ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องฟรีค่าแรง 3 ปีของมิตซู  (อ่าน 13905 ครั้ง)

ออฟไลน์ Maman_Haheinz

• Full Member
สอบถามเรื่องฟรีค่าแรง 3 ปีของมิตซู
« เมื่อ: ธันวาคม 09, 2011, 20:08:22 »
ผมขอกล่าวย้อนไปสักนิด เมื่อประมาณเดือนตุลาคมที่ผ่านมา
พ่อกับผม  เอาำปาเจโร่สปอร์ตเข้าไปเช็คระยะ 6 เดือนก็ตรวจเช็คกันตามปกติ
ซึ่งตั้งแต่ซื้อมายังไม่ได้เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องเลยแม้แต่ครั้งเดียว เพราะช่างบอกว่า ไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้
จนมาระยะตรวจเช็ค 6 เดือนก็ยังไม่ได้เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง (เพราะพ่อเตรียมตังค์ไปไม่พอ แหะๆ) ก็ยังไม่ได้เปลี่ยนอีก
รถเองนั้นก็ไม่ได้ขับไปไหนไกลเกินกว่า 100 กิโลเลย

จนวันที่ 3 และ 4 ธันวาครอบครัวต้องเดินทางไปต่างจังหวัด ผมเลยเสนอให้พ่อเอารถเข้าไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง
เพราะกลัวปัญหาที่จะเกิดทางด้านเครื่องยนต์ จึงเอารถเข้าศูนย์ในวันที่ 2 และเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง
จากนั้นระหว่างที่กำลังดำเนินการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง พนักงานก็มาชี้แจงว่า...

"มีค่าแรงเพื่มอีก 200 บาท นอกเหนือค่าน้ำมันเครื่อง" เอ๊ะ!!!  ผมก็งงเลยสิ
ไหนว่าค่าแรงฟรี 3 ปีไง?? พนักงงานจึงชี้แจงว่า "ฟรีในกรณีที่นำรถเข้าตรวจตามระยะเท่านั้น"

ผมก็แอบสงกะสัย จึงขอทราบข้อมูลจากเพื่อนสมาชิกหน่อยครับ ว่าจริงใช่ไหม?
ที่ฟรีแค่ตรวจเช็คตามระยะเท่านั้น หากไปนอกรอบแล้วต้องจ่ายค่าแรง????
 ขอบคุณค๊าบบบบบบ    ;D ;D ;D
โห ยี้ โห ยี้ โหยยยยย
หิววววววววว!!!!!!

ออฟไลน์ nikraman

• Jr. Member
  • **
Re: สอบถามเรื่องฟรีค่าแรง 3 ปีของมิตซู
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2011, 21:21:47 »
ผมไม่ทราบว่าพ่อท่านซื้อมากี่เดือนแล้ว และนำรถไปเช็คตามlสมุดรับบริการและคู่มือการใช้รถที่ให้มาหรือเปล่า โดยปกติถ้าเราไปเช็คตามระยะเวลาที่เขากำหนดหรือตามระยะทางที่เขากำหนดเราก็จะอยู่ในประกัน ฟรีค่าแรงตามที่เขาบอก เขาจะฉีกบัตรตรวจเช็คฟรีในสมุดแทนค่าบริการ  แต่ถ้าเราจะรับประกันเพิ่มเป็น 5 ปี ( Diamon Warranty) เราต้องนำรถไปตรวจเช็คทุก ๆ 3 เดือนเลยที่เดียว (งานนี้มีค่าแรงถ้ามีการซ่อมหรือเปลี่ยน)  ขอให้ท่านหรือพ่อท่านอ่านคู่มือรถพร้อมใบรับประกันที่เขาให้มาโดยละเอียดท่านก็จะเข้าใจครับ

