โพลล์

ทุกท่านคิดว่าเสียงแตรเป็นเสียงด่าหรือเสียงเตือนกันครับ

ด่าแน่นอน.. เอ็งจะรีบไปไหน
4 (4.3%)
เสียงเตือน.. อ๊ะ เราขับรถแย่อยู่นี่นา
18 (19.6%)
เสียงด่าหรือเตือนแล้วแต่อารมณ์
70 (76.1%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 91

ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงแตร=เสียงด่า  (อ่าน 8868 ครั้ง)

ออฟไลน์ LaTeX

• Sr. Member
เสียงแตร=เสียงด่า
« เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 00:15:33 »
เจอคนขับรถแย่ๆมาครับ ยูเทินมาแล้วแช่ขวา ไม่หลบ
พอบีบแตรกดปิบๆ ก็ไม่หลบ เบรคใส่อีก พอจะเปลี่ยนเลนหนี ก็เบี่่ยงมาบังแล้วเบรคใส่อีกสองสามรอบ
แถมเบรคใส่แล้วไปฟ้องตำรวจที่เขาโบกรถหาว่าผมจี้ตูด? ก็ผมจะเบี่ยงหนีเลนอื่นแล้วมาบังผมทำไมครับ?

สรุปโมโหแค่ที่ผมบีบแตรไล่...เจอแบบนี้ผมคงขับรถใจเย็นขึ้นไม่กล้าบีบแตรใครแล้วมั้งครับ กลัวเสียสุขภาพจิตแบบวันนี้อีก
ทุกท่านคิดว่ายังไงครับ เสียงแตรกับคนไทย

ออฟไลน์ moon_son

• Newbie
  • *
Re: เสียงแตร=เสียงด่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 00:24:31 »
เค้าคงไม่รู้ว่ามันไม่ควรยูเทิร์นแล้วแช่ขวามั้งครับ

หรือเค้ากะลังจะหลบแล้วจังหวะมันพอดีไปจี้ตูดกัน

แตร กดไปเหอะครับ บางที่ผมเหมอๆได้แตรนี่แหละช่วยไว้

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hero Member
  • Hi!!!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 00:39:51 »
แตร
ใช้ให้ถูกกาละเทศะ จะดีมากครับ อย่าไปคิดว่าเป็นเสียงด่า

แตรถูกติดตั้งเป็นอุปกรณ์"เพื่อความปลอดภัย"ชนิดหนึ่งของรถ

เปรียบเสมือนสัญญานเตือนอื่นๆ เช่น ไฟเลี้ยว ไฟสูง

ทำให้รถคันอื่นๆ รู้ว่า โลกใบนี้ เค้าไม่ได้อยู่ลำพัง

พอที่จะขับรถตามใจฉันได้เสมอ

กดเบาๆ ใช้เตือนเมื่อเห็นว่า อาจมองไม่เห็นเรา
กดเบาๆ ใช้เตือนผู้ขับขี่ท่านอื่นที่อาจผลอยหลับไปขณะรถติด
กดยาวๆ ถ้าเห็นสถานะการณ์คับขันมาก  อาจเกิดอุบัติเหตุได้

แต่ถ้ากดยาวๆ ขณะจอดขวางกัน ก็อาจก่อให้เกิดโศกนาฏกรรมได้

ผมว่าถ้าแค่ขับช้า หรือผิดเลน ถ้าแซงได้ก็แซงไป อย่าไปเสียอารมณ์กับคนไม่มีมารยาท

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2012, 00:42:27 โดย 5thAvenue »

ออฟไลน์ wanarat7777

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 00:44:15 »
คิดว่าเค้าคงไม่รู้เหมือนกันครับ ผมเจอบ่อย แต่ส่วนตัวในชีวิต ใช้แตรน้อยมากครับ กดสำหรับผม คือด่าแน่นอนครับ เพราะส่วนมากก็รอๆได้แทบทุกอย่าง ยกเว้นจวนตัวหรือความงี่เง่าของเค้าจะทำให้เกิดอันตราย เช่นกลับรถในที่ห้ามกลับ แล้วก็ตูดโผล่แล้วคันที่วิ่งเลนขวาไม่สามารถหลบไปได้ หรือพวกจอดรอเลี้ยว ในเลนส์ที่ห้ามเลี้ยว อันนี้ผมกดแตรครับ เพื่อด่าโดยเฉพาะ แต่แตรรถยุโรปก็ไม่ค่อยดังอยู่ดี ปู๊นๆน่ารัก

