ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอคำเเนะนำรถครอบครัวขนาดเล็กประตูสไลด์งบประมาณไม่เกินล้านมือ1มือ2ได้หมด  (อ่าน 4925 ครั้ง)

ออฟไลน์ navynay

• Newbie
  • *
รบกวนขอคำเเนะนำรถครอบครัวเอนกประสงค์ประตูสไลด์งบประมาณไม่เกินล้านมือ1มือ2ได้หมด
พอดีลูกเริ่มโตเเล้ว มองหารถเอนกประสงค์สักคัน ทีเเรกเล่งๆ Honda freed ปี 14 เอาไว้ แต่พอไปลองขับรู้สึกว่า เบาะคนขับ คนนั่งมันเล็กนั่งไปสบาย เลยคิดว่าจะเพิ่มงบ แล้วหาตัวที่นั่งสบาย เดินทางไกลไม่เหนื่อย รบกวนด้วยครับ
โจทย์ที่ผมอยากได้ คือ
1. ขับรถไปรับส่งลูกที่โรงเรียน แถวๆสะพานควาย วิ่งวันละ 70 km
2. ออกต่างจังหวัดบ้าง ไม่บ่อย ปีละ 3 - 4 ครั้ง แบบขึ้นเหนือ ลงใต้ ยาวๆ
3. กินน้ำมันไม่ดุ บำรุงรักษาง่าย ไม่จุกจิก ไม่แพงเลือดซิบ
 ^ ^ ขอบคุณกูรูทุกท่านล่วงหน้าครับ
ทุกวันนี้ขับ CIVIC FB ขนของขึ้นรถที เต็มเเล้ว นั่งเบียดกันอีก

ออฟไลน์ Teera

• Hero Member
เซียนต้า น่าใช้ ญี่ปุ่น เพียบเลย

ออฟไลน์ mongolias

Stepwagon น่าจะตอบโจทย์ได้ แต่อาจจะต้องเพิ่มงบนิดนึงครับ

ออฟไลน์ Krongbun

H1 มือสองเลยครับ อยู่ในงบ
นอกนั้น แคบหมด
แต่ขนาดก็คงไม่เล็กเท่าไหร่

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=67685.msg1189564#msg1189564

ถ้าจะเอาคันเล็กกว้าง+ประตูสไลด์ด้วย ในไทยหายากน้ะ
ก็มีแต่ sienta แหละครับที่ยังทำตลาดอยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 01, 2018, 12:00:54 โดย Krongbun »

ออฟไลน์ hydra02

• Newbie
  • *
ตอนนี้ผมขับ Sienta อยู่นะครับ
ดูจากระยะทางและสถานที่ คาดว่าเจ้า Sienta น่าจะกินน้ำมันประมาณ 8-10km/l
(ของผมรอบนึงเฉลี่ยวิ่ง 25km ต่อ ชม. วิ่ง 50km ต่อวัน จะได้ 12km/l)

เบาะแถวสอง อาจจะไม่ได้มีส่วนโค้งรับสรีระ เลยอาจจะนั่งไม่สบายมาก

แนะนำว่าไปลอง Test drive หรือนั่งดูก่อนครับว่าพอตรงกับความต้องการไหม
เพราะรถเล็ก ประตู slide ในบ้านเรามีแค่ Sienta หนะครับ

ปล. ชนทีอะไหล่รอนานนะครับ ประมาณ 1-2 เดือนอย่างน้อย

ออฟไลน์ Nui

• Full Member
ผมมีโจทย์คล้ายๆ แบบนี้ อยากเปลี่ยน Pajero Sport เป็น MPV คันใหญ่ประตูสไลด์
โดยที่ต้องไม่ใช่ Toyota Alpard หรือ Velfire, Kia Canival และ Hyundai H1
สรุป น่าจะเหลือแต่ Benz กับ VW มั้งนะ ราคาสูงไปอีก MPV ประเทศนี้ตัวเลือกน้อยจริงๆ
E12 520, E21 320, Peugeot 504, 505
Citroen CX Prestige
E30 316i, E36 318i
Mazda Lantis V6 2.0, Rover 623 GSi
Mitsubishi Pajero V6 3.5 1998, E46 323i
Mitsubishi Pajero Sport 2011
Volvo V40 T5
F30 Active Hybrid 3
C250 Coupe C205, E300 Coupe C238
G32 630d GT