ออฟไลน์ Maman_Haheinz

• Full Member
Re: สอบถามเรื่องฟรีค่าแรง 3 ปีของมิตซู
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2011, 21:44:02 »
ผมไม่ทราบว่าพ่อท่านซื้อมากี่เดือนแล้ว และนำรถไปเช็คตามlสมุดรับบริการและคู่มือการใช้รถที่ให้มาหรือเปล่า โดยปกติถ้าเราไปเช็คตามระยะเวลาที่เขากำหนดหรือตามระยะทางที่เขากำหนดเราก็จะอยู่ในประกัน ฟรีค่าแรงตามที่เขาบอก เขาจะฉีกบัตรตรวจเช็คฟรีในสมุดแทนค่าบริการ  แต่ถ้าเราจะรับประกันเพิ่มเป็น 5 ปี ( Diamon Warranty) เราต้องนำรถไปตรวจเช็คทุก ๆ 3 เดือนเลยที่เดียว (งานนี้มีค่าแรงถ้ามีการซ่อมหรือเปลี่ยน)  ขอให้ท่านหรือพ่อท่านอ่านคู่มือรถพร้อมใบรับประกันที่เขาให้มาโดยละเอียดท่านก็จะเข้าใจครับ

ผมซื้อมือ 1 ครับ มีคู่มือ สมุดรับบริการทุกอย่าง
ซึ่งผมก็ศึกษาดูรายละเอียดทุกอย่างเป็นอย่างดีแล้ว
และผมก็ไปตรวจเช็คตามระยะสม่ำเสมอครับ
แค่สงสัยว่าถ้าไปตรวจ ,เปลี่ยน หรือทำอย่างอื่น ที่ไม่ใช่ไปตรวจเช็คระยะ ต้องเสียเงินค่าแรงด้วยใช่ไหมครับ?
ถึงแม้ว่าเค้าจะบอกฟรีค่าแรง 3 ปี
โห ยี้ โห ยี้ โหยยยยย
หิววววววววว!!!!!!

ออฟไลน์ MC Stradale

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2011, 22:03:09 »
มีใบเสร็จไหมครับที่ทางศูนย์ให้มาตอนไปเปลี่ยนถ่าย ผมคิดว่ามันไม่ได้ลงเอาไว้ว่าได้เปลี่ยนน้ำมันเครื่องแล้ว เพราะฉะนั้นลองเอาใบเสร็จนี่ไปคุยกับพนักงานดูครับ แล้วบอกเค้าว่าเมื่อตอนเข้ามาเช็คระยะช่างบอกว่ายังไม่ต้องเปลี่ยนก้ได้ แต่พอดีจะไปต่างจังหวัด เลยเอาเข้ามาเปลี่ยน ลองถามดูครับว่าพอทดแทนกันได้ไหม หรือถ้าไม่ได้ผมคิดว่าจ่ายไปก้คงไม่เป็นอะไรมั้งครับสองร้อยบาท แต่ลองนำใบเสร็จไปถามดูก่อนก้ดีนะครับ

ออฟไลน์ tierak

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2011, 23:21:53 »
จขกท.หมายถึงปกตินำรถเข้าตรวจเช็คตามระยะทาง หรือตามระยะเวลา ที่กำหนดเป็นปกติอยู่แล้ว แต่ครั้งนี้จะใช้ทางไกลก็เลยเอาเข้าศูนย์เพื่อเปลี่ยนถ่ายของเหลวต่างๆ นอกเหนือจากการเช็ค ที่ บ.กำหนด จะต้องเสียค่าแรงด้วยหรือ
  อันนี้ไม่รู้จริงเพราะไม่เคย แต่เราเปลี่ยนนอกเหนือจากที่เขากำหนดจ่ายค่าแรงให้เขาบ้างมันก็แฟร์ดีนะครับ
ปล.เรื่องฟรีค่าแรงไม่น่าใช่ 3 ปี นะครับ แต่จะเป็นการรับประกันตัวรถ  ค่าแรงน่าจะฟรีอยู่ที่ 1 ปี นะครับ ลองดูอีกที
ผิดถูกยังงัยก็ขออภัย ครับ