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 01:43:34 »
เป็นที่รัสเซีย ลงไปต่อยกันแน่นอน  ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 07:01:54 »
สงสัยต้องไปเปลี่ยนเสียงแตร
แป้นนนนนนน!! แป้นนนนนนน !! (ออกแนวโวยวาย)
มึลลลลลลลล มึลลลลลลลลล  (ดูสุภาพ มีมรรยาท )
 :P

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 07:57:51 »
ทุกครั้งที่ขับรถในเชียงใหม่ แล้วบีบแตรใส่มอเตอร์ไซต์ที่ขับเบียดเลนเข้ามา
จะได้ยินเสียงตะโกนจากผู้ขี่มอเตอไซต์ด้วยถ้อยคำสวยหรู "ไอ้เ-ี้ย"  :o :o :o

ทั้งๆที่ทุกครั้งที่ผมบีบแตร นั่นหมายถึง เตือนให้คุณรู้ว่า คุณกำลังเสี่ยงต่อการเกิดอุบัติเหตุนะ
ไม่ว่าจะเป็น เบียดเลนเข้ามา ตัดหน้ากระทันหัน ยูเทิร์นกระชั้นชิด บลาๆๆๆ

ออฟไลน์ Biddy

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 08:28:43 »
คิดว่าควรใช้แตรทุกครั้งที่เห็นคนมักง่ายทำผิดกฎจราจร
เช่นแทรกขึ้นคอสะพาน ยูเทิร์น คล่อมเลน ช้าขับขวา ฯ

อยากให้ช่วยกันประจานคนที่มักง่าย แต่รู้สึกว่าคันที่เป็นบุคคลที่ 3 จะคิดว่า
"เอ็งบีบแตรทำไม รำคาญ" โดยไม่มองสาเหตุที่บีบแตร

คนเลยไม่ค่อยอยากบีบแตรใส่คันที่มักง่ายมั๊ง.....
หรืออีกด้านหนึ่ง....กลัวถูกสอยอะป่าว

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 09:40:44 »
ที่ทางใต้ใช้ทักทายกัน  ผมโครตเกลียดเลย พอสักพักเริ่มชิน

รู้สึกหนวกหูครับถ้ามันไม่จำเป็น ที่นี่คนมันน้อย รู้จักกันหมด หมายความว่าก่อนคุณไปทำงานถ้าเอามาทักทายกันก็พอดีกดไม่รู้กี่ครั้งกว่าจะออกจากบ้านได้

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 10:17:03 »
ผมกดใส่รถตู้ประจำ เส้นพหลโยธิน พอลอดใต้สะพาน 5 แยกลาดพร้าวนี่
รถตู้พวกนี้แม้ง...ได้ใจจริงๆ ไม่ยอมต่อคิว แต่ใช้วิธีออกขวาแล้วมาเบียดเข้าซ้ายหน้ารถคนอื่น เลวมากๆ เจอประจำ
กดไปไม่ยั้งครับ ;D ถ้ามาเบียดหน้าผมนะ
วันนั้นตำรวจมาโบกไม่ให้แทรก พี่แกเบี่ยงออก พอเลยตำรวจ แทรกข้างหลังตำรวจเลย....ไเลวไม่มีคำบรรยายพวกรถตู้โดยสาร >:(

ออฟไลน์ checkmate

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 10:20:11 »
อะไรที่หักหลบได้ไม่ยากเย็นกับชีวิตมากนักผมก็หลบเอาตัวเองรอดไม่ส่งเสียงอะไรครับ

แต่ถ้ามันกำลังจะเข้าถึงตัวหรือมันทำให้ชีวิตลำเค็ญขึ้น แบบที่เลนเลี้ยวดันจะมาตรงแล้วหยุดขวางนี้บีบเอาแตรไหม้ไปข้างนึง  >:(

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 10:45:19 »
ผมอะหลบพวกแช่ขวาประจำ

