ผู้เขียน หัวข้อ: รถใครติดกล้องหน้า เซนเซอร์หน้า บ้างครับ แนะนำด้วย อยากติด  (อ่าน 6881 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member

ขอเกริ่นก่อนนะครับ ตอนนี้  รถผม  ฟอร์จูนเนอร์ครับ   มีกล้องหลัง เพิ่งไปติดมา  เป็นของจีน 2,500 บาท  โดยรวมถือว่าชัดม๊าก ช่วยในการถอยหลังได้มาก ๆ

และ  ก็มีเซนเซอร์จากศูนย์มาให้เลยอีกสองจุด ซึ่งช่วยได้ประสานงานกันดีม๊ากๆ กับกล้องมองหลัง  พอกล้องมองหลังเข้าเส้นสีเขียว เซนเซอร์เริ่มทำงาน พอเส้นเหลือ เซนเซอร์ทำงานถี่ขึ้น  และเส้นสีแดงจากกล้อง คืออันตราย เซนเซอร์ดังแบบเสียงลากยาว เลย  

โดยรวมรู้สึกชอบเซนเซอร์ กับกล้องหลังมากๆ ช่วยได้เยอะเลย เวลาถอย  แต่เสียดายไปหน่อย คือเซนเซอร์หลังที่แถมมากับรถ แถมา 2 จุดเท่านั้น ช่วยเตือนได้เฉพาะด้านกลางๆ แต่ด้านมุมซ้าย ขวา มันไม่ดัง เลย

ทีนี้อยากจะสอบถามเพื่อน ๆ พี่ๆ ว่า

1. เซนเซอร์หลังจากศูนย์โตโยต้ามันมีมาให้แค่ 2 จุด  ผมอยากย้ายเซนเซอร์หลังสองตัวนี้ มาไว้ข้างหน้าได้ไหมครับ กะว่าจะติดแค่ขอบมุมขวา กับซ้าย  เหมือนของแคมรี่ ไฮบริสอะครับ
2.ผมอยากจะซื้อเซนเซอร์หลังใหม่ แบบ 4 จุด  ไม่ทราบว่าแบบไหน ใช้แล้วดีๆ ทนๆ บ้างครับ    ลองถามของศูนย์โตโยต้า  ชุดนึง  4 จุด ชุดละเกือบๆ 5 พันบาท  ถ้าเป็นของจีนยี่ห้ออะไรพอใช้ได้บ้าง  
3. กล้องมองหน้า ยี่ห้ออะไร ดีครับ   แนะนำด้วย

ขอบคุณที่แนะนำด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2011, 15:59:47 โดย thepowermancity »

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

ตอบ ข้อ 2.

คุ้นๆ ว่า หัว sensor ของ fortuner จะใหญ่กว่าของที่ขายกันตามท้องตลาดนะครับ
ยังไงก่อนซื้อ ก็คงต้องวัดขนาดของเดิม เอาไปเทียบกันก่อน
แนะนำยี่ห้อ golden eye ราคาพันกว่าบาท มีจอบอกระยะ ใช้ดี ทน กะระยะไม่เพี้ยน

ตอบ ข้อ 3.
ถ้างบเยอะหน่อย แนะนำกล้องของ kenwood

ออฟไลน์ toonze

สองจุดก็พอแล้วนะครับ มีทั้งกล้องด้วย กระจกมองข้างนี้กะไม่ใช้เลยหรอครับ   ไปติดด้านหน้าดีกว่าครับ

ออฟไลน์ natty ib-cm

• Sr. Member
ติดฝั่งซ้ายด้วยครับเห็นรอบคันเลยนะ

ติดฝั่งซ้ายด้วยครับเห็นรอบคันเลยนะ

ติดกล้องฝั่งซ้าย เหรอครับ แล้วมันจะโชว์ตรงไหนครับ

ออฟไลน์ kengointer

• Full Member
    • GPSติดรถ ราคาถูก รุ่นใหม่
 :o กล้องถอยจีน 2,500 ผมว่าคุณโดนฟันแล้วครับ ผมซื้อใน techincar ในเน็ตเนี่ยแหละครับ ราคาพันเดียวเอง  :o

:o กล้องถอยจีน 2,500 ผมว่าคุณโดนฟันแล้วครับ ผมซื้อใน techincar ในเน็ตเนี่ยแหละครับ ราคาพันเดียวเอง  :o

ราคารวมติดตั้งครับ ตรงรุ่น   

แต่ผมก็ว่าเหมือนๆ โดนฟันอยู่นะ  เห๊อะๆ