ออฟไลน์ eaowpj

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2011, 02:04:59 »
ผมได้คุยกับผู้จัดการมิตซูอะครับ เขาบอกว่าไม่จำเป็นต้องตรวจระยะทุก ๆ 3 เืดือนตามที่่กำหนดให้ทำแต่เดิมนะครับ เขาให้ผมดูหนังสือเวียนจากมิตซูบิชสำนักงานใหญ่ ถ้าจำไม่ผิด รถตั้งแต่ ปี 2551 หรือ 2550 (ผมไม่แน่ในปี พ.ศ. แต่ผมดูแค่รถผมเข้าเงื่อนไขแล้วเป็นอันพอครับ) ให้เข้าโครงการอัตโนมัติ ตรวจระยะทุก ๆ 6 เดือนหรือ10,000 กม. ตามแต่อย่างไหนจะถึงก่อนกัน ให้รับประกัน 3 ปี 100,000 กม. (ยางหรือแบตตอรี่น่าจะกำหนดในคู่มือว่า 2 ปีอะครับ) แต่ในส่วนระบบส่งกำลังส่ง เกียร์ให้ รับประกัน 5 ปี หรือ 150,000 กม. แล้วผมได้เก็บแผ่นพับที่มีข้อความนี้เอาไปเป็นหลักฐานด้วย ตอนนี้ผมก็ตรวจเช็ค 6เดือนครั้งอะครับ
ส่วนกรณีเจ้าของกระทู้กรณีฟรีค่าแรง 3 ปี เขาหมายถึงตรวจเช็คตามระยะที่คู่มือรถระบุไว้อะครับ และมันต้องใช้คู่กับคูปองฟรีค่าแรง ฉะนั้นถ้าคุณรถมาเช็คนอกระยะเวลาเช็คระยะคุณก็ต้องจ่ายค่าแรงอะครับ อีกอย่างหนึ่งถ้ารถคุณขับน้อยกล่าวคือไม่เกินระยะ 10,000 กม.ทุก 6 เดือน คุณต้องนำรถเข้าเช็คทุก ๆ 6 เดือน กรณีถ้าคุณนำรถเข้าเช็คตามระะยะเวลาไม่ตรงตามกำหนด 6 เดือน ซึ่งก็คือหากคุณจะนำรถเข้าศูนย์บริการก่อนครบ 6 เดือน คุณสามารถนำรถเข้าศูนย์บริการก่อนระยะเวลาได้ไม่เกิน 1 เดือน กรณีถ้าคุณจะนำรถเข้าศูนย์บริการเกินกำหนดเวลา 6 เดือน คุณสามารถนำรถเข้าเช็คตามระยะได้ล่าช้าสุดไม่เกิน 1 เดือน (กรณีของผม ผมเอารถเช็คตามระยะเวลาเกินกำหนด 6 เดือนมา 33 วัน คูปองฟรีค่าแรงก็จะใช้ไม่ได้และต้องเสียค่าบริการ) นอกจากนี้ ถ้าตัวรถมีปัญหาในระหว่างระยะเวลาประกันของบริษัีทมิตซูในส่วนอุปกรณ์ชิ้นที่บริษัทมิตซูยังคงรับประกัน ศูนย์บริการจะเปลี่ยนและซ่อมรถคุณฟรีโดยไม่คิดค่าแรงครับ (ประสบการณ์จากรถตัวเองที่เครมท่อไอเสีย 30,000 บาท กับมิตซูโดยไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายอะไรเลย) แต่ถ้าไม่ใช่อุปกรณ์ที่บริษัทมิตซูรับประกัน ศูนย์บริการจะคิดค่าแรงและเสียค่าอะไหล่อุปกรณ์นั้น (ประสบการณ์จากรถของผมที่เปลี่ยนฟิว เพราะมันขาดและเป็นส่วนที่บริษัีทไม่รับประกันตามที่ระบุในคู่มือ
ปล.ผมว่าถ้าคุณมีปัญหาเกี่ยวกับตัวรถ การตรวจเช็คระยะ หรืออื่น ๆ ของมิตซู คุณก็ลองแจ้งไปในเว็ปของเขาฝากเบอร์เอาไว้ หรือโทรไปเลย ผมว่าเขาเต็มใจที่จะบริการดีนะครับ เพราะเคยติดต่อไป 3 ครั้ง

