ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อวานเพิ่งได้เห็นมาสด้า 3 ใหม่ตัวเป็น ๆ อึ้งกับภายในมาก ๆ  (อ่าน 10429 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
เมื่อวานเพิ่งได้เห็นมาสด้า 3 ใหม่ตัวเป็น ๆ จอดโชว์ในห้าง

(อยุ่บ้านนอกก็งี้แหละครับ ได้ดูทีหลังชาวบ้านเขา)

ไม่รอช้า เดินเข้าไปวนดูรอบ ๆ

และลองเข้าไปนั่งครับ

ความรู้สึกทึ่งมาก ๆ กับการตกแต่งภายใน

ผมกล้าพูดเลยว่าสวยกว่าคัมรี่หรือแอคคอร์ดเสียอีกครับ

วัสดุก็โอเคไม่ได้ดีมาก แต่ดีไซน์การจัดวางทำให้มันดูดี

ปุ่มต่าง ๆ สวย พอกดแล้วก็ให้ความรู้สึกดี ไม่ดังแป๊ก ๆ

เป็นการออกแบบที่ฉลาดและมีศิลปะครับ

โอ้ยย ชมซะเยอะแยะ ผมอยากได้นะ แต่ไม่ซื้อ

ถึงกระนั้น แนวโน้มที่จะซื้อ cx-30 ก็สูงขึ้นมาอีกนิดนึงทันทีครับ

อิอิ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ภายใน ทำไมผมกลับมองว่า มันคล้ายๆ เดิมเลย จะดูเปลี่ยนสุดก็ จอ MZD ที่เปลี่ยนรูปแบบเสี่ยมๆ หน่อย ไปเหมือน BMW คือ สี่เหลี่ยมผืนผ้าเรียวยาว(จากเดิมคล้าย tablet)

นอกนั้น การจัดวาง รูปแบบ ดีไซต์ ผมว่าคล้ายเดิมนะ

ผมไปลองนั่งข้างในมาที่ Mega บางนา มาทีนึงละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2019, 15:26:51 โดย DiKiBoyZ »

ออฟไลน์ StruckleP

• Newbie
  • *
ผมเฉยๆ // แต่แฟนไม่ชอบเลยนางบอกว่าไม่ว้าวขนาดนั้น และนางเกลียดที่วางแขนตรงกลางมาก มันต้องเลื่อนไปข้างหลังก่อนถึงเปิดได้ นางบอกว่าใช้ลำบาก

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
งานออกแบบแล้วแต่คนชอบครับ แต่วัสดุเขาดีจริงนะเท่าที่ลองไปจับๆดู

ออฟไลน์ MisterDante

ผมว่าก็ไม่ได้ว้าวขนาดนั้น
ตัวเดิมทำมาดีอยู่แล้วนะผมว่า
มันดูดีกว่ายี่ห้ออื่นในเซกเม้นเดียวกัน

ออฟไลน์ AkE

ผมมองว่า ดีไซน์อะไม่ได้น่าสนใจไปกว่า Accord camry แต่ที่น่าสนใจคือวัสดุที่ดูจะดีกว่ารถ d seg

สวยครับตัวนี้ ถ้ารอ cx-30 กัรอได้เลยผมมาดูญี่ปุ่นแล้ว ภายในนี่คือ mazda 3 เลย

ออฟไลน์ testmaster

• Sr. Member
ถ้าเอาเรื่องวัสดุที่ใช้ภายในดีกว่าผมว่าดีกว่า bmw f30 กับ volvo v40 อีกนะครับ เช่นคอนโซลของ mazda สัมผัสได้ถึงความเหมือนหนังมากกว่าถ้า bm กะ vv จับไปมันก็จะยังหยาบๆอยู่ดีครับ แต่ตัวใหม่ของทั้ง bm vv ไม่แน่ใจปรับให้ดูดีขึ้นหรือยัง

ออฟไลน์ sukhontha

รถรุ่นใหม่ ๆ  ผมไม่ชอบจอกลาง  เหมือนเอาไอแปดมาแปะไว้  ทุกคัน    ผมชอบแบบฝัง...

