ผู้เขียน หัวข้อ: ในชีวิตเคยครอบครองรถรุ่นอะไรมาแล้วบ้าง!! แชร์ประสบการ์ณดีๆกันหน่อยคับ  (อ่าน 33737 ครั้ง)

ออฟไลน์ TIN13

• Jr. Member
  • **
TIN13....กระทู้นี้ อาจจะทำให้หลายๆคน นึกถึงช่วงเวลาในชีวิตที่ผ่านมา กับประสบการ์ณและความทรงจำดีๆที่ผ่านมา ในชีวิตสำหรับรถในครอบครอง...คันแรกของครอบครัวผม    :-*    1.>>BME e30 - 316 5 MT 2ประตู 1988 มั่งสีแดงมะเหมี่ยว ออกศุนย์รองเมืองถ้าจำไม่ผิด 5xx,xxx ป้ายแดงในยุคนั้น คันนี้คุณพ่อซื้อให้คุณแม่ใช้เพียงคนเดียว ผู้หญิงขับ BMW สมัยเมือ 20 ปีก่อนเท่มาก อิอิ จำได้ว่าคุณแม่เท่เหลือเกิน จำต้องขายไปเพราะคุณแม่เอาไปเฉียวกับรถกระบะขนผลไม้พังยับ แต่แม่ลูกคู่นี้ไม่เป็นไรเลย   :-*  2.>> พร้อมๆกับเจ้า Accord Ex 5 MT 1988 โฉมหน้าแหลมก่อนตาเพชรออกมาเวลาไล่ๆกันใช้ช่วงนั้นคันนี้คุณพ่อผมใช้เพราะกลับมาจากเมืองนอกพ่อบอกว่าที่นู้นฮิต Accord กันเอามากๆที่นู้นมีรุ่นไฟ Pop up ด้วย คันนี้ 700,000 กับอ๊อฟชันธรรมดาทั้งคันกระจกมือหมุน4บาน เว้นมีเพาเวอร์+ซทล+เสาอากาศไฟฟ้ามาให้พร้อมแอร์แบบกดๆในยุคเริ่มแรกของ Honda ซึ่งคันนี้ผมก็ชอบมากเช่นกันจนถึงทุกวันนี้เพราะมันนิ่มมาก   :-*   3.>>หลังจากที่คุณแม่ผมยังหวั่นๆกับการขับรถก็ยังจ้องขับไปส่งผมไปโรงเรียน ก็ยังคงเป็น BMW e30 - 318i A สีแดง ออกปี 90 1.2ล้าน แพงมากสมัยนั้น ออกศูนย์ลาดพร้าว ซึ่งใช้มานานร่วม 5 ปีจึงขายไป ฟูลอ๊อฟชั่น      :-*   4.>>VW ตู้ทรานสปอต AT 1.1 ล้าน 1990 ออกลาดพร้าวบริการห่ว...ขั้นเทพตามชื้อเสียง คันนี้ซื้อเพราะที่บ้านผมโดนบังคับ แต่อยากจะบอกว่าเป็นรถตู้ซึ่งเกาะถนนดีมากๆกว่ารถยี่ห้อดีๆบางคันเสียอีก ผมเคยขับได้ถึง 160 นิ่งมากประทับใจสุดๆตอนนั้นไปไหนมาไหนคนมองมากเพราะไม่ค่อยมีคนใช้เยอะเท่าไหร่ ราคาแพงหูฉี่ ขายออกไปในราคา 280,000 เอง     :-*   4.>>  ต่อด้วย C220 AT ปี1994 airbag ด้านเดียวกระจกข้างพับมือ คันในรูปประจำตัวผม สีโอวันตินหายากมาก มีอ๊อฟชั่นแปลกๆของ Benz คือเบาะหลังพับได้ซึ่งไม่ค่อยเห็นกัน ออกทองหล่อ 2.4 ล้าน ซึ่งเป็นรถคันเดียวที่ยังคงใช้อยู่ถึงปัจจุปัน ดีแบบไม่มีที่ติ   ปล.ที่ผมบอกราคาไว้เพราะจะทำให้เรานึกถึงเรื่องราวของรถที่ผ่านมาในช่วงยุคนั้นได้เป็นอย่างดี.... :-* เก็บตกรถประจำตำแหน่ง คุณพ่อ ได้เจ้า เซฟิโร่ 1991-92 เนี้ย ลีล่าแห่งอนาคตมาใช้ตอนป้ายแดง  อยากบอกว่าเป็นรถอีกหนึ่งในดวงใจของผมเลยที่เดียว ตามด้วย Jeep เชโรกี 4.0 คันนี้เฉยๆเพราะไม่ค่อยได้สนใจ....ส่วนที่เหลือก็ยังมีที่หอบเงินผ่อนกันเลือดตาแทบกระเด็น 300E 1990, 280s คันนี้มือสอง, accord งูเง่าอันนี้รถคันแรกของผมเลยพังไปแหล่ะอิอิ , สุดท้าย คัมรี่คับยังอยู่คู่c220จนถึงทุกวันนี้  :-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2011, 15:10:19 โดย TIN13 »

ออฟไลน์ Pluem_411

• Sr. Member
Mishu Starda 3.2 650000 บาท มีปัญหาน้อยมากแค่วิทยุออกภาษาต่างดาว
Toyota Camry 2.0G 1.3 M ปัญหาสารพัดสารเพ รถสั่นเกียร์ R ยัน เกียร์ L วิทยุขี้นภาษาต่างดาว ซดน้ำมันมากกกกกกกก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2011, 08:43:30 โดย Pluem Niyomyaht »
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ Tan Int

• Hero Member

2538-----> Mighty-X  ราคาเท่าไรไม่รู้ อันนี้ไม่รู้ เพราะผมยังไม่เกิด.....

2542-----> Jeep Willys 65,000 บาท(พิมพ์ไม่ผิด) เจ้านี่ดีอย่างนึงคือ ประหยัด นอกนั้น หาข้อดีไม่ได้แล้ว.......(ขนาดขึ้นดอยยังไม่ได้เลย เครื่องเล็ก)

2550-----> Corolla AE101  (168,000 บาท)คันนี้ก็ทนพอสมควร แต่คันที่ได้มานั้นแอร์ไม่เย็นเท่าไร และอัตราสิ้นเปลืองก็ไม่โดดเด่นอะไรมาก

2552-----> Vigo 2.5E ของน้า ตอนแรกซื้อต่อจากน้า 420,000 บาท แต่ตอนหลังน้าซื้อคืน แต่ก็ยังใช้รถต่อไป...........(เกรงใจเขาสุดๆ)
               เครื่องฉุดดีพอสมควร แอร์เย็น เครื่องเสียงพอใช้ได้ ช่วงล่าง ถ้าความเร็ว <100 km/h ไม่มีปัญหา แต่นอกนั้น ปั่นป่วนสุดๆ ประหยัดพอใช้ได้ แต่อย่าเทียบ D-Max

2554-----> Altis CNG 859,000 บาท เพิ่งได้รับรถมา เครื่องยนต์ปกติ ถ้าเท้าหนักอาจจะอืด ช่วงล่าง นิ่มนวล มั่นคง แต่เข้าโค้งแรงๆ น่ะเหวี่ยงแน่ เครื่องเสียงดี

เอาเท่านี้ก่อนละกัน......  ;D
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ผมเพิ่งจะอายุ 24 ใช้รถ2คัน
2004 Sunny GL Neo 7xx,xxx
2010 Altis 1.6G Single VVT-i 8xx,xxx
คันต่อไป(ในฝัน)
2012 SLS AMG
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
ขอเป็นทั้งครอบครัวน่ะครับ

1.Mazda Familia รุ่นแรกๆ เป็นรถยนต์คันแรกของบ้าน ตอนนั้นผมยังเด็กมากๆ
จำได้ลางๆว่าไม่มีแอร์ และเสียบ่อยมาก เข็นสตาร์ทจนนับครั้งไม่ได้ และพ่อก็ขายไป พ่อเล่าให้ฟังว่าผมร้องจะเป็นจะตาย 555+

2.Isuzu TFR มังกรทอง
ตอนซื้อมาผมยังเพิ่งเข้าอนุบาลเลย ทนทานและประหยัดน้ำมันมากๆ แอร์เย็นเจี๊ยบเลย ราคา 380,000 บาท ใช้ไป 14 ปี ขายไป 2.5 แสน
และเซลล์ต้องเป็นคนขึ้นไปขับรถมาจากกรุงเทพเพื่อมาส่งให้ที่บ้าน ยังจำได้ครับ

3.Toyota Hilux Tiger 2.4L
คันนี้ซื้อเพราะเหตุผลไร้สาระมาก ไปดูสตั้นที่โตโยต้าเค้ามาจัดแสดง พ่อชอบมาก ถามเซลล์ว่ามีรถเลยมั้ย
เซลล์บอกว่ามี สีเขียวเลยด้วย พ่อเลยจัด จำได้ว่าสีเปิดตัวเลยหล่ะ ค่อนข้างกินน้ำมัน ตอนนั้นจัดว่าเครื่องแรงใช้ได้เลย

4.Toyota Hilux Tiger 3.0EFi
จะเอาไว้เข้าสวน โครตกินน้ำมัน ร่อนวายวอด แต่ทนมากๆ ขายไปในเวลาอันรวดเร็ว เพราะมีคนมาขอซื้อต่อ และเพราะมันกินน้ำมัน

