ผู้เขียน หัวข้อ: ฝนตกแบบนี้ "ล้างรถ" กันบ้างมั้ยครับ??  (อ่าน 12065 ครั้ง)

ออฟไลน์ pulsar

• Jr. Member
  • **
Re: ฝนตกแบบนี้ "ล้างรถ" กันบ้างมั้ยครับ??
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 14:16:15 »
ช่วงฝนตกบ่อยๆมีจังหวะว่างก็ล้างครับ อย่างน้อยเอาคราบโคลนออกบ้างก็ยังดี เคยทิ้งไว้นานล้างออกยากมาก ล้างธรรมดาเอาน้ำลูบๆพอ

ออฟไลน์ chaiz

• Sr. Member
Re: ฝนตกแบบนี้ "ล้างรถ" กันบ้างมั้ยครับ??
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 14:49:06 »
เมื่อเช้าว่าจะล้าง พอดีมีธุระ เลยอดเลย

ช่วงหน้าฝน ถ้ารถเริ่มมีโคลนติด กระจกมีคราบน้ำ ผมก็จะเริ่มหาวันล้างแล้วครับ คือวันที่เช้าๆ ไม่มีเมฆ
แต่เริ่มฉีดน้ำทีไร เมฆมาให้เสียวทุกที 5555

ออฟไลน์ kengheng

• **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 18:08:26 »
-ล้างทุกครั้งหลังฝนตกครับ ฉีดน้ำเฉยๆ เอาผ้าเช็ดใสปิ๊ง
-ล้างสีดูดฝุ่นอาทิตย์ละครั้งครับ ล้างเอง ครึ่งวัน(ลงแว็กซ์)
-ล้างอัดฉีดเดือนละครั้งครับ
-ถ้าฝนไม่ตกก็ปัดฝุ่นเอาก็พอครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Hero Member
  • Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 19:00:40 »
ฝนตก อากาศดี แดดออก ผมก็ล้างรถ อาทิตย์ละครั้งเป็นปกติ แค่อาจจะดูวันเวลาที่มันสว่างๆหน่อย
ส่วนเคลือบสี ก็เดือนละครั้ง สองครั้ง แล้วแต่สภาวะอากาศ หรือมีมิตติ้งกับเพื่อนๆ

ส่วนวิธีของผม เนื่องจากโรงรถยังไม่ใช่โรงรถแบบปิด แบบ GarageLife ของญี่ปุ่น
เมื่อล้างรถเสร็จแล้ว จึงคลุมไว้ดังภาพ...ตลอดเวลา

ฝนตกก็ไม่กลัวครับไม่เปียก บางทีฝนตกก็เอารถคันอื่นที่ไม่ต้องถนอมมากไปวิ่งแทน
แอบเอารถน้อง รถสำรองไปวิ่งบ้าง

อากาศดีก็เอารถเราไปวิ่ง กลับมาถ้ามันเปื้อนฝุ่น ก็เอาโบลเวอร์เป่าๆ ไม้ขนไก่ปัดเบาๆ
แล้วใช้ผ้าไมโครหมาดๆเช็ด แล้ว จบด้วยพวกสเปรย์ฉีดๆเช็ดๆ แล้ว คลุม....
ทำแบบนี้ตลอดครับ

และรถผมต้องมีรถสะอาด 1 คันตลอดเวลา คือจะสกปรกพร้อมกันสองคันไม่ได้เด็ดขาด ออกแนวจิตนิดๆ

ความฝันของผมนะ...
อนาคตถ้าธุรกิจอสังหาฯของผมไปได้ดี ผมก็มีโปรเจคจะสร้างบ้านใหม่ เอาแบบมีโรงจอดรถแบบปิด
เหมือนใน GarageLite ของญี่ปุ่น....คือชอบมากๆครับ

หลังจากนั้นจะจ้างแม่บ้านหนึ่งคน และส่งไปเทรนด์กับคาร์แคร์ของเพื่อนสักอาทิตย์ เอาให้ล้างรถ ดูดฝุ่นได้ก็พอ
แต่เน้น ทำให้ถูกต้อง และสะอาดอย่างคาร์แคร์ทำกันเลย ส่วนงานขัดเคลือบก็คงยกให้เป็นหน้าที่ของร้านไป
งานนี้กรณีมีรถ 4 คันที่บ้าน ประหยัดค่าล้างไปได้เดือนละ 2,000 เป็นอย่างต่ำ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 19:09:12 »