ออฟไลน์ diow_1991

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2011, 10:18:57 »
ต้องไปดูคูปองในคู่มือรถครับ ถ้าเข้าเช็คที่ระยะนั้นๆคูปองจะถูกดึงออกไป

คูปองจะฟรีหลัก หมื่นโล เช่น 10000,20000,30000...  ถ้า 5000,15000,25000 .... จะไม่ฟรีค่าแรงนะครับ

รถผมตอนนี้เลยเปลี่ยนมาใช้ นมค สังเคราะห์ เพราะ ไม่อยากจะเีสียค่าแรง

ล่าสุดผมเปลี่ยน นมค 20000 โล ก็เสียค่าแหวนรอง กับ น้ำกลั่น 27 บาท เพราะนอกนั้นผมซื้อข้างนอกเข้าไปเอา

ถ้าไม่ใช่ระยะที่ฟรีค่าแรง จะเสียค่าแรง 380 บาท ลด 35% จะเหลือ 123.50 บาท ต่อครั้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2011, 10:23:40 โดย diow_1991 »

ออฟไลน์ mckyparty

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2011, 13:37:37 »
ผมไม่เคยเจอศูนย์มิตซูที่ไหน ตามนี้ที่ผมเข้านะครับ ฟรีค่าแรง แม้แต่ที่เดียว คูปอง ฉีกไป ไม่มีความหมาย
-กวงไถ่ ทุกที่
-สุพรรณ
-วิภาวดี

ผมเถียงกะ ผจก ศูนย์หลายคนจน รับชะตาแล้วว่า พวกเรา ถูกหลอกเรื่องค่าแรงฟรีมาตลอดครับ
มันน่าฟ้องมั้ยเนี่ย ใบเสร็จผมยังอยู่ทุกใบ เข้าศูนย์ ทุก 5000 โล ไม่เคย ฟรีค่าแรง ทั้งๆที่ได้สิทธิรุ่นแรกคือ 150000 กม

พูดแล้วขึ้น ครั้งก่อนๆ เอาค่าถ่าย นมค 900 ครับ มิตซู มิตซู

สู้ไม่ต้องบอกว่าฟรี ไปเลย ยังสบายใจกว่านะ

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2011, 18:04:23 »
ผมฟรีค่าแรงทุกครั้งนะครับ แต่สงสัยเรื่องคูปองกับระยะทางที่เช็คมากนับกันงงๆ
เพราะวิ่งแค่หมื่นกว่าโล นับเดือนก็สิบห้าเดือน แต่คูปองครั้งต่อไปเป็นสามปีหรือเช็คสามหมื่นโลอะไรนี่แหละ

งงว่าเขานับกันยังไงมันเกินไปเท่าตัวทั้งระยะทาง ทั้งเวลา

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2011, 18:54:21 »
Lancer EX ผมก็ฟรีค่าแรงนะครับ
 ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2011, 20:59:46 »
ผมไม่เคยเจอศูนย์มิตซูที่ไหน ตามนี้ที่ผมเข้านะครับ ฟรีค่าแรง แม้แต่ที่เดียว คูปอง ฉีกไป ไม่มีความหมาย
-กวงไถ่ ทุกที่
-สุพรรณ
-วิภาวดี

ผมเถียงกะ ผจก ศูนย์หลายคนจน รับชะตาแล้วว่า พวกเรา ถูกหลอกเรื่องค่าแรงฟรีมาตลอดครับ
มันน่าฟ้องมั้ยเนี่ย ใบเสร็จผมยังอยู่ทุกใบ เข้าศูนย์ ทุก 5000 โล ไม่เคย ฟรีค่าแรง ทั้งๆที่ได้สิทธิรุ่นแรกคือ 150000 กม