ออฟไลน์ mr.roadster

• Jr. Member
  • **
อยากให้มีสิ่งนี้ครับ

s u n r o o f

:)

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !

ผมว่าซันรูฟไม่มีน่ะดีแล้วเพราะบ้านเราอากาศร้อน ไม่ค่อยหด้ใช้บ่อยหรอก และกลัวใช้ไปนานๆน้ำรั่วเข้ารถด้วย :P

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
เรื่องดีไซน์แล้วแต่คน แต่ถ้ามองดีไจากคอมเม้นในนี้ หมายถึงมาสด้าก็ไม่ได้สวยขนาดนั้น

แล้วกลับไปมองโตโยต้า ฮอนด้า ในรุ่นเดียวกัน กับแคมรี่ แอคคอร์ด โห ผมว่าสวยกว่าหมด ล้ำกว่าใคร

ออฟไลน์ boatkiss

• Jr. Member
  • **
สวยครับ สวยกว่า L33 ของผมเยอะเลย

ออฟไลน์ HHHsung

ถ้าเคยเห็นตัวเก่า จะไม่อึ้งเท่าไหร่ ไม่ใช้ไม่สวยแต่ตัวเก่ามันสวยอยู่แล้ว

แต่ถ้าเทียบกับ AC g9 ผมชอบภายใน g9 มากกว่าพอควร วัสดุทั้งเบาะ หรือคอนโซล ดูดีกว่า

ปล. ผมว่ารถมันหน้ายาวไปหน่อย ทำให้ห้องเครื่องสวย แต่ห้องโดยสารคับแคบ สวยแต่อึดอัด ผมขอผ่าน เพราะแต่ละวันอยูในรถนาน

ออฟไลน์ Arnan_td

• Full Member

ผมว่าซันรูฟไม่มีน่ะดีแล้วเพราะบ้านเราอากาศร้อน ไม่ค่อยหด้ใช้บ่อยหรอก และกลัวใช้ไปนานๆน้ำรั่วเข้ารถด้วย :P

ผมใช้รถมี sunroof หรือ pano มาตลอดนะครับ ถ้าดูแลเป็นไม่มีรั่วเลยครับ คันที่มีหลังคาแก้วทั้งบาน อายุตอนนี้ 7 จะเข้า 8 ปีแล้ว ตอนนี้เวลาดูรถใหม่ถ้าไม่มีไม่ชอบเลยครับมัน อึดอัด ใช้มา 4  คันยังไม่มีรั่วนะครับ แล้วก็ไม่ร้อนครับ มันมีแผ่นปิดทึบ รุ่นเก่าๆเป็นม่าน film v เอาอยู่สบายมากครับ

ออฟไลน์ turbo lover

ถ้าเคยเห็นตัวเก่า จะไม่อึ้งเท่าไหร่ ไม่ใช้ไม่สวยแต่ตัวเก่ามันสวยอยู่แล้ว

แต่ถ้าเทียบกับ AC g9 ผมชอบภายใน g9 มากกว่าพอควร วัสดุทั้งเบาะ หรือคอนโซล ดูดีกว่า

ปล. ผมว่ารถมันหน้ายาวไปหน่อย ทำให้ห้องเครื่องสวย แต่ห้องโดยสารคับแคบ สวยแต่อึดอัด ผมขอผ่าน เพราะแต่ละวันอยูในรถนาน
จริงครับ mazda3ภายใน สวยตั้งแต่โฉมที่แล้วๆครับ
ส่วนโฉมใหม่ ภายนอก ภายใน ดีไปหมดครับ ขาดอย่างเดียวความแรง
ซึ่งcx5 2.5tคือคำตอบครับ
สวย แรง ครบเครื่องเลย

ออฟไลน์ 123ruj

ไม่เหมาะกับเมืองไทย
จอดรถกลางแดดประจำ
เสียเงินแน่นอน
Benz AMG C class ปี 2015
ไม่ค่อยได้เปิด
เปิดใช้แล้วปิดไม่ได้
ช่างบอกเฟืองหัก เป็นพลาสติค นานไปกรอบ พอเปิดเลยแตก
ค่าซ่อม 100,000 หนึ่งแสนบาทถ้วน
ตัวเบาไปเลย