5.Nissan Presia 1.8 ct.l
ซื้อมือสองมา ขับดีใช้ได้เลย ชอบพวงมาลัย เป็นรถเกียร์ออโต้และรถเก๋งคันแรกของบ้าน แอร์เสียบ่อยและไม่ค่อยเย็น ชอบมีปัญหาความร้อน

6.Toyota Vios 1.5s Minorchange
คันนี้รักมาก เพราะช่วยเซฟชีวิตพี่สาวผมไว้ จากการชนเสาไฟฟ้าและชนเกาะกลาง ประหยัดน้ำมันและขับสนุกมากๆ อะไหล่ราคาโครตถูก ไม่จุกจิกเลย

7.Honda CRV 2.0 G2 Minorchange
จำได้ว่า วันรุ่งขึ้นที่ก่อนจะไปรับรถ คุณเดือนเพ็ญเอารถมาทุบออกสื่อ แอบกลัวอยู่เหมือนกัน แต่ก็ใช้ดี ไร้ปัญหา ขายไปเพราะซดเหลือหลายจริงๆ รับไม่ได้เพราะใช้รถเยอะ

8.MB E200 W124
ทนมากๆ เป็นรถยุโรปคันแรกของบ้าน ช่วงล่างดีมากๆ และก็อืดมาก เกียร์ก็ระดับดักดาน แต่ชอบกันทั้งบ้าน ขายไปเพราะติดแก๊สและเริ่มมีปัญหา

9.ISUZU D-Max Ls Cab4 3.0DDi Auto
ซื้อมาใช้แทนมังกรทองครับ ใช้ดีมาก มีปัญหาศูนย์ไม่เคยตุกติกให้เสียอารมณ์ ช่วงล่างนุ่มนวล โยนๆ แต่เกาะใช้ได้ เครื่องก็โอเคครับ ใช้มาตอนนี้ 1.5 แสนโลแล้วครับ

10.Honda Civic FD 1.8s AT(AS)
อยากมีรถไว้ใช้อีกคัน ตอนนั้นในงบประมาณที่ไม่เกิน 8.5 แสน ตัวนี้คุ้มค่าสุด ศูนย์บริการที่บ้านก็โอเคสุด รับรถภายในสิบวัน เลยจัดมาเลยครับ
ขับขี่สไตล์วัยรุ่น เหยียบมาๆ ช่วงล่างโอเค ติดกระด้าง ค่อนข้างซดอยู่เหมือนกัน  และจุกจิกใช้ได้

11.Chevrolet Cruze 1.8LTZ
ช่วงล่างดีครับ แต่พละกำลังยังไม่ค่อยเท่าไร  เครื่องเสียงดังเพราะดี เสียงรอบข้างไม่ค่อยเข้าเท่าไรแต่ดันเก็บเสียงเครื่องไม่ดี ภายในสวยมาก เบาะแข็งจริงๆ

12.Mazda BT50 2.5 ยกสูง
เป็นกระบะที่ขับสนุกมาก ช่วงล่างดีแต่แข็งไปหน่อย เครื่องยนต์พละกำลังดีมากๆ แอร์เย็นเจี๊ยบ พวงมาลัยเข้าขั้นแย่ เก็บเสียงดีด้วยน่ะ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ยังไม่เคยครอบครองเลยครับ ไม่รู้จะทันโครงการรถคันแรกไหม
ตอนซื้อมาผมยังเพิ่งเข้าอนุบาลเลย ทนทานและประหยัดน้ำมันมากๆ แอร์เย็นเจี๊ยบเลย ราคา 380,000 บาท ใช้ไป 14 ปี ขายไป 2.5 แสน
คันนี้ ถ้าใช้วลีที่ว่า ขับแล้วรวย คงไม่เกินจริง ทศวรรษกว่า หายไปแค่แสนเศษ..

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

เอารถทั้งครอบครัวละกันครับ ตั้งแต่เกิดเท่าที่จำได้ก็

1. Honda Accord ตาเพชร --> มี 2 คันเลยทั้งสีขาวและสีเทา สีเทาเป็นเกียร์ธรรมดา พอคุณแม่ท้องผม พ่อเลยซื้อสีขาวเกียร์ออโต้ให้ขับ จะได้ขับง่ายหน่อย

2. Volvo 240GL --> เป็นรถประจำตำแหน่งของคุณพ่อตอนนั้นครับ ตอนผมซัก 3-4 ขวบ

3. Saab 9000CD --> รถประจำตำแหน่งคันถัดมาของคุณพ่อครับ จำได้ว่าเป็นรถที่ดีมากคันนึง ตัวถังแข็งมากกกกก

4. Benz E220 W124 --> เป็นรถเบนซ์คันแรกของครอบครัว ตอนนั้นผมซัก 4-5 ขวบได้

5. Benz S280 W140 --> เป็นรถเบนซ์รุ่นที่ประทับใจที่สุดตั้งแต่ใช้รถเบนซ์มา จนปัจจุบันผมก็ยังคิดว่ามันเป็นรถที่ช่วงล่างและการขับขี่ดีกว่าทุกคันในบ้านอยู่

6. Audi A6 2.4 (C5) --> เป็นรถประจำตำแหน่งคันต่อมาของคุณพ่อครับ เรียกได้ว่าซื้อเป็นรายแรกๆของเมืองไทยเลย เพราะเห็นในโฆษณาแล้วคุณแม่บอกคุณพ่อว่าสวย วันรุ่งขึ้นก็ซื้อเลย (กำลังอยู่ในช่วงเปลี่ยนรถประจำตจำแหน่งพอดี)

7. Audi A4 2.4 (B5) --> พอถูกใจจาก A6 มา คุณพ่อก็เลยซื้อคันนี้ให้พี่สาวที่เอนท์เข้าจุฬาได้ (ทิ้งใบจอง VW Vento มาซื้อคันนี้เลย) คุณพ่อมาประทับใจ Audi มากๆก็คันนี้เลย ขับไปสนามกอล์ฟบนมอเตอร์เวย์ 200km/hr รถยังนิ่งๆสบายๆอยู่เลย สมรรถนะและช่วงล่างถือว่าดีกว่าเบนซ์ในระดับเดียวกัน

8. Benz E230 EL W210 --> คุณพ่อซื้อเป็นของขวัญเซอไพรส์คุณแม่ เนื่องจากตอนนั้นรุ่นนี้เพิ่งเปิดตัวที่ศูนย์ประชุมสิริกิติ์ คุณพ่อแอบถามสีที่คุณแม่ชอบแล้วแอบไปจอง คุณแม่รู้ตัวอีกทีวันรับรถ 555+ รถคันนี้เท่าที่จำได้คือค่อนข้างอืดและช่วงล่างยวบยาบมากกกกกก แต่ก็นั่งสบายด้วยความยวบยาบของมันเนี่ยแหละ แล้วเบาะหลังก็มีพื้นที่เยอะมาก จำได้ว่าตอนเด็กๆวิ่งไปวิ่งมาอยู่ในรถได้เลย และตัวถังค่อนข้างแข็งแรงมาก คุณแม่เคยเผลอปล่อยไหลไปชน Soluna ที่ที่จอดรถเอมโพเรี่ยม กันชนโซลูน่าหลุดลงมาเลยขนาดแค่สะกิดนิดหน่อย แต่รถผมไม่เป็นไรเลย

9. Benz E240 AV W211 --> ซื้อตอนวันเปิดตัวอีกแล้วกับเบนซ์คันนี้ แต่คันนี้รอรถถึง 7 เดือนเพราะมีเหตุนิดหน่อย ตอนแรกสั่งสี Tealite Blue ไป (สีออกฟ้าอมเทา) เซลล์แจ้งว่าต้องสั่งพิเศษเพราะเป็นสีพิเศษตอนนั้น รอรถ 6 เดือนก็โอเค รอก็ได้ แต่พอเข้าเดือนที่ 6 ก็ยังไม่มีวี่แววว่ารถจะมา สืบไปสืบมาได้รู้ว่าคนที่มีหน้าที่สั่งรถกับทางเมืองนอกลาออกช่วงที่ผมจอง แล้วลืมออเดอร์รถของผม เซลล์ก็เพิ่งรู้ตอนจะถึงกำหนดส่งรถน่ะแหละ (ถึงวันนี้ก็ไม่รู้ว่าจริงรึป่าว) ก็วีนแตกครับ จะสั่งใหม่ก็ต้องรออีก 6 เดือน เลยยื่นคำขาดว่าต้องได้รถภายใน 1 เดือน สุดท้ายเซลล์เลยไปเอารถคันที่หลุดไฟแนนซ์ของอีกคนมาให้เป็นสีบรอนส์เงิน คันนี้ขับดีมากกกกกกก จนปัจจุบันวิ่งไป 2.6 แสนกิโลแล้วก็ยังวิ่งดีมากๆอยู่ แก้ข้อเสียเริ่งช่วงล่างยวบยาบของรุ่นที่แล้วไปได้เยอะ เครื่องก็แรงขึ้นเยอะ เกียร์เปลี่ยนได้นุ่มนวลกว่ารุ่นที่แล้วที่มีกระตุกบ้าง