ไม่จี้ตูด ไม่บีบแตร ไม่สาดไฟสูง

ช่างเค้าเหอะ แซงได้แซงไปให้มันจบๆ

อย่าให้มีเรื่องกันเลย ผู้คนสมัยนี้ไม่อยากเอาลมหายใจไปฝากที่เค้า

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 11:04:54 »
เข้าใจได้ครับเรื่องเสียงแตร บ้านเราคนบนถนนใจร้อน เพราะสภาพการจราจรอยู่แล้ว

คนไทยเรา โกรธง่าย หายเร็ว

เพียงแต่การบีบแตรบนถนนนั้น เป็นสิ่งที่ผู้ใช้รถอีกมาก ไม่เข้าใจว่ามันคือ เสียงเพื่อเตือนการเกิดอันตราย
แต่ไปเข้าใจว่า มันแทนเสียงของคนขับที่ใช้ในการแสดงความไม่พอใจไปซะ

ถ้าเป็นได้ ควรมีข้อสอบเรื่องนี้ในการสอบใบขับขี่ แบบเน้นเลยครับว่า มันคือการเตือนกันไม่ใช่ด่า

ผมคิดมากไปป่าวเนี่ย

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 13:01:36 »
เสียงแตรมันเสียดหูไปมั้งครับ ต้องทำเสียงแบบ" ชูบีดูวับ"

ออฟไลน์ Nookkiez

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 13:18:55 »
สำหรับแท็กซี่"เกือบ"ทุกคัน ถ้าโดนบีบแตรใส่เขาจะเข้าใจอย่างเดียวคือโดน"ด่า"  เคยโดนแท็กซี่ขับตามมาชนเพราะไปบีบแตรใส่ตอนมันจอดนิ่งๆขวางอยู่กลาง4แยกตอนไฟเขียว  >:(  สุดท้ายโทรแจ้งตำรวจครับ ตำรวจส่งเด็กแว้นสายตรวจมาเกือบ10คันอย่างแต่ละคันอย่างโหดเลย แท็กซี่ถึงกับต้องยอมแต่โดยดี ;D
Test ..

ออฟไลน์ Pisces

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 15:27:26 »
ใช้ทั้งด่าและเตือนครับ
โดยส่วนตัวส่วนใหญ่จะเป็นเตือน เพราะเค้าอาจจะเหม่อหรือไม่เห็นจริงๆ แต่จะบีบสั้นๆทีสองทีครับ ถ้ายาวนี่คือด่าแน่นอน
ตะก่อนเคยหงุดหงิดเวลารอออกจากซอยหรือทางร่วมแล้วรถที่วิ่งตรงมา ดิ๊ปไฟหรือบีบแตรเตือน เพราะใจเราไม่ได้คิดจะออกอยู่แล้ว เหมือนความรู้สึกว่า "แค่นี้กรูรู้ว้อยว่าออกไม่ได้ ไม่ต้องมาเตือนกรู" บางทีก็มีบีบแตรสวน แต่เดี๋ยวนี้คิดกลับกันครับ ว่าเค้าอาจจะกลัวเราทะเล่อทะล่าออกไปก็ได้ เพราะบางทีเราเองก็ยังกลัว ก็เลยเฉยๆครับ ถือซะว่าโดนเตือนดีกว่าไม่เตือนแล้วเกิดเรื่อง
ส่วนที่บีบด่าบ่อยๆนี่ รถที่มาจากคู่ขนานครับ เจอประมาณ 50% ไม่เข้าใจว่าพอเข้าทางหลักปุ๊บทำไมต้องขวาทันที ทั้งที่ซ้ายกะกลางก็ว่าง แล้วรถขวาที่มาเร็วๆเค้าก็ต้องมาชะลอให้คุณที่อยากเข้าขวาแต่ไม่ยอมเร่งเครื่องให้ความเร็วมันทันกับเค้า

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 15:50:09 »
บีบสั้นๆ = เตือน

บีบยาวๆ = ด่า

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 18:20:10 »
ถ้าไปอินเดียกันมาแล้ว จะฮา เพราะไม่รู้เสียงแตรของใครเป็นของใคร เพราะมันบีบพร้อมกันหมด
: )

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 18:36:17 »
ทุกครั้งที่ขับรถในเชียงใหม่ แล้วบีบแตรใส่มอเตอร์ไซต์ที่ขับเบียดเลนเข้ามา
จะได้ยินเสียงตะโกนจากผู้ขี่มอเตอไซต์ด้วยถ้อยคำสวยหรู "ไอ้เ-ี้ย"  :o :o :o