ออฟไลน์ Myprecious

• Full Member
ถ้าลอง Freedแล้วว่าเล็ก Sienta ก็ไม่ต่างกันหรอกครับ  ยี่ห้ออื่นมือ1ในงบก็ไม่มีแล้ว

ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องประตูสไลด์ Xpander ก็ตอบโจทย์นะครับ

ไม่งั้นก็ไปมือสองปีไม่เก่ามากอย่าง H1 ครับ หรือ Honda Odyssey ก็อยู่ในงบได้ประตูสไลด์ดังใจแต่ขนาดจะไม่เล็กนะครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

Stepwgn มือสองครับ ราคา 9แสน+-

ออฟไลน์ Fly to dream

H1 มือสองได้อยู่ แต่อาจเก่านิดนึง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ rotaryman

ออฟไลน์ XyteBlaster

ไม่ค่อยมีให้เลือกครับ ประตูสไลด์

ที่มีขายมือ 1 ก็ sienta , h1, grand carnival , alphard
มือ 2   freed , stepwagon , estima

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
เบาะนั่งสบาย + เดินทางไกลไม่เหนื่อยด้วย + กินน้ำมันไม่ดุ +บำรุงรักษาง่าย ไม่จุกจิก

มือ 1 เซียนต้าครับ อัตราเร่งน่าจะดีกว่า freed
มือ 2 เป็น ppv  mux 1.9 ครับ

ถ้าไม่มีครอบครัวผมแนะนำพวก d segment มือ2  8)

ออฟไลน์ bravo

ผมเชียร์ H1 ครับ

ถ้านับเฉพาะรถในกลุ่มนี้  H1 ถือว่าเป็นรถตลาดเลยนะครับ

ออฟไลน์ Devil13

Stepwgn มือสองครับ ราคา 9แสน+-

+1 ครับ
ถ้าอยากได้ใหญ่กว่าฟรีด ราคาไม่แพงมากคันนี้น่าจะตอบโจยท์

ออฟไลน์ AkE

Stepwagon มือ2 แต่รถน่าจะมีไม่เยอะครับ

ออฟไลน์ NoName__???

ESTIMA ถ้าอยากใช้แคมรี่ประตูสไลค์

ออฟไลน์ Dozeda

• Jr. Member
  • **
H1 ขับง่าย อะไหล่ทน แค่จอดยากนิดนึง

ออฟไลน์ CJ.

ผมค่อนข้างกังวลตรงวิ่งวันละ 70 กม.นี่ล่ะครับ คือรถมือสองก็บำรุงดีๆใช้สบาย เพราะผมก็มีรถปีเก่าๆใช้ วิ่งเยอะๆก็ได้ไม่เคยเสียกลางทาง
แต่ยังไงๆ ผมมองว่าเป็นการขับรับส่งเด็กๆ แล้วระยะวิ่งก็ไม่น้อย ป้ายแดงก็ย่อมสบายกว่าในเมื่อมีงบขนาดนี้แล้ว เชียร์ Sienta แล้วกันครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ BN`

ผมเชียร์ Sienta ครับ ใช้รถป้ายแดงขับสบายใจไปอีกหลายปีครับ

ออฟไลน์ rvsmart

• Sr. Member

ออฟไลน์ navynay

• Newbie
  • *
ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นนะครับ

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
Hyundai H-1 , Sterpwagon มือสองครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ faora

• Jr. Member
  • **
Sienta ตัวท๊อปครับ
ประตูสไลด์ไฟฟ้าสองข้าง