10. Nissan Teana 230JM --> คันนี้โดดเด่นเป็นพิเศษเพราะซื้อสีน้ำเงิน (ที่ไม่ค่อยมีใครสั่งกัน - -") และที่พิเศษกว่านั้นคือโดน Jeep Grand Cherokee ชนท้ายตั้งแต่ 3 ชม.หลังออกจากศูนย์ T^T กระโปรงหลังบุบไปเลย เสียความรู้สึกไม่น้อยเลย คันนี้เป็นรถญี่ปุ่นที่ค่อนข้างเซอไพรส์เพราะเก็บเสียงดีมาก การประกอบก็เนี้ยบ คุณภาพถือว่านำหน้าคู่แข่งมาก เครื่องแรงใช้ได้เพราะเป็น V6 วิ่งทางด่วนเร็วๆแทบไม่รู้สึกอะไรเพราะตัวรถนิ่งพอควร ผมขับตั้งแต่ยังไม่มีใบขับขี่ได้ถึง 160 เพราะไม่รู้สึกจริงๆว่าขับเร็ว แต่รุ่นนี้ช่วงล่างด้านหลังยวบมาก ขึ้นลงคอสะพานแล้วมันกระเด้งกระดอนชวนเวียนหัวเล็กๆ

11. Toyota Wish 2.0 --> ซื้อมาเพราะคิดว่าจะได้นั่งกันทั้งครอบครัวแบบไม่อึดอัดหน่อย แต่ปรากฏว่ามันไม่มีแอร์แถวที่ 2 และ 3 คนนั่งแถวที่ 3 จะขาดใจตายเพราะทั้งร้อนและคับแคบ เลยกลายป็นรถที่ในบ้านไม่ค่อยให้ความสนใจไปเลย และขายในที่สุด

12. Mazda 3 2.0 Moonroof --> รถคันแรกของพี่ชาย แต่งโหดมาก โหลดเตี้ยอีก แทบไม่มีพาร์ทชิ้นไหนเดิมๆมาจากโรงงาน เลยเป็นรถที่พี่ชายขับได้คนเดียว คนที่เหลือในครอบครัวไม่มีใครอยากขับ

13. Honda Accord 2.4 Navi G8 --> คันนี้เป็นรถคันแรกของผมเอง ซื้อเพราะรูปทรงและการดีไชน์ภายนอกภายในล้วนๆ ตอนนั้นไม่อยากได้ Camry เพราะลองขับแล้วเวียนหัวมาก ช่วงล่างลอยๆหวิวๆเกินไป ส่วน Teana ก็รู้สึกว่าทรงไม่วัยรุ่น เลยมาลงที่แอคคอร์ด ช่วงล่างค่อนข้างแข็งกว่าคู่แข่ง ขับนิ่งดีมากในความเร็วสูง ให้ความมั่นใจที่ดีเวลาขับเร็วมุดไปมุดมา แต่ประสบปัญหาทั้งเครื่องสั่นและการประกอบเข้าขั้นห่วย (มากกกกก) และช่างจากฮอนด้าไม่สามารถแก้ไขอะไรให้ได้ ซึ่งก็คงจะขายทิ้งในเร็ววันนี้

14. Mini --> เป็นรถพี่สาวครับ ซื้อเพราะพี่สาวชอบรถแนวน่ารักๆ (ตอนเรียนอเมริกาก็ใช้ Beetle Turbo) ขับง่ายและคล่องตัวครับ เพราะคันเล็กนิดเดียว แต่ส่วนใหญ่ไม่ค่อยใช้เบาะแถวหลังเพราะปีนเข้าไปลำบาก (แต่เบาะหลังไม่คับแคบนะ นั่งสบายพอตัวเลยทีเดียว ติดแค่ทางเข้าแค่นั้น)

15. VW Scirocco --> เป็นรถคันล่าสุดของที่บ้าน เครื่องแรงมากกกกก แต่ไม่กินน้ำมันมากนัก การขับขี่มั่นคงไว้ใจได้ ขับไปไหนก็เท่ไม่เหมือนใคร (เพราะสีแดง ^^)

คันต่อไปของผมที่เล็งไว้คือจะขายแอคคอร์ดทิ้งไปหา BMW 3 series F30 หรือ Benz C250cgi แทน ถ้าคุณพ่อให้งบมากกว่านั้นอาจไปเอา 525d F10 ครับ ซื้อให้เนื่องในโอกาสเรียนจบพอดี และเป็นคันสุดท้ายที่พ่อจะออกเงินซื้อให้เลยต้องเลือกดีๆหน่อยเพราะต้องใช้ไปอีกนานครับ

• *
ยังไม่เคยครอบครองเลยครับ ไม่รู้จะทันโครงการรถคันแรกไหม
คันนี้ ถ้าใช้วลีที่ว่า ขับแล้วรวย คงไม่เกินจริง ทศวรรษกว่า หายไปแค่แสนเศษ..

ฮ่าๆ "ขับแล้วรวย" น่าจะเอามาใช้กับมังกรทองตัวนี้จริงๆ ประหยัดน้ำมันมากๆ ไม่มีจุกจิก  :D :D
ราคาขายต่อก็ดีมากมายครับ เพราะชาวสวนยางแถบบ้านผมเค้าหาตัวนี้กันเยอะ
ขายคันนี้ไปตอนผมอยู่ ม.3 ครับ กลับมาจากโรงเรียนก็ไม่มีรถคันนี้จอดอยู่แล้ว ใจหายเหมือนกัน รับส่งเราไปโรงเรียนมาตั้งแต่เล็ก  :) :) :)

ออฟไลน์ HYDE--

1. Mitsu Champ - เป็นรถป้าผม น่าจะซื้อตั้งแต่ก่อนผมเกิด ป้าและพ่อก็ยกให้ผมขับไปเรียน ตอน ม.4-ม.6 แล้วก็ มหาลัยอีกนิสหน่อย อิอิ
2. BMW 520i MT E34 - รถพ่อผมครับ ตอนนั้นผมยังอยู่อนุบาลอยู่เลย ยังไม่ค่อยรู้เรื่อง
3. Corolla โฉม โดเรมอน(เห็นเค้าเรียกกัน) - พ่อผมซื้อให้แม่ผมตอนแต่งงานใหม่ๆ ตอนนั้นผมก็ยังไม่ค่อยรู้เรื่องอีกเช่นกัน ขายไปนานมากละ
4. Honday Odyssey (เขียนถูกป่าวไม่รู้) - ตอนผมอยู่อนุึบาล 3 ซื้อมาตื่นเต้นกันมาก เล่นกันสนุกเลยครับ
5. MB S280 W140 - พ่อผมขายคันที่ 2 มาซื้อคันนี้ กว้างมาก นุ่ม+นั่งสบาย ใช้นานมากกกกก ตั้งแต่ผมอนุบาล จนผมอยู่ ม.3
6. Trooper - ขาย Odyssey มาซื้อคันนี้ ใช้อยู่สักพัก คันใหญ่จริงๆครับ แต่ก็นะ ตอนนั้นยังไม่รู้อะไรมาก รู้แต่ว่ามันซดน้ำมัน ใช้อยู่สักพัก
7.  Kia Carnival - ซื้อตอนผมอยู่้ ป5 ตั้งแต่มันออกใหม่ๆเลย ภายในกว้างดีครับ แต่จุกจิกมาก โดยเฉพาะปัญหาความร้อน
    ผมมารู้เอาทีหลังว่า เป็นเกือบทุกคัน ไม่ไช่แค่คันผม
8. Mazda Tribute V6 - รถแม่ใช้ครับ ช่วงผม ม ปลาย เป็นคันแรกของบ้านที่กล้าติด LPG ใช้ดีมาก มีซันรูฟด้วย แต่พอมันเริ่มเก่า
    เนื่องจากแม่ผมดูแลรถไม่ดีนักก็เลยจุกจิกหน่อย พอผมเข้ามหาลัย แม่ผมก็ยกคันนี้ให้ แล้วไปถอย Accord G8
9. BMW 523i sport - หลังจากขาย W140 ก็เปลี่ยนเป็นคันนี้ ซื้อมือสองมาล้านกว่า
    หนึบมากๆ ใช้อยู่ 2-3 ปี พ่อผมก็เอาไปติด LPG ตอนนี้พ่อผมพึ่งได้ E60 MC มา ตอนแรกจะขายคันนี้ แต่สุดท้าย ยกให้ผม อิอิ
10. Accord G8 - แม่บอกว่า เบื่อรถ SUV/MPV แล้ว ก็เลยออกคันนี้ ใช้ดีครับ กว้างดี เป็นรุ่น Navi เอาไว้เผื่อหลงทาง แต่จากตัว EL อีก 1.2 แสน -0-
      ถ้าไม่นับเรื่องราคาที่เพิ่มมา ผมว่าคุ้มเหมือนกัน ขับดีครับ แต่ผมว่า พวงมาลัยเบาไปหน่อย
11. Fiesta 1.6 - ขาย Tribute มาซื้อคันนี้ เท่าที่ใช้มาไม่มีปัญหา ขับดีครับ ชอบมาก ใช้ฟอร์ดสีลม ก็โอเคนะ
12. Hyundai H1 - เอาไว้เดินทางไกลครับ นั่งสบายๆ ไปกันทั้งครอบครัว เครื่องแรงพอสมควร เมื่อเทียบว่ามันคือรถตู้คันใหญ่ขนาดนี้
      ถ้าพ่อผม ไม่ได้เก็บ E39 ไว้ ผมก็ต้องขับคันนี้ไปเรียน เพราะเคยเอาให้น้องขับไปจุฬาแล้วมันเอาไปเบียดเอา สรุปก็คือ ผมใช้คันนี้
      สลับกะ E39 แล้ว Fiesta ก็สลับๆกะน้อง ส่วนพ่อใช้ E60 แม่้ก็ใช้ G8
13. 525i E60 คันนี้ซื้อมือสองอีกแล้ว เป็นเครื่อง N52 ขับดีมากครับ แต่พ่อผมบอกว่า ชอบ E39 มากกว่า ถึงแม้ว่า E60 จะแรงกว่าก็ตาม
      ระยะฟรี น้อยมากกกกกกกกก หมุนไม่ถึงรอบก็สุดแล้ว