ออฟไลน์ D Water Law

เรื่องความชอบในการดีไซน์อันนี้แล้วแต่คน

สำหรับผม เมื่อเทียบกับคู่แข่งในระดับเดียวกัน (ซีวิค อัลติส)  หรือแม้กระทั่ง 3 ตัวเดิม  หรือจะข้ามรุ่นไปบ้างอย่าง Camry   โดยส่วนตัวผมว่าการออกแบบตกแต่งภายในของมาสด้า 3 ใหม่นี่ดูดีกว่าทุกๆ ตัวที่ว่ามามาก

คำว่าดูดีของผม หมายถึงดูสวยแบบมีระดับ อาจจะไม่โดดเด่นเตะตา แบบเห็นใครๆ เห็นแล้วต้องร้องว้าว   
เป็นแบบสวยเรียบๆ สวยแบบลงตัวของมัน สวยแบบที่ไม่ใช่พยายามนำเสนอความโดดเด่นให้เตะตา หรือพยายามดีไซน์ให้มันล้ำๆ เพื่อให้คนต้องร้องว้าวออกมา

ก็คล้ายๆ ผู้หญิงแหละ  แล้วแต่ความชอบ แล้วแต่รสนิยม 
ผู้ชายบางคนก็ชอบผู้หญิงหน้าคมๆ เสื้อผ้าสีสันโดดเด่น แต่งหน้าจัดๆ  พาไปเดินด้วยแล้วผู้ชายคนอื่นต้องเหลียวหลัง 
ในขณะที่ผู้ชายบางคนก็ชอบผุ้หญิงที่สวยแบบดูดีมีระดับ ไม่ต้องพยายามแต่งตัวแต่งหน้าให้โดดเด่น สวยเรียบๆ แต่ไฮโซ   ถ้าเดินสวนกับผู้ชายบางคนที่ดูผ่านๆ บางคนอาจจะไม่สะดุดตา ไม่ว้าว

ความสวยความชอบมันแล้วแต่คนจริงๆ 

ออฟไลน์ Newhang

ทุกคนไม่รู้สึกว่าเบาะมันแข็งไปเหรอครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ทุกคนไม่รู้สึกว่าเบาะมันแข็งไปเหรอครับ

จริงด้วยครับ ออกจะแข็ง ๆ นะ ผมก็มัวแต่ดีใจที่เบาะมันปรับเงยได้ด้วย

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

จริงที่ว่าผมไม่ได้ใช้ 3 โฉมที่แล้ว ทำให้รู้สึกว้าว ทั้ง ๆ ที่มันต่างออกไปแค่นิดหน่อย

แต่ผมใช้ 2 หน้ายิ้ม มาก่อน แล้วก็ขับรถแฟน 2 sky ด้วย ทำให้ชอบดีไซน์ของมาสด้าที่พัฒนาขึ้นครับ

มันมีความปราณีตเล็ก ๆ น้อย ๆ ที่คู่แข่งไม่มีครับ

ออฟไลน์ DriveOnly

ผมถือเป็นจุดแข็ง mazda เลยนะครับ เรื่องการออกแบบภายใน และวัสดุที่ใช้ ทั้งๆ ที่ผมเบื่อบริการหลังการขายของ mazda เอาซะมากๆ แต่เอาจริงๆ ถ้าต้องเปลี่ยนรถใหม่ mazda ก็ยังทำให้ทำ เขว ได้ตลอดเวลาเหมือนกัน

ออฟไลน์ Ntpz

• Newbie
  • *
ผมคิดว่า มาสด้า3 ขายดีไซน์ครับว่าต้องดูเรียบหรู ไม่แปลกที่คนทั่วไปจะมองและคิดแบบนั้นเพราะเขาพยายามให้เป็นแบบนั้น

