ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเปรียบเทียบcamryไฟย้อยปี01กับcefiroA33ปี01หน่อยครับ  (อ่าน 8425 ครั้ง)

ออฟไลน์ boyster

• Newbie
  • *
ตอนนี้กำลังสนใจ2ตัวนี้อยู่ครับ เลยอยากให้ช่วยเปรียบเทียบระหว่าง2ตัวนี้ด้าน
1.การขับขี่
2.ความจุกจิก ค่าซ่อมบำรุง
3.เซฟิโร่กินน้ำมันกว่ามากมั้ยครับ  ตอนนี้ที่ขับแคมรี่เก่าปี94ของที่บ้านอยู่ครับ ในเมืองกินน้ำมัน7.3 ตัวท้ายย้อยจะกินน้อยกว่านี้มั้ยครับ
โดยส่วนตัวชอบรูปทรงของcefiroกว่าครับ แต่ที่บ้านมีแคมรี่ทั้งโฉมแรกกับตัว2.0extremoอยู่แล้วไม่อยากเอนเอียงไปทางcefiroมากกว่าครับ  อยากเปรียบเทียบความจุกจิกเป็นหลักครับ

ออฟไลน์ Wisidsak

• Hero Member
  • My life is HONDA
    • ICONacc
Re: ช่วยเปรียบเทียบcamryไฟย้อยปี01กับcefiroA33ปี01หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 15:04:54 »
มีตัวไฟตรงใช้อยู่ครับ

คิดว่าน่าจะเหมือนกันทั้งหมดด้านเครื่องยนต์

ปัญหาทุกวันที่ผมเจอ คือเรื่องเบรค ไม่ใช่ไม่ดีนะ แต่มันมีเสียงรบกวน เสียงเอี๊ยด และ ผมมีแฟน ที่บ้านเค้าก็ใช้ มีปัญหาเหมือนกันครับ

ตอนนี้มีปัญหาเรื่องยางรองแท่นเสื่อม (อันนี้ปัญหาปกติครับ) ทั้งชุดก็ราวๆ 6พันกว่า

โดยรวมขับดีครับ

***อ่อๆๆๆ ปัญหาอีกอย่าง กระจกมองหลังครับ รถผมเป็นตัวที่พับไฟฟ้าไม่ได้ ตัวแผ่นกระจก จะหลอกตามากๆ เหมือนมันซูมภาพเข้ามา มุมมองแย่มากครับ
แต่ถ้าเป็นตัวกระจกพับได้ (รถแฟนผมเป็น) ตัวนี้ไม่มีปัญหาอะไร มองได้ง่ายๆ เหมือนรถยนต์ทั่วไป

ผมเคยเอามาเทียบกันนะครับ หน้าตามันไม่เหมือนกันด้วย ผมก็งงเหมือนกัน รถแฟนผมเป็นทูโทน ครับ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ SitdownstrikE

• Sr. Member
Re: ช่วยเปรียบเทียบcamryไฟย้อยปี01กับcefiroA33ปี01หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 15:14:05 »
ไม่เคยขับคัมรี่ไฟตรง ครับ

ที่บ้านมี A33 เท่าที่ดู ก็ครบเครื่องดีครับ ขับดี ช่วงล่างดีมาก  ที่เก็บของในรถเยอะ ที่วางแก้วเยอะ มีม่านบังแดดกระจกหลัง เลื่อน auto
ไม่รู้เพราะว่ามันเป็นตัวท็อปรึเปล่า
กินน้ำมันในเมือง 7 โล/ลิตร (พี่ชายขับไปทำงาน เอกมัย ทองหล่อ สภาพรถติด)
วิ่งทางตรง  กรุงเทพ(พระราม2)  ไปสุราษฎร์  หมดถังพอดีครับ

ปัญหา ตอนนี้ เพิ่งเจอปัญหาเดียวคือ คอมแอร์เสีย ครับ
ถ้าหาศูนย์นิสสันดีๆ แถวบ้านได้ก็โอเค

ความเห็นส่วนตัว A33 ดูดีกว่า คัมรี่  แต่เรื่องศูนย์บริการคงสู้ไม่ได้  ปัญหาจุกจิกไม่ทราบครับ

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 18:27:49 »
ที่บ้านผมก็ใช้ A33 2.0  อยู่ครับผมว่าดีกว่า Camry01 ครับทั้งภายในและระบบช่วงล่าง Cefiro a33 นั่งสบายมากครับเพราะป้าผมใช้ Cam 01 อยู่พูดตรงๆครับ

นั่งแล้วปวดหลังครับ(แ้ล้วแต่ร่างกายครับผมสูง168ซม.)

1.การขับขี่ จากที่ผมครับมารู็เลยว่าCefiro จะขับสนุกกว่านะครับแต่มันจะสนุกมากๆอยู่ที่ 0-60กม./ชม. นอนนั้นก็ค่อยๆขึ้นไปเลยๆ จนประมาณ170ก็เริ่มเหนือยแล้ว
  ส่วนCamry01 มันค่อยๆไปเลยๆครับผมเคยลองครับไปพัทยาก็ 140 สบายๆอยู็่่่ ่ นะครับ แต่ต้องยอมรับเลยว่าCefiro ขับสนุกกว่ามากครับ เรื่องช่วงล่างผมไม่ได้
  ตรวจสอบว่าCamry เป็นไงแต่ Cefiroเป็นช่วงล่างที่นิ่มๆครับ ขับสบายๆ ไม่คิดมากแต่เวลาผ่านรอยต่อถนนจะมีเสียงดังก้องๆ มาจากช่วงล่างหลังช่วงล่าง
  ของCefiroก็ขับสบายๆถึง160 หายห่วงครับ

2.เรืองค่าบำรุงรักษาCefiro ก็มีพวกแอร์รั่ว คอยเสีย ซึ่งผมก็เปลี่ยนกับร้านข้างนอกไป ทั้งหมดประมาณ 5000บาทครับ แล้วก็เคย
   เปลี่ยนแร็คพวงมาลัยมาครับ ในส่วนตัวไม่รู็นะผมว่า Toyota มันจุกจิกน้อยกว่าเยอะเลยนะครับ

3.การกินนำ ้ จากความรู้สึกนะครับกินเอาเรื่องเลยหละครับ  7-8 โล/ลิตร ครับ

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 19:40:24 »
ถ้าไม่นับเรื่องความจุกจิกเล็กๆน้อยๆ A33 เหนือกว่า ทุกประการ