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
ผมยังไม่เคยได้ ครอบครองรถคันไหนเลยแต่กำลังจะครอบครองเร็วๆนี้ แต่เอารถที่เคยได้นั่งแระกันครับ
1.BMW E30 คันนี้นั่งแล้วชอบนะ ตอนแรกผมอายุได้แค่ 2-3 ขวบเอง
2.BMW E34 V-nose พ่อกับพี่ผมออกคนละคันเลย แต่หลังจากนั้นไม่กี่ปี พี่ผมประสบอุบัติเหตุรถคว่ำบนทางด่วน แฟนพี่ผมกระดูกแขนแตก แต่พี่ผมไม่เป็นอะไรเลย ทำให้ต้องขายซากไป แต่รถพ่อผมยังอยู่มาจนน้ำท่วม และตอนนี้ไม่แน่ใจว่า รถจมไปหรือยัง
3. Mitsubishi Lancer Cedia 1.6 คันนี้ชอบที่สุด นั่งสบายมาก ช่วงล่างดี คันนี้เป็นรถประจำตำแหน่งคันแรกของพ่อครับ
4 BENZ 230E คันนี้ใช้มาตั้งแต่ผมอายุ 8 ครับยันอายุ 16 ปี สุดท้ายต้องขายไปเพราะแก๊สบ้านี่หละ
5.Toyota  Camry 2.4G ไฟตาเหยี่ยว รถคันนี้ห่วยมาก เบาะหลังนั่งไม่สบายแถมลื่นอีก ช่วงล่างแย่มาก นั่งแล้วเวียนศีรษะอย่างมาก เป็นรถประจำตำแหน่งของพ่อคันที่สองครับ
6.Toyota Innova 2.5V คันนี้ผมนั่งบ่อยมากที่สุด เบาะหลังนั่งแล้วลื่น ที่ล็อกเบาะหลังก็เลื่อนไปเลื่อนมา ช่วงล่างค่อนข้างร่อนมาก แต่ในเมืองขับสบาย
7.Honda Accord 2.0 G8 คันนี้ของพี่ชายคนโตครับ ชอบมาก เก็บเสียงดีกว่ารุ่น 2.4 อีก ช่วงล่างดีครับ ประหยัดน้ำมันมาก
8.Toyota Hiace คันนี้แม่ผมซื้อไว้เป็นรถขนของของบริษัทคน ขนคนด้วย แต่ขายไปแล้ว
9.Toyota Hilux tiger sport cruiser 2wd  คันนี้ซื้อมาในราคา 330000 ตอนนี้ก็ยังใช้อยู่
10. Honda Accord 2.4 I-vtec คันนี้รถประจำตำแหน่งคันที่สามของพ่อครับ คันนี้ผมไม่ชอบเท่ารุ่น 2.0 นะ อิอิ
11.Mercedes-benz C200CGI ELEGANCE BLUEFFICIENCY ชื่อยาวมาก คันนี้ชอบสุดๆ ขับดีมากที่สุดในบ้าน ออปชั่นเยอะ
ปีหน้าอาจจะถึงตาผมบ้างที่จะได้รถคันแรกซักที 555

ออฟไลน์ N'droid

• แฟนพันธุ์แท้ android
ของผมแบ่งคามระดับของรถนะครับ

1. รถกระบะ nissan big m เปลี่ยนเป็น toyota vigo
2. รถ suv isuzu cameo เปลี่ยนเป๊น isuzu grand adventure
รีวิวแรกในชีวิตครับ /////รีวิว Toyota hilux vigo smart cab ///// รีวิวตามภาษาเด็กอายุ 14
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,16817.0.html

//// รีวิว isuzu grand adventure "รอเวลานี้มานาน”
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,17338.0.html

• **
TIN13....ขอบคุณมากนะคับสำหรับเพื่อนๆทุกท่านที่แสดงความคิดเห็น ผ่านกระทู้ที่ผมตั้งขึ้นมา ไม่นึกว่าจะมีคนเขามาแชร์และร่วมแบ่งบันความสุขเล็กๆน้อยให้กันและกัน ผมว่ารถแต่และคันของแต่และคนและครอบครัวมันมาพร้อมกับอดีตและความทรงจำในหลายๆ ด้านหลายๆ ความรู้สึกอย่างน้อยมันก็ทำให้เรา ได้ย้อนหรือคิดถึงในช่วงเวลาที่เรา ได้มีกับรถคันนั้นๆอาจจะไม่เกี่ยวกับรถโดยตรงแต่ก็ทำให้หลายๆคน นึกถึงช่วงเวลาที่มีค่าได้ไม่มากก็น้อย ผมว่าอย่างน้อยทุกๆคนคงมีความสุขไม่มากก็น้อยที่ได้เล่าได้นึกถึงกันนะคับ  :)  บางคนทั้งชิวิตไม่เคยมีรถเลยสักคัน บางคนทั้งชีวิตกว่าจะหาเงินมาซื้อรถได้สักคันก็คงลำบากน่าดู บางคนทั้งชีวิตอาจจะมีรถเพียงแค่คันเดียว หรือ 2-3 คัน บางคนอาจจะมีรถมากมายจอดอยู่ในโรงรถรอให้ท่านได้ขับแบบไม่มีวันเบื่อ (แอบอิฉา อิอิ) สำหรับผม รถที่เคยมีในชีวิตมาบ้าง อาจจะมากเมื่อเทียบกับคนอื่นๆ แต่ที่ทุกคนเหมือนกัน คือเราชอบและรัก"รถ"เหมือนกันคับ....ดูแลและรักษารักเขากันมากๆนะคับถึงแม้เขาจะเป็นเพียงแค่พาหนะแต่เขาจะเป็นส่วนนึ่งและอดีตความทรงอันมีค่าสำหรับพวกคุณไปตลอดกาลคับ :D TIN13
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2011, 15:39:29 โดย TIN13 »

• **
 :D Pluem Niyomyaht :  ;D  ;D
 :D Tan Int : ตามอ่านกระทู้เรื่อง อ้วกในรถใหม่แล้วคับ 555 ! ทีหลังอดนั่งแน่ๆ
 :D Nont 5510 : ขอให้ได้เร็วๆนะคับ SLS AMG ... ผมอะอยากได้ CLS W219 ตัวเก่ามักมัก ! !
 :D osment : ราคาดังทองจริงๆเรื่องจริงคับใครมีตอนนี้รักษายิ่งชีพ ... Nissan Presia รุ่น2 แอร์ไม่เย็นเสียบ่อยมากแต่สีหน้าปัดงามมากเลยสีฟ้าแต่มองไม่ค่อยเห็น รถดีจริงๆ เพื่อนผมใช้อยู่
 :D Ruksadindan : เห็นด้วยคับ รวยจริงๆ คุ้มๆๆ
 :D !+! Bomb !+! : ไม่มีคำบรรยายแค่อยากบอกว่า "อิฉาม๊ากกกก" ตอนผมไปเรียนต่อเคยใช้ Beetle เหมือนกันฮิตมากที่นู้น ราคา 8 แสนก่าๆอยากเอากลับมาด้วย ... เหอๆภาษีอ๊วกแน่
 :D boombyz : มีรถไม่น้อยเลยนะคับ 555+
 :D Tan w204 : อ่านรีวิวทุกอั้นเลยคับ ชอบ e34 ผมยังอยากได้อยู่เลย
 :D N' droid : ฝึกขับรถเก่งๆนะคับเมื่อถึงเวลาจะได้พร้อม

ออฟไลน์ WinniE

• TO THE WORLD BEST...K5
Re: ในชีวิตเคยครอบครองรถรุ่นอะไรมาแล้วบ้
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 19:57:50 »
ครอบครองมาร้อยกว่าคันแล้วครับ(แต่เป็นรถโมเดลนะ ;D)

เอารถในครอบครัวผมแล้วกันนะครับ

1. 19XX Nissan Big-M หน้าหัก ตอนเดียว - คันนี้ไม่รู้ว่าที่บ้านซื้อมาเมื่อไร แต่ขายออกไปตอนผมสี่ขวบ

