกรูมไม่แน่ใจ แต่ผมว่า ช่วงล่าง BT 50 PRO แจ่มดีนะ ไม่ค่อยเด้ง

ออฟไลน์ tobb12

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 29, 2017, 17:38:01 »
ผมก็ใช้ BT 50 Pro ครับ ผมว่ามันไปอยู่ คอนโซลหน้ากับเลครูมหน้าหมดครับ แฟนผมชอบนั่ง BT50 pro ทางไกลมากกว่า For ตัวก่อนอีกครับ ผมว่าช่วงความลึกคอนโซลหน้า ของ BT น่าจะมีส่วนช่วยเพิ่มความปลอดภัยด้วยครับ ผมว่า BT คิดแต่เผื่อคนนั่งหน้าครับ นั่งหลังแค่พอมีให้ใช้ครับ ผมขับสลับกับ for ผมว่า BT คนนั่งหน้าสบายกว่ามากครับ ขาไม่เมื่อยครับ ผมตัวใหญ่สูง 178 ครับ .... ได้อย่างเสียอย่างครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 29, 2017, 17:50:55 »
ความหนา ขอเบาะนั่ง คู่หน้า
ตำแหน่งของเบาะคู่หน้า มีผลหมดครับ

วีโก้ ตำแหน่งนั่ง หน้าผากคนขับจะชนกระจกอยู่แล้ว คนนั่งชิดกระจกมาก คอนโซลหน้า แม้แต่เอกสารวางไว้ยังร่วงเลย  ....

วัดง่ายๆครับ เวลานั่ง วีโก้ เทียบ Bt50 เราปรับตำแหน่งนั่งเรียบร้อยแล้ว ลองยืดมือไปข้างหน้าดูครับว่า เรานั่งห่างจากกระจกขนาดไหน

ออฟไลน์ NoBiReacto

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 29, 2017, 19:22:07 »
เคยนั่งvigoของญาติถ้าเทียบกับdmaxอยู่ที่บ้านเบาะรองนั่งvigoสั้นกว่าอย่างชัดเจน งงว่าทำไมเบาะนองนั่งtoyotaเจนที่แล้วสั้นหมดทุกรุ่นไม่เว้นแม้แต่camry av40 viosทุกรุ่นaltisหน้าแบน เบาะรองนั่งสั้นมาก

ออฟไลน์ tasn

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 29, 2017, 19:48:51 »
ยืนยันว่า vigo คนขับนั่งใกล้กระจกหน้ามากกว่า
คอนโซล bt ใหญ่ ยื่นออกมามาก ทำให้เบาะคนนั่งหน้าต้องถอยห่างอีก ไม่งั้นเหัวเข่าแทบจะติด

ส่วนความกว้าง ซ้าย > ขวา ตรงท้าวแขนชิดแผงประตู (เบาะหน้า)
bt เทียบกับ vigo กว้างเท่ากันคือ 144 ซม.
แต่ revo 147 ซม.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2017, 20:10:13 โดย tasn »

ออฟไลน์ kittiphat123

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 00:52:34 »
ผมเคยเช่ารถกระบะ4ประตูขับ วีโก้กับดีแม็กซ์ ผมชอบดีแมกซ์มากกว่าครับ