แต่คุณภาพของMaterial และ Quality ผมว่ายังตามหลังค่ายญี่ปุ่นอื่นๆนะครับ

ออฟไลน์ NoBiReacto

ไปลองนั่งมาเหมือนกันครับ แต่ยังไม่ได้ลองขับ
ส่วนตัวผมว่า หลังคามันสโลปมาก ผมสูง 183 ตอนเข้ารถต้องค่อนข้างก้มหัวมากกว่าปกติไม่งั้นมีโขก
ประกอบกับรถค่อนข้างเตี้ย ธรณีประตูสูง ลุกออกยาก ไม่เหมาะกับให้ผู้สูงอายุขึ้นแน่นอน
แต่ผมไม่มีปัญหากับพื้นที่ภายในนะ นั่งได้สบาย ไม่กว้างแต่ไม่แคบ

ออฟไลน์ Kendow

ผมไปดูคันจริง Fastback 2.0 SP มาแล้ว ดีไซน์ผมว่าเฉยๆ นะ แต่วัสดุนี่ดีงามจริง แต่ถ้าถามว่าเทียบชั้นรถยุโรปไหม ไม่เลยครับ และชอบที่อินเตอร์เฟสของจอกลางมากๆ เหมือนสมาร์ทโฟนเลย แต่ข้างในก็คงเอกลักษณ์เดิมนะ แคบไปไหน

ถ้าให้ผมเลือก ผมเลือก CX30 ครับ Testcar มาวิ่งในไทยแล้ว ก็อีกไม่นานแล้วครับ
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออฟไลน์ TABO9

ภายในสวยหรู เกินระดับ  toyota altis honda civic ไปเยอะ  CAMRY ใหม่ เจอจอตรงกลาง ไม่หรูเลย

ผมรอ CX-30 ปีหน้าเจอกันครับ

ออฟไลน์ caton

ผมคิดว่า มาสด้า3 ขายดีไซน์ครับว่าต้องดูเรียบหรู ไม่แปลกที่คนทั่วไปจะมองและคิดแบบนั้นเพราะเขาพยายามให้เป็นแบบนั้น

แต่คุณภาพของMaterial และ Quality ผมว่ายังตามหลังค่ายญี่ปุ่นอื่นๆนะครับ

วัสดุนี่ ผมให้ ฮอนด้าควรปรับปรุงครับ รวมถึงงานประกอบจะกร๊อบแกร็บไปไหน
TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

ออฟไลน์ phatta

ดีไซน์แนวเรียบๆ ดูย้อนยุค
 แต่วัสดุดีมากเหนือคู่แข่งชัดเจน
แต่ห้องโดยสารแน่นๆตามสไตล์
ฝากระโปรงหน้ายาว

นั่งขับ fc  กางขาได้กว้างกว่า M3
โดยรวมชอบมากครับ
สูง 185 นั่งก็โอเคทั้งหน้าและหลัง
แต่ตัว fastback ข้างหลังค่อนข้างอึดอัด

ออฟไลน์ Krongbun

ภายในสวยจริงครับ เหมาะกับวัยรุ่นเลย
แต่เครื่องเสียง พอเปิดดังๆ ก็ไม่เท่าไหร่น้ะครับ เซลเปิดทิ้งไว้ให้ฟัง ::)

ออฟไลน์ pratuang

ไปดูมาแล้วเหมือนกันครับ แล้วไปลองนั่งมาแล้วครับ คือ เปิดประตูจะเข้าไปนั่งรู้สึกลำบากครับ มันเตี้ย และติดหลังคาครับ เลยจบเพียงแค่นี้ครับ ลำบากเกิน

ออฟไลน์ Ty ESC

Harrier 240G  ตอนซื้อก็ชอบอยู่มี sunroof เพิ่งซ่อมยางรางน้ำไป ตัวเบาเลย ที่สำคัญ น้ำรั่วเข้ามาไม่เห็น พรมเน่ามาก ตอนนี้ไปล้างตู็แอร์อยู่
แต่ให้ซื้ออีก ก็เอานะ แค่เสียวๆ นี่อีก สองคันที่มี นี่ถึงกับต้องถลกพรม ตรวจไว้ก่อน สยอง

ออฟไลน์ O_o"

ไม่ชอบงานออกแบบช่องแอร์เท่าไร