2. 1997 Honda City 1.5 Exi AT - ซื้อตอนผมเกิดพอดี ราคาตอนนั้นประมาณ 45X,XXX บาท คันนี้ใช้หนักมากๆ เพราะวิ่งกรุงเทพฯ-เชียงรายปีละหลายๆครั้ง แถมเป็นรถคันแรกของบ้านที่มี ABS Airbag และเป็นรถที่สอนให้ผมคาดเข็มขัดทุกครั้งที่นั่งรถ (ขายไปซื้อ Honda Accord)

3. 2000 Ford Ranger Supercab 4X4 XLT - ซื้อมาราคาเท่ากับเจ้า City เลย ซึ่งเบาะหลังคันนี้ยังนั่งสบายกว่ารถกระบะรุ่นใหม่เลียอีก (ขายไปซื้อ Nissan Navara)

4. 2003 Kia Carnival GS - รถที่แพงที่สุดในบ้าน ราคา 1,4XX,XXX กว่าบาท อยากจะบอกว่ามันอืดมากกกกกกก ช่วงล่างที่นั่งหลังแล้วเวียนเฮด แถมวัสดุก็ก๊องแก็งอีกต่างหาก ตอนนี้ไม่รู้ซะตากรรมอยู่แถวบางบัวทอง :'(

5. 2003 Honda Accord G7 2.4E - ราคา 1,25X,XXX บาท แถมเซลล์ยังแถมประกันชั้น1ให้ด้วย :D(แต่ไม่รู้เหมือนกันว่าทำไมอยู่ๆถึงแถมให้) เป็นรถที่เหมาะสำหรับนั่งหน้ามากกว่านั่งหลัง(เพราะเบาะหลังมันนั่งไม่สบายเอาเสียเลย :P) ช่วงล่างที่ดีกว่า Toyota Camry ACV30 ราวฟ้ากับเหว

6. 2007 Nissan Navara Kingcab SE - ราคา 569,000 บาท คันนี้อยู่ๆคุณพ่อลากไปดูอย่างงงๆ แถมวันต่อมาเรียกเซลล์มาตกลงเลย :-\ เบาะหลังที่ไม่เหมาะสำหรับนั่งเลย :P Ford Ranger คันเก่ายังนั่งสบายกว่าอีก การเก็บเสียงอยู่ในขั้นดี ;)(สำหรับผมนะ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2011, 20:10:39 โดย WinniE »
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ sasipapha

• Newbie
  • *
ของตัวเอง nissan 4 คัน ล่าสุด march

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ของเรานั้น

1.Isuzu มังกรทอง - อันนี้ไม่รู้เรื่องอะไร
2.Hyundai Elantra - หลังจากคันใหม่แล้วติดใจนิดนึง
3.VW Vento - เคยคลุกคลีจับสัมผัสได้ ตอนนั้นเคยนั่งที่พักแขนหลังแล้วหักเลย - -'
ตอนนี้ขายให้คนญี่ปุ่นที่รู้จักในที่ทำงานเก่าพ่อแล้ว
4.Toyota Corolla Altis 1.8G 2001 - ตอนนั้นใช้แล้วไม่ชอบกลิ่นเบาะ (ไม่รู้เพราะน้ำยาหรือเปล่า)
จำได้ว่าตอนนั้นมีอะไรให้เล่นเยอะดี และรับรถกันตอน 6 โมงนะ
5.Toyota Soluna Vios S-Sporty 2003 - รถรับส่งไปโรงเรียน และติดใจพักนึง
ทุกวันนี้ยังประทับใจไม่มีเปลี่ยน (คันที่ 2)
6.Toyota Fortuner 2.7V VVT-i ขับ 4 - เอา Altis ไปเปลี่ยน และพ่อชอบแนวขับ 4 ด้วย ทุกวันนี้ใช้อยู่
7.Toyota Camry 2.4V 6CD - ออปชั่นเยอะ ตกแต่งหรูหรา แต่ขับเองแล้วไม่คล่องในหลายๆจุด
(เอา Vios ไปเปลี่ยน)
8.Toyota Prius TRD - แม้ออปชั่นหายไปจาก Camry แต่การขับขี่นั้นขับคล่องมือกว่าแหะ 
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ archian

เจ้าของตามสมุดทะเบียนนะครับ  ^^

1.MITSUBISHI L200-CYCLONE ตัวTURBO ปี94  ตอนนั้นซื้อมือสอง แสนห้า  ขายต้นปีนี้ หนึ่งแสนบาทถ้วน อิอิ

2.Isuzu D-max ddi 2500 ปี06 ซื้อดาวผ่อนต่อปี08 จบที่ 3แสน   ปีนี้หน้าฝน  ท้ายปัดหน้าไปชนวอริเออร์พังยับ  T^T ขายซาก 3แสน ^^ ขาดทุกกำไรใช้

3.Ford  ranger hi-rider wildtrak ปี09  มือสองมา4แสน6  ใช้มันไม่มีความคิดที่จะเปลี่ยนรถเลย  ตกหลุมรักอย่างจังในแรงบิดและช่วงล่าง  ^^

ออฟไลน์ Monstruo

เอารถในครอบครัวที่ได้สัมผัสมา:

1. Honda Accord Coupe '79 - คันนี้คุณพ่อนำกลับมาด้วยหลังจากประจำการอยู่ตปท. ในเมืองไทยมีอยู่ไม่กี่สิบคันเพราะ Honda ประเทศไทยไม่ได้นำเข้ามา (ตอนนี้คงไม่เหลือแล้วเพราะไม่มีอะไหล่) ผมหัดขับรถก็กับคันนี้ ถ้างบเหลือเมื่อไหร่จะจับคันนี้ไปแต่ง Retro  ;)

2. Volkswagen Santana (Passat) (stationwagon) '86 - ใช้ที่บราซิล

3. Mistubishi Champ III 1.5 - หน้าปัทม์ Digital เป็นอะไรที่เท่ห์มากเมื่อยี่สิบปีที่แล้ว  ;D

4. Toyota Corolla AE101 '92 - ทนหายห่วง จอดทิ้งไว้สองปีครึ่งเอาแบ็ตฯ ลูกใหม่มาเสียบแล้วใช้ได้เลย ทนทานกว่า AE111 ที่ตามมาทีหลังเยอะ!

5. Volkswagen Passat (stationwagon) '94 - ใช้ที่สเปน ด้านหลังบริเวณวางของกว้างมากๆ ตอนเด็กๆ ชอบไปนั่งเล่นด้านหลังกับน้องชายประจำ

6. Volkswagen Polo '96 - ใช้ที่สเปน ตอนแรกซื้อให้คุณแม่ใช้ แต่เกียร์เข้ายากกว่า Passat คันข้างบนคุณแม่เลยไม่ใช้ กลายเป็นรถคุณพ่อไปแทน

7. Toyota Corolla AE111 '96 - โฉมตูดเป็ด รถคันนี้ผมใช้เอง บำรุงรักษาเอง ซ่อมเอง แต่งไปจนมั่นใจว่าสวยไม่แพ้ใครที่เป็นรุ่นเดียวกัน (รุ่นนี้แต่งไม่ค่อยขึ้นถ้าเทียบกับ AE101) ถึงจะไม่ใช่รถที่ดีที่สุดแต่ก็รักมากที่สุด มีความทรงจำทั้งดีทั้งร้ายมากมาย วันที่ขายคันนี้ออกไปนี่น้ำตาไหลเลย

8. Toyota Corolla AE111 (Hi-torque) '98 - คันนี้ก็ยังสู้ AE101 ไม่ได้อยู่ดี ไม่ชอบที่วิทยุอยู่เหนือช่องแอร์มากๆ เปลี่ยนคลื่นวิทยุบ่อยๆ แล้วมือมันเย็น  :-\

9. Mazda 323 Protege '03 (1.6L)- ช่วงล่างดีมาก แต่เครื่องและเกียร์อืดขั้นเทพ ความเร็วสูงสุดทำได้แค่ 160km/h ตอนนี้ติดแก๊สเน้นประหยัด

10. Citroen C5 '04 - ช่วงล่างดีมากๆ เบาะหลังนั่งสบายสุด นั่งสบายกว่า MB E-Class W211 เสียอีก แต่ค่อนข้างจุกจิก เข้าศูนย์บริการทีไรเตรียมไว้เลย 2-3 หมื่น เครื่องและเกียร์อืดมากๆ เหมาะสำหรับวิ่งทางไกลมากกว่า ในเมืองกินน้ำมันราวๆ 6-6.5 km/L นอกเมืองประมาณ 12 km/L ใช้ไปนานๆ วัสดุคอนโซลภายในละลายเหนียวเหนอะหนะ เพราะดูเหมือนว่าจะจงใจใช้วัสดุ bio-degradable (รออีกสักสิบปีค่อยย่อยสลายไม่ได้หรือไงวะ)

11. Kawasaki Ninja 250R - อันนี้แถม ไม่ใช่รถแต่ถูกใจมาก ;D 0-140 km/h พอๆ กันกับรถแต่งพิกัดประมาณ 200 แรงม้า (วัดกับ Mitsubishi น่าจะวาง 4G93 กับ Vigo แต่งกล่อง) เลย 140 ขึ้นไปอย่าไปหวังอะไร แต่แค่นี้ก็เหลือเฟือสำหรับผมแล้ว

