ผู้เขียน หัวข้อ: isuzu Dmax จอดรถแล้วเบรคค้าง&ขับแล้วดับ  (อ่าน 11381 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
รบกวนสอบถามหน่อยคับ คือว่า รถของเพื่อนผมใช้ isuzu Dmax มีปัญหาต่อไปนี้คับ

1.ขับๆอยู่แล้วรถมีอาการเหมือนจะดับอะครับ ไม่ทราบว่าอาการนี้เป็นที่อะไรได้บ้าง เค้าจะเอาเข้าศูนย์ เลยอยากรู้ว่าเป็นอะไรได้บ้างจะได้ไม่โดนฟันหัวแบะ อิอิ

2.มีปัญหาตอนจอดครับ

ถ้าจอดเสร็จแล้วดึงเบรคมือ เวลากลับมาที่รถทำการสตาร์ทแล้วเอาเบรคมือลง ก็ขับได้ตามปกติ

แต่ถ้า จอดแล้วไม่ดึงเบรคมือขึ้น!!!  เวลากลับมาที่รถ สตาร์ท แล้วออกตัว มันติดอะครับ !!! เหมือนเป็นอาการเบรคติดอะคับ งงมาก ไม่รู้มันเป้นได้ยังไงอะคับ ใครพอทราบบ้างมันเป็นที่อะไรเอ่ย

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
Re: isuzu Dmax จอดรถแล้วเบรคค้าง&ขับแล้วดับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 11:56:44 »
เรื่องวิ่งแล้วดับ หากเป็นเครื่องคอมมอนเรล เช็ค SCV Valve ครับ
เรื่องเบรค ต้องรื้อดูดรัมหลังว่าสปริงหรือก้ามปูมีการติดขัดหรือเปล่า
ดูจากอาการคิดว่าไม่น่าเกี่ยวกับเบรคหน้า แต่ระวังเรื่องลูกสูบคาลิเปอร์ติดให้ดี
เพราะน้ำมันเบรคจะเดือด เบรคไม่อยู่เอาได้
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Satanic za'

Re: isuzu Dmax จอดรถแล้วเบรคค้าง&ขับแล้วดับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 12:13:52 »
ขอบคุณมากครับ พี่แพน

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 13:19:16 »
คงต้องลื้อเบรคมาดูละครับ ดรัมอย่างเดียวพอ
แต่ลื้อลองเอามือไปจับmaxล้อหลัง หลังขับไปได้ซักพัก ถ้าร้อนกว่าล้อหน้าก็เบรคติดละครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 14:18:04 »
อาการดับเช็ค SCV วาล์วเลยครับ ถ้าหมดประกันแล้วต้องจ่ายเงินเอง ราคาประมาณ พันกว่าบาทครับ แถมของชอบขาดซะด้วย เบรคค้างเคยถอดดรัมเบรคหลังออกมาล้างมั่งรึเปล่าครับ ถ้าไม่เคยก็ถอดมาล้างซะอาการนี้น่าจะหายไปล่ะ

ออฟไลน์ G FORCE

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 22:06:23 »
ถ้าเช็คตามกระทู้บนๆแล้วยังไม่เจอ   อาจเป็นเรื่องเล็กๆที่ไม่คาดคิดก็ได้ครับ   รถผู้รับเหมา  กับรถวิศวกรที่ผมรู้จัก  เคยมีปัญหาแบบเดียวกัน  คือ  ชุดแป้นเหยียบ  มีปัญหา  ฝืด  ค้าง และคืนเด้งกลับไม่สุดครับ

ปล.ทั้ง 2 คัน เป็น ดีแมกซ์4 ประตู  ยกสูง ปี 2004 ครับ