พูดแล้วขึ้น ครั้งก่อนๆ เอาค่าถ่าย นมค 900 ครับ มิตซู มิตซู

สู้ไม่ต้องบอกว่าฟรี ไปเลย ยังสบายใจกว่านะ
สงสัยคุณจะซื้อก่อนผมหรือใกล้เคียงกับผม เพราะตอนซื้อรถผมจะได้ทั้งคู่มือประจำรถที่แนบคูปองฟรีค่าแรง และ สมุดคูปองเล่มเล็กอีกชุดที่บอกว่าถ้าเช็คระยะตามคูปองจะได้รับประกัน 5 ปี หรือ 150,000 กิโลเมตร ทำให้ต้องตรวจระยะทุก 3 เดือนหรือ 5,000 กม. ผลก็คือเมื่อถึงระยะตามสมุดคู่มือประจำรถมีคูปองฟรีค่าแรง อย่างนี้ไม่เสียค่าแรง (เว้นแต่นำรถเข้าตรวจระยะล่าช้าถึงจะเสียเงิน) แต่ถ้าเมื่อถึงระยะเวลาตามคูปองเล่มเล็ก ก็ต้องเสียค่าบริการทุกครั้ง ตอนหลังเขาแก้เงื่่อนไขให้รถใหม่และรถที่ซื้อปี 2550 (ถ้าจำไม่ผิดนะครับ) ให้เข้าตรวจตามระยะในสมุดคู่มือประจำรถที่มีคูปองฟรีค่าแรง กล่าวคือทุก 6 เดือน หรือ 10,000 กิโลเมตร จึงสามารถใช้คูปองฟรีค่าแรงในสมุดคู่มือประจำรถได้โดยไม่เสียค่าแรง ถ้าตรวจตามระยะเวลาดังกล่าว รายละเอียดจะอยู่ในแผ่นพับที่มิตซูทำขึ้นใหม่เกี่่ยวกับเงื่อนไขการรับประกันรถและเวลาเข้าศูนย์บริการมันจะโปสเตอร์โชว์ให้เห็นนะครับ
ปล. ทีผมตอบอีกครั้งหนึ่งเพราะผมเกรงว่ารถคุณ mckyparty จะนำรถเข้าตรวจทุก ๆ 3 เดือน หรือ 5,000 กิโลเมตรอีก เพราะเงื่อนไขใหม่ย้อนไปใช้กับรถปี 2550 ด้วย (ถ้าจำไม่ผิดนะครับ) มันจะทำให้คุณเสียเวลาและเงินค่าแรงไปเปล่า ๆ แต่ถ้ารถคุณหมดระยะประกันแล้วผมก็ขอโทษที่ไปรบกวนคุณด้วยครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2011, 21:21:45 »
ผมฟรีค่าแรงทุกครั้งนะครับ แต่สงสัยเรื่องคูปองกับระยะทางที่เช็คมากนับกันงงๆ
เพราะวิ่งแค่หมื่นกว่าโล นับเดือนก็สิบห้าเดือน แต่คูปองครั้งต่อไปเป็นสามปีหรือเช็คสามหมื่นโลอะไรนี่แหละ

งงว่าเขานับกันยังไงมันเกินไปเท่าตัวทั้งระยะทาง ทั้งเวลา
รอบต่อไปคูปองฟรีค่าแรงของคุณ ใช่ระยะ 18 เดือน (หรือ 1 ปี กับอีก 6 เดือน) หรือ 30,000 กิโลแล้วแต่อย่างใดจะถึงก่อนกันหรือเปล่าครับ มันต้องดูตามระยะเวลาแล้วแหละครับไม่ใช่ดูตามกิโลเมตรอะครับ (เนื่องจากระยะเวลาถึงก่อนจำนวนไมล์)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2011, 21:27:58 »
ถ้าอย่างนี้ไม่ไหวนะครับ ฟรีแบบไม่จริง ทุก 5000 ก็ต้องเสีย  ;)