ออฟไลน์ Meow

• Full Member
ทั้งครอบครัวครับ
1.Toyota Corona ------------ ได้ขายเพราะพ่อ เมาขับชนเสาไฟฟ้าก่อนถึงหน้าบ้าน โค้งเดียว
2.Honda CRV G1 --------------- คุณแม่ใช้ขับไปส่งโรงเรียนช่วงมัธยม ต้น. เลยไม่ได้ลองขับ
3.Honda Jazz GD --------------------- พ่อเลยออกเจ้านี้มาประจำการแทน
4.Honda Jazz GD --------------------- อีกคัน สีเดียวกัน ออกให้พี่ชายใช้  พี่ชายขับไปชน แล้วก็ไม่กล้าขับอีกเลย ปัจจุบันใช้ Wave125 : P
5.Honda CRV G2 ---------------------- ขาย G1 มาออก G2 ให้คุณแม่ใช้เช่นเดิม
6.Honda City 03 ---------------------- คันนี้ผมใช้ช่วงเข้ามหาลัยใหม่ๆ ขับชน ในมหาลัยเองกับมือ T^T
7.Honda Jazz GE -------------------- เจ้า GD ถึงแสนโล ใกล้เจอปัญหาเกียร์ CVT พ่อเลยขาย มาออก GE ขับง่าย จอดง่ายดีครับ รถ5ประตู
8.Honda Civic FD ----------------------ของผมใช้อยู่ปัจจุบัน ชอบมากเลยจับแต่งType R เท่อย่าบอกใคร แต่กินน้ำมันกว่า พวก 1.5 ชะมัด

ครอบครัว Honda จริงๆ - -  คุณพ่อก็สนิทกับ Honda อุดรธานี สุดๆ ลูกค้าประจำแหละมั้ง ฮ่าๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2011, 21:33:00 โดย Meow »

• *
11. Kawasaki Ninja 250R - อันนี้แถม ไม่ใช่รถแต่ถูกใจมาก ;D 0-140 km/h พอๆ กันกับรถแต่งพิกัดประมาณ 200 แรงม้า (วัดกับ Mitsubishi น่าจะวาง 4G93 กับ Vigo แต่งกล่อง) เลย 140 ขึ้นไปอย่าไปหวังอะไร แต่แค่นี้ก็เหลือเฟือสำหรับผมแล้ว

ผมเพิ่งเอาไปชนมาครับ เป็นตัว 2011 ชนวันที่ 19 พ.ย. ตอนจะเที่ยงคืนแล้วครับ
โดนคนเมาขับตัดหน้า ผมชนเข้าอย่างจังเลยครับ
ผมขับมาเลนขวาความเร็วประมาณ 100 KM/Hr ได้ครับ แล้วอยู่ดีๆ รถคู่กรณีก็เบี่ยงเข้าเลนขวาอย่างกระทันหัน
ไฟเลี้ยวไม่เปิด ผมบีบแตรและก็เบรค แต่ไม่ทันแล้ว ชนเข้ากลางลำของรถคู่กรณี ทำให้ผมและคู่กรณีกระเดนไปอยู่คนละทิศคนละทาง
ผมไม่ค่อยเป็นอะไรมากเพราะใส่ชุดคลุม+หมวกกันน๊อคเต็มที่
ส่วนคู่กรณีตอนนี้ยังไม่ออกจากโรงพยาบาลครับ อาการเค้าหนักพอสมควรครับ ผมก็เพิ่งได้ไปเยี่ยมมากับคุณตำรวจ
รถคู่กรณีสภาพก็หนักไม่แพ้กัน โครงรถงอเป็นโค้งตัว U ครับ

ได้แต่นั่งน้ำตาตกใน เพราะออกรถมาได้ไม่ถึงสองเดือน ยังป้ายแดง  :'( :'( :'( :'( :'(
ค่าซ่อมประเมินคร่าวๆแล้ว ตกราวสี่หมื่นได้ครับ  :( :(

นี้แหละ เพราะคนเมาขับรถไม่ได้สติแท้ๆ พาซวยจริงๆ

ออฟไลน์ iDrive

• Newbie
  • *
ไม่รู้รหัสตัวถัง  หรือเครื่อง  มีหน้าที่ขับกับล้างรถ  เดาๆเอาจากทะเบียนรถครับ
มีก่อนหน้านี้ 2-3 คัน  แต่จำไม่ค่อยได้  ไม่อยากมั่วไปกว่านี้ครับ
1. บีเอ็ม  ซีรี่ย์ 5   ทะเบียน 2ฉ
2. เปอโย 405  หรือ 406 หว่า  ปี 97
3. เบนส์ 230อี  ทะเบียน  5ธ
4. บีเอ็ม  ซีรี่ย์ 5  ทะเบียน 3ศ
5. เบนส์ อี280 ทะเบียน 3ษ  อายุ 14 ปีแล้วยังขับสนุก  ไม่อยากลุกไปไหน  จิตใจเบิกบานมากๆ
ขับมาเป็นสิบๆปี  ผูกพันยังกะพี่น้อง  พ้องเพื่อน
6. อีซูสุอะไรไม่รู้  ขับสนุก  ประหยัด  ประโยชน์  ถ้าที่บ้านไม่มีนี่แย่เลยครับ  มีพระคุณต่อบ้านจริงๆ  อายุสิบกว่าปี
7. บีเอ็ม ซีรี่ย์ 5 เพิ่งซื้อปี 2008

อนาคตอยากจะซื้อ  ฮุนได เอชวัน, เบนส์ อี200, บีเอ็ม เอ็กซ์ 3
ตอนนี้ขยันทำงาน  ไม่เกินปีได้ซื้อซักคันแน่ๆ  จากนั้นถ้าถูกสลากกินแบ่งรัฐบาลรางวัลโตๆ  ก็ซื้อทีรวด 2 คัน

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
เท่าที่นึกออก

BMW 2002 Touring คันนี้พ่อผมอยากเท่ห์ซื้อมือสองมาก่อนผมเกิด แต่ขายไปในสัปดาห์เดียว เพราะมารู้ทีหลังว่า Frame มันคดเพราะไปคว่ำมา
Toyota Corolla KE30 คันนี้ก็ก่อนผมเกิด ไม่เคยเห็นคันจริงเช่นกัน
Volvo 240GL คันนี้ทันแล้ว เป็นรถที่แข็งบรรลัยจริงๆ ขายเพราะคุณพ่อไปวัดแทรกระหว่าง 10 ล้อ 2 คัน
Daihatsu Charade G11 Diesel เป็นรถที่ซื้อให้แม่หัดขับ แต่ดันขับไม่ได้ เพราะเป็น M/T สุดท้าย มีแต่คนยืม จนเอาไปคว่ำ เลยขาย
Mercedes Benz W123 คันนี้กว้างมาก จำได้แค่นั้นละครับ
Toyota Corolla KE70 คันนี้เป็นคันแรกที่คุณแม่ขับได้ ซื้อต่อจากญาติ ลง A/T ทีหลัง (ขยันรวน)
Mitsubishi Galant E33R คันนี้เป็นป้ายแดงคันแรกของที่บ้าน คุณแม่ใช้จนผมโต ก็ขับไปเรียนจนทำงาน และเพิ่งเปลี่ยนเป็น Vios ปัจจุบันคุณพ่อเอาไปวิ่งบ้าง
Volvo 940GL เป็นรถที่จำได้แค่อะไหล่แพง กับนั่งไม่สบาย
Nissan Caravan/Homy ซื้อมือสองมา เป็น JDM มี Moonroof สองบาน แปลกดี แต่อืดโคตร เพราะเกียร A/T มันรับไม่ไหว
Kia Carnival gen 1 ก็ใหญ่ดี นั่งสบาย แต่จุกจิก และอะไหล่แพงบรรลัย
Toyota Vios XP90 ขับอยู่ปัจจุบัน ไม่มีอะไรประทับใจ นอกจากศูนย์บริการ Toyota
Toyota Hiace หน้าจรวด คุณพ่อเอามาขนของ ลง 1JZ และ LPG และรวนสุดๆ
Mitsubishi Lancer CK2 1.5 เป็นรถที่ดีมาก ถ้าไอ้น้องผมไม่เอาไปชนมาครับ

ก็เท่าที่นึกออกครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

ครอบครอง

Volkswagen Beetle ปี 60s พ่อยืมพี่สาวมาขับ แอร์กี่ จุกจิ๊กโคตรๆ อะไหล่รอสั่งเป็นเดือน
2ประตูเข้าออกยาก และเป็นรถที่ทำให้คนที่บ้านเกลียดรถ 2 ประตู และกระบะแคบไปตลอดกาล
แถมรุ่นนี้เกียร์ออโต้อีก กินน้ำมัน ใช้งานยากมาก เลยทำให้พี่สาวพ่อ(ป้า) เลิกใช้ออโต้ และเทิดทูน MT เรื่อยมา
พอรู้ทีหลังว่ามันเป็น rare car แล้วเสียดายนิดๆ

Toyota Corolla AE111 - 1996 รถคันแรกจริงๆของบ้าน ตัวท็อปสุด ออฟชั่นครบ มีถุงลม มีแอร์
ทนทานนานปี เกียร์อึดโคตรๆ แสนเจ็ดไม่เคยโอเวอร์ฮอล