ทั้งๆที่ทุกครั้งที่ผมบีบแตร นั่นหมายถึง เตือนให้คุณรู้ว่า คุณกำลังเสี่ยงต่อการเกิดอุบัติเหตุนะ
ไม่ว่าจะเป็น เบียดเลนเข้ามา ตัดหน้ากระทันหัน ยูเทิร์นกระชั้นชิด บลาๆๆๆ
อารมณ์เดียวกันเลยครับ โดนเหมือนกันบีบที่เชียงใหม่ ไม่จ้องหน้าก็ด่ากลับทั้งด่าออกเสียงหรือไม่บางครั้งก็ด่าแบบลิปซิงก์ ชินแล้วสำหรับมอไซค์ที่นี่ขับแช่เลนขวายังมีเลย ไม่สงสัยถ้าเกิด
ที่นี่จะมีอุบัติเหตุจากมอไซค์เยอะ

ส่วนแตรสำหรับผม
เตือน =  บีบสั้น 2 ที่
ถ้าด่า =  บีบแช่ยาวครับ   (ขนาดยาวคนบางคนยังไม่รู้ตัวจะแถเข้ามาชนต่ออีก)

ออฟไลน์ karn5811

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 18:37:36 »
รถที่อยุ่ในรุปของจขกท คือรถคันที่พุดถึงหรอคับ

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 18:59:37 »
อย่าได้แคร์ครับ เเต่ปกติผมจะใช้สัญญานไฟ กระพริบไฟก่อน ถ้ายังเเช่อีกกดแตร 1 ที เเต่ถ้าเเช่ยาวเเล้วผมไม่สามารถเเซงได้ ทีนี่ผมกดดเบบกระหนํ่าเลยนะ กดต่อเนื่แงและกดยาว จนกว่าจะเเซงได้ แล้วก็จี้ตูดด้วย เอาทุกกระบวนท่าเพราะคนแบบนี้ไม่จำเป็นต้องมีมารยาท

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 19:07:20 »
มันก็ใช้ได้ทั้งสองแบบอยู่แล้วครับ แต่กับระดับสามัญสำนึกของคนในชืตินี้ ก็สุดจะคาดเดา
เป็นที่รัสเซีย ลงไปต่อยกันแน่นอน  ;D ;D ;D
เป็นไปไม่ได้ครับ เพราะในโซเวียตรัสเซีย....แตรจะกดคุณ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 19:31:55 »
รถที่อยุ่ในรุปของจขกท คือรถคันที่พุดถึงหรอคับ

นั่นรถผมเองครับ
ส่วนที่บีบด่าบ่อยๆนี่ รถที่มาจากคู่ขนานครับ เจอประมาณ 50% ไม่เข้าใจว่าพอเข้าทางหลักปุ๊บทำไมต้องขวาทันที ทั้งที่ซ้ายกะกลางก็ว่าง แล้วรถขวาที่มาเร็วๆเค้าก็ต้องมาชะลอให้คุณที่อยากเข้าขวาแต่ไม่ยอมเร่งเครื่องให้ความเร็วมันทันกับเค้า
ที่ผมเจอคือแบบนี้แหละครับ มีแค่สองเลนผมเข้าซ้ายไปไม่ได้มีรถอยู่ครับเขาคร่อมเลนเปิดไฟเลี้ยว ผมก็ขับตามไปปกติกะว่าพ้นคันข้างๆจะแซงหนี แต่ดันมาเบรคใส่เบี่ยงกั้กบังเลนไม่ให้ผมแซงอีกนี่สิครับ

ออฟไลน์ AMILY

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 19:52:53 »
วันก่อน จอดอยู่ตรงแยกไฟแดงแล้วมาร์ชคันหน้า อยู่ๆก็ถอยหลังมา เราก็บีบแตรเตือนไปจากปิ๊นเดียวสั้นๆ แต่รถก็ไม่หยุดยังถอยต่อมาเรื่อยๆ

เราก็เริ่มปิ๊นสั้นๆติดๆกัน เค้าก็ไม่หยุด ยังถอยมาจนจะถึงกระโปรงหน้าเราแล้ว เราเลยกดปิ๊นยาวเต็มที่เลย  ได้ผลค่ะ หนนี้หยุด