ผ้าชุบน้ำเช็ดก็พอ....... ;D (ทำมาแล้ว - _ -)
ถ้าวันไหนอากาศดี แถมดูท่าว่าฝนจะไม่ตกอีก ก็ล้างสักนิด แค่นั้นครับ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 19:45:55 »
ของผมส่วนมาก ดูดฝุ่นภายใน+เคลือบแวกซ์เบาะ บางครั้งวางจัดทำทุกอาทิตย์ 
ส่วนสภาพภายนอกก็ ฉีดๆนำ้เอา ถ้าสุดทนก็ต้องล้างจนได้ครับ ไม่งั้นครับแล้วรู้สึกหนักๆยังไงไม่รู้

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 20:09:58 »
อาทิตย์ละครั้งครับ

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 20:21:25 »

ผ้าชุบน้ำเช็ดก็พอ....... ;D (ทำมาแล้ว - _ -)
ถ้าวันไหนอากาศดี แถมดูท่าว่าฝนจะไม่ตกอีก ก็ล้างสักนิด แค่นั้นครับ

ไม่เปนรอยขนแมวแย่หรอครับเนี่ยยย ผมว่าอย่างน้อยต้องฉีดน้ำล้างคราบฝุ่น

หรือเศษทรายก่อนเช็ดนะครับ ทางที่ดีควรเอามือเรานี่แหละครับ ฉีดน้ำแล้วลูบตาม

กันไปเรื่อยๆรอบนึงก่อน แล้วค่อยใช้ฟองน้ำ หรือจะเช็ดก็ไม่ว่ากันครับ ขนาดรถผมล้างเองนะ

ไม่ค่อยเข้าคาแคร์ยังไม่พ้นรอยขนแมวจริงๆ ได้แต่ทำใจครับ ไว้เยอะๆค่อยขัดเคลือบซักครั้ง

ปกติลงแวกซ์เดือนละครั้งพอสำหรับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2012, 20:24:09 โดย TnP_PKt »

ออฟไลน์ slate

• Full Member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 20:32:47 »
วันนี้ก็เพิ่งล้างไปเมื่อเช้า ตกเย็นเอาอีกแล้วคับ  :'(

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 20:49:55 »
คำถามโดนใจมากๆ ถอยมาสด้าสามมาตั้งแต่มีนา ถึงตอนนี้ยังไม่เคยล้างเลยครับ 7 เดือนพอดี

เห็นด้วยครับ กระทู้นี้โดน ยกให้เป็นกระทู้ประจำสัปดาห์เลย  ส่วนตัวผมรถสีขาว ขับลุยต่างจังหวัดไปกลับเกือบ500โลทุกอาทิตเลย    เหนื่อย และประกอบฝนตกบ่อย ฉะนั้น2-3อาทิตย์ล้างทีครับ    ;D

ออฟไลน์ jubjeab

• **
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 21:14:07 »
ปีละ 2 ครั้ง

ออฟไลน์ pee1818

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 00:55:11 »
ล้างและเคลือบไว้ก็ดีครับ WAX ที่เราลงไว้ช่วยป้องกันได้ชั้นหนึง เพราะน้ำฝน และน้ำข้างถนนไม่สะอาดแน่ๆ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 18:07:12 »
คราบดินโคลน คราบขี้นก สารเคมีต่างๆในน้ำฝน หรือพื้นถนน
ยิ่งทิ้งไว้บนตัวถังรถ นอกจากจะทำให้สนิมเหล็กเกิดขึ้นง่ายแล้ว ยังทำลายความเงาของสีด้วย

แล้วทำไม คุณต้องอาบน้ำทุกวัน ในเมื่อ
พรุ่งนี้ เหงื่อก็ออก ตัวก็เหม็นอยู่ดี

;)
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 18:09:30 »
ไม่ได้บ่างมา เดือนกว่าๆ แล้วครับ แต่ รถผมมี ชาเขียว กับสีแดง ferreri เลย ดูเหมือนไม่ค่อยเลอะ  ;D
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 18:11:15 »
ล้างสัปดาห์ละ2ครั้งตามปกติ
และเคลือบด้วยครับ น้ำไม่เกาะ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 02:43:38 »
ให้ฝนชะออกแล้วล้างเสียครับ

ไม่ก็ล้างกลางฝนแบบคนเมกัน

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 00:27:07 »
2 เดือนละครับ อย่างเขรอะ
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1