Honda Jazz 2005 รถซิตี้คาร์ เล็ก กระทัดรัด ประหยัดน้ำมันมาก เป็นรถที่ทุกคนแฮปปี้ที่ได้ใช้มัน

Toyota Prius 2011 มาแทนที่ Corolla เทคโนโลยีอัดแน่น อุปกรณ์ครบครัน ภายในกว้างขวาง
แม่ถอยให้น้องสาวเป็นกรณีพิเศษ

Honda Jazz 2011 รถคันแรกจริงๆในชีวิตผม เอาแจ็สเก่าไปขาย ได้มา 3.4 แสน เปาะเพิ่ม 2.5 แล้วไปถอยออกมา
ตั้งใจจะใช้ยาวๆ เพราะคันนี้ได้คืนภาษี 1 แสน และด้วยความที่มีปมด้อย รถที่บ้านมีแต่เกียร์อัตโนมัติ
ผมเลยขอตามหัวใจตนเอง เอารุ่น MT แมร่งเลย

ออฟไลน์ NoomTG

• **
ที่เคยใช้มานะครับ

1. SUZUKI > CARIBIAN  ใช้ก็ดีนะครับ เครื่องเล็กๆไปหน่อย แต่ว่าก็ใช้งานได้ดีครับ ขายไปนานแล้วครับ
2. ISUZU > TFR  มังกรทอง CAB SL   
3. ISUZU > VICTOR II SEL LIMITED
4. ISUZU > CAMEO
5. ISUZU > WANDERER ตั้งแต่คันที่ 2-5 ซื้อมาไล่ๆกันครับ แล้วพอใช้คุ้มก็ขายทิ้งไปแล้วครับ แต่ victor เครื่องระเบิด เลยเอาไปทำแล้วขายครับ
6. BANZ > c 220 w202 Kompressor คนนี้ยังอยู่ ณ ปัจจุบันครับ ไปออกพร้อมญาติ  2 คันครับ ของบ้านผมเป็นkomของญาติเป็นคลาสสิก
7. BMW > 318i e36  ไปทำช่วงล่างมาใหม่ ขับสนุกเหมือนตอนใหม่ๆเลยครับ แต่ขายไปแล้ว
8. ISUZU > GRAND ADVANTURE 2.8 TURBO 4WD ขับมันมากครับ ผมชอบเอาไปลุยเขายายเที่ยงกับเพื่อนครับ สนุกมากครับ
9. ISUZU > DARGON EYE 3.0 TURBO space cap SLX
10. BENZ > S280L w220 ออกป้าแดงที่ เชิดชัยโคราชครับ แต่เพิ่งขายไป เพราะที่บ้านหมุนเงินไม่ทันครับ
11. ISUZU > D-MAX SX CAB4 2.5 Di TURBO คันนี้ยังใช้อยู่ครับ ใช้ดีมากหลังจากไปอุดEGRและทะลวงท่อครับ ใครใช้ตัวนี้อย่าลืมไปทำแบบนี้นะครับ
12. HONDA > ACCORD ปี 04 2.4 คันนี้โดนชนท้ายครับ ซ่มแล้วก็เลยขายทิ้งครับ
13. ISUZU > D-MAX SLX CAB4 2.5 DDI I-TEC คันนี้ลูกน้องใช้แบบถลุงครับ รถพัง ลูกน้องไม่ยอมไปเช็คระยะครับ ใช้อย่างเดียว เครื่องพัง ยกเครื่องใหม่แล้วก็ขายครับ
14. HONDA > ACCORD ปี 07 2.4 เช่นเดียวกับคันก่อนครับ แต่โฉมนี้เปลี่ยนท้ายมาเป็นสามเหลี่ยม ผมชอบคันนี้ที่สุดครับ ผมว่ามันดีกว่าตัวฉลามอีกนะครับ
15. BMW > 740Li E66 ปี 07 คันนี้เอาไว้ออกงานครับ พ่อผมเอาไว้ใช้ออกงานโน่นนี่ครับ
16. ISUZU > HI-LAN 3.0 DDI I-TEC CAB4 AT ออกหลังจากที่โฆษณาไม่กี่วันครับอันนี้ แต่โคร..กินน้ำมันครับ ขายทิ้งไปแล้ว
17. ISUZU > MU-7 3.0 DDI I-TEC VGS TURBO ACTIVO AT ซื้อพร้อมกันกับคันข้างบนครับ ไปรับรถยังไม่ทันออกศูนย์ก็พังแล้วครับ ตัวนี้ พอบิดกุญแจ ไมล์มันจะกวาดครับ มันเป็นแบบว่า กวาดไปครับ แต่ไม่กลับ ค้างไปเลยครับ รอรับรถอีก 2 ชม.ครับ เซ็งจิตมากวันนั้น กว่าจะแก้ปัญหาได้
ต่อจากนนี้บ้านผมเริ่มซื้อรถมือ 2 แล้วครับ
18. TOYOTA > ALTIS 1.8E หน้าหมูครับ ซื้อมาเอามาติดแก๊สครับ ใช้งานดีมากครับ เสียอย่างเดียวครับเก็บเสียงไม่ค่อยดีเท่าไหร่ ก็ใช้งานดีนะครับ แต่เพิ่งขายไป เพราะขับไปชนต้นไม้มา รถตัดหน้าครับ แล้วเบรค รถปัด ขอถามผู้รู้ครับ ว่า ตัวนี้ มี ABS แล้วมันมีEBDหรือเปล่าครับ ฝากด้วยครับ มันเป็นสิ่งที่คาใจครับ
19. BENZ > A170 W169 ใช้ดีมากครับ รถนิ่งมาก แต่แข็งไปหน่อยนะ ^^
20. TOYOTA > CAMRY 2.4 Q โฉมเหยี่ยวอ่ะครับ ติดแก๊ส ใช้งานดีมากครับ ตอนนี้ยังใช้อยู่ครับ
21. TOYOTA > CAMRY HYBRID Navi คันนี้ผมรักมากครับ เช็ดทุกวัน ป้ายแดงอยู่แต่ใช่ไป 2 หมื่นโลแล้วครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
1. 2002 - 2004 เปอร์โย 505 เกียร์ธรรมดาปี 90 (มั้ง นานแล้ว) ซื้อมา 20,000 ซ่อมไป 1,000 ใช้ 2 ปี ขายได้ 33,000 คุ้มสุดๆ

2. 2008 - ปัจจุบัน สามห่วง 1.6 ปี 95 เกียร์ธรรมดา ซื้อมา 100,000 ซ่อมไปซะ 30,000 เดี๋ยวปีหน้าคงได้เปลี่ยน กะจะขาย 120,000

3. อนาคตป้ายแดง ไม่วีออสก็คงเป็นสวิฟท์อีโกคาร์ ไม่น่าหลุดจากนี้นัก แต่ถ้าเป็นมือสองก็ไม่รู้ล่ะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ beebird

เอาเฉพาะที่นับว่าเป็นรถของตัวเองนะครับ

- MITSUBISHI : GALANT 2.0 GLSI (โฉม VR4) คุณพ่อพาไปประมูลมือสองมาจาก สหการประมูล โดนย้อมตั้งแต่ประมูล ต้องเปลี่ยนหัวฉีด 4 ตัว ลากตั้งแต่ซื้อเลย แล้วก็เสียๆ ซ่อมๆตลอด 3 ปี ระยะหลังจอดตลอดยอมขึ้นรถเมล์ไปเรียนมหาลัย เพราะมันเีสียตลอดพาไปตายกลางทางไม่รู้กี่รอบ สุดท้ายก็ขายไปครับ

- HONDA : Civic EXI 1994 (เตารีด) รถใช้ต่อจากคุณแม่อีกที ใช้งานดีครับไม่มีปัญหาอะไรเลย เบาะเตี้ยมากๆ เหมือนนั่งอยู่บนพื้นรถเลย ใช้งานจนถึงอายุมันก็ขายต่อให้เพื่อนไป

- HONDA : Civic ES 2003 เริ่มทำงานใหม่ๆ ซื้อเองผ่อนเองทั้งคัน ได้่เงินดาว์นจากที่ขายเจ้าเตารีดไปครับ ใช้เดิมๆมา 6 ปี มาแต่งรถเอา ปีหลังๆ แต่งสุดเปลี่ยนโน่นนี่ จนไม่มีทางไปต่อก็ขายไปครับ

- HONDA : ACCORD G8 2008 2.4 Navi คันนี้เป็น รถ Test Drive ของศูนย์ที่แฟนทำงานอยู่ครับ เจ้าของศูนย์ขับอยู่คนเดียว ( ล.ค.ที่สนใจลองจะได้ขับวนๆอยู่ภายในศูนย์แค่นั้นเอง) ซื้อเองผ่อนเอง และใช้มาถึงทุกวันนี้อย่างมีความสุขครับ ^ ^

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
โห เยอะๆ กันทั้งนั้นเลยครับ

Civic EG > Upgrade D15b ---------- รถคันแรกของครอบครัวเลยครับ ผูกพันธ์มาก ตอนนี้ผุขึ้นมาเยอะ รอเวลาซ่อมอยู่