แต่ผู้หญิงตัวเล็กเธอเปิดประตูลงมาเลย มายืนข้างประตูรถเราแล้วแผดเสียงใส่ "บีบแตรทำฮาอะไร" เราก็ชี้ให้เธอดูว่า  รถเธอเกือบจะชนเราแล้ว ห่างแค่นิ้วเดียว

แต่เธอดันพูดว่า "ไม่เห็นเป็นไร มาร์ชเหมือนกัน"  เรานี่มองเธอแบบ จะบ้าเหรอชั้นทีด้าตัวท็อปย่ะ ซื้อมาร์ชรุ่นต่ำแบบเธอได้สองคันแถมมีเงินเหลืออีก

(ไม่ได้พูดออกไปนะคะ  ขี้เกียจมีเรื่อง) โชคดีว่าพอเธอเห็นไฟเขียวแล้ววิ่งกลับไปขึ้นรถ  เรายังแอบแช่งเธอในใจเลยว่าให้ไปเจอกับคนที่พกปีนจะได้แจ๊กพ็อตแตก
 ;D

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 21:17:17 »
วันก่อน จอดอยู่ตรงแยกไฟแดงแล้วมาร์ชคันหน้า อยู่ๆก็ถอยหลังมา เราก็บีบแตรเตือนไปจากปิ๊นเดียวสั้นๆ แต่รถก็ไม่หยุดยังถอยต่อมาเรื่อยๆ

เราก็เริ่มปิ๊นสั้นๆติดๆกัน เค้าก็ไม่หยุด ยังถอยมาจนจะถึงกระโปรงหน้าเราแล้ว เราเลยกดปิ๊นยาวเต็มที่เลย  ได้ผลค่ะ หนนี้หยุด

แต่ผู้หญิงตัวเล็กเธอเปิดประตูลงมาเลย มายืนข้างประตูรถเราแล้วแผดเสียงใส่ "บีบแตรทำฮาอะไร" เราก็ชี้ให้เธอดูว่า  รถเธอเกือบจะชนเราแล้ว ห่างแค่นิ้วเดียว

แต่เธอดันพูดว่า "ไม่เห็นเป็นไร มาร์ชเหมือนกัน"  เรานี่มองเธอแบบ จะบ้าเหรอชั้นทีด้าตัวท็อปย่ะ ซื้อมาร์ชรุ่นต่ำแบบเธอได้สองคันแถมมีเงินเหลืออีก

(ไม่ได้พูดออกไปนะคะ  ขี้เกียจมีเรื่อง) โชคดีว่าพอเธอเห็นไฟเขียวแล้ววิ่งกลับไปขึ้นรถ  เรายังแอบแช่งเธอในใจเลยว่าให้ไปเจอกับคนที่พกปีนจะได้แจ๊กพ็อตแตก
 ;D

จะขับรุ่นไหนไม่สำคัญหรอกครับ
งงรอบที่ 1 ที่ผู้หญิงคนนั้นบอกว่า "มาร์ชเหมือนกัน"
งงรอบที่ 2 ที่คุณบอกว่า รถชั้นตัวท็อป ซื้อรุ่นต่ำแบบเธอได้สองคัน (ประโยคนี้ออกแนวดูถูกไปหน่อยนะครับ)

แต่ถ้าเป็นผม ก็คงบีบแตรแบบคุณแหละครับ

ออฟไลน์ PATTY

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 21:42:19 »

เราก็เริ่มปิ๊นสั้นๆติดๆกัน เค้าก็ไม่หยุด ยังถอยมาจนจะถึงกระโปรงหน้าเราแล้ว เราเลยกดปิ๊นยาวเต็มที่เลย  ได้ผลค่ะ หนนี้หยุด

แต่ผู้หญิงตัวเล็กเธอเปิดประตูลงมาเลย มายืนข้างประตูรถเราแล้วแผดเสียงใส่ "บีบแตรทำฮาอะไร" เราก็ชี้ให้เธอดูว่า  รถเธอเกือบจะชนเราแล้ว ห่างแค่นิ้วเดียว