Camry ไฟตรง  >>>> คุณพ่อชอบครับ คุณอาซื้อก่อน แล้วพ่อไปขับ แล้วชอบตาม

Jazz GD >>>> รถแฟนครับ ใช้ๆ ก็ดีนะ สะดวกสะบายดี

Jazz GE >>>> แฟนเปลี่ยนรถ (ตัวเองไม่มีซะที ฮ่าๆๆ) ก็ดูดีขึ้นครับ ชอบกระจกมองข้าง ใหญ่ดี

ตอนนี้ทางบ้านก็เล็งๆ SUV อยู่ อยากใช้เป็นรถครอบครัว กึ่งขนของด้วย เพราะทำธุรกิจนิดหน่อยแต่ไม่อยากได้กระบะ  ^ ^
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ muzaa

1.Toyota celica หน้าโหนกสีเหลืองของคุณพ่อสมัยตอนหนุ่มๆครับเคยได้ยินว่าท่านเคยใช้แต่ไม่มีรูปหรือหลักฐานอะไรของรถคันนี้เหลืออยู่เลย
2.Toyota corolla ke-20 สีส้มของคุณพ่อครับหลังแต่งงานกับคุณแม่ก็เปลี่ยนมาใช้รถครอบครัวแทนครับ
3.Toyota corolla ke-30 สีแดงครับคันนี้มาประจำการในบ้านก่อนผมเกิดไม่นานครับ
4.Toyota corolla ke-70 กันชนใหญ่สีขาวครับคันนี้ผมเริ่มจำความได้แล้ว(อายุ4-5ขวบครับ) คันนี้มีความแปลกคือเป็นรถเกียร์ออโต้ครับไม่แน่ใจว่ามาจากโรงงานหรือคุณพ่อท่านไปเปลี่ยนเองถือว่าแปลกมากในยุคนั้นครับ
5.Mitusubishi lancer 1.6 turbo ปี85-86 สีโกโก้ครับเป็นรถที่แรงและไฮเทคมากครับ หน้าปัทม์ digital แต่จุกจิกบ่อยมากและเคยแอร์เสียตอนไปเที่ยวชะอำ นั่งร้อนมาตลอดทางจนจำถึงความจุกจิกมาจนถึงทุกวันนี้ครับ
6.Datson sunny b-310 rainny boy ตากลมสีแดงคันนี้เป็นรถคันแรกของคุณแม่ครับ
7.Toyota corona st-171 2.0gl สีเขียวปี91 ออกมา 700,000 บาทครับคันนี้เป็นรถlotแรกๆตอนเปิดตัวเลยครับเป็นรถของคุณพ่อก่อนต่อมายกให้คุณแม่หลังใช้ไป 1 ปีครับและเป็นรถครูที่สอนผมขับรถเป็นจนถึงทุกวันนี้ครับอยู่ในบ้านผม 16 ปีเต็มครับจึงขายออกไป
8.Toyota corona st-171 2.0 gli auto สีเทาปี 92 ออกมา 8xx,xxx บาทครับหลังจากติดใจหน้ายิ้มคันแรกคุณพ่อเลยซื้อตัวtopมาอีกคันซึ่งเป็นหัวฉีด(คันแรกเป็นคาร์บิวเรเตอร์)แรกกว่าคันแรกมากครับแต่ซื้อมาได้ประมาณ 6 เดือน toyota เปิดตัว corona st-190 ท้ายโด่งโดย sale ไม่บอกซักคำ
9.Toyota corona st-191 2.0 auto 4ect สีเทาปี96 ท้ายแยก (mcจากท้ายโด่ง) ออกห้างมาใกล้ๆ900000 บาทครับ คันนี้จำได้ว่าจุดเด่นคือเสาอากาศไฟฟ้าอยู่หลังรถครับตอนนั้นไปเยี่ยมคุณยายที่สุพรรณบ่อยๆจำได้ว่ายังรับคลื่น กทม.ได้ชัดในขณะที่คันเก่าเลยกรุงเทพไปหน่อยก็รับคลื่นไม่ได้แล้ว
10.Volvo s-70 2.3t สีเทาปี 2000 ราคา2.29 ล้านบาท รถยุโรปคันแรกของบ้านครับเครื่องแรงสะใจมาก เกาะถนนแน่น ประทับใจมากครับแม้ตอนท้ายๆก่อนขายจะเริ่มมีปัญหา pumpติ๊กบ่อยๆครับ
11 volvo s-80 2.3t ปี 2004 mc ราคา 2.85 ล้านบาท จากความประทับใจใน volvo คันแรกจึงนำมาถึงคันที่ 2 ยังคงประทับใจเหมือนเดิมครับแต่มีปัญหา ลิ้นปีกผีเสื้อบ่อยมากจนความประทับใจลดลงครับ
12 Honda civic coupe 1.6 at ek สีเทารถปี 98ซื้อปี 2002 ครับรถคันแรกของผมเอง สวยมากเมื่อแรกเห็นและยังสวยจนถึงทุกวันนี้อืดไปหน่อยครับช่วงแรกมีปัญหาความร้อนบ่อยแต่เต่ซ่อมแล้วหายครับ ปัจจุบันเริ่มมีอ่อนแอลงตามอยุครับยังป็นรถสำรองที่บ้านผมครับ
13 toyota camry 2.4v ปี 2006 สีเทา ของคุณแม่ครับหลังใช้เจ้าหน้ายิ้มมานานก็เปลี่ยนรถใหม่ครับเป็นรถ lotแรกตอนเปิดตัวเหมือนกัน hi-tech มากครับตอนนั้นเมื่อเทียบกับคู่แข่งเมื่อตอนเปิดตัวครับใช้ดีไม่มีปัญหาและยังใช้อยู่ครับ
14 toyota camry 2.4 v dvd navi สีmedium silver ปี 2009ของคุณพ่อครับหลังจากประทับใจในรถคุณแม่ประกอบกับเริ่มมีวิกฤต hamburgur crisis แผนการซื้อ new volvo s-80 เลยพับไปกลายเป็นเจ้านี้แทนประหยัดเงินไป1ล้านบาทครับ
15 honda civic 2.0 fd2 ปี 2007 ของผมเองแรงมากครับกับรถ c-segment เดิมๆอย่างนี้จะมีปัญหาคือเปลี่ยนผ้าเบรกไปแล้ว 2 ชุดผ้า clutch ไป 1ชุดทั้งๆที่ใช้มาเพียง 4 ปีเท่านั้นยังคงใช้งานได้ดีอยู่เช่นกันครับ
เร็วๆนี้ (คาดว่าตัดสินใจภายใน 2เดือน) ตามความคิด ณ ปัจจุบันนี้chevrolet corolardo doublecab 4x4 2.8 ltz auto ครับ เป็นรถอเนกประสงค์และเพื่อลุยกรณีเกิดภาวะน้ำท่วมครับ

ออฟไลน์ Gajira

• Newbie
  • *
จำปีไม่ค่อยได้ จำได้แต่รุ่นรถครับ  ;D

เริ่มด้วยรถยนต์
- คันแรก โตโยต้า ไทเกอร์ 4WD ตัวท๊อปรุ่นแรก
- คันที่สองก็ นิสสันนาวาร่า 4WD 4 ประตู ตัวท๊อปรุ่นแรก ตอนนี้ขายไปแล้ว ไม่มีรถยนต์ใช้กำลังรอคันที่สามอยู่ครับ
- คันที่สองครึ่ง ไปจองมาแต่ก็จำใจต้องไปถอนจองเนื่องจากเหตุน้ำท่วม Honda City MC
- ว่าที่คันที่สาม ไปจองมาแล้วรอรับรถอยู่ครับ Nissan Teana 200XL MC

ทีนี้ก็รถมอเตอร์ไซค์มั่ง
- เริ่มจาก Honda Phantom
- Honda Super 4
- Honda VTR1000F
- Suzuki Bandit 750
- Yamaha Grand Majesty 400
- ปัจจุบันใช้ BMW F800GS ครับ

ที่ใช้มาชอบทุกคัน ไม่เคยเปลี่ยนเนื่องจากรถมีปัญหา เปลี่ยนเพราะกิเลสล้วนๆ  :P

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
รถทั้งบ้านที่เคยผ่านมามีตั้งแต่ VW เต่า,KE20,KE35,KE70..KEนี่โคโรลล่าหมดนะ..นี่คือยุคที่คุณพ่อผมยังอยู่สภาพัฒน์ พอตอนหลังย้ายไปUN เริ่มรวยก็เริ่มมี Benz W123 300D,BMW 520,190E2.0,Subaru LEONE 1600ST,Corolla Liftback เครื่อง 3T,Nissan B11 Sunny Coupe,Benz W124 260E (บางที่เรียก300E 2.6),Nissan NX Coupe,VW Vento CL สองคัน,CRV Gen1,Civic ES, CRV Gen 2, Civic ES minorchange,Tiida 1.6G,Subaru Legacy Turbo,CRV Gen3

นอกนั้นพวกรถบริษัท กับพวกรถที่คนเอามาค้ำ เอามาจำนองเงิน ไม่นับ

คันที่ชอบ ใช่ และถ้าเป็นไปได้อยากซื้อกลับมาคือ Liftback TE คันนั้นครบกิ๊บๆ และ W124 ซึ่งชอบตรงที่รถอะไรวะ วิ่งเร็วก็นิ่งมาก วิ่งช้าไม่สะเทือน ทน นั่งสบายขับทางไกลสบายมากๆ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8