แต่เธอดันพูดว่า "ไม่เห็นเป็นไร มาร์ชเหมือนกัน"  เรานี่มองเธอแบบ จะบ้าเหรอชั้นทีด้าตัวท็อปย่ะ ซื้อมาร์ชรุ่นต่ำแบบเธอได้สองคันแถมมีเงินเหลืออีก

(ไม่ได้พูดออกไปนะคะ  ขี้เกียจมีเรื่อง) โชคดีว่าพอเธอเห็นไฟเขียวแล้ววิ่งกลับไปขึ้นรถ  เรายังแอบแช่งเธอในใจเลยว่าให้ไปเจอกับคนที่พกปีนจะได้แจ๊กพ็อตแตก
 ;D

มันคงอยู่ที่นิสัยของคนๆนั้นอ่ะค่ะ ผู้หญิงคนนี้ไม่มีมารยาทและประมาทมาก แล้วยังเถียงคุณแบบแถๆอีก
และถ้าเป็นเรา เราก็คงกดแตรแบบสุดๆไปเลยเช่นกัน :)

เราก็ขับมาร์ชค่ะ รุ่นรองท๊อปเอง ไม่ได้ซื้อท๊อป เพราะอยากมีเงินเหลือเก็บมากๆ เป็นหนี้น้อยๆ
+ Eco car ก็ภาษีถูกด้วย :)
รถเราคงราคาถูกกว่าทีด้าเท่าครึ่งมั้ง ไม่แน่ใจเพราะไม่เคยสนใจทีด้า

เราก็พยายามขับรถให้ดี ให้ถูกกฎนะคะ ไม่ประมาทด้วยค่ะ
แต่อ่าน comment แล้วรู้สึกตัวลีบๆเลยค่ะ ขับรถราคา 5 แสนกว่านี่ดูเป็นชนชั้นสองบนท้องถนนหรือเปล่าคะ ???

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 22:17:28 »
จากดราม่าบนถนน เริ่มจะดราม่าบนบอร์ดแล้วพอกันก่อนนะครับ ;D
ผมคงหายโกรธตั้งแต่ขับมาร์ชเหมือนกันแล้วครับ สายตาเธอคงแย่อ่ะครับ
ขับEco car ต้องทำใจหน่อยครับ จะมีคำเปรียบเปรยมาบ่อยๆครับ เหมือนvios cityสมัยก่อนแหละเพราะเป็นsegmentที่ถูกสุดในตลาด
แต่จะขับอะไร ใช้อะไร ก็ควรมีน้ำใจอภัยกันทั้งบนถนนและบนบอร์ดนะครับ บางท่านเขาไม่ได้ตั้งใจจะดูถูกหรอกครับ แต่บางทีอ่านแล้วมันก็สะกิดใจ  ;D

ออฟไลน์ Pisces

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 22:20:11 »
เริ่มได้กลิ่นมาม่า หิวเลย
ระวังออกนอกกระทู้นะครับ เตือนกันพอหอมปากหอมคอผมว่าโอเคครับ

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 22:50:20 »
เรื่องแตรนี่พูดจริงๆนะครับว่ามันเป็นเรื่องที่ทำให้ผมหงุดหงิดได้มากๆเหมือนกัน

ตั้งแต่ขับรถมาบอกได้เลยครับว่าบีบแตรนับครั้งได้ เป็นคนไม่ชอบบีบแตรจริง

ถ้าเลี่ยงได้ผมขับแซงเอง ไม่ต้องรอให้คันอื่นหลบไป

ถึงใครจะปาดหน้าหรือจะอะไรก็ตาม ถ้ามันไม่ได้ทำให้ผมเกิดอุบัติเหตุก็ถือว่าไม่เป็นไร แต่ก็หงุดหงิด

แต่บีบไปแล้วทำอะไรได้หละครับ เขาจำได้ไหม ผมว่าก็คงไม่ได้หรอกครับ

และก็ยิ่งจะทำให้เกิดความไม่พึงพอใจกันเข้าไปอีก

ขับรถมีน้ำใจดีที่สุดครับ ไม่ทำให้คนอื่นเดือดร้อน และไม่ทำให้ตัวเองเดือดร้อนครับ

ออฟไลน์ jubjeab

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 14:06:08 »
สมัยนี้ขับรถลำบาก  จนบางทีไม่อยากออกจากบ้านเพราะกลัวจิตตก  ขับรถขาดมารยาทและน้ำใจกันสุดๆ